ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนคุณจิมมี่และทุกคนครับ กำลังจะไปจอง Volvo XC90 D5 ครับ  (อ่าน 9456 ครั้ง)

ออฟไลน์ behrin

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำด้วยครับ จะออกรถใหม่เป็นคันแรกครับ เป็น Volvo XC90 D5 จะไปทำสัญญาอาทิตย์หน้าแล้วครับ ซึ่งได้เงื่อนไขมาค่อนข้างดีครับ

ควรต้องดูหรือระวังเรื่องอะไรเป็นพิเศษบ้าง แล้วเรื่องรายละเอียดต่างๆ ของแถม ดอกเบี้ย ชุดแต่ง ต้องให้เค้าเขียนในสัญญาทุกอย่างเลยรึเปล่าครับ

และถ้าในกรณีที่ถึงวันรับรถ แล้วศูนย์ส่งมอบไม่ได้ควรทำอย่างไรครับ

มีเรื่องสงสัยอีกเรื่องครับ ผมคุยกับเซลล์ที่รามอินทรามา เซลล์เค้าบอกว่ารถใหม่ Volvoทุกคัน จะมีพนักงานขับมาส่งจากโรงงานที่บางนาเลย
 ไม่มีการใส่รถเทเลอร์มาส่งนะครับ พอถึงศูนย์แล้วทางเจ้าหน้าศูนย์จะเป็นผู้มาทดลองรถกับระบบต่างๆ แล้วจึงทำการลงและอัพเดทซอฟแวร์ต่างๆของรถ
ที่ศูนย์ที่ซื้อเองอีกทีครับ
                 ดังนั้นรถกว่าจะถึงมือเราในวันรับรถ รถมันก็วิ่งไปร่วมร้อยกว่ากิโล หรือมากกว่านั้นแล้วครับ เป็นสิ่งที่เซลล์บอกผมมา ผมก็เลยรู้สึกไม่ค่อยดีเท่าไหร่
ในความรู้สึกผม ถ้าไมล์รับรับรถ 10-20 กิโลยังพอรับได้ครับ แต่ถ้าเป็นร้อยมา ความรู้สึกเหมือนมันไม่ใช่รถใหม่แล้วครับ
รถค่ายญี่ปุ่นอีกคันที่บ้านออกมาไมล์รู้สึกไม่เกิน 15 ครับ แต่รถศูนย์รุ่นเดียวกันที่ผมเทสไดร์ฟมา ไมล์พึ่งจะเลขตัวเดียวเอง เลยงงๆ+ข้องใจครับ
ใครมีความเห็นว่าอย่างไรกันบ้างครับ

1. ทำไมถึงไม่ใช้รถเทลเลอร์ส่งจากโรงงานมาที่ศูนย์ละครับ
2. แล้วผมจะมั่นใจได้อย่างไรว่า รถที่ผมได้เป็นรถใหม่จริงๆ เพราะขนาดนั้นรถเทสไดร์ฟที่ลองมายังไมล์เป็นเลขตัวเดียวเลยครับ
3. แล้วควรจะคุยเซล์อย่างไรดีครับ เพราะผมเกริ่นๆกับเซลล์ว่าไม่ค่อยแฮปปี้เรื่องการขนส่งรถจากโรงงานมาที่ศูนย์ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
สงสัยต้องรอคุณ sirisak_ac118 มาคอนเฟิม ว่าไม่มีรถเทลเลอร์ มาส่งจริงหรือเปล่า

ถ้าเป็นงั้นจริง ผมว่าคุณนั้ง Taxi ไปที่บางนาแล้วขับกลับมาเองเลยน่าจะสบายใจกว่านะครับ

ออฟไลน์ BrownCony

• Sr. Member
เซลก็พูดไปเรื่อยเปื่อย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เราก็จ้างรถสไลด์ ออน ส่วนตัวมาเองก็ได้นี่ครับ
เห็นว่า ค่าจ้างต่อครั้ง น่จะราวๆ ไม่เกิน 2,500 บาท ประมาณนี้

ออฟไลน์ BrownCony

ซื้อรถราคาเป็นล้านๆ จ้างไสลด์ออน ??
เป็นผมผมไปซื้อยี่ห้ออื่นดีกว่านะครับคุณจิม
คือมันไม่ใช่เรื่องของเราเลยที่ต้องมาดูและจุดนี้
ทางวอลโว่ ทางศูนย์ต้องบริการให้สิครับ
แล้วยังงี้ ใครจะซื้อวอลโว่ล่ะ
บริการแย่กว่ารถโตโยต้าอีก

• Newbie
  • *
นั่นนะสิครับ คุณลูกหมูบอย ผมว่ายังงั้นล่ะครับ จำได้ว่าแต่ก่อนออก w124 เค้าเอาใส่เทเล่อร์มาส่งหน้าบ้านเลยครับ
ก็ว่าจะลองถามเซลล์อีกรอบดู พอดีผมใช้โปรโมชั่นเทรด-อินกับทางศูนย์อ่ะครับ ก็ได้ราคาลดไปพอสมควร แต่มันจะหมดแคมเปญสื้นเดือนนี้แล้ว

ถ้าเซลล์ยังยืนยันแบบเดิม ผมว่าจะไปลองถามเซลล์ที่อื่นดูครับ ออกช้าหน่อย แต่สบายใจกว่า  ;D

ออฟไลน์ 6162002

XC90 ยังใช้D5 ตัวเก่าอยู่เลย แต่ทำไม XC60 เอาD5 ตัวใหม่ลงแล้วซะงั้นล่ะครับนี่ (ทั้งที่ปีที่แล้วยังเป็นD5ตัวเก่าเหมือน XC90)

ออฟไลน์ sirisak_ac118

-อันนี้เรื่องส่งรถที่ศูนย์อื่นผมไม่ทราบจริงๆ แต่ศูนย์ที่พี่ชายผมซื้อที่ต่างจังหวัด แล้วเค้าก็เอาขึ้นรถมาส่งถึงบ้านนะครับ
แต่เสียค่าใช้จ่ายเล็กน้อย
-ผมว่าดูเลขไมล์พอช่วยได้ไม่มากจนเกินไป ผมว่าอย่างมากแค่ขับไปติดฟิมล์ หรือขับเอารถเลขก็ไม่ควรขึ้นเยอะ
-ฟังแล้วแปลกๆ เพราะไม่น่าต้องขับมาจากโรงงาน ไม่เคยได้ยินที่ไหนทำนะครับ ศูนย์อยู่เชียงใหม่ ไม่ต้องเลขไมล์ขึ้นเป็น700โลเหรอครับ แล้วถ้ารถมีเกิดอุบัติเหตุขึ้นมาใครจะรับผดชอบ ยี่ห้ออื่นที่ผมซื้อบางเจ้ายังไม่ยอมขับรถจากศูนย์มาส่งที่บ้านเลย ต้องให้ไปรับเอง สบายใจทั้งสองฝ่าย

ผมว่าถ้าเค้าไม่ยอมจริงลองเสนอจ่ายเงินรถค่ารถสไลด์ ออน จากโรงงานเลย รอดูว่าศูนย์จริงใจแค่ไหน ถ้าเค้าไม่ยอมผมว่าเค้าจะเอารถทดลองขับที่เลขไมล์
ขึ้นไปแล้วมาขายเป็นราคารถมือ1หรือไม่ ถ้าไม่ยอมจริงเป็นผม ผมเปลี่ยนศูนย์ดีกว่าครับ

รถเรา เงินเรา ความพอใจของเราต้องมาก่อนครับ

ออฟไลน์ Blur

โทรถามข้อมูลนี้กับ Volvo Thailand สิครับ
หรือไม่ก็ถามศูนย์อื่นดู พูดเหมือนกันหมดก็ต้องทำใจกับนโยบายเค้า

แต่ถ้ายังไม่สบายใจอีก ก็อย่าซื้อครับ เงินอยู่ในกระเป๋าเรา ไม่มีใครบังคับ
เซลจัดการให้ไม่ได้ก็อย่าซื้อ จ้างรถขนมาไม่กี่บาท จัดการให้ลูกค้าไม่ได้
ต่อไปรถมีปัญหาก็ตัวใครตัวมันละครับ

ออฟไลน์ Sman

เอ วอลโว่ที่ผมซื้อ รู้สีกจะมีรถมาส่งที่ศูนย์น่ะ

แล้วผมก็ให้เขามาส่งที่บ้านอีกที ไม่ต้องไปรับรถเองที่ศูนย์ เลขไมล์โชว์ที่ไม่เกิน สี่สิบกิโลเองน่ะ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ซื้อรถราคาเป็นล้านๆ จ้างไสลด์ออน ??
เป็นผมผมไปซื้อยี่ห้ออื่นดีกว่านะครับคุณจิม
คือมันไม่ใช่เรื่องของเราเลยที่ต้องมาดูและจุดนี้
ทางวอลโว่ ทางศูนย์ต้องบริการให้สิครับ
แล้วยังงี้ ใครจะซื้อวอลโว่ล่ะ
บริการแย่กว่ารถโตโยต้าอีก

ผมยังไม่กล้าตอบอะไรมากกว่านี้ จนกว่าจะโทรถามความจริงในประเด็นนี้ จากทาง วอลโว ให้ ในวันพรุ่งนี้ ครับ
ถึงได้ตอบในเรื่อง สไลด์ ออน ไปแบบนั้น

ออฟไลน์ FyGI

ฟังแล้วแปลกๆ แหม่งๆ นะครับ ขับรถมาจากโรงงานเนี่ย

ปัจจัย รอบด้านมันคุมยากมาก ถ้าเกิดอะไรขึ้นมาจะแย่กันทั้งผู้ขายและผู้ซื้อ

ออฟไลน์ devilpharynx

• Full Member
ถ้าบริการ เยี่ยงนี้ก็ตัดใจเหอะ....ฉึก ฉึก

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะครับ ตอนนี้กำลังรอดูท่าทีเซลล์ครับ ผมโพสกระทู้นี้ไว้ในเว็บคลับวอลโว่มาเนียเหมือนกัน

มีผู้ที่รู้จักคนที่ทำงานด้านในตอบยืนยันมาว่า รถใหม่วอลโว่ทุกคันจะใช้บริการขนส่งของบริษัท Siam Shoreside Service ไม่ว่าใกล้หรือไกลครับ

เฮ้อ.....แล้วเซลล์คนนี้เค้าจะเอายังไงกับจากผมเนี่ย หวังว่าเค้าน่าจะเห็นที่ผมโพสถามนะครับ

เดี๋ยวผมรบกวนคุณจิมมี่ช่วยยืนยันอีกทีนะครับ  ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ iamapisit

• Jr. Member
  • **
ผมออกรามอินทราน่ะเลขไมล์มันขึ้นมาประมาณ60โลแล้ว
แต่พอดูสภาพก็โอเคครับยางยังใหม่อยู่
ขับไปติดฟิลม์อะไรนิดหน่อยก็โอเค
ครับ
ปล.พี่จิมฝากถามความคืบหน้าปัญหาs40/v50หน่อย
น่ะครับเพราะว่าตอนนี้อาการเครื่องสะอึกรถ
เริ่มเป็นแล้วครับอิอิขอบร่วงหน้าครับ

highangel

• บุคคลทั่วไป
ปกติจะมีรถยกจากบางนา มาส่งที่โชว์รูมนะครับ