ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครใช้นํ้ายาผสมนํ้าฉีดกระจกบ้างครับ มันจะกัดพวกยางหรือทําให้อุดตันไหมครับ?  (อ่าน 3741 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
ผมวิ่งตจว.เป็นประจําเเล้วมันจะมีศพเเมลงมาเกาะตามกระจกหน้าซึ่งนํ้าเปล่ามันปัดออกยากมากกกกก กดล้างอย่างนาน เลยสนใจนํ้ายาครับ

ดูของโตโยต้าไว้ครับ เเกลลอน 1 ลิตร

ออฟไลน์ domutsu

• Jr. Member
  • **
ผมผสมแต่น้ำยาล้างจาน

ออฟไลน์ AT

ผมใช้น้ำเปล่า แต่กระจกใช้น้ำยาเคลือบ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
ผม ผสมน้ำยาล้างกระจก ใช้มา 8 ปีละ ยังไม่เจอปัญหาอะไร

ยี่ห้อ ก็ตาม 7-11 หรือ Lotus ที่เขียนว่า สำหรับรถยนต์ ไม่มีแอมโมเนีย แค่นั้นล่ะครับ ผมใส่แค่ ทีละ 1 - 2 ฝานะ

ออฟไลน์ spn

ใช้น้ำยาล้างจานมาเป็น 10 ปีแบ้ว 2 คันไม่มีปัญหาอะไรครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออนไลน์ boogie2020

อะไร ก็ได้ แต่ขออย่าให้แสบตามากละกันคับ   .... ขี่รถเครื่องตามหลัง เจอน้ำฉีดกระจกพุ่งใส่ตา แบบแสบๆ  เนี่ยแทบร่วง
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ DriveOnly

เคยใช้น้ำยา แล้วไม่ได้ใช้นาน มันจับตัวเป็นวุ้น แล้วไปตันรูฉีดน้ำ หลังจากนั้นก็กลับมาใช้น้ำยาล้างจาน เอาครับ

ออฟไลน์ porasit33

มันทำมากจาก สารกลุ่มเดียวกับน้ำยาล้างจาน พวกขจัดคราบ
แล้วก็มกลุ่มแอลกอฮอล์เล็กน้อย เหมือนที่ผสมในน้ำยาฉีดกระจกสีฟ้าครับ

เวลาใช้เลยให้ผสมสัดส่วนกับน้ำ สรุปคือต่างจากน้ำยาล้างจานตรงที่
น้ำยาล้างจานใส่โซดาไฟ และเกลือด้วย มันเลยข้นเหนียวกว่า
แต่อันนี้หัวเชื้อเลย

ในเน็ตมีสูตรบอกครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผสมก็ผสมจางๆ ละกันครับ ผมผสม 1 ฝาขวดน้ำเล็กๆ 1.5 ลิตร ขวดละ 15 บาท vs น้ำเต็มขวดนั้นละนั้นละ พอละ

เอาไว้พอมีฟองนิดๆ ไว้ล้างพวกคราบแมลง เพราะผมขับกลางคืนบ่อย ส่วนมากจะเจอคราบน้ำมันคันหน้าดีดใส่ และ คราบแมลง น้ำเปล่าล้างไม่ค่อยออก

เพราะน้ำยาพวกนี้ส่วนมากเป็นแอลกอฮอ ขนาดใส่ฟอกกี้ฉีดตอนล้างรถ ยังต้องล้างออกเร็วๆ ทิ้งให้เจอยางขอบกระจกมากไม่ดี

ออฟไลน์ WISHSKY

• Jr. Member
  • **
ผมใช้ของtoyota อยู่ครับเข้า0สั่งมาแกลลอนร้อยกว่าบาทผสมน้ำ1:1 ใช้ดีครับโดยเฉพาะเวลาใบปัดเริ่มสะดุดมีเสียงฉีดแล้วลื่นเงียบครับ

ออฟไลน์ Carrera

ใช้ของ toyota มาตลอดครับ  ปัดลื่นดี   ผมซื้อติดรถไว้เลยครับ

ใช้มาตลอด 6 ปีก็ไม่เคยตันนะ Camry อีกคันที่บ้าน เติมมา 10ปี ก็ไม่ตัน

แต่ผมเติมแต่น้ำดื่ม น้ำกรองตลอดนะ ไม่เคยเติมน้ำก้อก กลัวพวกหินปูน  สิ่งสกปรกในน้ำจะไปสะสมจับตัวกันเวลาใช้ไปนานๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

รถผมมันฉีดเป็นฝอย ทำให้มันเกิดฟองเวลาใส่น้ำยาครับเลยไม่ชอบใส่ผสมไป
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ XaNaX

ผมลองซื้อของโคโยต้ามาใช้ ไม่ค่อยเวิร์คนะ ปัดคราบแมลงไม่ค่อยออก

ออฟไลน์ Devil13

รถคันเก่าผมใช้น้ำยาล้างรถนี้แหละ ผสมไปนิดหนึ่ง น่าจะ 1-2 ช้อนชา
ปัดออกดีครับ ใช้มา 7 ปีไม่เป็นอะไรนะ
ถ้าขับกลางคืนบ่อยๆ แนะนำล้างรถบ่อยๆด้วยครับ ยิ่งเกาะนานยิ่งแข็งยิ่งเอาออกยาก

ออฟไลน์ SRY

ใส่น้ำยาล้างจาน สองสามหยด แค่นั้นเอง

ออฟไลน์ XMSL

เคยเบิกของโตต้าตั้งแต่ขวดละร้อยมาผสมใช้ ผมว่าดีกว่าน้ำเปล่าเยอะนะ แต่โดนแมลงควรฉีดทันที...ถ้าปล่อยแห้งก็ไม่ค่อยจะออก ดีตรงที่กระจกใสกริ๊กดีไม่เป็นมันต่อให้เจอหนักแค่ไหน