ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องแปลกๆ ณ ลานจอดรถ  (อ่าน 4823 ครั้ง)

ออฟไลน์ ken_p

• Full Member
เรื่องแปลกๆ ณ ลานจอดรถ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2019, 20:53:13 »
วันนี้ที่ลานจอดรถชั้น 3 ของตึก tree on 3 พระราม 3 เกิดเรื่องแปลกขึ้นคือ อยู่ดีๆ รถยี่ห้อโตโยต้าทุกคันที่จอดอยู่ในลานนั้นก็ปลอดล็อคด้วยรีโมทไม่ได้ หากใช้กุญแจเปิดระบบกันขโมยก็ร้องและสตาร์ทรถไม่ได้ ส่วนรถโตโยต้าที่เพิ่งเข้ามาที่ลานจอดในช่วงนั้นก็จะล็อครถด้วยรีโมทไม่ได้เช่นกัน และจะเป็นแต่เฉพาะโตโยต้า ยี่ห้ออื่นไม่เป็นจนต้องเรียกเจ้าหน้าที่ตำรวจมาดูแล แต่พอผ่านไปสัก ครึ่งชั่วโมง อยู่ดีๆ รถโตโยต้าทุกคันก็ปลอดล็อคพร้อมๆ กัน รถที่ล็อคไม่ได้ก็สามารถล็อคได้ คิดว่าคงเป็นมิจฉาชีพไฮเทคมาทำ ท่านใดเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้บ้างไหมครับ มันเกิดจากอะไรครับ

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
Re: เรื่องแปลกๆ ณ ลานจอดรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2019, 21:00:00 »
รถแต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อ จะใช้สัญญาณรีโมทช่วงคลื่นความถี่ที่แตกต่างกันครับ
ซึ่งรถรุ่นเดียวกันหรือค่ายเดียวกัน มักจะใช้คลื่นสัญญาณในช่องใกล้ๆกัน

ที่นี้เวลาเจอมิจฉาชีพที่ใช้เครื่อง block สัญญาณจากกุญแจในบางย่านสัญญาณ หรืออาจจะเจอคลื่นแทรกซ้อนจากกรณีอื่น
มันก็จะเอ๋อพร้อมกันหมด......

วิธีการ block สัญญาณเหมือนจะเป็นวิธีที่มิจฉาชีพชอบใช้  เผื่อบางคนติดนิสัยกด lock รถแล้วเดินจากมาเลยโดยไม่ได้เชคว่ารถ lock เรียบร้อยดีหรือยัง

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2019, 21:21:00 »
ยี่ห้อนี้เจอเหตุการณ์แบบนี้ 2-3 ครั้งแล้วครับ ออกข่าวอยู่บ่อยๆ เหมือนมิจฉาชีพตั้งใจทำอุปกรณ์มากวนสัญญาณกันขโมยสำหรับยี่ห้อนี้โดยเฉพาะ ถ้าใครพลาดนี่มีโดนเลย

ทางแก้ต้องอยู่ที่ Toyota อาจต้องปรับความถี่วิทยุหรือการเข้ารหัสใหม่ ซึ่งต้องอาศัยนโยบายคำสั่งจากญี่ปุ่นทีเดียว เป็นเรื่องใหญ่โตพอสมควรหากจะแก้ปัญหา
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2019, 21:25:53 »
ต่างจังหวัดก็เจอบ้างครับ พอลองมองดูก็จะเห็นใกล้ๆห้องส่งคลื่นวิทยุเป็นส่วนใหญ่ มีเสาสัญญาณในบริเวณที่ตาเห็นได้

ก็ต้องแก้ด้วยการใช้กุญแจล็อครถเองครับ คิดว่าส่วนใหญ่ไม่น่าใช่มิจฉาชีพ แต่เพราะโดนคลื่นจากสถานีส่งมากวน

ปล.แต่เคสจขกท.อาจเป็นมิจฉาชีพก็ได้ครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Tonge

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2019, 22:02:45 »
ผมก็เคยเจอกับตัวครับ ที่ห้างใหญ่ถนนศรีนครินทร์ จอดชั้นB2 ฝั่งใต้โลตัส
ถ้าขับ Vios , Altis ไป จะล๊อครถไม่ได้บางครั้ง (แต่เวลาขับยี่ห้ออื่นไป ไม่เคยเป็น) หลังจากนั้นเลยเลี่ยงที่จะจอดตรงนั้น
มีครั้งนึงล๊อครถไม่ได้ ผมก็มองไปรอบๆแบบหาสาเหตุ สักพักมีรถคันนึงเลื่อนออกไป แล้วก็ล๊อครถได้ คิดว่าน่าจะโดนกวนสัญญาณ ประสงค์ร้ายรึเปล่าไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2019, 22:20:12 »
ไม่แน่อาจจะไม่ใช่มิจฉาชีพก็ได้นะครับ อาจมีใครใช้ว.ที่มีคลื่นความถี่เดียวกับโตโยต้าในละแวกนั้นก็ได้ครับ

ผมเคยเจอมากับตัวเลยครับ คือตอนนั้นแวะปั๊มข้างทางแถวชุมพร พอผมลงจากรถ พร้อมกับรถฮอนด้า g9ที่วิ่งตามๆันมา(แต่ไม่รู้จักกัน)​จู่ๆรถก็ล๊อคไม่ได้ทั้งคู่ และ สักพัก ไฟก็พริบล๊อคเองเอาดื้อๆ

มองซ้าย มองขวา ถึงบางอ้อ เป็นรถตำรวจนำขบวนจอดแวะพักครับ พอเค้าไป รถผมกับ accord คันนั้นก็ล๊อคได้ตามปกติ

รถ honda ช่วงปีเดียวกับ g9 ที่เป็นรีโมททรงนั้นๆ จะใช้ความถี่ 433 Mhz ครับ ถ้าสัญญาณจากเครื่องส่งแรงๆ ก็เดี้ยงได้ครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 07:01:52 »
เท่าที่ทราบ มักมาจากพวกสัญญาณวิทยุครับ
ไกล้เครื่องส่ง หรือไกล้เสาสัญญาณ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 09:50:41 »
เป็นครับ ใน จังหวัดที่ผมอยู่ มีบริเวณ  ที่เคยเป็น รถยี่ห้อโตโยต้าทุกคันจะล็อครถด้วยรีโมทไม่ได้ครับ ยี่ห้ออื่นไม่เป็นครับ ที่มั่นใจเพราะ รถเพื่อนไปจอด ก็เป็น รถพี่สาวไปจอดก็เป็น และทางเพื่อนได้แจ้งให้ช่างศูนย์มาตรวจสอบ ก็เกิดอาการเดียวกันครับ  เป็นเฉพาะบริเวณนะครับ คือรถเคลื่อนออก จากบริเวณนั้น ก็ใช้ได้ปกติ ก็มีการวิเคราะห์ไปหลายสาเหตุครับ แต่ก็หาไม่เจอครับ แต่ทุกวันนี้ ไม่มีปัญหาแล้วครับ แต่เท่าที่ทราบข้อมูล เขาแจ้งว่าเป็นเพราะมีเสาวิทยุอยู่ในบริเวณนั้นครับผม ไม่ใช่โจรแต่อย่างใดครับ คือคลื่นอาจจะหนาแน่นในบางจุด หรืออะไรประมาณนั้นหรือเปล่าผมก็ไม่แน่ใจครับผม

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 10:11:39 »
jammer หรือไม่ก็คลื่นวิทยุจากอุปกรณ์ในบริเวณนั้นพอดี การเข้าระหัสหรือออกแบบการรับส่งวิทยุให้ซับซ้อนขึ้นอาจช่วยได้

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 10:19:33 »
มองในแง่ดี คือ อยู่ในจุดที่มีคลื่นวิทยุความถี่ไกล้เคียงกัน(คงไม่ตรงกันเป๊ะๆ) รบกวนสัญญานวิทยุ ของ รีโมท อยู่พอดี

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 10:46:06 »
สมัยนี้มีเครื่องบล๊อคสัญญาณรีโมท ตอนกดล๊อคทุกครั้งต้องเช็คเสมอเพื่อความปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 11:07:46 »
ยี่ห้อนี้เจอเหตุการณ์แบบนี้ 2-3 ครั้งแล้วครับ ออกข่าวอยู่บ่อยๆ เหมือนมิจฉาชีพตั้งใจทำอุปกรณ์มากวนสัญญาณกันขโมยสำหรับยี่ห้อนี้โดยเฉพาะ ถ้าใครพลาดนี่มีโดนเลย

ทางแก้ต้องอยู่ที่ Toyota อาจต้องปรับความถี่วิทยุหรือการเข้ารหัสใหม่ ซึ่งต้องอาศัยนโยบายคำสั่งจากญี่ปุ่นทีเดียว เป็นเรื่องใหญ่โตพอสมควรหากจะแก้ปัญหา

โหหห พวกนี้มันร้ายจริงๆ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 11:33:28 »
ผมเห็นบ่อยมาก ส่วนใหญ่ชอบเดินออกมาจากรถ แล้วค่อยกดล๊อค  ::)
ไม่ได้หันมามองรถตัวเองเลยด้วย

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 13:10:01 »
เคยเห็นไม่รู้คลิปจริง หรือแกล้งทำนะครับ ในต่างประเทศ

ใช้คน2คนถืออุปกรณ์อะไรบางอย่างอีกคนนึงอยู่ไกล้ๆรถ อีกคนวนเวียนไกล้ๆบ้านหาสัญญาณจากkeyless

พอคนไกล้ๆบ้านจับสัญญาณkeylessได้ก็ส่งให้อีกคนที่อยู่ไกล้รถปลดล้อคขับไปได้เฉยเลย