ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 3342 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuimoke

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำด้วยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 16:22:51 »
สวัสดีครับเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

กำลังตัดสินใจเลือกรถคันใหม่ระหว่าง Mercedes Benz C250 CDI กับ VW Golf GTI โดยมีปัจจัยในการประกอบการตัดสินใจดังนี้

1.  เป็นรถคันที่ 2 ของครอบครัว (ครอบครัวมี 3 คน : พ่อ แม่ ลูก ปัจจุบันใช้ SABB 95 Wagon)
2.  ใช้รถค่อนข้างน้อย (ปีละไม่เกิน 10,000 กม.) มีเดินทางไปต่างจังหวัดประมาณปีละ 2-3 ครั้ง
3.  เป็นคนใช้รถนาน ไม่เปลี่ยนรถบ่อย
4.  ลักษณะการขับรถไม่เร็วมาก ยกเว้นเวลาเจอคนขับรถไม่มีมารยาท จะเกิดอาการ "ยอมไม่ได้" ขึ้นมาทันที ดังนั้น จึงให้ความสำคัญกับอัตราการเร่งแซง พละกำลังและความปลอดภัยเป็นพิเศษ

ได้เข้าไปศึกษา Reviews ของคุณ Jimmy ของรถทั้ง 2 คันแล้ว ค่อนข้างโอนเอนไปทาง Gofl GTI มากกว่า แต่ยังติดเรื่องการบริการและค่าซ่อมบำรุง และเครื่องยนต์ดีเซลรุ่นใหม่ของ Benz ก็น่าสนใจมาก

ขอคำแนะนำจากเพื่อนสมาชิกทุกท่านด้วยครับ

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 16:46:33 »
   คันที่สองของบ้าน เอ่อ ที่บอกว่าใช้ 9-5 wagon อยู่ ผมอยากให้เอนไปทาง 250 ดีเซลดีกว่านะครับ GTi ตัวรถเองก็ดีทุกอย่าง แต่กลัวว่าหากจะเอาออกต่างจังหวัด แล้วเกิดงอแงขึ้นมา ยังไง Benz ก็เป็นต่อครับ
   แต่หากมองเรื่องความสนุกเป็นหลักยังไงก็ต้อง GTi ไปเลยครับ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 16:55:48 »
   คันที่สองของบ้าน เอ่อ ที่บอกว่าใช้ 9-5 wagon อยู่ ผมอยากให้เอนไปทาง 250 ดีเซลดีกว่านะครับ GTi ตัวรถเองก็ดีทุกอย่าง แต่กลัวว่าหากจะเอาออกต่างจังหวัด แล้วเกิดงอแงขึ้นมา ยังไง Benz ก็เป็นต่อครับ
   แต่หากมองเรื่องความสนุกเป็นหลักยังไงก็ต้อง GTi ไปเลยครับ

เห็นด้วยครับ  ระยะยาวก็ได้เปรียบ ทั้งเรื่องอะไหล่ และั ราคาขายต่อครับ  ;D

ออฟไลน์ มึน!!

• Sr. Member
  • -*-
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 17:42:01 »
Mercedes Benz C250 CDI  เหตุผล VW ปวดหัวกับค่าซ่อมและอะไหล่
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 18:07:30 »
 ;D ;D ;D..................go for it MB C250 CDI more dependable for the family...........bye.

yogibear

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 21:08:58 »
MB 250CDI

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 22:31:33 »
เมอร์เซเดส อีกเสียง เหตุผลเพราะ คุณใช้รถนาน

ออฟไลน์ zipboy

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 22:38:28 »
ดูชอบขับรถขนาดนี้ น่าจะใส่ชื่อของ 320d ไว้ด้วยนะครับ^^

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 08:45:12 »
2 คันนี้  ถ้าคิดส่วนลดเบ็ดเสร็จ ราคาจะยังต่างกันเยอะไหม

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 10:16:40 »
ดูจากข้อ 4 แล้วควรจะเลือก GTI ครับ กรณีเบนซ์นั้นถ้าระดับรถญี่ปุ่นทั่วไปไม่มีใครแซงหน้ามันได้แล้ว แต่กับรถยุโรปด้วยกันยังอยู่ในระดับธรรมดา แต่กับ GTI นี่ผมมองว่ารถยุโรปด้วยกันถ้าไม่แรงจริงๆชนะมันได้ยาก ซึ่งโอกาสที่จะเขม่นกับรถยุโรปเครื่องแรงๆบนท้องถนนมันมีน้อย ถ้าหากว่ามีนิสัยไม่ยอมใครเวลาโดนเอาเปรียบแบบนี้ควรจะต้องแรงให้ที่สุดเต็มที่ไปเลย บางคนมันแซงหน้าเราได้แล้วมันแกล้งเบรคไส่ให้เราตกใจ    ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 10:22:56 »
รถมันคนละประเภทกันครับ
ต้องเซ็ตความต้องการของตัวเองให้ชัดเจนก่อน
เบนซ์ดีเซล คันใหญ่กว่าขับล้อหลัง ฐานล้อยาว เหมาะกับการเดินทางไกลและใช้รถมาก เพราะเครื่องดีเซลสร้างมาเพื่อใช้งานทางไกลและใช้รถระยะทางมากมากต่อปีครับ
กอล์ฟ คันเล็กขับหน้า เหมาะกับการใช้งานมุด ในเมือง ฐานล้อสั้นกว่าเบนซ์ จึงไม่เหมาะกับการใช้เดินทางไกล เพราะ ช่วงเวลาที่ช่วงล่างหน้าทำงาน กับช่วงล่างหลังทำงาน ใกล้กันมากกว่าเบนซ์ ทำให้ คนขับเหนื่อยกับการคุมรถทางไกลครับ
คิดตามที่ผมเหมาไปเองนะครับว่า เบนซ์รุ่นนี้ฐานล้อยาวกว่ากอล์ฟ
แต่ ถ้า กอล์ฟฐานล้อยาวกว่าก็เดินทางไกลดีกว่าครับ
คิดง่ายๆ เพราะ เป็นรถมาตรฐานเยอรมัน วิ่งออโต้บานห์ซิ่งได้แน่ครับ

เลือกรถคันที่2 เลือกตามใจตัวเองได้ครับ
แม้ต้องเสี่ยงกับ ยนตรกิจเปลี่ยนชื่อก็ตามที
บางที เลือกสีที่ชอบที่สุด ก็ อาจจะตัดสินใจเลือกรถได้แล้วมั๊งครับ

แต่ ปัญหาสำหรับคุณอาจอยู่ที่เคยใช้ซ๊าบแวนมาก่อน
ซื้อกอล์ฟมาใช้ อาจทำให้คุณรู้สึกเหมือนติดคุก
ผมคิดว่า เลือก ซูบารุ แวน น่าจะทำให้คุณรู้สึกถึงความโล่งโปร่งสบายได้ไม่ต่างจากซ๊าบ
น่าลอง เครื่องบ็อกเซอร์ ที่วางเครื่องแบบให้ลูกสูบสองฟากแบ่งกำลังกึ่งกลางรถพอดี
ขับสี่ล้อจริง ทำให้รวมข้อดีของรถขับหน้า ขับหลังเข้าด้วยกัน
รถสมดุลดีแบบซูบารุ หายากนะครับ
ถ้าคิดว่า ช่วงล่างเป็นคุณป้า นิ่มเกินไป
ซูบารุยังมีชุดแต่งช่วงล่างให้เกาะสุดยอดรอคุณอยู่

ผมยุให้ซื้อ Subaru Legacy 2.0i Wagon AWD 150 แรงม้า ราคา 2,058,000 บาท สำหรับคนเคยใช้ซ๊าบแวน ครับ
แต่ถ้าคิดว่าเครื่องยังไม่แรงพอ ก็น่าจะลองกับ
Impreza WRX 2.5 AWD 220 แรงม้า ราคา 2,428,000 บาท หรือ
Impreza WRX STi AWD 300 แรงม้า ที่เงิน 3,958,000 บาท รับรองว่า คุณจะลืมรถเยอรมันทั้งสองยี่ห้อนั้นไปเลย โดยยินดีแลกกับความเล็กของรถ ที่มุดมันส์สุดสุด เข้าโค้งพับผ้าได้สนุกกว่ารถทุกคัน ครับ

ออฟไลน์ Suph

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 10:51:05 »
1. Golf
2. Golf แต่ไป ตจว เอา 250 CDI
3. ได้ทั้งคู่ แต่ ระยะยาว Golf น่าจะปวดหัวมากกว่า  (ผมเคยใช้ New Beetle พี่ผมใช้ Golf GTI มึนกันทีเดียว นอนศูนย์ซะเยอะ)
4. ได้ทั้งคู่ Golf มุดดีกว่า  แต่ 250CDI เบียดมั่นใจกว่า ปลอดภัยเอา 250 CDI

ยังไงก็ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ  ;D