ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องช่วงล่างครับ New Pajero 2017  (อ่าน 3872 ครั้ง)

ออฟไลน์ Shanon007

• Newbie
  • *
ปรึกษาเรื่องช่วงล่างครับ New Pajero 2017
« เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 14:20:51 »
กระทู้แรก อย่างเป็นทางการครับผม

ช่วยแนะนำ โช๊ค กับ สปริง เพื่อเป็นแนวทางในการเซทช่วงล่าง ให้หนึบ กว่ารถสเป็ค โรงงานที่ครับ ผมไม่ได้เน้นให้นุ่มเท่าไหรครับ เอาแค่ เพิ่มความมั่นใจในการขับขี่เพราะเดินทางไกลบ่อย ไปกลับ อาทิตย์ละ พัน กว่า กิโล ขอเป็น สเป็ค โช๊คระบบ Monนtube + สปริง  ไม่เกิน 30,000 บาทครับ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับผม

ออฟไลน์ Shiro

• Full Member
Re: ปรึกษาเรื่องช่วงล่างครับ New Pajero 2017
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 16:04:24 »
Profender​ mono​2.0​ ปรับ​ 8​ ระดับหน้าหลัง
อยู่​ในงบ​ 3​ หมื่นบาท​  ได้แค่โช๊ค​นะครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
Re: ปรึกษาเรื่องช่วงล่างครับ New Pajero 2017
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 16:57:28 »
ราคานี้มีอยู่ 2-3 เจ้า ยี่ห้อติดตลาดละครับ

ถ้าเพิ่มตังได้อีกสัก 5-6 พัน ไปจบที่ยี่ห้อเหลืองๆ ได้เลยครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 20:08:28 »
ผมลองมา 3 ชุด

จบที่ Profender ปรับ 8 ใครบอกสตรัทใส่แล้วแข็งกว่าเดิม ไม่ใช่ตัวนี้ครับ ตัวนี้มีซับแท้งค์ ซับแรงสะเทือนดีกว่าเดิมๆ โยนตัวน้อยลง แต่ที่จะด้อยลงนิดเดียว (นิดเดียว) คือทางซีเมนต์ มันเต้นเล็กๆถี่ๆ แต่ผมคิดว่ามันดีกว่าเดิมเพราะของเดิมมันดีดเลยครับ

เบ็ดเสร็จค่าตัว 4กลางพร้อมสปริง ผมให้ดีกว่า Ozy ครับ ดีกว่านี้ยังไม่ได้ลองคือ Fox

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 21:05:43 »
ผมใช้ Oldman Emu (นกเหลือง) >> แข็ง เกาะ เฟริม์ ทน ไร้ความนุ่มนวล
ส่วนมากขับคนเดียว ถึงพอไหว ถ้ามีคนนั่งหลังซัก 3 คนถึงจะหนึบกำลังดี ราคาราวๆ 25k

Overland แรนคูนพลัส >> ตัวนี้หนึบขึ้นนิดหน่อย นุ่มขึ้น กระชับขึ้น
เหมาะแบบทางสายกลาง แนวๆครอบครัว ไม่เน้นบู๊ ราคาราวๆ 2x k

บิลเหลือง >> อันนี้คล้ายๆนกเหลือง แต่นุ่มกว่า กระชับกว่า
รู้สึกเหมือน performance ดีกว่านกเหลือง แต่ผมไว้ใจความทนทานของนกเหลืองมากกว่า
ราคาราวๆ 26k

Ironman Pro >> แข็ง เฟริม์ กระชับ โช๊คกระบอกโครตใหญ่ แกนใหญ่มาก น่าจะทนเอาเรื่อง
เฟริม์ดีมาก เห็นเค้าเล่นในสายออฟโรดกันก็เยอะ ราคาราวๆ 30k กว่าๆ

ทั้งหมดนี้ มี Mono แค่ตัวเดียวคือ Overland
ไม่รู้นะ ผมว่าโช๊ค Twin ที่ดีกว่า Mono ในตลาด PPV มีเยอะมาก
สำคัญคือ Mono บางเจ้ารั่วง่ายมาก ยี่ห้อไหนก็คงรู้ๆกัน
ผมกับเพื่อนๆในกลุ่มที่เล่นกระบะ ยืนพื้นยี่ห้อที่ผมว่ามาตลอด
มันไม่ได้เกาะเหมือนบางรุ่น แต่ที่รู้ๆคือมันทนมาก บางคัน 5-6 ปีก็ยังใช้อยู่

ออฟไลน์ AirborneTH

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2019, 21:30:33 »
หน้าบิล หลังโปรคอมพ์MX6 เปลี่ยนสปริงค์ยกชุด เกินป่าวหว่า

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 08:50:51 »
คห.ด้านบน ใช้งบเยอะๆ มาแล้ว

สูตรในเพจ FB New Pajero Sport
เปลี่ยนแค่ "ช็อคอัพหลัง" เป็นของ PJS ตัวโฉมเก่า (ก่อนปี 2015)
ด้านหน้าไม่ต้องเปลี่ยน สปริงทุกอย่างของเดิมทั้งหมด
แค่นี้ก็หนึบขึ้นอีกพอควร ไม่กระด้าง แม้ว่าจะขับเพียงคนเดียวก็ตาม
หรือจะนั่งเต็มคัน ก็รู้สึกได้ถึงว่ามันหนึบขึ้น โยนตัวน้อยลงจริงๆ (ผมก็ใช้สูตรนี้อยู่)
งบประมาณถ้าจำไม่ผิด ไม่เกิน 3,000 (สามพันบาท) สำหรับช็อคอัพแท้ เบิกและใส่ที่ศูนย์
หรืออยากจะทำเองก็ได้ง่ายๆ น็อตเบอร์ 17 หรือ 19 แค่ 4 ตัว
"Make It Count"

ออฟไลน์ Shanon007

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 11:24:50 »
ขอบพระคุณสำหรับทุกข้อมูลครับผม  :) :)