ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามรถ Keyless ต้องการล็อครถ โดยติดเครื่อง เปิดแอร์ แต่เราถือกุญแจไปด้วย  (อ่าน 11340 ครั้ง)

ออฟไลน์ adiPureII

• Full Member
เรื่องคือ ต้องนำสุนัขขึ้นรถ เพื่อหาหมอที่โรงพยาบาลสัตว์ คนเดียวบ่อยๆ
ตอนกลางวันแสกๆ บางทีต้องลงไปซื้อข้าว ซื้อกาแฟ แปปเดียว แต่ไม่สะดวกนำสุนัขลง
ต้องการล็อครถ โดยที่รถยังติดเครื่อง เปิดแอร์ แต่เราถือกุญแจไปด้วย

อยากรู้รถที่ใช้ Keyless entry มีทริคที่สามารถล็อครถ โดยเราถือกุญแจไปด้วยได้ไหมครับ
เช่น เปิดกระจก แล้วปิดกระจก กดสวิตซ์ให้ปิด auto จากนอกรถ หรือใช้ดอกกุญแจจาก keyless มาไข เพื่อล็อค

แล้วทำได้ทุกยี่ห้อเหมือนกันไหม เล็งๆไว้ Civic / Altis ใหม่ / Mazda 3 ใหม่ พวกรถกลุ่มนี้
ขอขอบคุณ สำหรับคำตอบล่วงหน้า นะครับ

ปล. ตอนนี้ใช้รถกุญแจไขธรรมดา ไปติดรีโมทเพิ่มมา กดล็อคจากรีโมท โดยที่กุญแจยังเสียบคอพวงมาลัยอยู่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ NoBiReacto

• Sr. Member
รถ Honda กับ Mazda ที่บ้าน เวลาจะลงรถแต่ไม่อยากดับเครื่องก็ถอดเอากุญแจออกมาไขล็อคประตูครับ

ออฟไลน์ Magl

• Hero Member
รถ Honda กับ Mazda ที่บ้าน เวลาจะลงรถแต่ไม่อยากดับเครื่องก็ถอดเอากุญแจออกมาไขล็อคประตูครับ
nissan ก็ทำแบบเดียวกัน

ออฟไลน์ Tien.W

ผมว่า keyless มันง่ายกว่า กุญแจแบบเก่าอีกนะ แค่ถอดดอกกุญแจมาล็อคน่ะครับ

ถ้ามันจะยาก ก็เพราะ เคสกุญแจ บางแบบ มันทำให้ถอดลูกกุญแจยาก นั่นแหละ

ออฟไลน์ Yangyang

ของผม xtrail
ลงรถมาพกกุญแจลงมาด้วย กดล็อคที่ปุ่มตรงมือจับประตูได้เลยครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง

ตามนี้ครับ ผมทำประจำเวลาจอดแวะเข้าห้องน้ำตอนขับทางไกล ไม่อยากดับเครื่องทันทีหลังขับมายาวๆ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ PC CK

ขอบพระคุณทุกๆท่านครับ ผมก็ทำไม่เป็นสักคัน เลยดับเครื่องมันซะเลย5555
 ต่อไปจะได้ปฎิบัติตามไม่ต้องดับเครื่อง

ออฟไลน์ w_th

เคยใช้ Teana L33 แม้จะติดเครื่องไว้ ถ้าพกกุญแจไว้กับตัว ก็กดล็อคที่ประตูได้ตามปรกติ
ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ Honda ทำแบบเดิมไม่ได้ละ ต้องเอาลูกกุญแจมาหมุนล็อคครับ

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ โล่งใจเลย

ออนไลน์ DiKiBoyZ

ถือกุญแจออกมาด้วย แล้วแตะๆ ที่มือจับเปิดประตู ให้มันล็อค(มันจะร้องเตือน 1 ที เพื่อบอกว่า เครื่องยนต์ทำงานอยู่ หรือ ลืมดับเครื่องยนต์) แล้วก็เดินออกนอกรถได้เลยครับ

บางยี่ห้อ ต้องถอดกุญแจออกมาล๊อค

ออฟไลน์ Devil13

1.กดล็อกรถทั้งคัน
2.เอา Key less ไว้ในรถ
3.ถอดลูกกุญแจ ออกจากตัว Key less
4.กดปลดล็อคประตูแค่ฝั่งคนขับบานเดียว
5.ถือ ลูกกุญแจลงไปด้วย
6.ใช้ลูกกุญแจ เสียบแล้วล๊อคที่ประตู แล้วบิดล๊อก
7.ลองใช้มือดึงประตูว่าหมุนถูกไหม ประตูล็อกไหม ?
8.ไปทำธุระ
9.กลับมาใช้กุจแจไขที่ประตูคนขับ เข้ารถ

ที่เหลือ ตาม คห. บนครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

ดึงดอกกุญแจออกมา แล้วเสียบล๊อคครับ ตัว key เอาไว้ในรถนั่นแหล่ะ

ออฟไลน์ sootman

• Jr. Member
  • **
ความรู้ใหม่เลยครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูล ผมดับเครื่องยนต์ทุกครั้งเลยเพราะไม่รู้ว่าทำแบบนี้ได้

ออฟไลน์ I_AM_IM

อิจฉาคนมีkeyless จัง

ออฟไลน์ chaithawat

ถ้าแบบกุญแจเสียบก็อย่างที่ว่ากันมา แต่ถ้าเป็นปุ่มกดนี่สะดวกกดล๊อครีโมทได้ตามปกติ แต่ต้องคอยระวังเรื่องกุญแจติดไปกับคนอื่น มีครั้งนึงไปถึงสนามบินผมรีบๆลงจากรถโดยรีโมทติดกับกางเกงผม ส่งต่อให้แฟนขับถึงบ้านยังดีที่ไม่ได้จอดแวะไหน ส่วนคนรู้จักนี่แย่กว่านี้คือไปจอดห้างต่อมารู้ตอนจะล๊อกรถไม่มีกุญแจ ต้องโทรให้ที่บ้านส่งกุญแจมา มาแชร์ ปสก.ครับ

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

ระวังพวกโลกสวยเข้ามากระแนะกระแหนเรื่องโลกร้อนนะครับ

ออนไลน์ DiKiBoyZ

ลืมบอกไป

เหมือน บ.ประกัน เขาจะไม่คุ้มครองรถหาย กรณีสตาร์ทเครื่องยนต์ทิ้งไว้ เหมือนเห็นข่าวช่วงอาทิตย์ที่ผ่านมา

ยังไงก็ดูตาม้าตาเรือ ด้วยนะครับ ถ้าจะล็อครถแล้วเดินไปซื้อของเพลินๆ บางที keyless อาจจะเป็นผลลบ ผลเสีย ถ้าไม่ระวังนะครับ

ออฟไลน์ thanakrit

• Newbie
  • *
ส่วนใหญ่ต้องเอากุญแจใขครับ เพื่อป้องกัน ลืมกุญแจไว้ในรถ

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

ไม่ได้เกี่ยวกับกระทู้นะครับ

เเต่ถ้าทําธุระเกิน 10 นาที ดับเครี่องเถอะครับ ลดมลพิษไม่จําเป็นออกไป

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

ถอดดอกมาล็อกประตู แต่ตเองกดล็อคทั้งหมดก่อน เหลือแค่คนขับ แล้วใช้ดอกล็อคฝั่งคนขับอย่างเดียว จบข่าววววว

เเต่ถ้าทําธุระเกิน 10 นาที ดับเครี่องเถอะครับ ลดมลพิษไม่จําเป็นออกไป

ใจก็อยากดับครับ แต่สุนัขหน้าสั้น เอาไว้ในรถร้อนๆ จะเป็นฮีตสโตกเอา

ครั้นจะเอาลงรถ ก็เกรงใจร้าน เขาไม่ต้อนรับเท่าไร

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

ใจก็อยากดับครับ แต่สุนัขหน้าสั้น เอาไว้ในรถร้อนๆ จะเป็นฮีตสโตกเอา

ครั้นจะเอาลงรถ ก็เกรงใจร้าน เขาไม่ต้อนรับเท่าไร

ไม่ได้อ่านว่ามีน้องอยู่ ขอโทษครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมเปิดกระจก ลงรถ เอื้อมมือเข้ามาล็อค และกดปิดกระจกแบบ auto

กลับมาก็ค่อยถอดกุญแจมาไขประตู
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
ของนิสสันจะล็อกรถได้เลยถ้าพกกุญแจติดตัว และไม่ต้องกลัวว่าจะลืมกุญแจ เพราะถ้ามีกุญแจอยู่ในรถจะกดล็อกรถไม่ได้ จะมีเสียงร้องเตือนถี่ๆ ถ้าติดเครื่องเอาไว้แล้วเดินออกไปโดยที่ลืมล็อกรถรถจะร้องเตือน ติ๊ด ติ๊ด ติ๊ด ให้เรารู้ตัวเพื่อเดินกลับมาล็อก และในกรณีเปลี่ยนคนขับก็เช่นกัน ถ้าคนที่มีกุญแจลงจากรถไป คนที่อยู่ในรถไม่มีกุญแจรถก็จะร้องเตือนเช่นกัน