ผู้เขียน หัวข้อ: CRV G5 ดีเซล เริ่มมีเกียร์พังแล้วหรือครับ  (อ่าน 15264 ครั้ง)

ออฟไลน์ TORA

• Full Member
CRV G5 ดีเซล เริ่มมีเกียร์พังแล้วหรือครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 16:09:25 »
คือตัวผมใช้ CR-V G4 2.4 2WD ปีหน้าก็ครบ 7ปี แล้ว เลยมีแผนจะเปลี่ยนรถ
ก็คิดว่าถ้า Honda CR-V MC แล้วให้พวก Honda sensing ก็น่าสนใจ
ประกอบกับรถที่ใช้อยู่ก็ทนดีไม่ได้มีปัญหาอะไร จะมีแต่เรื่องซดน้ำมันหนักไปหน่อย
ก็เลยจะดูตัวดีเซลดีกว่า เพราะคิดว่าคงไม่มีปัญหาเหมือนดีเซล Mazda
และตอนนี้ผมก็มี CX-5 2.0SP อยู่ด้วย แต่ก็ยังไม่เจอปัญหาอะไรหนักๆ

เลยเข้าไปหาข้อมูล ปรากฎว่าเจอบอกว่าเกียร์พัง ทั้งๆที่ใช้แค่ หมื่นโลเอง
และเป็นหลายคันแล้วด้วย อุตสาห์จะหนี Mazda ที่ตอนนี้กลัวเกียร์พังอยู่
เพราะศูนย์ไม่ยอมให้เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ เลยไปไม่เป็นเลย
จะไปซื้อ X-Trail 2.5 ก็ดูกินน้ำมันมากอีก และไม่เคยใช้มาก่อน
และ option ก็ยังไม่ถูกใจ แต่ชอบหลังคากระจกมากเลย ลูกชอบ
พอมีตัวเลือกอื่นแนะนำไหมครับ หรือว่าจะรอดูปัญหาไปก่อนยาวๆดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2019, 16:22:12 โดย TORA »

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
Re: CRV G5 ดีเซล เริ่มมีเกียร์พังแล้วหรือครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 16:20:09 »
อยากถามคนที่ใช้ว่าระหว่าง Honda กับ Mazda ประทับใจยี่ห้อไหนมากกว่าครับ?

ส่วนถ้าให้แนะนำลองดูเป็น Forester ครับ

My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ bobsan

• Hero Member
Re: CRV G5 ดีเซล เริ่มมีเกียร์พังแล้วหรือครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 16:27:01 »
เกียร์พังกับรถสมัยนี้เป็นเรื่องปกติ

F H M S N อะไรยี่ห้อไหนก็พัง

อยากให้มองว่าตัวเราขับยังไงมากกว่า
อย่างมาร์ชเพื่อนผมวิ่งไป 280,000 โล
City โฉม 2 ที่ว่าพังๆกันก็สองแสน
ก่อนขายออกก็ยังไม่พังทั้งคู่ วิ่งเรื่อยๆไม่ได้กระแทก
มันก็อยู่กับเรานาน

ดูตามเพจไม่ว่ายี่ห้อไหนยังไงก็พัง ยิ่งอ่านยิ่งเจอ
แต่ที่ดูแล้วพังน้อยสุดก็ต้องพี่โตครับ

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 16:29:50 »
เกียร์พังกับรถสมัยนี้เป็นเรื่องปกติ

F H M S N อะไรยี่ห้อไหนก็พัง

อยากให้มองว่าตัวเราขับยังไงมากกว่า
อย่างมาร์ชเพื่อนผมวิ่งไป 280,000 โล
City โฉม 2 ที่ว่าพังๆกันก็สองแสน
ก่อนขายออกก็ยังไม่พังทั้งคู่ วิ่งเรื่อยๆไม่ได้กระแทก
มันก็อยู่กับเรานาน

ดูตามเพจไม่ว่ายี่ห้อไหนยังไงก็พัง ยิ่งอ่านยิ่งเจอ
แต่ที่ดูแล้วพังน้อยสุดก็ต้องพี่โตครับ

ผมว่าจริงๆพี่โตก็มีพังนะ แต่เขาจัดการได้จบ รวดเร็ว อู่ก็เยอะ อะไหล่ก็หาง่าย คนเลยไม่ค่อยบ่นกัน
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ sudlor_gang

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 16:32:07 »
เกียร์พังไม่ใช่ปกติหรอกครับ
ดูเคสไหนเกิดน้อยที่สุดละกันครับ
ผมแนะนำไปสิงสถิตอยู่ใน page รุ่นรถที่คุณอยากรู้ดีกว่าครับ ถ้ามีพังเค้าจะมาฟ้องๆกันในเพจแหล่ะ บางเคสแก้แล้ว ทางยี้ห้อรถขอลบก็ลบกันไป

จากที่ผมอยู่ในเพจ crv g5 ก็ไม่เจอเคสนี่นะ เคยเจอเคสเดียวที่ diesel เกียร์พัง แต่จำไม่ได้ว่าไปทำอะไรกับเกียร์ เหมือนทำอะไรผิดธรรมชาติไว้อ่ะครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 16:37:39 »
อยากถามคนที่ใช้ว่าระหว่าง Honda กับ Mazda ประทับใจยี่ห้อไหนมากกว่าครับ?

ส่วนถ้าให้แนะนำลองดูเป็น Forester ครับ

คงต้องเป็นเรื่องๆไปอะครับ ถ้าการขับขี่กับวัสดุภายใน ยังไง MAZDA ก็ชนะ
แต่เรื่องศูนย์กับราคาอะไหล่ ให้ Honda ชนะขาดเลย

ส่วน Forester ก็มองๆอยู่เหมือนกันครับ แต่น่าเสียดายมาแต่เครื่อง 2.0
มันรู้สึกจะอืดไปหน่อย ถ้าเอา 1.6T มาด้วยคงไม่ต้องคิดมากเท่าไร

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 16:48:03 »
ถ้าให้เลือก CR-V vs CX-5 vs X-Trail

ผมว่าตัวเลือก ยังคงกลับมาหา CR-V อยู่ดี ใช้งานระดับ 5-10 ปี มั่นใจกว่าแน่นอน

ถ้าหวั่นใจเรื่องดีเซลเกียร์พัง ก็มองหา 2.4 เหมือนเดิมเลยครับ

ต่อให้มีปัญหาเกียร์พังจริงๆ ผมก็มั่นใจกว่าตัวเลือกที่เหลือ ว่าเขารับผิดชอบแน่นอน เพราะตัวเลือกที่เหลือก็เอาแน่เอานอนไม่ได้เรื่องทั้งเกียร์และเครื่องยนต์ ไหนจะผนวกกับจะวัดดวงกับศูนย์บริการไงดีอีก ยิ่งไปกันใหญ่

ถ้าช่วงล่าง ทำเพิ่มได้ อยากได้แบบไหน บอกได้ ผมไม่ซีเรียสเลย

หรือข้ามไป PPV เลยก็ดีครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 17:04:27 »
จริงๆระบบขับเคลื่อนมันไม่ควรพังง่าย ไม่ว่ากรณีใดก็ตาม
การขับรถจะมาค่อยๆออกตัว ค่อยๆเคลื่อน มันก็ไปเกะกะขวางทางคนอื่น
ออกซอย เร่งแซงมันต้องมีกระแทกคันเร่งกันบ้าง

ขับรถร่วมกับคนอื่น ต้องเห็นใจซึ่งกันและกันบ้าง
จะขับช้า ค่อยๆไป กลัวรถพัง ขับแข่งประหยัดน้ำมัน ก็แค่ข้ออ้าง

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 17:20:36 »
คิดว่าจริงครับ เริ่มพังกันหลายคันเเล้วในคลับ เท่าที่อ่านเเว้บๆมา ยิ่งเป็น ZF ด้วย พังหลังหมดประกันราคายกลูกคงปากซีดกันบ้าง

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 17:48:00 »
ผมใช้ cx-5 เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ก็ไม่เห็นมีอะไรครับ  ศูนย์แค่แจ้งว่าเสียค่าใช้จ่ายเพิ่ม  ค่าเปลี่ยนถ่ายพันต้นๆ  ไม่ได้หมดประกันแต่อย่างใด  คนเปลี่ยนกันเยอะแยะครับ

เคยไปลอง CRV แล้วไม่โดนเท่าไหร่  ก็มาจบที่ Mazda เป็นคันแรก

ถ้าซื้อตอนนี้ผมไปเอา CX-8 แน่นอน

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 17:49:30 »
รอดู suv ของโตโยต้าที่จะเปิดตัวปีหน้าสิครับ

ถึงตอนนั้นอาจเป็นตัวเลือกที่ดีกว่า crv ก็ได้ครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 18:07:24 »

Xv ผมยก Cvt Lineartronic ไปตอน 4หมื่นครับ เกียร์กระตุก

ถ้าสามเจ้านี้ มาสด้าไม่เคยใช้ ยังไงผมก็ฮอนด้าดีสุดอยู่ดี

Turbocharger

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 18:29:09 »
CRV ดีเซลมัน 9at ไม่ใช่ cvt นิครับ

พังเร็วกว่า cvt อีกเหรอครับ  :-X :-X

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 19:43:16 »
ผมใช้ cx-5 เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ก็ไม่เห็นมีอะไรครับ  ศูนย์แค่แจ้งว่าเสียค่าใช้จ่ายเพิ่ม  ค่าเปลี่ยนถ่ายพันต้นๆ  ไม่ได้หมดประกันแต่อย่างใด  คนเปลี่ยนกันเยอะแยะครับ

เคยไปลอง CRV แล้วไม่โดนเท่าไหร่  ก็มาจบที่ Mazda เป็นคันแรก

ถ้าซื้อตอนนี้ผมไปเอา CX-8 แน่นอน

ศูนย์ที่ผมเข้าบ่อยๆ ไม่ยอมทำให้อะครับ สงสัยต้องเปลี่ยนศูนย์ดูบ้าง
ปกติเข้าศูนย์ไหนอะครับ

จริงๆผมก็ไม่ได้กลัวว่า CX-5ผม จะเกียร์พังอะไรเท่าไรอะครับ
เพราะผมขับไม่ค่อยเจอรถติด ออกจากบ้านไปทำงานเช้า กลับดึกๆหน่อย
ได้วิ่งยาวๆทุกวัน แต่พออ่านเขาโดนกันก็มีความกลัวอะครับ
แถมขึ้นยานแม่กันบ่อยๆ ก็ยิ่งน๊อยอะครับ

จริงๆที่กล้าเล่น Mazda เพราะปกติมีรถสลับใช้งานอยู่แล้ว
และก็ใช้ Mazdaมา3คันแล้ว ก็ไม่ได้เจออะไรหนักๆ

แต่ทีนี้จะเปลี่ยนรถหลักที่มีอยู่ ก็อยากได้ที่มันทนๆอึดๆ ศูนย์หาเข้าง่าย
ซ่อมสีตัวถังเร็วๆ เหมือนเดิม ก็เลยคิดว่าจะใช้ CR-V เหมือนเดิม
ก็น่าจะปัญหาน้อยสุดแล้ว แต่ดันไปเจอว่ามีปัญหาเกียร์เสีย
แล้วเสียเร็วด้วย หมื่นโลกว่าๆเอง ขนาดของ Mazda ที่เสียๆกัน
ยังหกหมื่น ถึงแสนโลก็มี ก็เลยต้องลองหารุ่นอื่นดูก่อน

ที่เลือกดีเซลเพราะมันดูประหยัดกว่า 2.4 ที่ซดแหลกอยู่
เวลาขับเข้าเมือง แต่ถ้า CR-V เอา 1.5T มาก็ดูน่าสน
แต่กลัวพวกระบบ Honda sensing ไม่มาด้วย
เพราะใช้ของ Mazda แล้วมันมีประโยชน์จริงๆ
ถ้าซื้อรถใหม่ก็ขอมีระบบพวกนี้เหมือนเดิม

ส่วนพวก PPV ไม่มองเพราะลองขับแล้วไม่ชอบ และคันใหญ่ไป
บวกกับ กลัวที่บ้านนั่งแล้วเวียนหัว เพราะลองนั่งรถเพื่อนที่ Office แล้ว
ยังอยากจะอ้วกเลย

สงสัยต้องรอดู c-SUV ของพี่โตดูก่อน

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 20:27:45 »
Honda สมัยก่อนขึ้นชื่อเกียร์พังอยู่แล้ว

ออฟไลน์ JF2KPNSX

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 20:30:06 »
อาการเป็นอย่างไรครับ ที่ว่าพัง

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 20:52:44 »
พูดถึงเรื่องศูนย์มาสด้า ไม่รับถ่ายน้ำมันเกียร์ เมื่อวานไปลอง CX8 เลยถาม ฝ่ายซ่อมบำรุง เพราะค้างคาใจมานานแล้ว
น้องเค้าบอกให้ฟังว่า ศูนย์ใหนเหรอที่เซ่อแบบนี้ มาที่นี้สิพี่จะเปลี่ยน ทุก 2 หมื่น กม. พร้อมน้ำมันเครื่องยังได้เลย  ผมจัดหั้ย
ท่านใหนสนใจหลังไมค์มาถามชื่อศูนย์จากผมได้นะครับ  เป็นศุนย์ทางภาคใต้

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 21:00:08 »
ฮอนด้าเรื่องเกียร์พังตั้งแต่รุ่นงูเห่าแล้วครับไม่ได้มีชื่อเสียงเรื่องความทน
แต่เข้าอู่เข้าเช้าเย็นๆรับรถคนถึงไม่ค่อยบ่นครับ :D

4AT toyota ที่เขาว่าทนกว่าเครื่องทนกว่ารถมีพังไหม? มีนะครับ ส่วนใหญ่ก็พวกขับเร็วกระทืบกระโชตโฮกฮาก+ไม่ค่อยเปลื่ยน นมก

ชิ้นส่วนเกียร์มันสึกหลอได้ด้วยการเปลื่ยนจังหวะ เวลาขับเกียร์autoต้องนึกถึงตอนขับเกียร์ธรรมดาว่าทำอย่างไรให้ครัชเกียร์มันหมดช้าๆหลักการเดียวกันได้แก่ ใช้เกียร์ให้เหมาะกับความเร็ว เปลื่ยนจังหวะอย่านิ่มนวล ห้ามลาก ห้ามแช่

ออฟไลน์ David007

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 21:03:04 »

ศูนย์ที่ผมเข้าบ่อยๆ ไม่ยอมทำให้อะครับ สงสัยต้องเปลี่ยนศูนย์ดูบ้าง
ปกติเข้าศูนย์ไหนอะครับ

จริงๆผมก็ไม่ได้กลัวว่า CX-5ผม จะเกียร์พังอะไรเท่าไรอะครับ
เพราะผมขับไม่ค่อยเจอรถติด ออกจากบ้านไปทำงานเช้า กลับดึกๆหน่อย
ได้วิ่งยาวๆทุกวัน แต่พออ่านเขาโดนกันก็มีความกลัวอะครับ
แถมขึ้นยานแม่กันบ่อยๆ ก็ยิ่งน๊อยอะครับ

จริงๆที่กล้าเล่น Mazda เพราะปกติมีรถสลับใช้งานอยู่แล้ว
และก็ใช้ Mazdaมา3คันแล้ว ก็ไม่ได้เจออะไรหนักๆ

แต่ทีนี้จะเปลี่ยนรถหลักที่มีอยู่ ก็อยากได้ที่มันทนๆอึดๆ ศูนย์หาเข้าง่าย
ซ่อมสีตัวถังเร็วๆ เหมือนเดิม ก็เลยคิดว่าจะใช้ CR-V เหมือนเดิม
ก็น่าจะปัญหาน้อยสุดแล้ว แต่ดันไปเจอว่ามีปัญหาเกียร์เสีย
แล้วเสียเร็วด้วย หมื่นโลกว่าๆเอง ขนาดของ Mazda ที่เสียๆกัน
ยังหกหมื่น ถึงแสนโลก็มี ก็เลยต้องลองหารุ่นอื่นดูก่อน

ที่เลือกดีเซลเพราะมันดูประหยัดกว่า 2.4 ที่ซดแหลกอยู่
เวลาขับเข้าเมือง แต่ถ้า CR-V เอา 1.5T มาก็ดูน่าสน
แต่กลัวพวกระบบ Honda sensing ไม่มาด้วย
เพราะใช้ของ Mazda แล้วมันมีประโยชน์จริงๆ
ถ้าซื้อรถใหม่ก็ขอมีระบบพวกนี้เหมือนเดิม

ส่วนพวก PPV ไม่มองเพราะลองขับแล้วไม่ชอบ และคันใหญ่ไป
บวกกับ กลัวที่บ้านนั่งแล้วเวียนหัว เพราะลองนั่งรถเพื่อนที่ Office แล้ว
ยังอยากจะอ้วกเลย

สงสัยต้องรอดู c-SUV ของพี่โตดูก่อน

ของผม ก็ CRV Diesel G5 ไม่มีปัญหาอะไรนะครับใช้มาเกือบ 2 ปี วิ่ง สามสี่หมื่นโลแล้ว เพิ่งเคยได้ยินนี่แหละครับ ว่าเกียร์พัง ใช้ Honda มาก็นี่คันที่ 4 ส่วน CRV ก็ใช้ G3,4,5 มาก็ยังไม่เคยเจอครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 21:15:24 »
ตอนใหม่ๆ มีอยู่ 2 คันมั้ง ที่เกียร์พัง ออกมาไม่กี่เดือนพัง เค้าก็เคลมทันที แล้วก็จบไป

เพิ่งจะมีอีกเคส เมื่อวันสองวันนี้แหละ ที่พัง ครับ

..........

ค่าย  subaru ใครว่าไม่พัง ปัญหาไฟ 3 ดวง โซลินอยด์พัง เจอเหมือนกันครับ พวก XV รุ่นแรก เจอแทบทุกคัน นานๆมีหลุด Forester มาเหมือนกันครับ แต่ตัวปัจจุบัน เพิ่งส่งมอบ ต้องรอผลอีกหลายปีแหละ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 21:46:10 »
ขอพูดเฉพาะเรื่องการเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทางเลือกครับ
HONDA CVT ปตท PTT FIT AUTO
MAZDA AUTO ไป ปตท PTT FIT AUTO
ของเหลวทางเลือก ราคาต่ำกว่า0ยี่ห้อรถหลายร้อยบาท

ถ้าไม่อินดี้ ไม่รักชอบรถสายรองจริง เลือกรถตลาดไม่ผิดหวังครับ
ส่วนตัวผมผิดหวังจากเฮนรี่ มาใช้H ใช้งานหนัก สายดอย อะไหล่ยี่ห้อรอง ทดแทน สบายใจครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Mp4_007

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2019, 21:47:39 »
ฮอนด้าเรื่องเกียร์พังตั้งแต่รุ่นงูเห่าแล้วครับไม่ได้มีชื่อเสียงเรื่องความทน
แต่เข้าอู่เข้าเช้าเย็นๆรับรถคนถึงไม่ค่อยบ่นครับ :D

4AT toyota ที่เขาว่าทนกว่าเครื่องทนกว่ารถมีพังไหม? มีนะครับ ส่วนใหญ่ก็พวกขับเร็วกระทืบกระโชตโฮกฮาก+ไม่ค่อยเปลื่ยน นมก

ชิ้นส่วนเกียร์มันสึกหลอได้ด้วยการเปลื่ยนจังหวะ เวลาขับเกียร์autoต้องนึกถึงตอนขับเกียร์ธรรมดาว่าทำอย่างไรให้ครัชเกียร์มันหมดช้าๆหลักการเดียวกันได้แก่ ใช้เกียร์ให้เหมาะกับความเร็ว เปลื่ยนจังหวะอย่านิ่มนวล ห้ามลาก ห้ามแช่
โตต้ามันทนมากเลยนะ  บริษัทผม เช่าวีออสตัว 4at มาให้ใช้  รวมๆก็เกิน100คัน ไม่มีคันไหนเกียร์พังเลยสักคัน ขับโหดๆทั้งนั้นติดแก๊สทุกคัน คืนซากรถก็เยอะ จนบริษัทเช่ารถแบนบริษัทผมไม่ให้เช่าต่ออะคิดดูละกัน รถผมตอนคืนขับไปเกือบ350,000โล  ขับบนเขาตลอดๆ ลากรอบจนเรดไลน์ก็บ่อย เกียร์ไม่มีพังเลย  แต่เข้าศูนย์ตลอดเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทุก 40,000โล ทุกคัน  ถ้าผ่านบริษัทผมได้โดยไม่พัง ผมว่ามันก็โคตรทนแล้ว   ฮอนด้าก็มีนะแค่ประมาณ 10กว่าคัน เกียร์ไม่พังแต่เวสียจุกจิกกว่า วีออส 

ออฟไลน์ Rombax

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2019, 07:10:09 »

โตต้ามันทนมากเลยนะ  บริษัทผม เช่าวีออสตัว 4at มาให้ใช้  รวมๆก็เกิน100คัน ไม่มีคันไหนเกียร์พังเลยสักคัน ขับโหดๆทั้งนั้นติดแก๊สทุกคัน คืนซากรถก็เยอะ จนบริษัทเช่ารถแบนบริษัทผมไม่ให้เช่าต่ออะคิดดูละกัน รถผมตอนคืนขับไปเกือบ350,000โล  ขับบนเขาตลอดๆ ลากรอบจนเรดไลน์ก็บ่อย เกียร์ไม่มีพังเลย  แต่เข้าศูนย์ตลอดเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทุก 40,000โล ทุกคัน  ถ้าผ่านบริษัทผมได้โดยไม่พัง ผมว่ามันก็โคตรทนแล้ว   ฮอนด้าก็มีนะแค่ประมาณ 10กว่าคัน เกียร์ไม่พังแต่เวสียจุกจิกกว่า วีออส

ผมมีวีออส G2 อยู่ 3 คันที่บ้าน เกียร์ at ทั้งหมด คันหนึ่ง วิ่งไป 3 แสนโลแล้ว  คันสอง วิ่งไป 2 แสน คันสาม วิ่งไป แสนหก ทั้งสามคันเกียร์ยังดี แต่คันแรกนี่เอามาแต่งพ่วงกล่อง เปลี่ยนท่อ เปลี่ยนเฮดเดอร์ ดันกับดีเซลประจำ สับเกียร์เอง 555 ตอนนี้ยังปกติดีมากๆครับ แต่ทุกคันผมเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทุกๆ 2 หมื่นกิโลครับ เพราะน้ำมันเกียร์ ATF WS ของ Toyota ถ้าหาดีๆ ราคาไม่เกิน 1,200 บาท
ถ้ากล้าเดินออกนอกกรอบ ก็จะพบกับชีวิตใหม่

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2019, 08:01:57 »
อาการเป็นอย่างไรครับ ที่ว่าพัง

ประมาณนี้อะครับ

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2019, 08:05:13 »

ผมมีวีออส G2 อยู่ 3 คันที่บ้าน เกียร์ at ทั้งหมด คันหนึ่ง วิ่งไป 3 แสนโลแล้ว  คันสอง วิ่งไป 2 แสน คันสาม วิ่งไป แสนหก ทั้งสามคันเกียร์ยังดี แต่คันแรกนี่เอามาแต่งพ่วงกล่อง เปลี่ยนท่อ เปลี่ยนเฮดเดอร์ ดันกับดีเซลประจำ สับเกียร์เอง 555 ตอนนี้ยังปกติดีมากๆครับ แต่ทุกคันผมเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทุกๆ 2 หมื่นกิโลครับ เพราะน้ำมันเกียร์ ATF WS ของ Toyota ถ้าหาดีๆ ราคาไม่เกิน 1,200 บาท

ที่ผมเจอเป็นcamry2.4ที่พังครับ(เข้าอู่เดียวกัน) เข้าใจว่ารถหนักกว่าเครื่องแรงกว่าภาระเกียร์เลยมากกว่า :-X
ข้อด้อยของรุ่นที่ไม่ค่อยเสียคือเขาไม่มีลูกใหม่หรือบิ้วไว้แล้วมารอ ซ่อมกันหลายวันหน่อย ;D

ถ้าเป็นยี่ห้อที่พังบ่อยๆเข้าเช้าออกเย็นอู่มีของรอไว้แล้วครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2019, 08:37:11 »
ก็ยังถือว่า CRV เป็นรถน่าใช้ไม่จุกจิกนะครับเทียบใน segment เดียวกัน ดูแลง่าย แต่ถ้าแยกดีเซลกับเบนซิลไม่รู้แล้วครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

Seadog

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2019, 08:48:17 »
เหมือนเกียร์มันรับแรงบิดเครื่องดีเซลไม่ไหว

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2019, 09:04:46 »
เอาที่โพสในคลับนาจะมีประมาณ4-5คันได้มั้งครับเท่าที่เห็น(เฉพาะ diesel ZF)
ในความคิดผมที่ขับตัวนี้อยู่ผมว่าจำนวนไม่เยอะนะ(หรือผมขับFordมาก่อนเลยภูมิคุ้มกันดีก็ไม่รู้) ฮอนด้าเขาตอบสนองทุกเคสไวมากผมเลยยิ่งเฉยๆไปใหญ่

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2019, 09:13:39 »
เกียร์พังผมว่าไม่แปลกครับ  แต่มันน่าหงุดหงิดหน่อยตรงที่มันพังง่ายไป...
บางคันวิ่งยังไม่ถึงแสนโล เกียร์ไปซะแระ...แต่ก็อยู่ที่พฤติกรรมการใช้งานด้วย

CVT ของ Subaru ทั้ง XV และ Forester ไม่ถึงกับพังแทบทุกคันคับ แต่ที่เห็นก็มีประมาณ 10-15 %
ส่วนที่พังมันคือ Solenoid ตัวเล็กๆที่อยู่ในสมองเกียร์ (ขนาดเท่ากลักฟิล์มสมัยก่อน) ถ้าหาอะไหล่ตัวนี้กับอู่ซ่อมเก่งๆได้ค่าซ่อมเปลี่ยนจะอยู่แถวๆไม่เกิน 4-5 พัน
บางคันเจ้าของมีความรู้หน่อย ถอดเอา Solenoid มาพันลวดใหม่เอง ใส่กลับแล้ววิ่งต่อได้เฉย...
ปัญหามักจะเกิดจากถ่ายน้ำมันเกียร์ไม่ตรงรอบอายุเปลี่ยนถ่าย กับเจอช่างไม่เก่งเปลี่ยนถ่ายแล้วเดินเกียร์ระหว่างเติมไม่ดี ทำให้น้ำมันเกียร์ขาด

กับที่เจอบางคันคือลูกปืนเกียร์หอนต้องเปลี่ยนเสื้อเกียร์ (บางอู่เปลี่ยนเฉพาะลูกปืนได้)

ของ CRV ดีเซล เรื่องเกียร์รับแรงบิดจากเครื่องไม่ไหวผมว่าอาจจะไม่ขนาดนั้น เพราะดีเซลของ CRV มันไม่ได้เป็นพวก high torque แบบรถกระบะ
จะเสียแบบไหนอย่างไรบ้าง  คงต้องลองติดตามดู

แต่คงไม่ได้มาแนวแบบ ไม่ต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ life time แบบบางเจ้านะ .... ถ้าแบบนั้นก็ควรจะพังแหล่ะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2019, 09:16:27 โดย akewizard »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2019, 16:31:09 »
เฉพาะตัวดีเซลหรอครับ