ผู้เขียน หัวข้อ: ฉายารถต่างๆตั้งเพื่ออะไร แล้วเรียกแบบนั้นเพราะอะไรครับ  (อ่าน 10074 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
ฉายารถต่างๆตั้งเพื่ออะไร แล้วเรียกแบบนั้นเพราะอะไรครับ เช่นtoyota3ห่วง toyotaโดเรมอน หน้าหมู hondaไฟท้ายก้อนเดียว ไฟ2ก้อน งูเห่า เตารีด.....ผมงงครับ ใครตั้ง? เห็นเรียกกันเยอะมาก

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
ตั้งตามลักษณะของตัวรถเลยครับ อิอิ

เช่น แอ็คคอร์ดงูเห่า ด้านหน้ามันคล้ายกับ งูเห่าที่กำลังแผ่แม่แบ้ ไรประมาณเนี่ยครับ  ;D
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ berm

ตั้งเพื่อให้ง่ายในการเรียกครับ เพราะรถหนึ่งรุ่นมันจะมีหลายโฉม

เช่นเบนซ์ ตาถั่ว ก็ใช้เรียก c class  w203

camry ตาเหยี่ยว ใช้เรียกตัว acv30

jaesz

• บุคคลทั่วไป
มันก็มีที่มาที่ไป ที่เรียกแล้วเข้าใจกันง่าย

ขอยกตัวอย่าง ACCORD ตอนนี้มีก็ถึง G8 แล้ว ถ้าไล่รุ่นคนทั่วไปอาจจะไม่เข้าใจ หรือไล่รุ่นยากเลยตั้งชื่อมันซะเลย

เช่น ท้ายเตารีด ไฟเพชร ไฟท้ายก้อนเดียวสองก้อน งูเห่า หน้าแบน หัวหลิม ไฟท้ายบาน

หรือ ถ้าเป็น CRV มีรุ่นน้อยหน่อยก็จะมีรุ่น รุ่นแรกเพลาขาด รุ่นสองหรือรุ่นทุบ(เจ๊ขายเสื้อไปทุบประท้วงนั่นแหละ) รุ่นปัจจุบัน

TOYOTA DORAEMON เพราะมันอยู่ในหนังสือการ์ตูนเรื่องนี้เยอะ
TOYOTA สามห่วง เป็นรุ่นแรกที่ใช้โลโก้ใหม่
TOYOTA Camry Australia รุ่นนี้ประกอบที่นั่นจริง ๆ

เยอะครับ

ออฟไลน์ joufo

ผมว่าถ้าไม่มีฉายานี่ เวลาคุยกันคงต้องคุยกันยาวว่าพูดถึงรุ่นไหน

อย่างพูดว่า

A: ขอซื้ออะไหล่ของ ซีวิค หน่อยครับ

B: ซีวิครุ่นไหนครับ?

A: รุ่นนั้นอ่ะครับ ที่ไฟท้ายเป็นเหลี่ยมๆ

B: ???

หรือ

A: ซื้อไฟท้ายของ อิมเพรซซ่า หน่อยสิครับ

B: ตัวไหนครับ

A: ตัวที่เป็นไฟท้ายใหญ่ๆ แล้วหนะครับ

B: แล้วตัวไหนหละครับ

A: ....

แทนที่จะพูดว่า

A: ขอซื้อ ไฟท้าย อิมเพรซซ่า ตัวตากลมหน่อยครับ

B: อ๋อ...ไม่มีครับ

A: ขอบคุณครับ

หรือ

A: ซื้ออะไหล่ ซีวิคไดเมนชั่น หน่อยสิครับ

B: ร้านผมขายแต่อะไหล่รถยุโรป ครับ

พูดเพียงเท่านี้ ก็จบข่าวแล้ว ไม่ต้องยืดยาว  ;)

ออฟไลน์ udis

แล้ว Altis ตัวใหม่ล่าสุดมีฉายายังครับ

ออฟไลน์ hamylee

• Jr. Member
  • **
แล้ว Altis ตัวใหม่ล่าสุดมีฉายายังครับ

มีแล้วครับ "หน้าหัก"

jaesz

มีแล้วครับ "หน้าหัก"

เพิ่มเติมให้ครับ ผมเห็นในเว็บขายรถ เรียกว่า หน้าแบน

ออฟไลน์ patzahut

EX หน้าฉลาม

alzeto

ผมว่าถ้าไม่มีฉายานี่ เวลาคุยกันคงต้องคุยกันยาวว่าพูดถึงรุ่นไหน

อย่างพูดว่า

A: ขอซื้ออะไหล่ของ ซีวิค หน่อยครับ

A: รุ่นนั้นอ่ะครับ ที่ไฟท้ายเป็นเหลี่ยมๆ

หรือ

A: ซื้อไฟท้ายของ อิมเพรซซ่า หน่อยสิครับ

A: ตัวที่เป็นไฟท้ายใหญ่ๆ แล้วหนะครับ

A: ขอซื้อ ไฟท้าย อิมเพรซซ่า ตัวตากลมหน่อยครับ

หรือ

A: ซื้ออะไหล่ ซีวิคไดเมนชั่น หน่อยสิครับ

B: ร้านผมขายแต่อะไหล่รถยุโรป ครับ

พูดเพียงเท่านี้ ก็จบข่าวแล้ว ไม่ต้องยืดยาว  ;)

แหม  รู้ชื่อรุ่น กับไม่รู้ชื่อรุ่น  มันได้คำตอบเดียวกันเลย เป็นหนูจะกล้าซื้อไหมเนี่ย??

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ E_Limited

• Newbie
  • *
อย่างนี้ Altis รุ่นปี 01-07 ก่อน โฉมหน้าแบน/หน้าหัก จะเรียกว่าโฉม "แบรดพิด" ได้รึเปล่าครับ หล่อ เท่ห์ (พอดีใช้อยู่) อิ อิ  ;D

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
อย่างนี้ Altis รุ่นปี 01-07 ก่อน โฉมหน้าแบน/หน้าหัก จะเรียกว่าโฉม "แบรดพิด" ได้รึเปล่าครับ หล่อ เท่ห์ (พอดีใช้อยู่) อิ อิ  ;D

เคยเห็นเว็บรถเขาเรียกรุ่นนี้ว่า "หน้าหมู" ครับ

เรื่องการตั้งชื่อฉายานี่มันก็มีที่มาครับ เพื่อเป็นการทำให้ง่ายในการเรียก พูดถึงรถรุ่นนั้นได้ถูกรุ่น ตรงกัน
ซึ่งส่วนใหญ่แล้วฉายาเหล่านี้ ที่มาของมันหลักๆ เลยก็คือ เต็นท์รถครับ
เต็นท์รถนี่แหละมักจะใช้ชื่อฉายาในการเรียก เพื่อให้เกิดความเข้าใจตรงกัน
บางฉายาก็มาจากอินเตอร์เน็ตก็มี
ส่วนการตั้งฉายานี่เขาก็จะดูจากตัวรถเลยเป็นสำคัญ สิ่งที่บ่งบอกถึงความเป็นตัวรถรุ่นนั้นได้ชัดเจน
บางรุ่นการตั้งก็มีมาไม่ชัดเจนนะ แต่ก็เข้าใจตรงกัน เช่น โตโยต้า โดเรมอน
บางที่บอกว่ามาจากที่รถรุ่นนั้นมีออพชั่นเยอะเหมือนของในกระเป๋าโดเรามอน บางที่บอกว่ากระจกมนเหมือนมือโดเรมอน ฯลฯ
แต่เราก็เข้าใจตรงกันว่ามันคือรุ่นนี้
บางรุ่นการตั้งชัดเจน เห็นกันโจ้งๆ เลยว่ามันเป็นแบบนี้ เช่น Civic ตาโต ไฟหน้ามันก็โตจริงๆ (เทียบกับรถยุคนั้น)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

Phongrapee

ชื่อโฉมของอัลติสนี่ฟังดูไม่โสภาเอาซะเลย
หน้าหมู / ตาถั่ว
หน้าหัก / หน้าแบน

ออฟไลน์ udis

แล้ว FIESTA นี่หน้าอะไรครับ ฉายา "หน้ากบ" ตามหนังสั้นไหมครับ
แล้ว Mazda2 ซีดานล่ะครับ ฉายา"ตูดเป็ด" ใช่เปล่าครับ

ออฟไลน์ MoLee

ที่จริง  ถ้าพวกพี่ๆ ทีมงานว่างๆ  เสนออ่ะครับ   ทำรวม ฉายารถ ยี่ห้อนั้น ยี่ห้อนี้อ่ะครับ   

จะดีมั้ยครับ?

เมื่อก่อน   จำได้ ตลาดรถมี   แต่ตอนนี้หายไปหมดแล้ว   :)

ออฟไลน์ 6162002

อย่างพูดว่า

หรือ

หรือ

ชัดเจน *-*

ออฟไลน์ Terng

แจ๊ซใหม่รู้สึกเรียกหน้าหนูปะ? (แต่จำไม่ได้ว่าแจ๊ซเก่าเรียกอะไร ไม่รู้เรียกแจ๊ซเก่าเลยหรือเปล่าอะ)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
ชื่อโฉมของอัลติสนี่ฟังดูไม่โสภาเอาซะเลย

ตาถั่ว มัน เบนซ์ ไม่ใช่หรอครับ ?
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ BMTA

รถเมล์ รถทัวร์ รถไฟ ยังมีฉายากันทุกรุ่นมีเลยครับ

2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ cu2nite

• Full Member
วงการพระเครื่อง ตั้งฉายาได้อย่างน่าทึ่งกว่านี้อีกหลายเท่าเลยครับ
If you pay peanuts, you get monkeys.

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
อย่าง Lancer ใหม่ (มาจะครบ 10 ปีแล้ว) เว็บเราก็มีการเรียกฉายาให้มันว่า Lancer แซยิด  ;D
ฉายาจึงมีมาเพื่อให้เป็นที่เข้าใจตรงกันครับ

ออฟไลน์ Nutvicecity

• Newbie
  • *

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Carrera

แล้ว BMW Series 5 E60 กับ E39 เนี่ย เค้าเรียกอะไรหรอครับ  เห็นคุยกันเป็นเลข E39 E60 เลย   แล้วไอ้เจ้า F10 เนี่ยละ

keanetona

ถ้าคิดว่าโคโรลล่า มีฉายาที่แย่แล้ว ให้ดูรถกระบะยี่ห้อหนึ่งครับ ที่มีฉายาระดับสุดตีน เดาเอาเองละกันครับว่ายี่ห้อและรุ่นอะไร เอาเป็นว่าเป็นรุ่นที่ทำตลาดในปัจจุบัน และ ถ้ามองด้านข้างจะนึกออก

................

แคมรี่ ACV40 เคยมีฉายาว่า "ปาไข่" อยู่พักนึง หลังมีเกรียนขโมยรถพ่อไปขับแล้วเอาไข่ไปไล่ปาใส่ชาวบ้านด้วยความคึกคะนอง ตอนนี้ไม่แน่ใจว่ายังเรียกกันอยู่หรือเปล่า