ผู้เขียน หัวข้อ: ล้อเดิมขอบ15 เปลี่ยนใส่ล้อขอบ16 จะมีผลดีไม่ดีอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 20925 ครั้ง)

ออฟไลน์ mister_prem

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ

ผมใช้รถ mazda2 รุ่นปัจจุบัน มากับล้อขอบ15 แต่เห็นล้อขอบ16รุ่นดีเซลท้อปแล้วสวยดีครับ
อยากขอคำแนะนำข้อดี/ข้อเสียขอฃการเปลี่ยนขนาดขอบใหญ่ขึ้นครับ
ปรกติผมขับรถชอบเดิม ชอบในการออกแบบของรถจากโรงงานครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

[/url]
picture hosting

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
ถ้าใส่ไซส์ใหญ่ แก้มยางน่าจะบางลง ก็กระเทือนมากขึ้น ที่สำคัญก็หายางยากกว่า ราคายางแพงกว่าขอบ 15 ครับ

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
ผลดี
ยางให้ตัวน้อยลง กรณีลดซีรี่
ส่งผลให้รถโยนตัวน้อยลง
การตอบสนองพวงมาลัยดีขึ้น จากสาเหตุข้างต้น
แทรคชั่นดีขึ้น ในกรณีที่ยางคุณภาพดี
เบรคดีขึ้นบ้าง ในกรณียางหน้ากว้างเพิ่มขึ้น

ผลเสีย
ยางแพงกว่า
สะเทือนกว่า ช่วงล่างรับภาระเพิ่ม
ล้อน้ำหนักเพิ่ม และอาจคดได้จากยางที่บางลง
เมื่อขับไม่ระวัง

ลองตัดสินใจดู

ออฟไลน์ TCP

Mazda 2 เป็นรถเล็ก + ที่นี่เมืองไทย (สภาพท้องถนนอย่างเมืองไทย)

ใช้แม็กขอบ 15 ตามเดิม ดีกว่าครับ เหมาะแล้ว

ขอบ 16 ต้องใช้ยางแก้มบาง ..
ยางแพงกว่า สะเทือนกว่า รับแรงกระแทกได้น้อยกว่า (มีผลให้โอกาสล้อแม็กคดสูงขึ้น)

เว้นแต่ว่า คุณอยากจะลองของดูสักครั้ง ก็เชิญไปลองได้เลย
แล้วจะได้รู้ว่า มันจะเป็นอย่างที่ผมบอก จริงมั้ย ?

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
รถพิกัดนี้ ใช้ล้อ 15 พอแล้วครับ

ใส่ล้อ 16 แล้วจะหนักขึ้นเปล่า ๆ

และถ้าใส่ยางแก้มเล็กก็แข็งขึ้นอีก

ออฟไลน์ sexysecret

• **
เพิ่มเติมจากท่านอื่นๆด้านบนคือ
อัตราเร่งจะแย่ลงเล็กน้อย และกินน้ำมันมากขึ้นเล็กน้อยครับ เนื่องจากภาระมากขึ้น (หนักขึ้น เกาะมากขึ้น)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เปลี่ยนขอบล้อ แต่ถ้าใส่ยางซีรี่เท่าเดิม เช่น ขอบ 15 ใช้ยางซี่รี่ 40 พอขอบ 16 ก็ใช้ซี่รี่ 40 มันก็ไม่ต่างกันมากหรอกครับ แต่ที่ต่างคือไมล์เพี้ยน

เขาเลยเปลี่ยนยางขอบใหญ่ขึ้น แล้วซีรี่น้อยลง เพื่อยังให้ diameter ของล้อไกล้เคียงเดิม เพราะแบบนี้ แรงกระแทกกระทั้น เพิ่มขึ้น กระด้างขึ้น แน่นอน

ออฟไลน์ 123ruj

• Full Member
เท่าที่ได้ยินมา
ส่วนใหญ่เปลี่ยนจาก 16 มา 15
ผมใช้ Jazz ตัวท้อป  ก็เปลี่ยนมาแล้ว
15 ดีกว่า 16 ครับ

ออฟไลน์ Gordon Freeman

ถ้าใส่ขนาดเท่าที่ตัวท๊อปมี มันก็ไม่ได้ต่างอะไรมากขนาดนั้นหรอกครับ

แต่บางยี่ห้อ ตัวท๊อปที่ล้อใหญ่กว่า จะใช้ช่วงล่างต่างกันนิดหน่อย พวกโช้ค พวกสปริงต่างๆ พอตัวล่างเอาล้อตัวท๊อปมาใส่การขับขี่ก็ยังต่างกันอยู่ดี
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8)......อย่ากังวล ขอบ 16 ถ้าคุณชอบก็เปลี่ยนเลย ผลต่าง จาก 15 เป็นเปอร์เซ็นต์คลาดเคลื่อนต่ำมาก เข็มวัดความเร็ว แก้มเตี้ยยาง กินเชื้อเพลิง อย่าไปเพ่งเล็งจนเกินเหตุ เปรียบเหมือนจะกินของดีๆมันก็แพงขึ้นนิดหน่อย :-X

ออฟไลน์ joufo

ข้อเสียคือ หายาง ดีๆ ใส่ยากครับ และราคาแพงพอๆ กับยางขอบ 17 เลย

ออฟไลน์ InBkk

ถ้าเปลี่ยนจากล้อเดิม ไปล้อ 16 ของตัวดีเซล แล้วทำให้รู้สึกว่ารถสวยขึ้น มีความสุขที่ได้ขับมากขึ้น ก็เปลี่ยนๆ ไปเถอะครับ ยังไงก็ยังเป็นล้อ Standard

ล้อใหญ่ขึ้น แค่ยางกว้างเท่าเดิม ทำให้มีแรงต้านเพิ่มขึ้นอีกแค่นิดเดียว ผลเสียคงไม่ได้มีนัยยะสำคัญอะไร แต่ถ้าเป็นล้อ 17 ยางหน้ากว้าง อันนี้ส่งผลแน่นอน

ออฟไลน์ kabutoro

ขอบ15เถอะครับ แต่ถ้าอยากลองซักครั้งหนึ่งในชีวิตก็จัด 17 ไปเลยครับ 8) 8) 8)

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ถ้าเปลี่ยนจากเดิม 15" เป็น 16" ของตัวท็อป ซึ่งแม็กซ์หน้าแคบ+ยางหน้าไม่ใหญ่นัก น่าจะไม่ค่อยเห็นผลต่างนัก แต่ได้ความหล่อมาก่อนเลย แต่ถ้าไปใส่แม็กซ์แต่งของ 16" จะกว้าง 7" ก็ต้องหายาง 205 หรือ 215 มาใส่ อันนี้พวงมาลัยก็จะตึงขึ้น รถอืดขึ้น น่าจะกินน้ำมันขึ้นนิดหน่อย แต่ถ้าหาล้อเบาๆขอบ 16"มาใส่ การขับจะดีขึ้น ระยะเบรคสั้นลง ขับสนุกขึ้น
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Ao_Chosi

ผมเคยใส่ 16 ใน jazz ge  สุดท้ายมาใส่ 15 ขับสบายขึ้นเยอะครับ
รถพิกัดนี้ ใส่ 15 ก็พอครับสำหรับผมน่ะ ถ้าไม่ได้เน้นสวยงามเป็นหลัก

ออฟไลน์ redsun

ถ้าเปลี่ยนล้อแท้ขอบ 15 น้ำหนักเบา เลือกหล่อได้ตามต้องการเลยครับ เบื่อเปลี่ยนได้ขายได้
รถขับดีขึ้นกว่าเดิมทุกอย่าง แถมมียางดีๆราคาไม่แพงให้เลือกเยอะครับ

ออฟไลน์ Neshz

ถ้าสัก B/C Segment ก็อยากจะแนะนำให้ inch-up เพราะความสวยงาม

แต่ถ้า eco car ใช้เดิมๆแหละดีแล้วครับ สบายทั้งการขับขี่และสบายกระเป๋า อาจจะเปลี่ยนลายเอาพอ ล้อแท้ 15" ราคาไม่แรงเลย ยางก็ถูก

ออฟไลน์ CHANOM

ส่วนตัวเคยเปลี่ยนจาก 15" เป็นล้อ 16" สมัยที่ใช้ Mazda 2 นะคะ

เรารู้สึกว่า ให้ความมั่นใจมากขึ้นเวลาใช้ความเร็วสูง ในส่วนของอัตราการเร่ง/ความประหยัด เราไม่เห็นข้อแตกต่างนะคะ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Xyclop

ส่วนตัวเคยเปลี่ยนจาก 15" เป็นล้อ 16" สมัยที่ใช้ Mazda 2 นะคะ

เรารู้สึกว่า ให้ความมั่นใจมากขึ้นเวลาใช้ความเร็วสูง ในส่วนของอัตราการเร่ง/ความประหยัด เราไม่เห็นข้อแตกต่างนะคะ ^^

แล้ว Hr  คันนี้จาก 17 เป็น18 นี่เปนยังงัยมั่งครับ

ออฟไลน์ mister_prem

• **
หลักๆต้องการความมั่นใจในการขับความเร็วสูงและเข้าโค้งครับ แต่ก็อยากสวยด้วยนิดนึง : )

ออฟไลน์ CHANOM

หลักๆต้องการความมั่นใจในการขับความเร็วสูงและเข้าโค้งครับ แต่ก็อยากสวยด้วยนิดนึง : )

ส่วนตัวเชียร์นะคะ แต่อาจจะต้องเปลี่ยนแก้มยางให้หนาขึ้นนิดนึง ^^

แล้ว Hr  คันนี้จาก 17 เป็น18 นี่เปนยังงัยมั่งครับ

ส่วนตัวรู้สึกมั่นใจขึ้นนิดนึงเวลาใช้ความเร็วนะคะ แต่เราว่าเราเลือกยางบางไปหน่อย (234/45/R18) ช่วงล่างเลยอาจจะตึงตังไปหน่อยค่ะ ^^"
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ S6

เลี้ยวหนึดขึ้น เร่งหนักขึ้น รู้สึกได้เลย ล้อ 15 ลายสวยๆ หล่อไม่แพ้ล้อ 16 ยางถูกกว่า ขับง่ายกว่า