ผู้เขียน หัวข้อ: อยากใหนำระบบ Sensing ใส่ในรถบรรทุกบ้าง  (อ่าน 2611 ครั้ง)

ออฟไลน์ Koong

• Sr. Member
อยากใหนำระบบ Sensing ใส่ในรถบรรทุกบ้าง
« เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2019, 22:52:59 »
พวกเตือนการชน   ระบบช่วยเบรคก่อนชน ระบบเตือนและรักษาให้รถอยู่ในเลน

คือข่วงหลังเจอเหตุการณ์คนขับรถบรรทุกหลับใน ชนท้ายเขาบ้าง แถลงข้างทางบ้าง บ่อยมากๆ

อาจจะช่วยไม่ได้ 100 % แต่ก็น่าจะผ่อนหนักเป็นเบาได้บ้าง

อ้อ รวมถึงระบบตรวจจับวัตถุตามมุมอับสายตาด้วย

ออนไลน์ kez

• Hero Member
Re: อยากใหนำระบบ Sensing ใส่ในรถบรรทุกบ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2019, 22:55:22 »

รถเมืองนอกมี   เมืองไทยยังไม่มี  และคงมียาก

เพราะเจ้าของไม่ได้ขับเอง

เมืองนอกเจ้าของรถวิ่งงานเอง  เลยต้องใส่ใจความปลอดภัยตัวเอง

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: อยากใหนำระบบ Sensing ใส่ในรถบรรทุกบ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 01:12:02 »
เค้าใส่มาก่อนนานแล้วครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ w_th

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 04:52:39 »
ในวอลโว่ ทรัคส์ เมืองนอก ใส่มานานแล้วครับ
ส่วนเมืองไทยไม่ทราบเหมือนกัน ไม่เคยเข้าไปดูเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2019, 04:55:07 โดย w_th »

ออฟไลน์ kabokaboh

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 05:19:12 »
เอาแค่ล็อคตู้ ไม่เหวี่ยง แล้วร่วงมาทับรถ

ก็ดีใจละครับ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 07:53:23 »
ถ้าเริ่มใส่ใน PPV ซัก2-3ปี กระบะรุ่นท็อปๆๆก็เป็นโมเดลถัดไป

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 10:02:58 »
รถบรรทุก ผมว่า มันคือ prototype ของเรื่องพวกนี้ ก่อนจะเป็นมรดกตกทอดมาถึง รถยนต์นั่ง ด้วยซ้ำนะครับ

ดูจากเมืองนอกได้เลย ซึ่งที่ชัดเจนที่สุด คือ ค่าย V... ครับ ลองหาดูใน youtube ได้

ส่วนในเมืองไทยก็มีครับ แต่อาจจะเฉพาะค่าย ไม่ได้ทุกค่าย และ ไม่ใช่ทุกคัน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 11:14:43 »
รถบรรทุก ผมว่า มันคือ prototype ของเรื่องพวกนี้ ก่อนจะเป็นมรดกตกทอดมาถึง รถยนต์นั่ง ด้วยซ้ำนะครับ

ดูจากเมืองนอกได้เลย ซึ่งที่ชัดเจนที่สุด คือ ค่าย V... ครับ ลองหาดูใน youtube ได้

ส่วนในเมืองไทยก็มีครับ แต่อาจจะเฉพาะค่าย ไม่ได้ทุกค่าย และ ไม่ใช่ทุกคัน

ออฟไลน์ a.peerapong

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 11:25:22 »
สนับสนุนแกมบังคับให้มีในอนาคต เมือมีติดจำนวนมาก  ราคาย่อมถูกลง

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 11:52:50 »
volvo มี จำข่าว ที่ว่า ระบบนี้ช่วยเบรค ทำให้รถไม่ชนคนได้ไหมครับ เมื่อไม่นานมานี้เอง ระบบมันเบรคก่อนคนขับจะเบรคอีก

เมืองไทย เห็นข่าว volvo เปิดตัวรถใหม่ พร้อมระบบนี้แล้วนะครับ

............

ส่วนรถญี่ปุ่น ในไทย ผู้ใช้กลุ่มใหญ่ๆ พอรถหมดประกัน ก็อะไหล่จีน อะไหล่เทียม ทั้งคัน เอาถูกๆ รถมี abs ก็ถอดทิ้ง เพราะหาอะไหล่ไม่ได้ (รถจีน บริษัทผมเอง) ดังนั้น อย่าคาดหวัง ต่อให้มี ก็โดนถอด ถ้าค่าซ่อมมันแพง