ผู้เขียน หัวข้อ: มีคำถามกับเครื่อง2.5ของcx-8 และเทียบกับmajestyครับ  (อ่าน 11306 ครั้ง)

ออฟไลน์ escudaeza

• Sr. Member
คือตอนนี้กำลังลังเลมากถึงมากที่สุดในการเลือกรถครอบครัวเลยครับ
ปัจจุบันวางจองmajestyตัวพรีเมี่ยมไปแล้ว และเซลล์ยังบอกไม่ได้ว่ารถจะมาเมื่อไหร่
ตอนแรกก็ว่าจะรอเทียบออพชั่นกับcx-8 แต่ก็คิดว่าราคาน่าจะโดดไปไกลพอสมควร เลยวางจองไปเลย
แล้วก็อยากให้คนนั่งได้นั่งสบายด้วยครับ

แต่พอมาตอนนี้ ตัวcx-8 2.5sp ทำราคามาถูกกว่าmajesty premium 2แสน ฟรีค่าแรงเช็คระยะ10ครั้งอีก
แถมภรรยาก็อยากได้cx-8มากกว่า เพราะไม่อยากขับmajestyที่ใหญ่กว่า
แล้วออพชั่นของcx-8 ก็ให้มามากกว่าmajesty สำหรับผมที่เป็นคนขับก็รู้สึกว่าโอเคขึ้น แต่ก็ไม่มีปัญหาสำหรับออพชั่นที่ได้มาในmajesty

ก่อนหน้านี้ก็ใช้ มาสด้า2ดีเซลมาก่อนครับ ตัวรถถือว่าโอเคเลย แล้วก็ไม่เจอปัญหากับตัวรถเลย

ตอนนี้เลยอยากมาขอสอบถามข้อมูลผู้รู้เพิ่มเติมหน่อยครับ
1. เครื่อง2.5ตัวนี้เป็นรหัสเดียวกับที่เคยใส่ในcx-5รุ่นแรกใช่ไหมครับ

2. จากข้อ1 ถ้าใช่ ก็แสดงว่าปัญหาปั๊มติ๊กจะมีโอกาสเกิดน้อยไหมครับ หรือว่าไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกันเลย ต้องรอวัดดวงอยู่ดี และเครื่องตัวนี้ไม่มีปัญหาจุกจิกใช่ไหมครับ

3. ถ้าในแง่ที่ว่า อยากใช้รถยาว7ปี+ เดินทางจากต่างจังหวัดเข้ากทม. เดือนละ1ครั้ง เที่ยวละ5ชม. มีผู้ใหญ่3คน เด็ก1ขวบกว่า1คน
และก็มีโอกาสเที่ยวโดยมีผู้ใหญ่5คน เด็ก1คน ประมาณปีละ2ครั้ง โดยใช้ระยะเวลาบนรถเที่ยวละประมาณ3ชม. พี่ๆเพื่อนๆสมาชิกจะแนะนำcx-8 หรือ majesty ดีครับ
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
Re: มีคำถามกับเครื่อง2.5ของcx-8 และเทียบกับmajestyครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 14:17:09 »
จากโจทย์ ถ้าเน้นครอบครัวจริงๆ ผมว่า จบที่ Majesty เลยครับ ผมว่าตอบโจทย์ทุกข้อ

ใช้งานยาว นั่งสบาย(แทบทุกที่นั่ง) ปัญหาต่อให้มีก็จบครับ(ไม่กล้าบอกว่าไม่มีปัญหา เพราะไม่ได้ใช้งาน)

ยกเว้น CX-8 มันเป็นรถที่ใช้งานประจำวันได้สบาย และ สะดวกกว่า Majesty แน่ๆ

ปล.เพื่อนผมมันขับ H1 ไปมหาลัย(เป็นอาจารย์) ยอมใจมาก เอากับมันซิ  ::) ::)

ออนไลน์ sk-non

Re: มีคำถามกับเครื่อง2.5ของcx-8 และเทียบกับmajestyครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 14:18:16 »
ผมใช้ cx5 เบนซิน 2.0มาจะครบ 3ปี
เวลาเติมน้ำมันผมจะเติมตอน 1/4 ให้เต็ม
ตอนนี้ 75000 โล ยังปกติเรื่องปั๊มติ๊ก

มาเจสตี้ผมไปดูมา ไม่ชอบค็อกพิต คนขับ
คานิวัล ไปลองนั่ง ไม่ค่อยชอบเช่นกัน
ที่เล็งคือ ฟอเรสเตอร์ แต่ เบาะแถว 2 เลื่อนหน้าหลัง ไม่ได้

แต่ตัวนี้มีประกัน 5 ปี 150,000 ผมว่า ถ้ามีปัญหาน่าจะเกิดก่อนภายใน 5 ปีแน่

prsps

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 14:26:17 »
แอบเชียร์ CX-8 มากกว่าครับ Majesty ก่อนที่ CX-8 เปิดตัว ผมก็ชอบมากและวางแผนว่าจะเอา Majesty เป็นรถครอบครัว
แต่พอ CX-8 เปิดตัวมา มุมมองที่เคยชอบและวางแผนสำหรับ Majesty กลับพังไปเลย
แต่ได้ยินเรื่องปัญหาต่างๆของ Mazda ก็คงต้องรอให้ผู้ใช้งานจริงลองใช้ตัวรถ 1-2 ปีก่อนถึงจะรู้ว่ารุ่นนี้มีปัญหาหรือไม่

Majesty สำหรับครอบครัวตอบโจทย์มากๆ แต่ผมเป็นคนขับคงเอียงไปทาง CX-8 มากกว่า
CX-8 สำหรับครอบครัวตอบโจทย์น้อยกว่า แต่ความสวยงาม ฟิลลิ่งคนขับน่าจะดีกว่า Majesty

สำหรับผม รถครอบครัว CX-8 แลดูกลมกล่อมมากกว่าครับ

ออฟไลน์ lunacy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 14:29:36 »
ขับเองไหมครับ

ทรรศนะวิสัยในการขับ  ตำแหน่งการขับ  Majesty อาจยากนิดหน่อยนะผมว่า

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 14:29:44 »
ผมเชียร์ Majexty ครับ Made in Japan และยี่ห้อโตต้า เชื่อขนมกินเลยในเรื่องบริการหลังการขาย และปัญหาที่จะเกิดกับรถว่าจะเกิดน้อย ถึงน้อยที่สุด และถึงเกิด ก็เห็นจบกันหมดนะครับกับพี่โต เครื่องเดียวกับ commuter ซ่อมได้ตามร้านทั่วไป รถใหญ่ รถครอบครัว สบายๆ ใหญ่ๆ รโหฐาน

ส่วน CX8 ไม่รู้วิ ผมไม่ค่อยเชื่อในแบรนด์เท่าไหร่ครับ ซื้อรถเหมือนซื้อหวย ต้องมาลุ้นปัญหาว่าจะเกิดไหม ถ้าเกิด ศ.จะดูแลเราไหม ถ้าเราร้องเรียน จะโดนฟ้องกลับไหม ผมไม่รู้เลยครับ ไม่กล้าเล่นแบรนด์นี้ ถึงแม้ ผมว่ารถมันสวยน่าใช้ก็ตาม

อ้อ อีกอย่างตัวนี้ไม่ใช่ตัว MC ของญี่ปุ่นนะครับ เป็นตัวเก่า หน้าจอ หน้าปัดรถเป็นแบบเก่า ระบบก็ยัง Gen เก่านะครับ พิจารณาดีๆ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 14:35:28 »
เน้นสบาย ยังไง Majesty ก็ดีกว่า ผู้โดยสารสบายกว่า

เน้นดูแลรักษา Majesty พื้นฐานกระบะ ช่วงล่างคานแข็ง อึด ถึก ทน แน่นอน แถมด้วย มาตรฐาน Made in Japan และ มาตรฐาน Toyota ครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 14:39:45 »
Majesty ถ้าอยู่ตจว.คันมันจะไม่ใหญ่เกินไป ซึ่งจากโจทืบ้านคุณอยู่ตจว.ก็ไม่มีอะไรน่าเป็นห่วง

แต่ถ้าขับในกทม.เป็นประจำ อันนี้ไม่แนะนำ คันมันใหญ่เกิ๊นนน

ผมมาสะดุดที่ข้อ 3 นี่แหละครับ รถใช้ยาวๆ มาเจสตี้ได้เปรียบมากมาย 7ปี เผลอๆขายได้เกือบๆล้านเลยครับ

แต่ถ้ามาสด้า หลัง 7ปี อะไหล่เอย ขายต่อเอย ลำบากใจเลยครับ รถเหลือครึ่งล้านแน่ๆ

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 14:46:47 »
มีคนขับให้ ไป มาเจสตี้

ขับเอง ไป แปด

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 14:54:10 »
ไปลองดูตัวจริงดีกว่าครับ ผมว่าถ้าให้เลือกจากกระดาษก็คงเลือกยากกว่า

ไปเจอตัวจริงลองนั่งอาจจะตอบได้มากกว่า   

ผมนั่ง commuter ใหม่มาแล้ว ผมว่ามันก็ไม่ต่างจากเดิมมากนัก  ในฐานะคนนั่งนะครับ  ช่วงล่างก็ยังดีดๆเหมือนเดิม  เบาะเหมือนจะดีแต่ก็นั่งไม่สบายเหมือนเดิม  แต่ Majasty อาจจะต่างออกไป 

ถ้าให้ผมเลือก ผมอาจจะจบกับมาสด้า ยังไงก็ดูเป็นคนขับเองมากกกว่าคนขับแน่นอน  และ 2.5 ตัวเก่าไม่มีใครบ่นเรื่องเครื่องยนต์นะครับ

และอีกเรื่องประหลาดนึงของมาสด้า  ล็อตแรกจะไม่จุกจิกไม่รู้ว่าเพราะอะไร  ดูจาก  3 รหัส BN/BM  จาก CX3  ล็อตแรกขับกันลืมซ่อม  ล็อตต่อมาเคลมกระจุย   :P :P :P

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 14:59:05 »
เครื่องเดียวกันกับ CX-5 รุ่นแรกครับ แรงม้าแรงบิดมากขึ้นนิดนึง
ใช้เครื่องตัวนี้มาเกือบ 6 ปี 9 หมื่นโล ไม่มีปัญหาอะไรเกี่ยวกับตัวเครื่องเลย วิ่งตัวเปล่าแรงดี ขับสนุก นั่ง 7 อาจจะต้องเค้นๆ หน่อย
แต่ถึงจะใช้เครื่องเดิมไม่ได้แปลว่าปั๊มติ๊กจะไม่มีปัญหา เพราะมันคนละส่วนกันครับ

เรื่องความสบายยังไม่เคยนั่ง CX-8 แต่ดูจากรูปทรงรถยังไง Majesty ก็น่าจะกว้างนั่งสบายกว่า (โดยไม่เปรียบเทียบช่วงล่าง)
แต่ภาพลักษณ์รถครอบครัว ขับเอง ผมว่า CX-8 เหมาะกว่าเยอะ Majesty อารมณ์ก็เหมือน Ventury คือเหมือนรถบริษัทพาทัวร์มากกว่า
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 14:59:29 »
ทั้งหมดทั้งมวล ภรรยาดันชอบ cx-8 นี่ซิ คือถ้าเกิดว่าซื้อ mj มาแล้ว ภรรยาบ่น ว่านั่งไม่สบาย
ท่านเอ้ย คงบ่นจนกว่าจะได้คันใหม่ เวลาขับผ่านคันที่อยากได้ก็จะบ่น

เจ้าของกระทู้ เคยใช้มาสด้า และ รับได้กับบริการ ผมว่าก็น่าลุ้น เครื่องก็น่าจะเครื่องเดิมกับตัวเก่า อัแปเดทชิ้นส่วนใหม่
ส่วนปัญหาปั๊มติ๊ก ผมว่าต้องลุ้นที่พาทจริงๆ แต่พาทน่าจะคนละตัวกับพวก 3 กับ  cx-5 อยู่แล้ว
เพราะม้าคนละตัวกัน ปั๊มติ๊ก แรงดันก็น่าจะต่างกัน

ผมเชียร์ มาสด้า แค่ช่วงล่างก็ต่างกันแล้วครับ คานแข็ง ppv เทียบกับ อิสระมัลติลิงค์ คนละเรื่องแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2019, 15:10:34 โดย nl2br »
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 15:07:38 »
ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นมากเลยครับ
ให้ข้อคิดดีมาเพิ่มอีกพอสมควร
ใจก็ว่าจะไปลองนั่งcx-8ดูก่อนซักครั้งครับ

แต่ก็ตอนนี้ปัญหาที่ใหญ่หลวงนิดหน่อยก็คือภรรยาอยากได้cx-8นี่แหล่ะครับ
 :-X

ออฟไลน์ voyager

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 15:36:43 »
เลือก Majestey ถ้าให้ความสำคัญกับคนนั่งหลังอย่างยิ่งยวด
นอกนั้นอย่าเลยครับ เสียงเครื่องดีเซลกระบะ ไม่ใช่ดีเซลโดยสารแบบยุโรป เสียงไม่สบายหู(ในห้องโดยสาร)
และอัตราเร่งแสนอืด กว้างเท่ารถคอมมิวเตอร์ แทบล้นช่องจอด ยาวเท่ากระบะ ถ้ารับได้ก็โอเค
ผมเคยขับ alphard ไม่มีปัญหาเรื่องมิติ กะทัดรัดกว่าเยอะ  ยังรู้สึกน่าเบื่อเลย รถนี้ดีแค่ นุ่ม นั่งสบาย เก็บเสียงดีเท่านั้น
ขอเป็นคนนั่งอย่างเดียวดีกว่า

ออฟไลน์ Ex_machina

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 16:31:29 »
majesty คุ้มกว่าครับ
เวลาไปเที่ยว มันทั้งกว้างและโปร่งกว่ากันมาก เด็กๆเดินไปหากันได้
ใส่สัมภาระได้มากกว่า เบาะก็นั่งสะบายกว่า แบบผู้บริหารเลย

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 17:00:36 »
อยู่ต่างจังหวัด Majestyให้ความสบายกับผู้โดยสารมากกว่าCX8ลิบลับ แต่ถ้าอยู่กรุงเทพขับเองผมแนะนำไปCX8ดีกว่าครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 17:08:56 »
ชอบขับรถเองมากมั้ยครับ ถ้าใช่ก็ไป CX8 ครับ    คนชอบขับรถมาขับรถแนวรถตู้โคตรไม่สนุกเลย ยกเว้นกับ KIA สักรุ่นละกัน ตำแหน่งที่นั่งไม่เหมือนขับรถแนวๆตู้สักเท่าไหร่
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 18:17:33 »
ผมเองก็เปรียบเทียบคู่นี้เช่นกัน (แต่ยังไม่ซื้อภายใน 6 เดือนนี้)

สิ่งที่ชอบใน CX 8 จากการคาดเดา ก็คือ การขับขี่ ความนุ่มนวล ความคล่องตัวในการขับการจอด

สิ่งที่ชอบใน majesty คือ เครื่องยนต์เทอร์โบ (โมดิฟายต่อได้ง่ายมากๆ) ความประหยัดน้ำมัน ที่นั่งผู้โดยสาร ประตูสไลท์ ความทนทาน ปัญหาน้อย

#ออฟชั่นผมยังไม่ได้เปรียบเทียบครับ

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 19:42:01 »
ถ้าเป็นคนขับเองอาจจะชอบcx8ครับ
แต่คนนั้งน่าจะชอบmajestyมากกว่าครับอิอิ

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 19:57:04 »
ผมว่า CX-8 ตัว 6 ที่นั่งน่าจะนั่งสบายไม่แพ้กันนะครับ แต่เสียดายมีให้เลือกแค่ 2.2 ดีเซล... :'(
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 20:45:24 »
มีเก๋งอีกคันอยู๋แล้วใช่ไหม งั้น majesty เลย สบายกว่า cx8 แบบเทียบไม่ติด

ออฟไลน์ Odd_yim

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 21:01:11 »
เป็นผม ยอมยกเลิกใบจอง Majesty เลยครับ เพราะถ้าชอบ
 Majesty จริง ๆ จะไม่มีทางหวั่นไหว เมื่อเห็น CX-8 หรอกครับ สำหรับ Majesty ผมไม่ชอบท้าย ทรงดูเหลี่ยม ๆ ทื่อ ๆ ไร้ชีวิตชีวา H1 ยังจะดูดีมากกว่านะ ส่วน CX-8 ทำราคามาดีทีเดียว ถ้าเคยใช้ 2 มาน่าจะรับได้กับศูนย์ ส่วนเบาะลองขอเซลล์ดูครับ ว่าถ้าตัว 2.5 ใช้เบาะ Captain ต้องเพิ่มตังอีกเท่าไหร่

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 21:55:16 »
เห็นทรงแล้ว ผมมองยังไงมาเจสตี้ ก็เหมาะแค่การใช้ไปเที่ยว ตจว.  จะแฮปปี้มากๆ

แต่ถ้าคิดจะเอามาขับประจำวันในเมืองด้วย. มันดูเทอะทะเอามากๆเลยครับ (ส่วนตัวมองว่า H1 ยังจะน่าใช้มากกว่า กรณี ภรรยาหรือตัวเราขับเองในเมือง)

และกรณีหลัง cx8 น่าจะได้เปรียบ ทั้งเรื่องความคล่อง ความนิ่มนวล  แต่ถ้าจะเลือกจริงๆ ผมอยากให้รอดูการทดสอบจากสื่อต่างๆก่อนว่า.  เครื่องเบนซิล 2.5 NA เมื่อเอามาลากตัวถังที่หนักเกือบ 2 ตัน อัตราเร่งและอัตราการบริโภคน้ำมันจะเป็นอย่างไร. ในอดีตฟอจูนเนอร์ 2.7 เป็น ตย ให้เห็นอยู่แล้ว แต่ด้วยความเป็นรถขับหน้าและเครื่องทันสมัยกว่าก็อาจจะไม่ย่ำแย่มากนัก.  แต่ความคิดส่วนตัวถ้าจะเล่น cx 8 ไปตัวดีเซล สถานเดียว แต่น้ำดันหรือเปล่ายังไม่มีใครบอกได้

แต่ระหว่างรุ่น 2.5SP  กับ 2.2 XDL. ราคาตัวรถต่างกัน 200000 ทั้งที่ออฟชั่นเหมือนกันทุกประการ มันก็น่าคิดนะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2019, 22:15:34 โดย Koong »

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 22:12:21 »
ไม่มีใครพูดถึงแคปติว่าเลย เบาะแถวสามก็นั่งได้อยู่นะ  ;D
สำหรับผมไม่ถนัดแนวรถตู้ครับ ขอขับสบายดีกว่า ถึงเดินทางไกลคนเหนื่อยสุดก็คือคนขับอยู่ดีครับ นี่ยังไม่นับเรื่องเมารถ ยังไงนั่งแถวสามรถตู้ก็ไม่สบายแบบ suv ยกเว้นตัวสูง 180  แล้วต้องนั่งแถวสาม แบบนั้นก็รถตู้เถอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2019, 22:20:57 โดย Jacob »

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 22:26:26 »
ขอบคุณความเห็นเพิ่มเติมอีกนะครับ
ต้องค่อยๆคิดดีๆ หลายๆตลบอีกซักรอบเลยครับ

ออฟไลน์ Koolkoe

• Full Member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2019, 22:27:26 »
ถ้าผมเลือก ผมเอา cx8 ครับ (แต่ผมไม่ชอบเบาะแบบ captain seat ในแถวสองเท่าไร เพราะรถไม่ได้ใหญ่มาก มันทำให้อึดอัดเปล่าๆ)
majesty ถ้าต้องขับเอง ไม่สนุกเท่าไร ขนาดมันใหญ่ไปจริงๆ

ถ้ายังชอบแนว MPV อยู่ อยากให้ลองดู KIA CARNIVAL มือหนึ่ง หรือ ALPHARD 20 หรือ 30 มือสอง ครับ ผมว่าจบแน่ๆ ทุกคนในบ้านจะรักมัน

ปล. alphard เป็นรถที่ผมมีโอกาสได้ใช้ แล้วมีความรู้สึกว่า รู้งี้น่าจะซื้อมาใช้ตั้งนานแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2019, 22:34:43 โดย Koolkoe »

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2019, 00:26:01 »
บ่นรถตู้ฟูลไซส์นิดนึงนะครับ ตอนไปจอดในห้างนอกจากตัวเองจะจอดลำบากแล้ว

ยังเดือดร้อนไปถึงคนจอดช่องข้างๆ โดนเบียดขึ้นลงยากอีกด้วยครับ

ยิ่งพี่ท่านไหนจอดเบี้ยวนะ คนข้างๆ ไม่ต้องจอด ถึงจอดก็ลงรถไม่ได้อะครับ

ดังนั้นคู่นี้เป็นผมเอา cx8 ครับ. เชื่อเมีย ถึงมันจะพีคดับกลางสี่แยก ก็ไม่โดนโวยครับ รอดดด

แต่ถ้ามาเจสตี้แค่ลงหลุมกระเด้งดึ๋งทีเดียว เมียบ่นแน่นอนครับ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2019, 07:07:57 »
โดยสารกี่คน ใครเป็นคนขับบ้าง

พ่อแม่ลูก 3 คน ผมชอบขับ crv มากกว่า แต่ลูกชอบ H1 มากกว่า แต่แม้รถจะโล่ง ยังไงก็ต้องนั่งคาร์ซีทอยู่ดี
H1 ผมขับคนเดียว

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2019, 09:35:05 »
 :D :D :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2019, 09:53:50 โดย flybigbear »

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2019, 10:25:51 »
โดยสารกี่คน ใครเป็นคนขับบ้าง

พ่อแม่ลูก 3 คน ผมชอบขับ crv มากกว่า แต่ลูกชอบ H1 มากกว่า แต่แม้รถจะโล่ง ยังไงก็ต้องนั่งคาร์ซีทอยู่ดี
H1 ผมขับคนเดียว

ผมขับซะ99%เลยครับ แต่ผมไม่มีปัญหาที่จะขับมาเจสตี้นะครับ อยากให้คนนั่งได้นั่งสบายๆไปเลย
เพราะที่ผ่านมาผมขับมาสด้า2 ไปกลับกทม.-ตากมา2ปี ก็ไม่มีปัญหาอะไร ออพชั่นช่วยขับขี่ของมาเจสตี้เท่ามาสด้า2เลยครับ คือมีแค่blind spot
ตอนนี้ผมย้ายมาอยู่ตาก มีลูกคนนึง ก็มีโอกาสพาลูก-ภรรยา และลุงแฟนเข้ากทม.เดือนละครั้ง
แล้วก็มีโอกาสพาครอบครัวผม + พ่อ แม่ กับน้องสาวผมไปเที่ยวอีกปีละ1-2ครั้ง
เลยอยากได้รถที่มีที่นั่งสบายๆ ใส่ของได้เยอะหน่อยครับ

แต่ที่ภรรยาไม่อยากได้มาเจสตี้ ก็เพราะทรงมันเป็นรถตู้มากไปนิด แล้วก็มันใหญ่เกินกว่าที่จะขับไหว
เพราะเค้าก็กังวล ถ้าฉุกเฉินแล้วเค้าต้องขับ จะขับไม่ได้ครับ