ผู้เขียน หัวข้อ: ภาพ Toyota Etios คันจริง อืม คิดถูกแล้วล่ะที่ไม่มาทำ ECOCAR บ้านเรา  (อ่าน 20732 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
นี่คือภาพคันจริงน่ะครับ ไม่แตกต่างจากตัวต้นแบบเท่าไร แต่ก็ดูจืดลงไปเยอะเหมือนกันนะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2010, 14:28:41 โดย HOMY_DEMIO »

ออฟไลน์ iamapisit

• Jr. Member
  • **
ทรงมันดูย้อนยุคมากคงหา
คนซื้อยากในบ้านเราอิอิ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
อืมมมม มัน ไม่ สวย เลยครับ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
ออกแบบ ให้ ราคาชิ้นส่วนประหยัด ที่สุด

หน้าตามันเลยออกมาเป็นแบบนี้นะเหรอ = ='
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ best

• Sr. Member
จืดสนิทจริงๆเลยครับ :-[
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

ออฟไลน์ Nut_K

Cherry สวยกว่าอีกอะ

ออฟไลน์ remontage

...นี่ ออกแบบ แล้วเหรอ...

ออฟไลน์ Eddy5659

ทีมออกแบบชุดนี้ไจบที่ไหนมา
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ sirisak_ac118

อันนี้ตั้งใจทำแล้วเหรอ..............

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
เหมือนพึ่งหัดออกแบบรถ    เด็กวาดรูปรถยังสวยกว่า

ออฟไลน์ euro

• Full Member
ออกแบบมาแบบ ดูถูกคนที่จะซื้อยังไงก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Satanic za'

ขี่ม้ายังเท่กว่าอีก

ออฟไลน์ POPROCK

อ้าว เอารูปออกทำไมล่ะครับ?
เข้ามาช้า  อดดูเลย

สงสัยกลัวโดนฟ้อง 555+
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

alzeto

นี่คือภาพคันจริงน่ะครับ ไม่แตกต่างจากตัวต้นแบบเท่าไร แต่ก็ดูจืดลงไปเยอะเหมือนกันนะ

เอ่อ  ขอโทษนะคะ

ค่ะ

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ PREM

คงขายที่อื่นไม่ค่อยได้นอกจากอินเดีย
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ JiNX

• Jr. Member
  • **
มันไม่ใช่อะกิ๊บ มันไม่ใช่

keanetona

เอ่อ  ขอโทษนะคะ

ค่ะ

ริงโกะค่ะ

นี่ไงครับ เจ๊

รถยำยำ

เอาอะไหล่รถรุ่นต่างๆมายำรวมกันเป็นรถรุ่นใหม่

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ตอนแรกคาดหวังกับรถ concept พอสมควรนะ
แต่พอเห็นคันจริง ผมรัก Soluna ตัวแรกขึ้นมาทันที
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ผมคิดว่าเค้าตั้งใจไม่ให้สวยนะ
Toyota คงวางแผนไล่ลำดับความสวยของแต่ละ segment ไว้
แล้ว Etios นี้เป็นรุ่น low สุดๆ แล้ว สวยเต็มที่ให้แค่นี้พอ
เพราะว่า บางคนเลือกรถของแค่ตัวถังสวยๆ เครื่อง และ option ไม่สน
เพราะงั้น ถ้า Etios ออกมาสวย ถึงแม้ option จะน้อยนิด แต่ด้วยราคาที่ถูกที่สุด
ในรถทุกรุ่น อาจทำให้รุ่นอื่นๆ ที่เป็น B segment ถูกผลกระทบโดยตรง

สรุปผมว่า Toyota ตั้งใจนะ
คน Toyota น่ะฉลาดเป็นกรดทีเดียว ตั้งแต่ตำแหน่งใหญ่ๆ ยันตำแหน่งเล็กๆ (G5-G4) เลย

อย่าง Honda eco car ถ้าออกมาสวยมากๆ แล้วราคาถูกด้วย ผมว่า Jazz ไม่รอดนะ
สุดท้าย ตาม รถ concept car ที่เราเห็นกัน รถ eco car ของ Honda ค่อนข้างสวยทีเดียว
เพื่อให้สู้กับ March ได้ แต่ก็ตั้งราคาถูกมากไม่ได้อีก เพราะต้นทุนการทำสวยมันสูง หรือ
อีกด้านถ้าถูกแล้วสวยมากพอๆ กับ Jazz ตัว Jazz ก็คงโดนแย่งลูกค้าไปได้เหมือนกัน
ถึงมันจะคนล่ะ segment ก็ตามเถอะ

มีใครจะคิดเหมือนผมมั๊ยเนี่ย ว่าเค้าจงใจอะ เพราะแต่ล่ะชิ้นส่วนดูไม่สวย
ซักชิ้นเดียว จนดูเหมือนจงใจมากเกินไป รู้สึกกันมั๊ย
ปกติรถที่อุบาทที่สุด ยังมีชิ้นส่วนบางชิ้นที่ดูสวยบ้าง แต่ Etios ไม่มีเลย
แม้แต่ชิ้นเดียว มันไม่แปลกไปหน่อยเหรอ ?

ออฟไลน์ buggaboo

• Newbie
  • *
จะจงใจทำให้ทุเรศหรือเปล่าไม่ทราบได้ รู้แต่ว่ารถรุ่นนี้ทุเรศมาก แล้วทำเป็นออกเอกสารมา บลัฟ นิสสันมารช์ ปัดโถ่เอ้ย สงสัยคงห่วยกว่าด้วยซ้ำ ยี่ห้อโตโยต้า คงไว้ซึ่งความ cheap quality and high price.

GreenG

อยากจะบอกว่า เราคิดมากกันไปหรือเปล่า รถมันไม่สวยก็จริง แต่นี่มัน รถ low cost ซึ่งราคาถูก ดังนั้น
คนซื้อคงไม่ค่อยจะสนใจหน้าตากันเท่าไรหรอก ของให้มีรถขับก็ดีเท่าไรแล้ว(ไม่อยากนั่งรถเมล์ ขับรถมือ 2 ขับมอไซด์ครับ)

มาไทยผมว่ายังไงก็พอขายได้บ้างแหละครับ ผมนี่แหละคนนึง(+ป๋า...ในอีก web นึง) ชอบรถแบบนี่แหละเรียบๆง่ายๆ
ราคาอะไหล่จะได้ไม่แพง ดังนั้น จะลดต้นทุนหน้าตาแบบนี้ไม่เห็นใจเป็นอะไรเลย แต่ขอค.ปลอดภัย(พอสมควร) กับ

ของเครื่อง 1.0 - 1.3 3 สูบประหยัดน้ำมันละเยี่ยมแล้วครับ ไม่ขออะไรอีกแล้ว ;) :)

ออฟไลน์ choomy

• Newbie
  • *
จะจงใจทำให้ทุเรศหรือเปล่าไม่ทราบได้ รู้แต่ว่ารถรุ่นนี้ทุเรศมาก แล้วทำเป็นออกเอกสารมา บลัฟ นิสสันมารช์ ปัดโถ่เอ้ย สงสัยคงห่วยกว่าด้วยซ้ำ ยี่ห้อโตโยต้า คงไว้ซึ่งความ cheap quality and high price.

เอกสารตัวนั้น Dealer ทำขึ้นมาเองไมใช่เหรอครับ เพราะผมไปถามคน TMT เอง (Technical Services) เค้ายืนยันว่า TMT & TMAP-EM รวมทั้ง TMC ไม่มีนโยบายทำอะไรแบบนั้นอยู่แล้ว

อย่าหลงประเด็นครับๆ

ออฟไลน์ cu2nite

อาจเป็นรถคันแรกที่เมื่อขับไปถึงปลายทาง จอดเสร็จแล้ว...ไม่หันกลับไปส่งสายตามองดูมันอีกรอบ
อย่างที่เคยทำเป็นนิสัย
If you pay peanuts, you get monkeys.

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ดีแล้วละ ที่ไม่มาเมืองไทย

นี่คือ Toyota ที่ออกแบบได้ อุบาทว์ที่สุด เท่าที่ผมเคยเห็นมาในรอบ 10 ปีนี้เลยทีเดียว
(คันสุดท้ายที่เป็นเช่นนั้น คือ Camry JDM 1995 และ Sprinter JDM 1995)

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
Etios,The WORST Toyota ever.
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

Etios,The WORST Toyota ever.

Ha ha ha จบข่าว น่าจะตามนั้นแหล่ะ
ยกเว้นว่า ถ้าเราเอามาลองขับแล้ว Handling มันดีแบบ Golf GTi นั่นหล่ะ big surprise เลย อิอิอิ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
เหอๆ ทำไปได้
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ traveller

ถ้าโตโยต้าคิดจะทำขายจริง ก็คงขายแต่ในอินเดียครับ
เพราะ คนอินเดีย คิดอะไร มีเหตุผลเฉพาะตัวจริงๆ ถึงได้นับถือพระเจ้าหลายองค์ แต่ อยู่ร่วมสังคมกันได้โดยไม่ขัดแย้งกันมากในหมู่ฮินดู
ผมไม่สรุปนะว่า คนอินเดียฉลาดหรือไม่ฉลาด

รถเล็กที่สวย จะเป็นรถที่นั่งข้างในไม่สบาย
โตโยต้ารุ่นนี้ อาจจะเป็นรถเล็กที่ไม่สวยแต่นั่งข้างในสบายที่สุด เมื่อเทียบกับ รถที่ฐานล้อหน้าหลังยาวใกล้เคียงกันนะครับ
มองประตูหลัง กระจกหลัง ของรถโตโยต้ารุ่นไม่สวยนี้ให้ดี
เทียบกับ เฟียสต้า มาสด้า2 สวยๆ ซิครับ

บางที โตโยต้าอาจจะทำวิจัยแล้วว่า มีครอบครัวคนอินเดียที่บ่นเรื่องซื้อรถเล็กแล้วนั่งไม่สบายทั้งครอบครัว ก็เป็นไปได้
ลองคิดแบบ คนอินเดียตัวใหญ่ลูกเยอะ ซิครับ
มีเงินแค่พอซื้อรถเล็กได้หนึ่งคัน
จะซื้อ รถเล็กแบบไหน ที่สามารถขนคนไปได้ทั้งครอบครัว แบบ นั่งสบายที่สุด

รถเก๋งเล็กดีเซลเกียร์ธรรมดา คนอินเดียนิยม แต่ คนไทย ไม่นิยมมั๊ง คนขายในไทยเขาสรุปกันอย่างนี้
แต่ แปลกนะ ที่ คนยุโรปกับนิยมรถเก๋งเล็กดีเซล เกียร์ธรรมดา แบบคนอินเดีย
คนไทย ดูเหมือน จะนิยมรถเก๋ง คล้าย คนญี่ปุ่น คนอเมริกัน
ทั้งๆที่ คนไทย รายได้ต่ำ มากมาก

ผมไม่ได้บอกว่า คนอินเดียฉลาดนะครับ
คิดต่อกันเองเน้อ