ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเพื่อนๆครับ พอดีจะซื้อรถมือสองแต่ตัดสินใจไม่ได้  (อ่าน 5002 ครั้ง)

ออฟไลน์ Narongkrich

• Newbie
  • *
พอดีกำลังมองรถมือสองมาใช้งาน ระยะยาว ความคิดยังวนๆไปๆมาๆบวกกับไม่ค่อยมีความรุ้เรื่องรถ
เลย อยากให้ช่วยออกความเห็นหน่อยครับว่าควรเอาตัวไหนเพราะอะไร
- ผมใช้รถ ไม่ค่อยบ่อยแต่ใช้ทีก็วิ่งไกล ไปกลับประมาณ
- อยากให้พ่อแม่ นั่งเบาะหลังสบายหน่อย
- อยากทราบว่าเรื่องซ่อมบำรุงด้วยครับ
4รุ่นนะครับที่ดูอยู่
1.Hyundai Elantra 2016 ตัวรองtop ไมล์50000
2.Volvo S60 2013 Top ไมล์110000 เจ้าของเปลี่ยนอะไหล่ทุกรายการแล้ว
3.Honda Accord 2.0 navi 2014 ไมล์ 145000 / ตัว2.0 2015 ไมล์105000
4.Nisan Teana 2.0 2013 ไมล์120000

ถ้าเรื่องความชอบ4รุ่นนี้คือชอบสุดแล้ว คันไหนมาก็รักครับ
รบกวนด้วยครับ มือใหม่แาจจะให้ข้อมุลบางอย่างไม่เครียร์ ขออภัยล้วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ทำไมถึงเล่นรถมือสองครับ​ มีงบประมาณ​เท่าไหร่เอ่ย

ยิ่งไม่รู้​เรื่อง​รถเท่าไหร่​  พวกลิสต์​ของคุณไม่น่าเล่นซักคัน
ถ้ารู้เรื่องรถบ้าง​ รู้วิธีการแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้า​ รู้จักว่าอาการนี้อะไรจะเสีย​ ผมว่า​teana สบายสุด
แต่ถ้าไม่รู้รถมือสองไม่น่าเล่นครับ

ไม่งั้นอยากแนะนำมือหนึ่งถ้าเอานั่งสบายผมว่า​ ลองดูซิลฟี่ครับ​ นั่งสบายงบซ่อมบำรุงไม่แพง​   ส่วนลดตอนนี้​ 130k.ออกจริงๆ​ เหลือซัก​740-750  น่าสนกว่าเยอะแต่ลองไปนั่ง​ อัลเมร่าใหม่ด้วยครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ johnlee

เน้นคนนั่ง ลองโตโยต้า เวนจูรี่ มั้ย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ AkE

Accord & Teana ครับ ไม่งอแงทั้งคู่ รถเก่าอาจจะมีซ่อมบ้างแต่2 รุ่นนี้ไม่มีชื่อเสียเรื่องงอแงครับ

แต่ผมเชียร์รถใหม่มากว่านะ จริงๆ

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
ตัด 1 2 ออกเหลือ
3.Honda Accord 2.0 navi 2014 ไมล์ 145000 / ตัว2.0 2015 ไมล์105000
4.Nisan Teana 2.0 2013 ไมล์120000

ออฟไลน์ Sit: )

ใช้ไม่บ่อย คือ ไม่บ่อยขยาดไหนครับ
ถ้าน้อยๆแบบเดือนละครั้งสองครั้ง เช่าเอาก็คุ้มนะครับ

ออฟไลน์ kez

เน้นขับ ไป accord

เน้นนั่ง ไป teana

ไม่มีความรู้เรื่องรถ  เข้า 0 คับ  และค่อยๆเพิ่มความรู้ไปเรื่อยๆ   อ่านคู่มือรถเป็นอย่างแรก

• Newbie
  • *
ทำไมถึงเล่นรถมือสองครับ​ มีงบประมาณ​เท่าไหร่เอ่ย

ยิ่งไม่รู้​เรื่อง​รถเท่าไหร่​  พวกลิสต์​ของคุณไม่น่าเล่นซักคัน
ถ้ารู้เรื่องรถบ้าง​ รู้วิธีการแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้า​ รู้จักว่าอาการนี้อะไรจะเสีย​ ผมว่า​teana สบายสุด
แต่ถ้าไม่รู้รถมือสองไม่น่าเล่นครับ

ไม่งั้นอยากแนะนำมือหนึ่งถ้าเอานั่งสบายผมว่า​ ลองดูซิลฟี่ครับ​ นั่งสบายงบซ่อมบำรุงไม่แพง​   ส่วนลดตอนนี้​ 130k.ออกจริงๆ​ เหลือซัก​740-750  น่าสนกว่าเยอะแต่ลองไปนั่ง​ อัลเมร่าใหม่ด้วยครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
ผมจำเป็นต้องใช้รถในการซื้อของสัปดาห์ละ2ครั้งระยะไปกลับประมาณ7โล มีเดินทางไกลไม่ได้บรรทุกของไปกลับประมาณ100โล 2-3ครั้ง/สัปดาห์ ละก็ใช้อเนกประสงค์กับคนในครอบครัวครับ
ผมไม่ได้ตั้งงบเป็นก้อนไว้เลยเพราะว่าไม่ได้มีเงินสดเยอะขนาดนั้นครับ แต่ธุรกิจกำลังไปได้ดีต้องการการดูแล เลยจำเป็นต้องดาวห์0 ตั้งงบผ่อน maximum 12.5k /ด ครับ
ส่วนตัวผมเริ่มพยายามศึกษารถตามclubยี่ห้อด้านบนที่เลงไว้ครับ     

• Newbie
  • *
เน้นคนนั่ง ลองโตโยต้า เวนจูรี่ มั้ย
ขอบคุณครับ ไม่รู้จักรุ่นนั้นเลยครับ เดี๋ยวขอลองศึกษาดูครับ

• Newbie
  • *
ใช้ไม่บ่อย คือ ไม่บ่อยขยาดไหนครับ
ถ้าน้อยๆแบบเดือนละครั้งสองครั้ง เช่าเอาก็คุ้มนะครับ
ขอโทษด้วยครับ พอดีผมบอกไม่ชัดเจน จิงๆดูเหมือนบ่อยเลยครับฮาๆแต่คิดว่าน่าจะน้อยกว่าคนอื่นเลยตอบไม่บ่อย ผมใช้รถในการซื้อของสัปดาห์ละ2ครั้งระยะไปกลับประมาณ7โล มีเดินทางไกลไม่ได้บรรทุกของไปกลับประมาณ100โล 2-3ครั้ง/สัปดาห์ ละก็ใช้อเนกประสงค์กับคนในครอบครัวครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

น่าสนใจ รถยังใหม่ อะไหล่พอหาได้สบายๆ ปัญหามีบ้างซ่อมก็ใช้ต่อได้ยาวๆครับ

ออฟไลน์ Mario_Yadel

• Full Member
รถญี่ปุ่นไมล์แสนโลไม่ได้น่ากลัวครับ ดูสภาพรถก่อนเป็นสำคัญ ภายนอก ภายใน ไม่มีชนหนัก หารถมี book service ครบ(ถ้ามี)
โอกาสเจอแจ๊คพอตน้อยครับ ใช้ได้ยาว ประหยัดเงินไปได้เยอะ ได้รถที่ชอบ ซ่อมก้อไม่ได้เจ็บหนักแบบรถยุโรป

ตอนผมออกรถคันแรกก้อเปนมือสองครับ งบมันจำกัด ไม่อยากขับรถ B segment แม้จะเป็นรถใหม่ก้อตาม 55

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
3 กับ 4 ครับ ลองหารถสภาพดีๆ แล้วพาครอบครัวไปด้วย ไปนั่งด้วยกัน แล้วปรึกษากันว่าชอบรุ่นไหนมากกว่ากัน

ออฟไลน์ Devil13

เชียร์ 3 ครับ
ดูเลขไมล์น่าจะรถไมล์แท้ ถ้าซื้อตรงกับคนขาย ลองเอาไปเข้าศูนย์ครับ ถ้าประวัติเช็คระยะไม่เคยขาดซื้อได้เลย
ถ้าเป็นไปได้เอา 2015 /105000

ออฟไลน์ 3ankok

ผมจำเป็นต้องใช้รถในการซื้อของสัปดาห์ละ2ครั้งระยะไปกลับประมาณ7โล มีเดินทางไกลไม่ได้บรรทุกของไปกลับประมาณ100โล 2-3ครั้ง/สัปดาห์ ละก็ใช้อเนกประสงค์กับคนในครอบครัวครับ
ผมไม่ได้ตั้งงบเป็นก้อนไว้เลยเพราะว่าไม่ได้มีเงินสดเยอะขนาดนั้นครับ แต่ธุรกิจกำลังไปได้ดีต้องการการดูแล เลยจำเป็นต้องดาวห์0 ตั้งงบผ่อน maximum 12.5k /ด ครับ
ส่วนตัวผมเริ่มพยายามศึกษารถตามclubยี่ห้อด้านบนที่เลงไว้ครับ     
ถ้ามีงบผ่อนขนาดนี้ผมเชียร์รถป้ายแดงดีกว่าครับ อย่าลืมว่ารถมือสองต้องซื้อสดถึงจะคุ้ม ซื้อผ่อนโดนดอกหน้าดอกหลัง ดูจากตัวเลือกจขกท.คงชอบรถคันใหญ่ และความเอนกประสงค์ผมแนะนำHR-VหรือcivicตัวE หรือรอดูซิตี้ใหม่เปิดตัว25นี้ ลองพิจารณาดูนะครับ
2008 city 1.5 (sold)
2010 civic fd 1.8 LPG (sold)
2012 almera 1.2 (sold)
2014 ninja zx10r
2018 mazda2 1.3 my18
2019 civic fc 1.8 mc
2020 pajero sport 2.4 4wd mc

ออฟไลน์ HLRx

คิดยาวๆ ครับ ผมว่า จขกท.โดนเต๊นท์รถวางยาเอาแล้ว 555
มีงบผ่อนขนาดนั้น เดินเข้าศูนย์ ออกป้ายแดงมาเลยครับ แนะนำ รถ C segment ( civic - altis )

ออฟไลน์ testmaster

ตัด 1 อันนี้อินดี้ไปยกเว้นเชียวชาญฮุนไดจริงๆ  ตัด 2 ครับ volvo s60 ตัวนี้เครื่องเกียร์ ford หนีให้ห่างครับ

3 4 ผมว่าเล่นได้

ออฟไลน์ Sit: )

ถ้าธุรกิจกำลังไปได้ดี ลองเจียดเงินออกมาให้ได้สัก 180,000 อาจใข้เวลามากน้อย แล้วแต่สถานการณ์ หลีงจากนั้นลองดูว่าถ้าเอาเงินออกมาผ่อนอีก 12k จะสบายตัวไหม ถ้า ok

กำเงิน 180k ไปดาว์นป้ายแดงสักคัน เลือกคันที่ชอบราคาสัก 8 แสนหรือต่ำกว่านั้น เพราะคุณไหวแน่ๆ

อย่าไปซื้อมือสอง ดาวน์ 0% เพราะคุณจะจ่ายดอกแพงมาก และถ้าหวังจะใช้งานจริงจีงมันมีโอกาสเสียอีก ผ่อนๆอยู่โดนค่าซ่อมซ้ำ ทั้งเสียเงิน ทั้งเจ็บใจ ยิ่งถ้าโดน item มีราคาจะจุกอกพูดไม่ออก ไม่ซ่อมก็ไม่ได้

การซื้อรถใหม่เป็นเรื่องสิ้นเปลือง
แต่ถ้ามันช่วยคุณหาเงิน ผมว่าคุ้ม
ใช้ไป 4 ปีถ้าเป็นยี่ห้อตลาดมันก็ขายได้สัก 40-45% จาก 800k ถึงวันนั้นคุณได้เงินกลับมา 300k ที่หายไปถือเป็นต้นทุนทางธุรกิจ และช่วยอำนวยความสะดวก

ออฟไลน์ MUK

ถ้าให้เลือกจริงๆ ผมก็จะเลือก Accord ครับ คืออาจะนั่งไม่ดีเท่า Teana แต่ ถ้าเรื่องการซ่อมบำรุง ก็ยังน่าจะไว้ใจได้มากกว่า คือ Teana เห็นข่าวเรื่องเกียร์เยอะ แล้วเป็นรถเก่ายิ่งน่ากลัว
แล้ว บางครั้งเราซื้อมือสอง เขาบอกเปลี่ยนหมดแล้วที่่ต้องเปลียน บางคร้งก็เชื่อได้บางครั้งก็เชื่อไม่ได้ครับ

แต่ ถ้าให้ซื้อแบบงบจำกัด ขอเป็นลดขนาดเล็กลงมาหน่อย แต่เอารถใหม่ ซึ่ง การนั่งด้านหลังก็มีหลายรุ่นที่นั่งสบายครับ ไม่ต่างกันเยอะครับ
ไม่ชื่อก็ต้องเชื่อครับ บางคนคิดว่า คนอายุมากขอบเอนหลังแบบนอนไปสบายๆ (อันนี้เราคิด) แต่บางท่านกลับไม่ชอบครับ บอกว่าเวียนหัว ชอบนั่งตรงๆ มากกว่า
ต้องให้ท่านไปลองนั่งครับ ท่านชอบแบบไหน เลือกแบบนั้นครับ  :)

ออฟไลน์ SM.

Accord & Teana ครับ ไม่งอแงทั้งคู่ รถเก่าอาจจะมีซ่อมบ้างแต่2 รุ่นนี้ไม่มีชื่อเสียเรื่องงอแงครับ

แต่ผมเชียร์รถใหม่มากว่านะ จริงๆ

ออฟไลน์ 2k

อยากใช้เงินให้คุ้มค่าซื้อรถมือสองถูกต้องแล้วครับ ราคามันตกไปแล้ว รถญี่ปุ่นทนทานซ่อมง่ายนี่ ถ้าไม่เห่ออวดเพื่อนว่าซื้อรถใหม่ไม่เห็นจำเป็นต้องเอาป้ายแดง  ::) จากตัวเลือกผมให้เทียน่านั่งสบายซับแรงกระแทกดีครับ เข้ากลุ่มคนใช้เทียน่าถามหาอาการเสียประจำรุ่นที่ต้องระวังมีอะไรบ้าง เฟซบุ้คก็ได้ ไลน์ยิ่งดีใหญ่เลย ราคาเท่าไหร่ ต้องเผื่อเงินมาซ่อมบำรุงส่วนนี้ไหวไหม ลองพิจารณาดู  :) ผมมีแนะนำบริการเช็คประวัติรถได้ว่าเคลมประกันอะไรมาบ้าง เคยชนหนักมาไหม เข้าศูนย์ดูแลบ้างรึเปล่า ช่วยดูประวัติย้อนได้ดีเลย  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ chaithawat

ไม่เลือกเลยสักคัน วิ่งต่างจังหวัดไกลๆเอาชัวร์ไว้ก่อนดีกว่า รถใหม่ครับ
คันไมล์น้อยปีน้อยแบนด์และความเชื่อมั่นการบริการอะไหล่ยังน่าห่วง
คันไมล์เยอะแต่แบนด์ตลาดก็ดันไปถึงวัยซ่อมแล้ว 6-7ปีหรือแสนกว่าโลแล้วมีทยอยให้ซ่อมเรื่อยๆ แน่นอน
ราคานี้ผมไปรถใหม่ดีเอาเงินค่าซ่อมไปผ่อนคันใหม่ดีกว่า สมัยนี้รถดีๆนั่งสบายเยอะแยะอย่าง expander mobilio  sienta หรืออัลเมร่าตัวใหม่ก็น่าสนมากๆ ขนาดตัวเก่ายังนั่งสบายกว่ายุโรปดีเซกเมนต์คันโตๆซะอีก

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
มือสอง ดาวน์ 0 % ผมว่าดอกเบี้ยกระจายเลยนะครับ มองรุ่นเล็กลงมาหน่อยป้ายแดงดีกว่ามั๊ยครับงบผ่อนตั้งหมื่นสอง อย่างซิลฟีส่วนลดแสนต้นๆก็เอามาเป็นซับดาวน์ได้ 15% ผ่อน 6 ปี ตกราวๆเดือนละหมื่นสอง

หรือเอาอัลเมร่าก็ได้ตัว E 509,000 ดาวน์ 15% ตกเป็นเงิน 76,350 ผ่อน 4 ปี ตกเดือนละ 10,236 บาท
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

• Newbie
  • *
ขอบคุณคำแนะนำเพื่อนๆทุกคนมากครับ
ตัวช๊อยเหลือ ฮอนด้ากะนิสัน เดี๋ยวขอศึกษาตามคลับที่เพื่อนๆแนะนำมา
ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

ผมว่ามีเงินผ่อนขนาดได้ 12K/เดือน อย่าเอามือสองดาวน์ 0 เลยครับ ดอกโหดมากมาย ลองมองดู C seg พวก Altis CIvic Mazda3 ไหมครับ HRV CHR ก็ได้ มีที่ขนของได้ด้วย ของใหม่ ป้ายแดง ขายต่อได้ราคาไม่ตก ผ่อนเท่าๆกัน

เท่าที่อานดู เหมือนว่ายัง จขกท. ก็จะเอาให้ได้ งั้นก็เอาแค่ช้อยส์ 3 กับ 4 ครับ แต่ถ้าถามผมแนะนำ Camry

ออฟไลน์ mickey47

Accord 2.4 top ไปเลยครับ ใช้ทางไกล option ก็มีมาให้เยอะ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

โจทย์ตามนี้ ตัวเลือกตามนี้

มันหนี Accord ไม่ได้เลยจริงๆ ตัวเลือกอื่นตัดทิ้งให้หมด

ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องอัตราการกินน้ำมันเชี้อเพลิง หา 2.4 ไปเลยครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
จากตัวเลือก ส่วนตัวเชียร์ข้อ 3 ครับ

ออฟไลน์ 123ruj

รถใหญ่มือ 2 อายุ  6 ปี  0% เสียทั้ง VAT และดอกสูงแน่นอน แถมมีค่าซ่อมอาจตามมา
ผมแนะนำรถเล็กลง อายุไม่เกิน 3 ปี หาซื้อคนขายดาวน์ต่อ หาแบบดาวน์ไม่เยอะมาก คงพอหาได้
คุ้มสุดๆ
ข้อดี - ได้รถใหม่ขึ้น ไม่เสียดอก และ VAT เพราะเจ้าของเก่าจ่ายให้แล้ว ค่าน้ำมัน และค่าบำรุงรักษาน้อยกว่า
ข้อเสีย - มีอย่างเดียว ได้รถเล็กลงเล็กน้อย