ผู้เขียน หัวข้อ: เข้าใจว่ายางติดรถเริ่มแข็งขึ้น ต้องการเปลี่ยนยางใหม่ครับ  (อ่าน 4751 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fireworks

• Newbie
  • *
ผมใช้สวิฟอยู่ครับ ยางติดรถคือ Bridgestone Ecopia EP150  185/55R16 (JMJ 1618) เข้าใจว่าตรงนี้คือ ผลิดสัปดาห์ที่ 16 ปี 18 ใช่ไหมครับ ??

อายุยางคือ 1 ปี 7 เดือน ไมล์ตอนนี้คือ 55,xxx km ครับ   ตอนนี้ขับอยู่ ความรู้สึกเหมือนมันกระเทือนกว่าเดิมครับ เส้นทางเดิมๆ ลมยางเดิมครับ 32 ยางมีร้องบ้าง ตอนกลับรถ หรือตอนขับบนพื้นเรียบๆ เงาๆ ครับ
ดอกยางยังดีอยู่ครับ เป็นเพราะรถเบาหรือเปล่าครับ

อาการที่ว่ามานี้ พอจะระบุว่ายางแข็งขึ้นได้หรือไม่ครับ หรือ ต้องทดสอบอย่างไรครับ  อยากให้ขับแล้วนุ่มนวลเหมือนตอนแรกๆ ครับ

หากสมมุติว่า ยางน่าจะเริ่มแข็งแล้ว  รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ ยางยี่ห้อไหน รุ่นใด ที่ดีกว่าที่ผมใช้อยู่นี่ครับ
  *** หลักๆ คือต้องการยางที่ นิ่มนวล เงียบ ครับ ส่วนว่าเข้าโค้งได้คม รีดน้ำได้เยี่ยม ถือเป็นเรื่องรองครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ผมขับป้ายแดง กลับรถในห้าง ก็ดังครับ มันไม่ได้บอกว่ายางแข็งหรือไม่

ถ้ายางแข็ง สังเกตุง่ายๆ และ เห็นชัดๆ คือ รอยต่อถนน ฝาท่อ ถนนขรุขระ จากตอนป้ายแดง จะแทบไม่รู้สึก แต่พอนานไป รู้สึกว่าสะเทือนมากขึ้นๆ จะถึงขั้นน่ารำคาญ ซึ่ง ณ จุดนี้นี่ละ ที่บอกว่า เนื้อยางแข็งแล้ว ประกอบกับดอกยากเริ่มสึก เหลือน้อย แล้วด้วย

ออฟไลน์ เต๋า AV

ไมล์ตอนนี้คือ 55,xxx km ครับ   

ตามระยะทาง ดอกเหลือก็จริงแต่ประสิทธิภาพเนื้อยางไม่เหลือแล้ว
ยางแพงแค่ไหน 50,000 โลถือว่าเยอะละ ขับต่อได้อยู่นะ แต่ก็เสี่ยงดวงกันเอาเอง

ออฟไลน์ Deaw

เสียงคงไม่บอกอะไร ปูนขัดมัน บางทีก็ลื่นได้เลย แต่สำหรับยางติดรถ+ระยะทางที่ขับ เปลี่ยนได้แล้วครับ

ออฟไลน์ Newhang

โจทย์นี้เปลี่ยนเป็นมิชลินครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
แล้วเหินน้ำไหมครับ?

อันนี้เป็นจุดสำคัญเลยครับ

ออฟไลน์ johnlee

ชอบความเงียบ ไปมิชลิน 4เอสที (แม้เงียบสู้ ไพรมาซี่แอลซีไม่ได้)

ผมใช้มาตลอด  เพราะอัลมีร่า มันไม่เก็บเสียงเลย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ bingoman

วิ่งมา 55,000 กิโล ยังไงก็แข็งขึ้นครับ  แต่ใช้ต่อได้  แต่ถ้าไม่ชอบแล้ว ก็เปลี่ยนได้เลยครับ ใช้คุ้มระดับนึงแล้ว

ยาง 185/55R16 ใน Swift  ถือว่ายางไม่เล็ก หน้าไม่แคบ เมื่อใช้ในรถ Swift ที่น้ำหนักน้อย  มันก็สึกหรอน้อยครับ 

แนะนำ Bridgestone RE003 ครับ

ออฟไลน์ seeker

BS t005 ไหมครับ แนวคอมฟอร์ท หรือพวก Mc primacy ครับ

ออฟไลน์ arnuparbl

• Full Member
รถไซส์นี้ จะรุ่นกลางล้อ 15 หรือ รุ่นท๊อปล้อ 16 ก็จะมีปัญหาในการหายางดีๆมาใส่รถครับ

ล้อ 15 จะกว้างแค่ 5.5 นิ้ว ล้อ 16 ก็กว้าง 6 นิ้ว เจ้ายางรุ่นดีๆ จะสปอร์ต จะคอมฟอร์ต ไม่ต้องไปหาหรอกครับ มันไม่มีขาย  :(

เบอร์เดิมตัวนี้ 185/55R16 ใส่ใน swift หรือ city jazz ตัวท๊อป ถ้าฝั่ง vios จะให้ยางกว้างกว่านิดนึง คือ 195/50R16
ซึ่งขนาดที่ว่ามา เทพสุดก็แค่ Bridgestone EP300 หรือ Toyo CF2 แค่นั้นล่ะครับ ไม่มีดีกว่านั้น ซึ่งก็ดีกว่ายางติดรถมากโขอยู่ แต่ไม่ถึงกับดีมาก

ออฟไลน์ Devil13

ยางแข็งแล้วครับ แต่คิดว่ายังใช้ต่อได้ถ้าประหยัด
อยากได้ยางใหม่ เข้าโค้งคม ต้องเล่นยางสปอทครับ แต่มันจะแข็ง
ลองดู GR100 ยางนุ่ม แต่สมถนะดี น่าจะพอได้ครับ

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
ผมใช้ Pilot Sport 4

สำหรับผมมันเงียบ นุ่ม มากกว่าเป็นยาง Sport (ก่อนหน้านี้ใช้ RE003)

RE003 ผมใช้ได้ 70,000 กม. โดยประมาณ ดอกยังไม่หมด แต่แข็งแล้ว

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านนะครับ  :D

รบกวนถามเพิ่มครับ ผมสามารถใช้ยางหน้ากว้างกว่านี้ได้หรือไม่ครับ หรือจำเป็นต้องใช้เฉพาะเบอร์นี้เท่านั้นครับ   :-\

ออฟไลน์ rotaryman

ถ้าแม็กเดิมอย่าไปเปลี่ยนขนาดมันเลยครับ ยางไซด์นี้แนะนำถ้าอยากนุ่มก็ต้อง BS TURANZA T005A นุ่มกว่ายางติดรถแน่นอนครับ

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
ขอบคุณทุกท่านนะครับ  :D

รบกวนถามเพิ่มครับ ผมสามารถใช้ยางหน้ากว้างกว่านี้ได้หรือไม่ครับ หรือจำเป็นต้องใช้เฉพาะเบอร์นี้เท่านั้นครับ   :-\

ตอบคำถาม ขอบกว้าง 6" เปลี่ยนเพิ่มหน้ายางได้ครับ
195 50r16 เหมาะกว่า
ถ้าอยากได้สูงขึ้นหน่อยก็ 195 55

แต่ถ้าตรงตามโจทย์คือใช้ขนาดเดิม แล้วใช้ยาง comfort เช่น T005
....ลอง google หาดูครับ ร้านนอก(ที่ไม่ใช่ B,C) ก็มีนำเข้ามาขาย

ออฟไลน์ frame@kk

ใช้รถเยอะเหมือกันนะครับ หลักๆผมดูระยะควบคู่กับปีและการใช้งานครับ
คันเก่าผมใช้ทุกวันขับทุกวันอายเกือบๆ 2 ปีวิ่ง 4-5 หมื่นลองลากใช้มาแล้วพอไปได้ แต่พอเจอน้ำเท่านั้นแหละ เหมือนเอาชีวิตแขวนบนเส้นด้ายเหินน้ำเอย เบรคเอาไม่อยู่บ้าง ก็เข้าใจมันเกินอายุมันละ เจอน้ำไม่ไหวแน่นอน  แต่ดอกยังไม่หมดนะ วิ่งทางดำปกติ ไม่เร็วนี่ก็ยังเหลือๆ
ผมใช้ firestone tz700 195 ซีรี่จำไม่ได้ ใส่กับวีออส

ปัจจุบันเอารถไปให้แฟนใช้ขับไปกลับออฟฟิสวิ่งแค่วัยละ 20-30 โลแค่นั้นเลยเปลี่ยนเอา ยาง maxxis me3 195/60 r15 มาใช้
ได้มาถูกโคตรๆเพราะญาติทำร้านยาง แต่ดังตั้งแต่กิโลแรกที่ขับออกมาเลย ตามสไตร์ maxxis  ;D ;D ;D ;D

สุดท้ายอยู่ที่โจทย์ครับ วิ่งงานเยอะๆ อยู่บนรถบ่อยๆ ทุกวันนี้หายางแก้มหนาหน่อย นุ่มๆดีๆใช้ ไม่เอาละยาง sport

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านครับ

ผมคงจะไปจบกับ Bridgestone t005a แล้วครับ แต่เท่าที่ดูร้านยางหลัก รุ่นนี้ ขนาดยางนี้ ไม่มีเลย ต้องหาร้านรองๆ ดูครับ

:-X

ออฟไลน์ ChangNoyRacing

• Jr. Member
  • **
ยางที่ติดมากับรถ วิ่งไป 50000 กม. เอาจริงๆก็ยังใช้งานต่อได้ครับ ไม่มีปัญหาอะไร
แต่ถ้าเปลี่ยนจริงๆ ผมขอแนะนำ เปลี่ยนมาใช้ MICHELIN Primacy 4 ดูครับ อีกอย่าง ยางที่ติดมากับรถหน้ากว้างมันน้อยไปครับ จะขยับ จาก 185/55R15มาเป็น 195/55R15 ก็ย่อยได้ครับ หน้ากว้างกำลังดีครับ จากความรู้สึกมันช่วยเวลาเทโค้งได้ดีขึ้นเวลาขับรถเร็วๆไม่เหวี่ยงครับ ทำไมถึงเชียร์ตัวนี้เพราะรถที่บ้านใช้อยู่ครับ นุ่มเงียบ เกาะถนน รีดน้ำ ก็โอเครครับ ถ้าไม่ดีผมไม่กล้าบอกต่อหลอกครับ ศูนย์เปลี่ยนผมมีที่แนะนำอยู่ 1 แห่งครับ ที่ Fit Auto ผมก็เปลี่ยนที่นี้เหมือนกันครับ พนักงานแนะนำดีครับ แถมช่วงนี้มีโปรโมชั่นมาจัดเรื่อยๆ ลองดูปรึกษาดูครับผม

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับผม  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขนาดนี้ ยี่ห้อที่ขายรุ่นคอมฟอร์ทเห็นจะมี Toyo กับ Continental ครับ