ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบเบรคอัตโนมัติในรถยนต์รุ่นใหม่ ตรวจจับรถจักรยานยนต์ไหมครับ  (อ่าน 3054 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
1. เคยศึกษาอ๊อฟชั่นในหลายๆ รุ่นตั้งแต่รถญี่ปุ่นไปจนถึงรถยุโรป  มีรายละเอียดแจ้งว่ามีระบบเบรคอัตโนมัติพร้อมระบบ ADAPTIVE CRUISE CONTROL  เบรคเมื่อเข้าใกล้รถคันหน้า เข้าใกล้คน เข้าใกล้จักรยาน  เข้าใกล้สัตว์ใหญ่   แต่ทำไม ไม่เห็นในโบร์แชัวร์แจ้งว่า จะเบรคให้เมื่อเข้าใกล้รถจักรยานยนต์ด้วย ผมก็เลยสงสัยตรงนี้ครับ  ว่ามันทำงานกับรถจักรยานยนต์ด้วยไหม

2. ในปัจจุบัน มีรถรุ่นไหนบ้างครับที่เป็นระบบเบรคอัตโนมัติแบบ Stop and Go ทั้งความเร็วสูงและความเร็วต่ำ

ขอบคุณที่แนะนำครับ

ออฟไลน์ HLRx

S80 ปี 13 ก็ตรวจจับรถมอไซค์ แล้วครับ
ส่วน จักรยาน น่าจะประมาณปี 16-17 ขึ้นไป

Nynewwy_JRW

• บุคคลทั่วไป
ข้อ 1) เท่าที่ทราบในรถญี่ปุ่นนะครับ TOYOTA SAFETY SENSE 2.0 ใน Corolla ครับ แต่เวอร์ชันไทย ไม่ทราบว่าตรวจจับไหมครับเพราะไม่ได้ระบุชื่อว่า Pre—Crash Safety with Pedestrian Detection in daytime&nighttime and Bicyclist Detection แบบเวอร์ชันตลาดโลก Mazda ก็มีครับตลาดโลก แต่เวอร์ชันไทยก็ไม่ได้ระบุเช่นเดียวกับ Corolla ALTIS
ข้อ 2) มี HONDA ACCORD G10 HYBRID&HYBRID TECH , HONDA CIVIC Turbo RS “HONDA SENSING” (Saloon&Hatchback) , TOYOTA Corolla ALTIS HYBRID HIGH , VOLVO รุ่นใหม่ๆทั้งหลาย

ออฟไลน์ V221

S350D W222 ตรวจจับได้ครับ แต่ที่หน้าปัดจะไม่แสดงเป็นรูปมอเตอร์ไซค์ จะแสดงเป็นรูปรถยนต์ครับ และเป็นStop and goเหมือนกัน แต่ถ้าจอดติดนานหลายๆวินาทีต้องกดคันเร่งใหม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2019, 06:59:45 โดย V221 »
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ No Trespassing

Note VL ตรวจจับมอเตอร์ไซค์ได้ครับ
โดยแจ้งเป็นสัญญาณเสียงและไฟเตือนแบบเดียวกับเตือนชนรถยนต์เหมือนกัน

ส่วน Stop and Go ทำได้ที่ความเร็วตั้งแต่ 0 - 80 กม/ชม.ครับ

ออฟไลน์ Mmoshimoshii

• Jr. Member
  • **
SLK R172 ตรวจได้ครับ จับได้ทั้งมอไซ จักรยาน และคนครับ

แล้วก็เป็น stop and go ด้วย

ออฟไลน์ V221

S350D ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2019, 20:50:52 โดย V221 »
BMW 750E M SPORT