ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์นั่งกับเครื่องวางหลัง  (อ่าน 5064 ครั้ง)

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
รถยนต์นั่งกับเครื่องวางหลัง
« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 11:32:06 »
ทำไมรถยนต์นั่งสมัยก่อน เช่น vw Beatles, very cayman ghia, Chevy corvair,  Subaru 360 จึงมักนิยมวางเครื่องไว้ตำแหน่งด้านหลังกันครับ ทั้งที่ฝากระโปรงด้านหน้านั้นไม่เหมาะจะเป็นพืนที่ใส่ของสัมภาระต่างๆด้วยซ้ำ ถ้าทำให้เป็นพื้นที่เก็บของสัมภาระได้มีประสิทธิภาพทั้งจากกาารที่บดบังทัศนะวิสัยและทำให้ต้านลมเพิ่มขึ้นอีกด้วยซ้ำครับ. แถมคนนั่งหลังยังได้เบาะแบบฮีทเตอร์อีกต่างหาก. รวมไปถึงการที่หน้าเบาท้ายหนัก ลักษณะเหมือนลูกตุ้มซึ่งทำให้เกิดการท้ายปัดได้ง่ายอาจจะควบคุมรถได้ยากด้วยครับ

Re: รถยนต์นั่งกับเครื่องวางหลัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 11:41:56 »
ภาพต่อครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: รถยนต์นั่งกับเครื่องวางหลัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 11:42:14 »
เครื่องยนต์​วางหลังดีกว่านะครับ​ ต่อการบาลานซ์​น้ำหนัก​

แต่วางหน้ามันง่าย​ต่อการดูแลครับ​  อย่างอุปกรณ์​ที่ต้องระบายความร้อน​ เครื่องวางนี่ยากเลยครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 11:45:55 »
ในสมมติฐานนี้ก็คือ   การส่งกำลังจากเครื่องไปสู่ล้อ  ซึ่งขับหลัง  มันสั้นกว่า    และแรงกดที่ล้อหลังลงสู่พื้นมีมากกว่า (กำลังพอดี)ืืทำให้ล้อหลังแตะพื้น และสูญเสียจากการฟรีน้อยกว่า...

.....เดาครับ...

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 11:48:29 »
Wiki เขียนเรื่องนี้ได้ดีกระชับมาก

https://en.m.wikipedia.org/wiki/Rear-engine_design

เทคโนโลยี่ปัจจุบันทำรถวางหน้าขับหลังได้ดีกว่าขับหลังไปแล้ว แต่ก็ต้องทำโดยรถpremium  เอารถญี่ปุ่นมาทำก็ต้องทำให้สั้นๆแบบmx5 ft86 ถึงจะบาลานซ์แรงให้ล้อกดพื้นได้ดี 

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 11:54:37 »
เครื่องวางหลังมันจะเป็นรถที่เอาใจคนขับมากกว่าผู้โดยสารนะครับ

ผมคิดว่ารถขับสี่นี่น่าจะถูกใจคนนั่งสุดครับ

แต่ต้องมีระบบกระจายแรงบิดทั้ง 4 ล้อ

และระบบกันสะเทือนชั้นดีมาด้วยนะครับ

อิอิ

ออฟไลน์ kabokaboh

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 12:04:29 »
ไม่ต้องมีเพลา ต่อตรงจากเกียร์เข้าล้อ ไม่เปลืองพื้นที่ห้องโดยสาร ออกแบบน่าจะง่าย และ ถูกกว่า

ล้อหน้าไว้เลี้ยวอย่างเดียว

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 12:16:40 »
เครื่องยนต์​วางหลังดีกว่านะครับ​ ต่อการบาลานซ์​น้ำหนัก​

แต่วางหน้ามันง่าย​ต่อการดูแลครับ​  อย่างอุปกรณ์​ที่ต้องระบายความร้อน​ เครื่องวางนี่ยากเลยครับ
ขอบคุณมากครับ. เรื่องระบายความร้อนนี่ผมนึกถึงปัญหาของรถโฟล์ค เต่า ที่นอกจากการระบายความร้อนด้วยอากาศแล้ว ยังมีจุดรับลมที่น่าจะทำให้ลมเข้าได้ยากครับ
ในสมมติฐานนี้ก็คือ   การส่งกำลังจากเครื่องไปสู่ล้อ  ซึ่งขับหลัง  มันสั้นกว่า    และแรงกดที่ล้อหลังลงสู่พื้นมีมากกว่า (กำลังพอดี)ืืทำให้ล้อหลังแตะพื้น และสูญเสียจากการฟรีน้อยกว่า...

.....เดาครับ...
ขอบคุณมากครับที่ให้ความรู้เรื่องน้ำหนักทีกดลงล้อ ที่มีเยอะกว่าวางเครื่องด้านหน้าครับ
Wiki เขียนเรื่องนี้ได้ดีกระชับมาก

https://en.m.wikipedia.org/wiki/Rear-engine_design

เทคโนโลยี่ปัจจุบันทำรถวางหน้าขับหลังได้ดีกว่าขับหลังไปแล้ว แต่ก็ต้องทำโดยรถpremium  เอารถญี่ปุ่นมาทำก็ต้องทำให้สั้นๆแบบmx5 ft86 ถึงจะบาลานซ์แรงให้ล้อกดพื้นได้ดี 
ขอบคุณมากครับ. ถ้าวางหน้านี้ผมหละชอบขับสี่  แบบsubaru. แต่พอพูดถึงขับหลังในรถpremium car กับในสปอร์ตญี่ปุ่น mx5 ft86นี่เห็นหลายคนพูดถึงบาลานซดีขับสนุกมาก โดยเฉพาะ mx5ครับ
เครื่องวางหลังมันจะเป็นรถที่เอาใจคนขับมากกว่าผู้โดยสารนะครับ

ผมคิดว่ารถขับสี่นี่น่าจะถูกใจคนนั่งสุดครับ

แต่ต้องมีระบบกระจายแรงบิดทั้ง 4 ล้อ

และระบบกันสะเทือนชั้นดีมาด้วยนะครับ

อิอิ
ผมว่าขับสี่เป็นมิตรต่อคนนั่งและคนขับมากกว่าขับหลังครับ. เพราะรถขับหลังแก้อาการ oversteer ได้ยากกว่าขับหน้าและขับสี่ครับ. แต่รถขับหลังนี่ คนนั่งหน้าเย็น แต่คนนั่งหลังน่าจะร้อนหลังนะครับ. เพราะประเทศไทยอากาศร้อนด้วย ลำพังรถทีมีแอร์ที่ไ่ม่มีแอร์ด้านหลังยังแทบจะไม่ถึงผู้โดยสารหลัง. ยิ่งวางเครื่องหลังคงจะอาจหลังเปียกได้ครับ

ไม่ต้องมีเพลา ต่อตรงจากเกียร์เข้าล้อ ไม่เปลืองพื้นที่ห้องโดยสาร ออกแบบน่าจะง่าย และ ถูกกว่า

ล้อหน้าไว้เลี้ยวอย่างเดียว
รถนั่งขนาดใหญ่ใช้พื้นที่เยอะนะครับในการวางเครื่องขนาดใหญ่พอที่จะไม่ให้รถอืด. และการที่ล้อหน้าเลี้ยวอย่างเดียวแต่น้ำหนักอยู่ข้างหลังนี่ทำให้รถควบคุมยาก ซึ่งเคยเกิดกับรถหลายๆรุ่นเช่น porches Chevy corvair ที่มีปัญหาเกิดอุบัติเหตุสูญเสียชีวิตเพราะความพยศอยู่บ่อยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2019, 12:23:47 โดย deertesla »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 13:03:36 »
หลักๆ เลยก็การบาลานซ์น้ำหนัก ครับ ส่วนเรื่องการถ่ายกำลังไปล้อหลังก็มีส่วน

ถึงจะเป็นรถเก๋ง 4 ที่นั่ง ก็จริง แต่สังเกตุว่า ท้ายจะค่อยข้างยาว

จะเห็นท้ายสั้นๆ ก็ Beatles นี่ละ ที่ท้ายสั้น แต่เครื่องก็เล็กนิดเดียว

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 13:09:30 »
ผมว่า วางหลัง เสียงของเครื่องยนต์ น่าจะดังให้คนโดยสารได้ยินน้อยกว่า และสมัยก่อน รถน่าจะนิยมขับหลัง น่าจะง่ายมั้งครับ แต่ทุกวันนี้ส่วนใหญ๋ขับหน้าก็ยกมาด้านหน้าครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 13:23:09 »
มันเกี่ยวเนื่องตั้งแต่ปรัชญาในการออกแบบรถเริ่มต้นด้วยครับ

สมัยก่อน
จากรูปแบบ รถม้าลากตู้โดยสาร ก็จะพัฒนามาเป็นขับหน้า
แต่เสือชีต้า สัตว์บกที่วิ่งเร็วที่สุดในโลก ก็จะพัฒนาเป็นขับหลัง

จึงเป็นความท้าทายในการสร้างสิ่งประดิษฐ์ที่เรียกว่ารถยนต์ออกมาครับ
ปัญหาต่างๆค่อยตามมาของแต่ละแบบอีกที  ::)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 13:29:11 »
หลักๆ เลยก็การบาลานซ์น้ำหนัก ครับ ส่วนเรื่องการถ่ายกำลังไปล้อหลังก็มีส่วน

ถึงจะเป็นรถเก๋ง 4 ที่นั่ง ก็จริง แต่สังเกตุว่า ท้ายจะค่อยข้างยาว

จะเห็นท้ายสั้นๆ ก็ Beatles นี่ละ ที่ท้ายสั้น แต่เครื่องก็เล็กนิดเดียว
ขอบคุณมากครับ ผมก็เห็นพวกรถซีดานขนาดใหญ่วางหลังตูดก็ยาวตามขนาดเครื่องครับ
ผมว่า วางหลัง เสียงของเครื่องยนต์ น่าจะดังให้คนโดยสารได้ยินน้อยกว่า และสมัยก่อน รถน่าจะนิยมขับหลัง น่าจะง่ายมั้งครับ แต่ทุกวันนี้ส่วนใหญ๋ขับหน้าก็ยกมาด้านหน้าครับ
ขอบคุณมากครับที่มาร่วมวง น่าจะร้อนหลังนะครับแต่เสียงน่าจะโดนลมพัดน่าดูเลยทำให้เงียบครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 14:12:24 »
รถบางคันไม่เคยเห็นเลย

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 16:52:20 »
นึกถึงเรื่องการระบายความร้อนเลยจริงๆครับ วันนั้นเอารถ XJ คันเก่ากำลังจะไปศูนย์
จู่ๆความร้อนเริ่มขึ้นนิดๆ ดีที่ว่าหากรถได้วิ่งลมก็ช่วยระบายความร้อนได้
ไปถึงศูนย์อย่างปลอดภัย และตอนที่ความร้อนขึ้นก็ไม่ได้ร้อนจัด เครื่องยนต์ไม่ถึงจุดเสียหาย
หาเป็นรถเครื่องวางหลัง ลมที่วิ่งคงไม่ได้ช่วยระบายความร้อนขณะขับได้อย่างเครื่องวางหน้าครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 17:34:43 »
นึกถึงเรื่องการระบายความร้อนเลยจริงๆครับ วันนั้นเอารถ XJ คันเก่ากำลังจะไปศูนย์
จู่ๆความร้อนเริ่มขึ้นนิดๆ ดีที่ว่าหากรถได้วิ่งลมก็ช่วยระบายความร้อนได้
ไปถึงศูนย์อย่างปลอดภัย และตอนที่ความร้อนขึ้นก็ไม่ได้ร้อนจัด เครื่องยนต์ไม่ถึงจุดเสียหาย
หาเป็นรถเครื่องวางหลัง ลมที่วิ่งคงไม่ได้ช่วยระบายความร้อนขณะขับได้อย่างเครื่องวางหน้าครับ
ผมนึกถึงเวลาขับมอเตอร์ไซค์ตอนฝนตกครับ คนนั่งหลังมักจะเปียกน้อยกว่าคนขับ.

รถบางคันไม่เคยเห็นเลย
คันที่ดูอวกาศนั่น ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกจะเป็นรถจากเชคโกสวาเกียครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 17:56:36 »
อาจได้เห็นในรถไฟฟ้าล้วนกันมากขึ้นก็เป็นได้ครับ อย่าง Tesla Model S, Model 3 หรือ BMW i3 อาจเป็นเพราะต้องการใช้ประโยชน์เต็มที่จากอัตราเร่งและแรงบิดที่สูงในรอบต้นก็เป็นได้(เดา)

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 18:46:35 »
อาจได้เห็นในรถไฟฟ้าล้วนกันมากขึ้นก็เป็นได้ครับ อย่าง Tesla Model S, Model 3 หรือ BMW i3 อาจเป็นเพราะต้องการใช้ประโยชน์เต็มที่จากอัตราเร่งและแรงบิดที่สูงในรอบต้นก็เป็นได้(เดา)
หลายรุ่นก็วางน้ำหรือ awdครับ เช่น Nissan leaf, mg zs ev. ผมว่าขับหน้าวางเครื่องหน้าขับง่ายกว่าพยศน้อกว่า

ออฟไลน์ zipp

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2019, 09:22:50 »
มีแบบวางเครื่องหลังแล้วขับหน้าบ้างมั้ย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2019, 10:31:50 »
ภาพต่อครับ

เครื่องสมัยก่อนหน้าตาอย่างกับไอพ่นเครื่องบิน ดูเป็นระบบ ระเบียบกว่ารุ่นปัจจุบัน  8)

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2019, 23:21:30 »
มีแบบวางเครื่องหลังแล้วขับหน้าบ้างมั้ย
มีครับ Dymaxion car. ยุคก่อนสงครามโลกครั้งที่2ครับ
ภาพต่อครับ

เครื่องสมัยก่อนหน้าตาอย่างกับไอพ่นเครื่องบิน ดูเป็นระบบ ระเบียบกว่ารุ่นปัจจุบัน  8)
ใช่ครับ. โดยเฉพาะรถพวกรถญี่ปุ่นห้องเครื่องรกมากๆครับ