ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบ่นหน่อยครับ...ทำไม Eco car และ B-seg ทุกวันนี้ไม่มีภายในสีเบสให้เลือกเลย  (อ่าน 5043 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
จากการเปิดตัวของ Eco car หลายรุ่น

ก็ดีขึ้นครับ สวยขึ้นแรงขึ้น (มากกว่ารุ่น 1) แทบจะแทน B-seg ได้เลย

แต่ทำไมรถเดียวนี้ ภายในสีเบส หายไปจากตลาดหมดเลยครับ

เต็มที่ก็จะมี คลิปเบสที่คอลโซลและแผงข้างประตู แบบ City และ Almera ตัวกลางๆ

ซึ่งผมว่า มันไม่สวยและดูเหมือนรถ Taxi เก่าหุ้มเบาะมากๆ

ขอได้ไหมครับ ค่ายรถ อยากให้มี ภายในสีเบส ให้เลือกในรุ่น ล่างๆ แบบ Altis 1.6 Limo และ G หรือ Civic 1.8E
เช่น City 1.0S, Yaris cross 1.5E, Almera 1.0E EL, Attrage 1.2GLX

คือ เบาะสีเบส คอลโซลสีเบส (ตัดดำบ้าง) แต่พรมสีดำ ชายล่างประตูสีดำ เพื่อให้ทำความสะอาดง่ายดูไม่เบื้อนง่าย

ขอบ่นหน่อยนะครับ เห็นแล้วรถสมัยนี้ ตัดสีเบส ซะหายไปหมดเลย

สงสัยคงต้องขับ Yaris Ativ ภายในสี Ivory (เบส) ไปเรื่อยๆ จนกว่าจะมีภายในสีเบสตัวอื่น ที่น่าสนใจมาแทน

ออฟไลน์ TeslaX

คนไม่นิยม ผลิตได้น้อย เปื้อนง่ายมาก

Nynewwy_JRW

• บุคคลทั่วไป
YARIS / YARIS ATIV เคยมีครับ ตอนเปิดตัวเมื่อ 2017 ภายนอกสีอะไรก็ได้ เลือกภายในได้ทั้งสีดำ และ สีเบจ
ทุกวันนี้ก็ยกเลิกการเลือกสีภายในไปแล้วครับ บังคับดำล้วน เพราะคนส่วนใหญ่ใช้สีดำ ให้เหตุผลว่า ดูแลรักษาง่ายกว่า

ออฟไลน์ TCP

• Sr. Member
1. มันผ่านการพิสูจน์มาแล้วว่า ภายในสีเบจ ส่วนที่เป็น พรม ผ้าหุ้มเบาะ หนังหุ้มเบาะ คอนโซล มันเปื้อนง่ายๆ ใช้ไปนานๆ สกปรก ทำให้ดูโทรมเร็ว และสร้างปัญหาภาระค่าใช้จ่าย เวลาต้องไปทำความสะอาดรถกับเจ้าของ

2. มันผ่านมาแล้วยุคนึง ที่เป็นสีครีม (น่าจะเริ่มตั้งแต่ Altis 2004 มั้ง ตัวถังหลังจากรุ่น AE111 น่ะ)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

YARIS / YARIS ATIV เคยมีครับ ตอนเปิดตัวเมื่อ 2017 ภายนอกสีอะไรก็ได้ เลือกภายในได้ทั้งสีดำ และ สีเบจ
ทุกวันนี้ก็ยกเลิกการเลือกสีภายในไปแล้วครับ บังคับดำล้วน เพราะคนส่วนใหญ่ใช้สีดำ ให้เหตุผลว่า ดูแลรักษาง่ายกว่า

ใช่ครับ ผมก็ใช้ Ativ ปี 2017 ภายในสีนี้ครับ

เสียดายเหมือนกัน ถ้าซื้อรถแทน Honda Freed (เบาะสีเบสเช่นกัน) ก็ไม่มีคันไหนภายในสีนี้อีกแล้ว :'(

ออฟไลน์ bobsan

มีสีน้ำตาลมาแทน
ผมว่าสวยกว่าด้วย

แต่โดยมากจะเป็นรถที่มีราคาสูง

ออฟไลน์ Tien.W

ตั้งแต่เกิดมา จำความได้ รถที่ภายในสีเบจ ที่เคยใช้ เคยนั่งมาก็

1. 230E W124 Code A .. มันเป็นอะไรที่ดูแก่ ดูน่าเบื่อมากๆ .. ขายคันนี้ไป เปลี่ยนเป็น 940GL ตอนนั้นเลือกสีภายในได้ พ่อเลือก สีดำ

2. Optra .. คันนี้ต้องเป็นคนดูแล จะบอกว่า สกปรกง่าย เลอะง่ายมาก เอาแค่เบาะเนี่ย เดี๋ยวๆก็ต้องขัดละ คราบดำมาละ ยังไม่รวมคอนโซล เพลินๆไม่ได้ดูหน่อย ดำมาเลย กว่าจะขัดได้ แทบแย่

จนมาซื้อรถตัวเอง ตอนนั้น สีภายใน จะขึ้นกับ สีภายนอก ยังไงก็เลือกภายในดำ ไม่เอาเบจเด็ดขาด แม้สีภายนอก จะเป็นสีที่ชอบก็ตามครับ

ออฟไลน์ Devil13

ผมใช้รถสีเบสมาก่อน อยากได้สีดำใจจะขาด
และสีเบสมันชอบอยู่ในตัวถูก สีดำอยู่ในตัวแพง ทำให้คนส่นใหญ่ยิ่งไม่ชอบ
ใช้ไปจะเหลือง มีคราบๆ ต้องรักษาความสะอาดดีเลิศ ขนาดรถผมล้างเอง 2 สัปดาห์ครั้ง ยังไม่รอด
ข้อดีของสีเบสที่เจอคือ หาของง่าย ยุงไม่ค่อยเข้า นอกนั้น ดำกินขาด

ออฟไลน์ Newhang

ไม่มีอ่ะดีแล้วครับ
ขนาดรถที่บ้านผมได้หนังกลับสีดำมาแซมด้วย ยังไม่ชอบเลย

ผมจำได้ว่าสมัยก่อน ก่อนที่ผมจะซื้อ j32 ก็มีสีเบจ พอเบาะดำออกผมถึงซื้อ
เดี๋ยวนี้ตามคลับเบาะสีเบจแต่ละคันดูไม่ได้เลย โดยเฉพาะพวงมาลัย

จริงๆใจผมถ้าไม่ดำก็ขอสีน้ำตาลเข้ม ถ้าเอาสองสีมาตัดกันผมก็โอเคนะสวยดี หรือตัดสีน้ำตาลแดงในจุดที่ไม่ได้สัมผัสบ่อยเกินก็โอเค สวย ไม่ต่างกันเกินแบบสีดำตัดเบจ ซึ่งผมว่าตัดยังไงก็ไม่สวย

แต่พวกหลังคาดำผมว่าอึดอัดไป ชอบนะที่รักษาง่าย แต่บรรยากาศไม่ไหวจริงๆ แต่ยังไม่เคยมีรถที่ใช้ประจำหลังคาดำเลย ไม่รู้ว่านานๆจะโอเคมั๊ย

ออฟไลน์ KxoZ

• Jr. Member
  • **
เหมือนว่าจากการสำรวจตลาด คนทั่วไปส่วนใหญ่เลือกสีดำมากกว่าสีเบจ

อาจจะด้วยเหตุผลว่าไม่ค่อยได้ดูแลรักษา สีดำเลยดูดีกว่าในระยะยาว

ขายต่อก็ไม่ต้องกังวลว่าจะเห็นร่องรอยของเบาะสีเบจที่สีตกบ้าง ซีดบ้าง

ออฟไลน์ udis

คนซื้อน้อยครับ เลอะ เก่าง่าย และแก๊แก่ครับ

ออฟไลน์ Nutty eiei

• Full Member
อัลติสหน้าหมูคันที่บ้านเบาะกำมะหยี่สีเบจ ใช้แล้วจิตตกครับต้องระวังไม่ให้เปื้อนเพราะมันเอาออกยากมาก มือเปื้อนนิดหน่อยไปแตะปุ๊บ มันดำเลยครับ

ออฟไลน์ XMSL

อารมณ์ประมาณผู้ชายใส่กางเกงสีอ่อนน้อยกว่าสีดำๆเข้มๆ แต่ก็ต้องยอมรับว่ามีคนชอบเบาะสีอ่อน(ผมคนหนึ่งล่ะ) แต่มันไม่ได้เลือกสีได้ง่ายๆเหมือนเอาผ้ามาตัดกางเกง

ออฟไลน์ 20TRF

เป็นคนที่นุ่งกางเกงยีนส์ผ้าดิบเกือบทุกวัน ขนาดเบาะหนังสีดำยังเห็นรอยกางเกงยีนส์เลยครับ :'( :'(

ออฟไลน์ CHANOM

ส่วนตัวชอบภายในสีอ่อนเหมือนกันค่ะ ทุกวันนี้ขับ HR-V ภายในสีดำล้วน เห็นแล้วก็รู้สึกมันมืดทึบไปหมดเหมือนกัน ^^"
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ lexus

เห็นด้วยครับ

ทำสีเบจมาแล้วให้เพิ่มเงินก็ยังดี ให้มีตัวเลือกหน่อย นั่งแล้วมันดูสบายตาผ่อนคลายกว่าสีดำมาก

แต่ขอเป็นเบาะหนังสีเบจนะครับ เบาะผ้าคงดูแลไม่ไหว

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
มันนิยมกันช่วงปี 2000 +-  แล้วก็หายไป
คิดว่าเดี๋ยวก็คงกลับมาอีกวนไปครับ

ส่วนตัวไม่ชอบแดชบอด สีครีมนะ มันสะท้อนแสงขึ้นกระจกหน้ามากเลย

ชอบภายใน สีเทา  เทาดำ ดำ มากกว่า  8)

ออฟไลน์ headcutterz

• Full Member
สีเบจไม่มีไม่ว่ากัน แต่เพดานดำนี่ทำไมถึงฮิตได้  นั่งแล้วรู้สึกแคบอึดอัด

ออฟไลน์ O_o"

ตลาดอื่นๆ ภายในสีเบสมีสิครับ แค่สเปคไทยไม่มีขาย  :D :D :D

แล้วก็ทำความสะอาดยากด้วย เคยทำน้ำแดงหกใส่เบาะผ้าสีเบส ทั้งล้างทั้งซัก ก็ยังมีคราบจางๆติดอยู่ หลังจากนั้นเลยนำเบาะไปหุ้มหนังแทน  :D :D :D

ออฟไลน์ SM.

คนไทยไม่ชอบภายในสีอ่อนครับ เลยไม่มี

ออฟไลน์ spn

เป็นไปตามยุคตามสมัย + การตกแต่ง
ผมโตมาในยุคที่ เมื่อก่อน ภายในสีดำ-เทา เป็นรุ่นล่างๆ รุ่นท็อปได้สีเบจ การแต่งภายในให้ดูดีก็ Trim สีเงิน, ลายไม้ ซึ่งผมว่ารถปัจจุบันใส่ลายไม้มันดูแก่ไป + สีเบจเลอะง่าย

ปัจจุบัน ภายในสี ดำ-เทา มีเกือบทุกรุ่น การตกแต่งก็ทำได้ง่ายกว่า ทั้ง Piano black, สีเงิน, ลายคาร์บอน เคฟล่า, ลายไม้ ฯลฯ + ดูแลง่าย
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ palma

ซื้อแต่ภายในสีดำทุกคันครับ

ไม่มีถึงกับไม่ซื้อเลยนะครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)