ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามแนวทางแก้อาการ torque steer  (อ่าน 4012 ครั้ง)

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
สอบถามแนวทางแก้อาการ torque steer
« เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 11:24:39 »
รถ HV เวลาวิ่งลอยตัวสัก 20-30 km/h แล้วกดคันเร่งมิด
จะมีอาการ torque steer ออกมาให้รู้สึกได้บ้าง

ผมเลยอยากทราบว่า ถ้าเปลี่ยนขนาดล้อและยาง
จาก 215/55R17 เป็น 235/45R18

หน้ายางที่กว้างขึ้น และ แก้มยางที่เตี้ยลง
จะช่วยลดอาการ torque steer ได้มากน้อยแค่ไหนครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Re: สอบถามแนวทางแก้อาการ torque steer
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 12:01:12 »
ผมว่าถ้าเปลี่ยนยางหน้ากว้างขึ้น แต่ล้อยังหมุนฟรีได้ โอกาสเกิด torque steer มันจะยิ่งมากกว่าเดิมนะ
(เทียบจากประสบการณ์อัพยาง 215 -> 225)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ samaklen

Re: สอบถามแนวทางแก้อาการ torque steer
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 12:29:28 »
ส่วนหนึ่ง มาจากเพลาขับที่ยาวไม่เท่ากันด้วยครับ
ถ้ายางมี traction ดีขึ้น
ก็น่าจะลดลงบ้าง แต่ยังไงก็ไม่หายครับ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 13:04:31 »
ถามเป็นความรู้ อาการtorque steerเป็นยังไงเหรอครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 13:10:09 »
รถอะไรครับ ขอข้อมูลหน่อย

เพราะผมเข้าใจว่า torque steer มันแทบไม่เจอในปัจจุบันแล้วนะ ทั้งกรณีที่พวงมาลัยเดี๋ยวนี้เป็น EPS แทบจะหมดแล้ว และ รวมถึงมี traction control ช่วยอีก

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 13:14:43 »
รถ HV คือ รถ อะไร
HR-V รึป่าว

torque steer แทบจะเป็นไปไม่ได้ใน เกียร์ CVT

เช็คลมยางแข็งไป ศูนย์ล้อไม่ตรง ยางหมดสภาพ เช็คดูสิ่งเหล่านี้

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 13:22:56 »
ถามเป็นความรู้ อาการtorque steerเป็นยังไงเหรอครับ
รถดึงไปด้านข้าง คล้ายๆเบี่ยงพวงมาลัยครับ แต่มันจะต้องเป็นข้างเดิมเสมอ ไม่แน่ใจว่าข้างเพลาสั้นกว่าหรือข้างเพลายาวกว่า .. ถ้าบางทีซ้าย บางทีขวา น่าจะเป็นช่วงล่าง

ปล. เคยเจอชัดๆสมัยใช้ Civic EG B16 เฟืองท้าย 4.7

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 13:37:34 »

เป็นอาการที่แรงบิดจากการส่งกำลังของเครื่องลงมาสู่ล้อ ซ้าย-ขวา มีไม่เท่ากันครับ ซึ่งจะเกิดขึ้นในเฉพาะรถขับเคลือนล้อหน้าเครื่องวางขวาง (FF)
สาเหตุมาจากเพลาขับ ซ้าย-ขวา ของรถประเภทนี้นั้นยาวไม่เท่ากันเสมอ ข้างที่สั้นกว่าจะส่งกำลังไปลงล้อได้เร็วกว่า เวลาที่เร่งด้วยความรุนแรง
พวงมาลังก็มักจะดึงไปในทิศทางของล้อข้างที่มีเพลาขับสั้นกว่า แต่ถ้าขับเร่งเบาๆปกติจะไม่ค่อยเห็นอาการครับ

รถยุคหลังๆอาจแก้ด้วยการใช้ Traction control แต่ระบบนี้พูดกันง่ายๆมันคือระบบตัดกำลังเครื่องอัตโนมัติ มันก็จะเป็นการบั่นทอนการปล่อยพลัง
ของเครื่องนั่นเอง

อาการนี้เป็นข้อเสียของรถประเภทวางหน้าขับหน้าครับ เป็นปกติ ถ้าไม่ใช้การตัดกำลังช่วย ก็คิดไม่ออกว่าจะแก้ยังไงครับ
ทำใจอยู่กับมันดีกว่าครับ เวลาคลานช้าๆอยู่ก็อย่าเร่งเต็มเหนี่ยวแบบรถขับหลังครับ รถที่เครื่องแรงบิดแรงม้าเยอะ
แล้วเป็นขับหน้า มันมีข้อเสียเรื่อง Traction และ Torque steer ครับ ไม่ดีเหมือนขับเคลื่อนล้อหลัง

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 14:13:32 »
รถ HV คือ รถ อะไร
HR-V รึป่าว

torque steer แทบจะเป็นไปไม่ได้ใน เกียร์ CVT

เช็คลมยางแข็งไป ศูนย์ล้อไม่ตรง ยางหมดสภาพ เช็คดูสิ่งเหล่านี้

รถ HYBRID ครับ
วิ่งมาประมาณ 1,700 กม.
ดอกยางเต็ม
ลมยางล้อหน้า ซ้าย-ขวา ต่างกัน 5 kPa

อาการที่ว่า จะเป็นช่วงวิ่งความเร็วต่ำ เจอรถหน้าขับช้า
เราหักออกขวา แล้วกดคันเร่งมิด น่าจะเป็นช่วงที่ มอเตอร์ และ เครื่องยนต์ ทำงานพร้อมกัน
รถพุ่งออกไปเร็ว แล้วพวงมาลัยมีอาการดิ้นบางๆ

ไม่ได้ดึงแรง เหมือนขับเกียร์ธรรมดา แล้วออกตัวล้อฟรีครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 14:41:34 »
รบกวนแจ้ง รุ่นรถ หน่อยครับ เผื่อจะหาข้อมูลเพิ่มเติมให้ได้

เป็นอาการที่แรงบิดจากการส่งกำลังของเครื่องลงมาสู่ล้อ ซ้าย-ขวา มีไม่เท่ากันครับ ซึ่งจะเกิดขึ้นในเฉพาะรถขับเคลือนล้อหน้าเครื่องวางขวาง (FF)
สาเหตุมาจากเพลาขับ ซ้าย-ขวา ของรถประเภทนี้นั้นยาวไม่เท่ากันเสมอ ข้างที่สั้นกว่าจะส่งกำลังไปลงล้อได้เร็วกว่า เวลาที่เร่งด้วยความรุนแรง
พวงมาลังก็มักจะดึงไปในทิศทางของล้อข้างที่มีเพลาขับสั้นกว่า แต่ถ้าขับเร่งเบาๆปกติจะไม่ค่อยเห็นอาการครับ

รถยุคหลังๆอาจแก้ด้วยการใช้ Traction control แต่ระบบนี้พูดกันง่ายๆมันคือระบบตัดกำลังเครื่องอัตโนมัติ มันก็จะเป็นการบั่นทอนการปล่อยพลัง
ของเครื่องนั่นเอง

อาการนี้เป็นข้อเสียของรถประเภทวางหน้าขับหน้าครับ เป็นปกติ ถ้าไม่ใช้การตัดกำลังช่วย ก็คิดไม่ออกว่าจะแก้ยังไงครับ
ทำใจอยู่กับมันดีกว่าครับ เวลาคลานช้าๆอยู่ก็อย่าเร่งเต็มเหนี่ยวแบบรถขับหลังครับ รถที่เครื่องแรงบิดแรงม้าเยอะ
แล้วเป็นขับหน้า มันมีข้อเสียเรื่อง Traction และ Torque steer ครับ ไม่ดีเหมือนขับเคลื่อนล้อหลัง

เครื่องวางตามยาวขับหน้า ก็เกิดได้ครับ

Torque steer เกิดจาก กำลังผ่านเพลาขับ ไปล้อ ไม่เท่ากัน ระหว่างล้อ ซ้าย vs ขวา เป็น 1 ในสาเหตุครับ

แต่มีอีกหลายสาเหตุ เช่น
- พื้นถนน ของล้อซ้าย vs ขวา ณ ตอนนั้นไม่เท่ากัน
- ลมยาง ซ้าย vs ขวา ไม่เท่ากัน
- ล้อสภาพไม่เท่ากัน ไม่ว่าจะเป็นดอกยาง หรือ ยางบวม

เป็นต้น ครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 15:00:28 »
เปลี่ยนล้อให้หนักขึ้นก็น่าจะช่วยได้ครับ แต่ก็เป็นภาระเครื่องยนต์แทน :'(

ต้นตอของปัญหาคือล้อซ้ายขวามันถีบตัวออกไม่เท่ากัน เลยทำให้พวงมาลัยมีอาการยึกๆขึ้นมา
ต้องไปลองกับรถคันอื่นรุ่นเดียวกันว่ามีอาการแบบเดียวกันนี้ไหมครับ  ถ้าคันอื่นไม่เป็นต้องมาไล่ดูว่าเกิดจากอะไร
ซึ่งผมชี้ไปที่แถวๆเพลาขับ ลองตรวจสอบดูว่ามีรอยน้ำมันรั่วซึม ยางหุ้มเพลาอยู่ในสภาพปกติหรือไม่

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 15:56:22 »
รบกวนแจ้ง รุ่นรถ หน่อยครับ เผื่อจะหาข้อมูลเพิ่มเติมให้ได้

CAMRY ครับ

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 16:41:56 »
ปรับศูนย์ล้อหน้าให้ Toe-in น้อยลงครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 16:56:05 »

CAMRY ครับ

ไม่แน่ใจว่า Camry ACV? ปีไหน

ถ้ารถยังใหม่อยู่....ลองตรวจสอบลมยาง ให้เท่ากันทั้ง 4 ล้อ (หรือล้อหน้า ซ้าย vs ขวา ก็ได้) และสภาพยาง(ไม่กินล้อใดล้อหนึ่ง) แล้วลองขับทดสอบบนถนนเรียบๆ ดูอาการว่า ตามที่แจ้งมา ยังมีอาการอยู่ไหม ลองทั้งแบบกดเต็มๆ จากรถหยุดนิ่ง ยิ่งดี เพราะอาการ torque steer ถ้ามีจริง ถ้าทดสอบจาก 0km/h ยิ่งจะชัดมาก ถ้ามีอาการนี้จริง จะออกเลย

แต่...ถ้ารถมีอายุแล้ว ผมอยากให้ลองสังเกตุโช้คอัพ ว่า ซ้าย vs ขวา ยังสภาพโอเคทั้งคู่ไหม

เพราะรถรุ่นใหม่ๆ มีทั้ง VSC และ EPS ซึ่งหลักๆ เลย EPS มันเป็นตัวลดหรือแก้อาการ torque steer เลยละ

ถ้าเป็นรุ่นเก่าๆ พวงมาลัย r&p ออกตัวแรงๆ ล้อฟรีเอี๊ยดๆ แล้ว VSC/VSA ไม่มี แล้วเกิดอาการ torque steer จะไม่แปลกใจเลยครับ

ลองตรวจสอบเบื้องต้นดูครับ :-\ :-\