ผู้เขียน หัวข้อ: บริษัท.แม่ลุยเอง"ขายรถออนไลน์"ลดบทบาทดีลเลอร์  (อ่าน 10174 ครั้ง)

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
https://www.thansettakij.com/content/motor/414710?utm_source=category&utm_medium=internal_referral#.XdITmRO6Bcw.twitter

สงสัยอย่างเดียวครับ ศูนย์บริการจะเพิ่มตามจำนวนที่ขายด้วยไหมครับ?

ออฟไลน์ testmaster

• Sr. Member
Re: บริษัท.แม่ลุยเอง"ขายรถออนไลน์"ลดบทบาทดีลเลอร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 10:20:57 »
0 จะเพิ่มไม่เพิ่มมองว่าขึ้นอยู่กับนโยบายของแต่ละเจ้าด้วยครับเพราะบางเจ้า (Maz..) นโยบาย บ แม่ไม่ค่อยดีก็ไม่สนใจเรื่องงานบริการและการเพิ่ม 0 บริการอะครับถึงขายได้เยอะก็ไม่ได้เอาเงินมาพัฒนาอะไรครับ

ออฟไลน์ SM.

Re: บริษัท.แม่ลุยเอง"ขายรถออนไลน์"ลดบทบาทดีลเลอร์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 10:44:17 »
น่าสนใจครับ แต่ไม่รู้จะทำได้มากน้อยแค่ไหน

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 10:57:08 »
ควรทำ อย่างยิ่งครับ

หนึ่งใน ต้นเหตของราคา รถที่มันเฟ้อ ส่วนหนึ่งคือศูนย์บริการของเรา มันมี คชจ ดำเนินงานที่มากเกินไปทั้งจากนโยบายของ บ แม่ที่ผลักต้นทุนไปให้ ดีลเลอ ทั้งต้นทุนค่าดำเนินการธุรกิจไทยที่มันบิดเบี้ยว ลดตรงส่วนนี้ไป คงทำให้การแข่งขันทำได้ดีขึ้นโดยเฉพาะแบรนด์ใหม่ๆน่าจะสามารถนำเสนอได้ดีกว่าเจ้าเก่าที่ลงทุนมาก่อน

ดีลเลอเอง เด๋วนี้ ทำธุรกิจ "ขาย"​รถยนต์ก็ไม่ได้กำไรมาก ที่ทำกันก็เพราะยังมีการลงทุนเดิม ให้เลือกลงทุนใหม่ก็ไม่อยากทำ กำไรส่วนซ่อมบำรุงขายอะไหล่ กลับมากกว่าด้วยซ้ำ แปลว่าโครงสร้างการมีดีลเลอ เริ่มไม่อำนวยสำหรับอนาคตอยู๋แล้ว

รีบทำ รีบปรับก็น่าจะทำให้แข่งขันได้มากขึ้น

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 11:00:23 »
ควรทำ อย่างยิ่งครับ

หนึ่งใน ต้นเหตของราคา รถที่มันเฟ้อ ส่วนหนึ่งคือศูนย์บริการของเรา มันมี คชจ ดำเนินงานที่มากเกินไปทั้งจากนโยบายของ บ แม่ที่ผลักต้นทุนไปให้ ดีลเลอ ทั้งต้นทุนค่าดำเนินการธุรกิจไทยที่มันบิดเบี้ยว ลดตรงส่วนนี้ไป คงทำให้การแข่งขันทำได้ดีขึ้นโดยเฉพาะแบรนด์ใหม่ๆน่าจะสามารถนำเสนอได้ดีกว่าเจ้าเก่าที่ลงทุนมาก่อน

ดีลเลอเอง เด๋วนี้ ทำธุรกิจ "ขาย"​รถยนต์ก็ไม่ได้กำไรมาก ที่ทำกันก็เพราะยังมีการลงทุนเดิม ให้เลือกลงทุนใหม่ก็ไม่อยากทำ กำไรส่วนซ่อมบำรุงขายอะไหล่ กลับมากกว่าด้วยซ้ำ แปลว่าโครงสร้างการมีดีลเลอ เริ่มไม่อำนวยสำหรับอนาคตอยู๋แล้ว

รีบทำ รีบปรับก็น่าจะทำให้แข่งขันได้มากขึ้น

เดี๋ยวนี้คนเข้า B-quick CookPit อะไรพวกนี้กันเยอะมากๆครับ
ยังไม่รวมตามอู่ทั่วๆไปอีก

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 11:03:18 »
ผมนึกภาพในอนาคตว่ากำลังนั่งอยู่บ้านแล้วเปิดเวป LAZADA เสร็จแล้วก็มีรุ่นรถที่เราสนใจขึ้นมาเป็นสิบๆรายการ
มีให้เปรียบเทียบว่าแต่ละเจ้าขายราคาเท่าไหร่, ของแถมอะไรบ้าง, ออกรถที่ศูนย์ไหน, รุ่นรถเหลือสีอะไรบ้าง  แล้วก็ทำการจองโดยรูดบัตรหรือเดรบิตจองไว้ก่อนได้เลย

สบายสุดๆ......

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 11:05:00 »
เซลล์ตกงานละ  :D

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 11:32:49 »
ยุคสมัยเปลี่ยนไป อะไรๆก็ต้องปรับตัว มีทางเลือกใหม่ๆให้ผู้บริโภคค่อยปรับตัวกันไป แต่ถ้ามีรถมาส่งให้ดูให้ลองขับถึงหน้าบ้านมันก็เยี่ยมเลยนะ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 11:36:25 »

เปน หน่วยงานที่ผมว่า มันไร้ประโยชน์ และมีแต่โทษมานานแล้วครับ
สำหรับผมเซลล์ขายรถ เป็นสิ่งที่ไม่เคยให้คุณ​กับแบรนด์เลย เพราะข้อมูลผมมีมากกว่าเซลล์ ส่วนใหญ่ที่เจอก็มักทำให้อารมย์เสียมากกว่าด้วย

เอาหน่วยนี้ออกลดต้นทุนได้ ยิ่งดี

สมมุติสามารถจองรถ รับรถทำธุรกรรมในเนตได้ ผมซื้อจริงๆ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 11:45:40 »

เปน หน่วยงานที่ผมว่า มันไร้ประโยชน์ และมีแต่โทษมานานแล้วครับ
สำหรับผมเซลล์ขายรถ เป็นสิ่งที่ไม่เคยให้คุณ​กับแบรนด์เลย เพราะข้อมูลผมมีมากกว่าเซลล์ ส่วนใหญ่ที่เจอก็มักทำให้อารมย์เสียมากกว่าด้วย

เอาหน่วยนี้ออกลดต้นทุนได้ ยิ่งดี

สมมุติสามารถจองรถ รับรถทำธุรกรรมในเนตได้ ผมซื้อจริงๆ

พูดขนาดนี้ก็แรงไปครับ ....

ใครคำนวนค่างวดให้คุณครับถ้าไม่ใช่เซล
คุณเจรจาต่อลองของแถมกับใครครับถ้าไม่ใช่เซล ถ้าไม่มีเซล ก็ปิดโอกาสในการต่อลองครับ ....
เอกสารการจัดไฟแนนท์ ใครบอกคุณครับถ้าไม่ใช่เซล

รายได้เท่าไรซื้อได้ แบบไหนซื้อไม่ได้ ดาวน์เท่าไรผ่อนเท่าไร ...

ถ้าเซลไม่บอกจะรู้เรื่องพวกนี้จากไหนครับ ...

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 11:47:51 »
ผมว่าในออนไลน์มันคงจะมีครับ แล้วทำให้ซื้อถูกลง ไม่ต้องเสียค่าเซลล์

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 11:52:14 »

ใครคำนวนค่างวดให้คุณครับถ้าไม่ใช่เซล
คุณเจรจาต่อลองของแถมกับใครครับถ้าไม่ใช่เซล ถ้าไม่มีเซล ก็ปิดโอกาสในการต่อลองครับ ....
เอกสารการจัดไฟแนนท์ ใครบอกคุณครับถ้าไม่ใช่เซล

รายได้เท่าไรซื้อได้ แบบไหนซื้อไม่ได้ ดาวน์เท่าไรผ่อนเท่าไร ...

ถ้าเซลไม่บอกจะรู้เรื่องพวกนี้จากไหนครับ ...
ผมว่าข้อดีมันมีมากเลย ถ้าไม่มีเซล คือหาแค่เซลก็เปลี่ยนงานมาทำง
ายนเอกสารแทน ลดจำนวนคนได้
1.ไม่ต้องใช้คนคำนวนซิครับ ระบบคำนวนบนเว็บเลย ง่ายมาก จะเอากี่ปี ดอกกี่ % จัดได้หมด ลดต้นลดดอก
2.ส่วนลด ได้เท่ากันทุกที่ เพราะไม่ต้องมาจ่ายคอมมิชชั่นให้เซลละ ขายราคาเดียวทั่วประเทศ เป็นข้อดีมากๆ ไม่ต้องมานั่งด่าเซล ด่า 0 ว่า 0 นี้ราคาถูกกว่าแพงกว่า
3.เอกสารไฟแนนซ์ ทุกวันนี้แอปธนาคารที่มีระบบสมัครบัตร สินเชื่อทั้งหลาย ให้ลูกค้าถ่ายหรือแนบไฟล์ pdf ได้เลย
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ VTEU

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 12:28:10 »

ผมว่าข้อดีมันมีมากเลย ถ้าไม่มีเซล คือหาแค่เซลก็เปลี่ยนงานมาทำง
1.ไม่ต้องใช้คนคำนวนซิครับ ระบบคำนวนบนเว็บเลย ง่ายมาก จะเอากี่ปี ดอกกี่ % จัดได้หมด ลดต้นลดดอก
2.ส่วนลด ได้เท่ากันทุกที่ เพราะไม่ต้องมาจ่ายคอมมิชชั่นให้เซลละ ขายราคาเดียวทั่วประเทศ เป็นข้อดีมากๆ ไม่ต้องมานั่งด่าเซล ด่า 0 ว่า 0 นี้ราคาถูกกว่าแพงกว่า
3.เอกสารไฟแนนซ์ ทุกวันนี้แอปธนาคารที่มีระบบสมัครบัตร สินเชื่อทั้งหลาย ให้ลูกค้าถ่ายหรือแนบไฟล์ pdf ได้เลย

ขอยกตัวอย่างที่บ้านผม เรื่องประกันภัยรถยนต์ อาจจะเกี่ยวกับประเด็นนี้บ้าง

เมื่อก่อนสมัยคุณพ่อต้องไปทำประกันกับตัวแทน ติดต่อที่ออฟฟิศ หรือทางโทรศัพท์
สมัยผมตอนนี้ ผมเลือกจิ้มจากทางเวปได้เลย มีให้เทียบเจ้า ความคุ้มครองมากมาย
ยุคสมัยเปลี่ยนไว ต้องตามให้ทันครับ
'request start up and push back, please'

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 12:32:07 »
ขายออนไลน์จากบริษัทแม่โดยตรงผมว่ามีข้อดีเยอะมากเลยครับ

-ลดพ่อค้าคนกลาง นั่นคือดีลเลอร์ เอากำไรส่วนนั้นของดีลเลอร์มาเป็นส่วนลดให้ลูกค้าได้เต็มๆ
-ลูกค้าทุกคนเท่าเทียมกัน ไม่เหมือนปัจจุบันบางคนซื้อถูก บางคนซื้อแพง

ในส่วนของศูนย์บริการก็อยากให้บริษัทแม่ไปเปิดเองทุกจังหวัดไปเลย

ออฟไลน์ bankiesdluffy

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 12:39:07 »

ดีไม่ดี ถ้าไม่มีเซลส์ เราจะได้ส่วนลด ได้ของแถมเยอะกว่าอีก
เพราะบริษัทไม่ต้องจ่ายค่าคอมให้เซลส์

ออฟไลน์ vee.p

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 12:48:10 »

ดีมาก ๆ เลยครับ  น่าจะทำทุกบริษัทเลย  ทุกวันนี้ยุคสมัยเปลี่ยนไป ขายของออนไลน์เข้าถึงผู้บริโภคมาก สะดวก สบาย

โดยรวมเป็นผลดีมากกว่าครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 12:59:24 »

สำหรับผมเซลล์ขายรถ เป็นสิ่งที่ไม่เคยให้คุณกับแบรนด์เลย เพราะข้อมูลผมมีมากกว่าเซลล์ ส่วนใหญ่ที่เจอก็มักทำให้อารมย์เสียมากกว่าด้วย

เรียน ตามตรง ไม่เคยใช้พวกนี้ครับ
ถึงใช้ก็จัดแพคเกต มาเลยได้ไม่ยาก

ของพวกนี้ ทำอออนไลนได้หมด กดไปเลย เลือกได้ จริงๆแล้วเรื่องพวกนี้ไม่จำเปนต้องเปนเซลด้วยครับ
ได้ไม่ได้ มันก็เปนเรื่อง ของ บ ไฟแนน
สมัยนี้ซื้อประกัน ซื้ออะไรได้ออนไลน ยากกว่ารถ คอนโดยังมีทำจอง ออนไลนเลยครับ

มันยังมีคนต้องการให้ทำเรื่องพวกนี้ที่คุณว่าเพราะแค่ความเคยชิน ไม่ใช่ความจำเปน

เรื่องของแถม ส่วนลดอะไรนั่น
มันก็เปนผลมาจากการที่ค้องมีหลายตัวแทน มีเซลหลายขั้น ต้องแบ่งค่าคอม เอาส่วนต่างมาเปนของแถม
ลองคิดเอาว่าถ้า แหล่งการขายมีทางเดียวราคาเดียว ของพวกนี้ไม่มีความจำเปนเพราะซื้อที่ไหนด็เหมือนกัน บ แม่ทำแคมเปญควบคุมได้ง่ายกว่า

ปัญหาที่เห็นบ่นๆกันส่วนใหญ่ ในการซื้อรถ ครึ่งต่อครึ่ง เปนปัญหาที่เกิดจากตัวคน ทั้งนั้น
ไม่มีเซลล ลดการโกงเงิน โกหก ของแถมปลอม หลอกลวง ได้เยอะ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 13:15:23 »
เอาแบบ IKEA มั้ย

เอา part ไปประกอบเอง .... อิอิ

แต่ต้อง inspect เอง เซ็นต์รับรองเอง
จดทะเบียนเองนะค้าบ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 13:35:11 »
ส่งทางเคอรี่มั๊ย    ถ้าซื้อ MG ก็รับรถที่เซเว่น  :D :D :D   เอาเข้าจริงก็รับที่ศูนย์นั่นแหละ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ zgmx9900

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 14:08:50 »
ยุคสมัยเปลี่ยนแปลง ทำให้นึกถึงตอนซื้อYaris ativ ตอนซื้อก็คุยกับadmin online ของโชรูมถึงแม้จะตอบคำถามช้าจนน้าหงุดหงิด แต่ก็ได้ส่วนลดของแถมเยอะกว่าคุยกับเซลล์

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 14:32:55 »
เห็นด้วยนะถ้าซื้อรถแล้วไม่ต้องซื้อกับเซลก็ได้
บอกตรงๆไม่ไว้ใจเซลเลย
เอาค่าคอมเซลมาเป็นส่วนลดก็น่าจะดี

ส่วนใครสะดวกซื้อกะเซลก็ซื้อไป มีคู่กัน

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 14:43:15 »
ขายเหมือนมือถือเลย เพราะบางคนก็เปลี่ยนรถยนต์เหมือนมือถือจริงๆนะ  8)

ออฟไลน์ polwath

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 15:34:15 »
เยี่ยมเลยครับ เบื่อเซลล์กับคนขายมาก ต้องการแบบจัดการด้วยตัวเองมานานแล้ว เหมือนซื้อของ Online จัดการเรื่องผ่อน เรื่องส่วนลด แบรนด์ไม่ต้องจ่ายค่า Commission ให้เสียงบประมาณไปพัฒนาและปรับปรุงผลิตภัณฑ์ยังจะดีกว่า

แถมถ้าสามารถแจ้งปัญหาและเลือกสั่งอะไหล่ตามประกัน ฟรีบ้างเสียเงินบ้าง แล้วค่อยหาช่างหรือทำเอาที่บ้าน มันจะดีแค่ไหน แถมลดปัญหาจากช่างศูนย์ที่ไว้ใจไม่ได้อีก

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 16:51:33 »
ผมเห็นด้วยกับการที่ไม่จำเป็นต้องมีเซลส์จำนวนมากครับ

อาชีพที่เตรียมตายในยุคต่อไป โดยเฉพาะสังคมเมือง
ก็พวกเซลส์/เทเลเซลส์ นี่แหละครับ
เพราะหลายคนรำคาญมากกว่าต้องการ
ยกเว้นจะเจอแบบ Geek คุยสนุก รู้จริง ฯลฯ
ซึ่งหาได้น้อยมากที่แบบนั้นจะมาเป็นเซลส์ระยะยาวมืออาชีพ

ศูนย์ก็เหมือนโชว์รูมสินค้า เคาน์เตอร์แบรนด์ มีไว้ให้คนเดินผ่านมาว้าว
แต่สินค้าควรจะสั่งออนไลน์ได้ Customize ได้ตามใจชอบด้วยซ้ำ
เซลส์ โลกยุคนี้ไปถึงไหนต่อไหน โดน Disrupt ก็สมควรแล้วครับ

ต้นทุนเซลส์ประจำเป็นค่าใช้จ่ายที่อาจไม่จำเป็น
เต็มที่ก็พาร์ตไทม์ ฝึกงาน อารมณ์คอร์สฝึกบริหารยุคใหม่หลายบริษัท
จะบริหารแบรนด์ต้องหัดขายของให้เป็น 3-6 เดือน ถือโปรเจกต์สร้างแบรนด์
แล้วก็วนรู้ให้จบครบทุกระบบงาน เพื่อให้รู้ภาระ-การบริหารจากล่างขึ้นบน

เต็มที่หากจะมีประจำ ก็คนถือข้อมูลผลิตภัณฑ์สัก 1 คน/ศูนย์
สำหรับบริการคนรุ่นพ่อ-แม่ ที่ยังคุ้นชินกับการใช้บริการ
และยินดีที่จะพูดคุยติดต่อกับคนมากกว่าคอม/มือถือ
ที่เหลือ ระบบข้อมูลสารสนเทศเพียงพอที่จะจัดการถือทุกอย่างอยู่แล้ว

เพราะสิ่งที่ศูนย์บริการต้องพัฒนาจริงๆ คือฝีมือช่างเทคนิค
กับการให้บริการที่ต้นทุน-ราคาค่าใช้จ่ายสมเหตุสมผลต่างหาก
ที่จะดึงคนมาศูนย์ได้ยาวๆ และภักดี/เป็นลูกค้าแบรนด์ทั้งครอบครัว
นอกเหนือจากผลิตภัณฑ์ที่มีคุณภาพและราคาคุ้มค่า

ใครอยากจะเล่นโปรเข้าเนื้อตัวเอง ถ้าไม่ผิด Policy บ.แม่ ก็เอาเลย
สายป่านไม่ยาวจริงสุดท้ายก็จมเอง ผู้บริโภคก็ไม่ได้เสียหายอะไร
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 18:26:28 »

สำหรับผมเซลล์ขายรถ เป็นสิ่งที่ไม่เคยให้คุณกับแบรนด์เลย เพราะข้อมูลผมมีมากกว่าเซลล์ ส่วนใหญ่ที่เจอก็มักทำให้อารมย์เสียมากกว่าด้วย

เห็นด้วยมากๆครับ
ทุกอย่างทำได้ด้วยตัวเองอยู่แล้ว ใครอยากให้มีเซลล์บริการ
ก็จ่ายเพิ่มเอง เพิ่มทางเลือกให้คนไม่ต้องการเซลล์จะดีมากๆ
ทุกวันนี้ต้องมานั่งเถียงเรื่องข้อมูลมั่วๆของเซลล์ รำคาญมากครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 19:23:28 »
ขายเองแบบนี้ มองได้สองแบบ ระหว่างคิดว่าราคาขายจะถูกลงเพราะไม่มีดีลเลอร์ กับราคาขายเท่าเดิมแต่บริษัทได้กำไรมากขึ้น  ส่วนตัวเอนไปทางแบบหลัง

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 19:39:25 »
ผมคิดอยู่นานแล้วว่าทำไมไม่ทำ และให้ส่วนลดที่เป็นธรรม
ถ้าไม่ผิดราคาไม่มีใครอยากวิ่งไปถามหลายๆศูนย์หรอกครับ แต่ปัจจุบันนี้เรียกว่าคุ้มที่จะวิ่งลองถามดู

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 19:44:24 »
แล้วต้องรอซื้อช่วง 11.11 หรือ 12.12 มั้ยอะครับ

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 20:32:54 »
อย่าลืมว่า  เซลล์ขายรถบางทีไม่มีเงินเดือน  อยู่ได้เพราะค่าคอมจากยอดขายรถอย่างเดียว

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 21:38:42 »
หลายปีก่อน เพื่อนผมเป็น Programmer อยุ่ต่างประเทส ทำ Program เรื่องสั่งรถ Online สามารถลือกรุ่น แบบ เครื่องยนต์ สีประตู สีตัวถัง การตกแต่งภายในได้หมด ฯลฯ สามารถเลือกทำสีประตูแต่ละบานคนละสี ล้อ 4 ล้อคนละลาย ได้หมดครับ สั่ง Online ให้บริษัทผลิตได้เลย ตอนนั้นฟังแล้วทึ่งมาก ๆ  คิดว่า ไม่น่าจะนาน เมืองไทย อาจจะสามารถทำได้