ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้รถวิ่งนุ่มขึ้น เปลี่ยนล้อหรือช่วงล่างจะมีผลกว่ากันครับ?  (อ่าน 9371 ครั้ง)

ออฟไลน์ m1475

• Newbie
  • *
ตอนนี้ผมใช้ Benz C-Class ล้อ 18 นิ้วอยู่  ซึ่งค่อนข้างแข็ง
อยากทราบว่า เปลี่ยนช่วงล่าง (โช้ค กับ สปริง) หรือ ล้อ จะมีผลให้นุ่มมากขึ้นมากกว่ากันครับ

ถ้าเป็นโช้ค/สปริง อยากขอคำแนะนำเรื่องรุ่นด้วยครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2019, 19:23:15 โดย lt1357 »

ออฟไลน์ Thnn

• Newbie
  • *
ใส่ยางอะไรอยู่ครับ ยางใช้มานานเท่าไรแล้ว
ลองเปลี่ยนเป็นพวกยางนุ่มเงียบเกรดดีๆหน่อย เช่น Yoko Advan Decibel, Michelin Primacy 4, etc... ดูก่อน
อาจช่วยได้โดยไม่ต้องยุ่งกับช่วงล่างครับ

ออฟไลน์ m1475

• Newbie
  • *
ใช้ยางแบบเน้นนุ่มแล้วครับ พึ่งเปลี่ยนได้ 6 เดือน แต่ตอนเปลี่ยนใหม่ ๆ ก็ไม่ได้มีผลอะไรเท่าไรครับ

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
ซีรี่ของยาง มีผลมากครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

เริ่มจากง่ายๆก่อน เปลี่ยนเป็นล้อ 17 ใช้ยางแก้มหนาขึ้น ช่วยได้มาก
โช๊ค สปริง Volvo อาจมีแต่ของเทียบ ไม่คุ้มจะเปลี่ยน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เปลี่ยนโช้ค สปริง แน่นอนว่า ถ้าเจอตัวนุ่มกว่า ก็ นุ่มว่าเดิม แน่นอน

แต่ที่เสียไปคือ บุคลิค ของรถเดิมๆ (ถ้าชอบแบบเดิมๆ) ก็จะเสียไปเช่นกัน

ถ้าใส่ยาง RFT อยู่(เดา) ถ้ายางหมด ก็ลองหายางธรรมดาใส่ดูครับ แค่นี้ก็พอแล้ว ต่างกันเยอะ

หรือถ้าเป็นยางธรรมดาอยู่แล้ว ถ้าถึงรอบเปลี่ยนยางใหม่ จะลองเพิ่ม ซีรี่ยางอีกสัก 1 เบอร์ (+5) ก็ช่วยได้เยอะเช่นกัน

ออฟไลน์ testmaster

• Sr. Member
ปรับที่ยางเลยครับพอช่วยได้ให้เลือก series ยางที่สูงขึ้นอีกนิดนึงและเปลี่ยนไปใช้ยางแบบ comfort เพราะโชค/สปริงเดิม ปกติของเทียบจะไม่ทำแข็งน้อยกว่าเดิมมาขายเพราะจะเป็นสเปคเท่าของเดิมครับพวกสตรัทไม่ต้องไปลองนะครับไม่มีนิ่มกว่าเดิมอยู่แล้วครับ (ปล. ผมใช้ v40 แข็งมากแข็งกว่า s60 อีก ก็ใช้วิธีเปลี่ยนไปใช้ยาง series สูงขึ้นและใช้ michelin primacy 4 แทนครับ)

ออฟไลน์ kiwiwi

ง่ายที่สุดเลยคือลดระดับแรงดันลมยางลงมาครับ

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8).....ถ่ายลมยางออก เติมลม ไนโตรเจน ทั้ง 4 เส้น 200 นุ่มและถนอมช่วงล่าง โมเลกุลมันโต หนีลูกระนาดไม่ทัน ซับแรงกระแทกเอาไว้เอง ดูตัวอย่างตอนล้อเครื่องบินกระแทก รันเวย์ :-X

ออฟไลน์ Tien.W

ช่วงล่างเนี่ย .. ถ้าของเดิมสมบูรณ์ ไม่ได้อัดน้ำมันมา หรือ ใส่ของแต่งมา .. พวกของติดรถมักจะนุ่มที่สุดละ หาของแต่งที่นุ่มกว่าติดรถไม่ค่อยเจอครับ

เคสคุณ น่าจะมาจากล้อ 18 ทำให้ต้องใส่ยางแก้มบาง มังครับ หา 17 มาใส่ ผมว่า นุ่มขึ้นแบบชัดๆ

ออฟไลน์ aekoy

หาล้อ 17 มาใส่ครับ จบ
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ zapdos191

ตอนนี้ผมใช้ Volvo S60 ล้อ 18 นิ้วอยู่  ซึ่งค่อนข้างแข็ง
อยากทราบว่า เปลี่ยนช่วงล่าง (โช้ค กับ สปริง) หรือ ล้อ จะมีผลให้นุ่มมากขึ้นมากกว่ากันครับ

ถ้าเป็นโช้ค/สปริง อยากขอคำแนะนำเรื่องรุ่นด้วยครับ ขอบคุณครับ

หลักง่ายๆครับ ช่วงล่างติดรถ Standard เป็นช่วงล่างที่นุ่มที่สุดแล้ว ลองก้มดูหรือดูตามสเปคครับ เป็นช่วงล่าง Sport ของในค่ายไหม ถ้าใช่ เปลี่ยนเป็นตัวปกติรับได้ไหม ถ้าไม่ได้ ก็ไปดูล้อครับ ไป 17 ได้ไหม ถ้ารับไม่ได้ ก็หมดทางไปแล้วครับ

การเปลี่ยนโช้ค/สปริง ไม่ช่วยเรื่องนุ่มครับ มีแต่จะแข็งมากขึ้นกว่าเดิม ไม่แนะนำครับ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ HHHsung

เปลี่ยนยางนุ่มสุด ยางใหม่นุ่มชัดเจน แต่อายุความนุ่มทั่วไปประมาณ 6 เดือน เริ่มแข็งละ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ส่วนตัวจะเริ่มด้วยลดลมยางก่อนครับ แล้วถ้าไม่ไหวจริงๆค่อยลดขนาดล้อเปลี่ยนซีรี่ย์ยางให้แก้มยางหนาขึ้น

ถ้ายังไม่ได้อีก ทำใจครับ ผมจะไม่แตะช่วงล่าง เพราะส่วนใหญ่มีแต่จะแข็งขึ้น โอกาสเจอนุ่มกว่าเดิมมีน้อย

ออฟไลน์ holahola66

รถยุโรปตัวใหม่ๆนี่​ ส่วนมาก​กำลังและช่วงล่าง​ มันมาแนว​ performance ทั้งนั้นเลย​ ล้อก้อใหญ่ๆยางบางๆ​ นุ่มยากครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ช่วงล่างเดิมๆมานุ่มสุดแล้วครับ ยากมากที่จะหาชุดช่วงล่างแต่งที่นิ่มกว่าเดิม

การจะเปลี่ยนล้อให้เล็กลงก็กระไรอยู่เพราะมันเหมือนลดสมรรถนะรถลงไปเยอะ เพราะลดขนาดล้อ ก็ต้องลดหน้ากว้างยางด้วย

ที่ทำได้บ้างคือลดลมยาง และเปลี่ยนยางนุ่มเงียบ ซึ่งถ้าทำหมดแล้วก็หมดแล้วครับ ลมไนโตรเจนผมลองเทียบกันไม่เห็นผลครับ ไม่ต่างกัน

ออฟไลน์ bodin

ผมเคยเปลื่ยนจากล้อ17ติรถcamryเหลือล้อเอนไก15 ใส่ยางmichelin primacy

แทบเป็นคนละคันนิ่มเงียบกว่าเดิมมากๆสบายหลัง ออกตัวดีเพราะล้อเบา ใช้ในเมืองดีรูดฝาท่อสยายๆแต่ออกนอกเมืองขับเร็วเกืน120มันจะหวิวๆแก้ด้วยการขับช้าๆ :-X

ออฟไลน์ rapee001

ล้อเบา ยางนุ่ม มีผลมากกว่าสตรัทปรับเกลียว

ล้อยิ่งเบา รถยิ่งไม่สะเทือน

ออฟไลน์ the kit

การเปลี่ยนช็อคอัพและสปริงใหม่
เป็นการ "ลองผิดลองถูก" ตามความเห็นของคนอื่นที่ "เขาว่า" มา
ตูดใครตูดมัน Feel ที่ชอบแต่ละคนไม่เหมือนกัน

เริ่มจากอย่างง่าย
เปลี่ยนยางติดรถให้เป็น ยางยี่ห้อดีมีชื่อเสียงมายาวนาน ยี่ห้ออะไรก็ได้ที่คุณชอบ
ในตระกูล "Comfort" แบบไม่ Runflat เท่านั้น และตามลมยางตาม spec ที่โรงงานระบุมา
"นิ่ม" ขึ้นแน่นอน เพียงแต่ว่า "จะโดนใจ" แค่ไหน ต้องลองดู
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ S6

รุ่นนี้ใส่ 17 ไม่นุ่มขึ้นแบบรู้สึกได้ ถ้า 16 จะชัดเจนกว่า
หาโช็ค mono และสปริง Swift เลือกค่า K ที่น้อยกว่าค่าโรงงาน ชัดเจนกว่า

ออฟไลน์ udis

เปลี่ยนยางกับล้อครับ

ออฟไลน์ S6

ล้อบางทีเปลี่ยนเบาลง กระด้างกว่าเดิมก็มีนะครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ยางซีรีส์อะไรครับ ?

ลองทำตามท่านบน ๆ ว่ากลับไปใส่ 17 ดูก่อนครับ  8)