ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆท่านไหนคำนวนหาอัตราเร็วเป็น ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ  (อ่าน 4238 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
โจทย์มีอยู่ว่า
รถบัสเคลื่อนที่จากจุดเริ่มต้นจนถึงปลายทางรวมระยะทาง 124 กิโลเมตร โดยใช้เวลาตั้งแต่ออกตัวจนถึงปลายทาง 1 ชม. 58 นาที

อยากทราบอัตราเร็วของรถบัส คำตอบในรูป กม/ชม. ครับ

พอดีทัศนศึกษามา แล้วอาจาร์ยให้ทำอะไรก็ได้ไปทัศนศึกษามาแล้วโยงให้เกี่ยวกับคณิตศาสตร์

อยากทราบวิธีหา + คำตอบครับ พอดีโง่เรื่องคำนงคำนวนครับ 5555^^

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ขอระลึกที่เคยเรียนวิชาฟิสิกส์ ที่สอบตกมันทุกเทอม จนมีคนด่า "มรึงเลือกเรียนผิดสายรึเปล่า"

บรรยัติไตรยางค์

ระยะทาง = ความเร็ว x เวลา

เราได้ระยะทางกับเวลามาแล้ว แต่ไม่รู้ความเร็ว จะได้สมการว่า

ความเร็ว = ระยะทาง / เวลา

ความเร็ว = 124/118 (1ชั่วโมง 58นาที)

จะได้ความเร็วเท่ากับ 1.050847457627119 กิโลเมตร ต่อนาที หรือ 63.05084745762712 กิโลเมตร ต่อชั่วโมง

ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
ผมว่านี่เป็นคำถามที่ทำไปแบบลวกๆมากเลยนะครับนี่ ความเร่งก็ไม่บอก เหมือนออกมาให้คิดเล่นๆ ให้มีสาระเฉยๆ
ส่วนคำตอบ ก็ต้องตอบเป็น อัตราเร็วเฉลี่ย ตามคห.บนเลยครับ

ขอระลึกที่เคยเรียนวิชาฟิสิกส์ ที่สอบตกมันทุกเทอม จนมีคนด่า "มรึงเลือกเรียนผิดสายรึเปล่า"

บรรยัติไตรยางค์

ระยะทาง = ความเร็ว x เวลา

เราได้ระยะทางกับเวลามาแล้ว แต่ไม่รู้ความเร็ว จะได้สมการว่า

ความเร็ว = ระยะทาง / เวลา

ความเร็ว = 124/118 (1ชั่วโมง 58นาที)

จะได้ความเร็วเท่ากับ 1.050847457627119 กิโลเมตร ต่อนาที หรือ 63.05084745762712 กิโลเมตร ต่อชั่วโมง

ประมาณนี้ครับ

ขอบคุณมากๆครับ
ขออภัยด้วยครับที่ทำให้รกพื้นที่บอร์ด แต่จนหนทางจริงๆครับ ^^

ผมว่านี่เป็นคำถามที่ทำไปแบบลวกๆมากเลยนะครับนี่ ความเร่งก็ไม่บอก เหมือนออกมาให้คิดเล่นๆ ให้มีสาระเฉยๆ
ส่วนคำตอบ ก็ต้องตอบเป็น อัตราเร็วเฉลี่ย ตามคห.บนเลยครับ

คำถามผมเป็นคนคิดเองครับ คิดแบบลวกจริงครับ เพราะรีบ ^^55

ออฟไลน์ tokyo

v=s/t
สูตรหากินเรื่องการเคลื่อนที่แบบเส้นตรงเลยนะเนี่ย อิอิ ;D
07 mazda 3

ออฟไลน์ Ruksadindan

เร็วเฉลี่ย เฉลี่ยมีสามแบบนะครับ
อย่างเช่น อัตราความเร็วคงที่ ที่ "ใช้เป็นส่วนมากที่สุด" ในการเดินทางนั้น
กับ อะไรอีกสักอย่าง
แต่ที่พี่ๆว่าไปกันนั้น คิดได้ง่ายสุด เป็นค่ามีนครับ
ถ้าเข้าใจผิดรบกวนแก้ให้ด้วยครับ

ออฟไลน์ Terng

เร็วเฉลี่ย เฉลี่ยมีสามแบบนะครับ
อย่างเช่น อัตราความเร็วคงที่ ที่ "ใช้เป็นส่วนมากที่สุด" ในการเดินทางนั้น
กับ อะไรอีกสักอย่าง
แต่ที่พี่ๆว่าไปกันนั้น คิดได้ง่ายสุด เป็นค่ามีนครับ
ถ้าเข้าใจผิดรบกวนแก้ให้ด้วยครับ

ถ้ามีระยะเวลาที่แล่นไปถึงแต่ละจุดถึงจะคำนวนได้ครับผม  ;)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery

ที่โจทย์ถาม จะเอาความเร่งไปคิดอะไรครับ? งง
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ 6162002

ที่โจทย์ถาม จะเอาความเร่งไปคิดอะไรครับ? งง
อ่อ ไม่มีอะไรหรอกครับ โจทย์เขาถามเล่นๆ เอาพอบริหารสมอง เป็นสาระเล็กๆน้อย
แต่ว่าถ้าจะเอามาถามจริงๆ บอกมาแค่นี้ หาอัตราเร็วไม่ได้นะครับ ยกเว้นในระดับ ประถม-ม.ต้นเขาจะอนุโลมให้ แต่ว่า สูตรอมตะนิรันดร์กาล V=S/T นี้มันใช้ได้เมื่อ "ความเร่งเป็น0" เท่านั้นครับ ถ้าไม่Assume ว่าความเร่งเป็น0 จะเอาสูตรนี้มาใช้ไม่ได้ครับ (ซึ่งความจริงมันเป็นไปไม่ได้อยู่แล้ว เพราะรถมันมีการเหยียบเบรค เหยียบคันเร่งครับ)
จะเป็นสูตรพวก v=u+at อะไรพวกนั้นแทน ที่มี "ความเร่ง" มาเกี่ยวข้อง แต่สูตรนี้ก็จำกัดเมื่อ "ความเร่งคงที่" อยู่ดีครับ แต่สูตรทั่วไป ที่ใช้ได้ทุกกรณี ต้องเป็นการอินทิเกรตครับ