ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่ๆที่ทำธุรกิจส่วนตัวแล้วดาวน์รถหน่อยครับ พ่อผมจะดาวน์ซิตี้แต่มีปัญหานิดหน่อ  (อ่าน 9978 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
คือว่าพ่อผมกำลังจะออกฮอนด้าซิตี้ตัวทอปอยุ่ครับ พ่อผมทำงานอาชีพธุรกิจส่วนตัว (เป็นหุ้นส่วนกับลุง แต่จดทะเบียนในชื่อของลุง)

พ่อผมจะดาวน์ 25 เปอเซนต์ครับ ผ่อน 5 ปี
เลยอยากถามพี่ๆว่า ไม่ทราบว่า ถ้าเราไม่มีสลิปเงินเดือนต้องทำอย่างไรบ้างครับ บัญชีพ่อผมเงินเข้าออกเดือนนึงประมาณ 2 แสนเป็นอย่างต่ำ แต่ไฟแนนซ์บอกว่า จะเอาใบประกอบธุรกิจของลุง สำเนาบัตร อะไรอีกก็ไม่รุ้ วุ่นวายมาก ไม่ทราบว่า พี่ๆที่เคยออกรถหน่อยครับ ถ้าไม่มีสลิปเงินเดือน ต้องทำอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ H3T

1. หนังสือจดทะเบียนบริษัท
2. สำเนาบัญชีรายรับของบริษัทซัก 6 เดือน
3. สำเนาใบหุ้น หรือ หลักฐานการถือหุ้นของคุณพ่อครับ

ประมาณนี้นะครับที่ผมเคยทำ แล้วก็อนุมัติเร็วกว่าการมี slip ของตัวเองอีกครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

1. หนังสือจดทะเบียนบริษัท
2. สำเนาบัญชีรายรับของบริษัทซัก 6 เดือน
3. สำเนาใบหุ้น หรือ หลักฐานการถือหุ้นของคุณพ่อครับ

ประมาณนี้นะครับที่ผมเคยทำ แล้วก็อนุมัติเร็วกว่าการมี slip ของตัวเองอีกครับ

ถ้าเป็นหุ้นส่วนก็ตามนี้ครับ

แต่ถ้าเป็นเจ้าของเลยก็เอาแค่หนังสือจดทะเบียนบริษัทอย่างเดียวก็พอครับ

ยิ่งทุนจดทะเบียนบริษัทมากเท่าไหร่ยิ่งอนุมัติเร็วครับ

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Nioka

ถ้าบริษัทลุงไม่ได้จดทะเบียนหรือมีหลักฐานอะไรก็ เอาสเตทเม้นของลุง หรือหลักฐานว่าจะมีรายได้ ก็น่าจะได้นะครับ

ตอนผมยื่น ก็แบบนั้นอะครับใบ PO 1ใบ กับสเตทเม้นของแม่

ไฟแน้นบอกขอ PO สัก 3 เดือนได้มั้ย ผมก็งง บอก ใบ PO นั้นอะ 1 ปีครับ ไม่ใช่ 1เดือน ก็ผ่านสบาย

บ้านผมทำธรุกิจส่วนตัวเล็กๆนะครับ ไม่ได้มีระบบระเบียบอะไรเลย ไม่ได้จดทะเบียนหรือ ขึ้นทะเบียนอะไรแค่ค้าขายนิดหน่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2010, 19:44:28 โดย Nioka »

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
กรณีนี้ ต้องแยกเป็นเคทนะครับ

เรื่องอาีชีพอิสระ ต้องมีหลักฐานชัดเจนว่าประกอบอาชีพอะไร คิดง่ายๆคุณจะไปขอเงินเขามาซื้อรถน่ะ
ถ้าไม่มีรายละเอียดของตัวคุณชัดเจน ใครอยากจะให้คุณกู้ จริงมั๊ยหล่ะครับ ต้องมองแบบใจเขาใจเราด้วย อย่ามองว่าวุ่นวายครับ

กรณีของคุณ ถ้าไม่มีชื่อผู้ถือหุ้น อาจจะต้องใช้เอกสารจดทะเบียนที่เป็นชื่อลุงของคุณนั่นถูกต้องแล้วครับ
แล้วอาจจะต้องมีหนังสือรับรองกรรมสิทธิ์ของคุณพ่อคุณ ว่าเป็นหุ้นส่วนบริษัทนี้จริงๆ (ควรจะมี ไม่ว่าจะขอหรือไม่ก็ตาม เพื่อแสดงสถานะอาชีพ)
สเตทเม้นต์ย้อนหลังคุณพ่อคุณ 6 เดือน
สเตทเม้นต์ของบริษัท ย้อนหลัง 6 เดือน

คิดว่าประมาณนี้น่าจะเอาอยู่นะครับ
ลองดูครับ

แบงค์ไม่ได้ดูแค่เงินหมุนในบัญชีเท่านั้นครับ เขาดูอย่างอื่นอีกมากครับ ผมถึงชอบกู้กับไฟแนนท์ที่รู้ใจไงครับ เพราะยังไงมันก็ผ่าน...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2010, 19:56:50 โดย SignifeR »
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ FyGI

ต้องสามารถแสดงที่มาที่ไปของรายได้ด้วยนะครับ

ถ้าชี้แจงไม่ได้ ไฟแนนซ์ก็ไม่สนใจครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

ประสบการตรงเลยครับ ผมออกรถคันแรก vios ตอนที่เรียน ป เอก ไม่มีเงินเดือนด้วยครับ และไม่มีคนค้ำประกันเลย ผ่อน 5 ปี

ผมดาวน์ 32% และสมุดบัญชีที่มีเงินเข้าออกเดือนละประมาณ 5 หมื่น แต่ไฟแนซ์กลับให้กู็ซะงั้น

ผมใช้บริการธนาคารเกีรตินาคินครับ

แต่ถ้าเป็นพวก ธนชาติ หรือ ไทยพานิช นี่สุดย่อยแห่งความเรื่องมาก

ผมจะกู้มันมาซื้อคันใหม่ บอกว่ามีอาชีพเป็นอาจารย์ มันโทรไปถามคนอื่นว่าผมเป็นอาจารย์จริงไหม ทั้งๆ ผมก็มีบัตรประจำตัวอาจารย์
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ artart

• Newbie
  • *
ผมเคยเป็นเจ้าหน้าที่ไฟแนนท์ครับ เป็นผมนะ ผมให้คุณลุงทำหนังสือรับรองเงินเดือนให้ให้สอดคล้องกับรายได้แล้วก็เจ้าหน้าที่จะตรวจสอบกับบริษัทเองครับ ถ้าคุณพ่อเป็นเจ้าบ้านรึเปล่าครับ ถ้าเป็นก็ดีครับ เค้าเช็คเครดิตบูโรถ้าไม่ติดอะไรเคสนี้เป็นผมๆ ให้ผ่านแน่นอนครับ ดาวน์เยอะตรวจสอบได้ ไม่น่ามีปัญหาครับ :D

ออฟไลน์ Blur

• Sr. Member
ออกใบรับรองเงินเดือนจากบริษัทสิครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวจะไปลองบอกพ่อดูครับ