ผู้เขียน หัวข้อ: First impression แบบย่อๆ Toyota GR Supra ครับ  (อ่าน 22989 ครั้ง)

ออฟไลน์ IS2000

• Hero Member
First impression แบบย่อๆ Toyota GR Supra ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2019, 21:53:14 »
พอดีผมได้มีโอกาสเป็นเจ้าของ Toyota GR Supra ตัวใหม่โดยที่ได้รับโควต้า 5 คันแรกของ Toyota Thailand ครับ โดยส่วนตัวเป็นแฟนรถสปอร์ตของโตโยต้าอยู่แล้วและก็เป็นแฟน BMW ด้วยครับจึงตัดสินใจจอง GR Supra อย่างรวดเร็วทั้งๆที่ยังไม่เคยได้ลองนั่งด้วยซ้ำ
ผมติดตามการพัฒนาของรถรุ่นนี้มาตั้งแต่มี spy shot สักช่วงปี 2017 และก็หาข้อมูลต่างๆจากเว็บบอร์ดซูปร้าของต่างประเทศ (ซึ่งมีสมาชิกที่เป็นทีมวิศวกรมาแอบบอกใบ้ทีละนิดๆ) พอตัวรถออกมาจริงๆก็ตามคาดทุกอย่างครับ บางคนอาจจะผิดหวังที่รถไม่ได้อลังการแบบรถต้นแบบ แต่สำหรับรถราคาเท่านี้ผมว่ามันก็ได้ครบมากๆแล้วครับ

เกริ่นก่อนว่าก่อนจะได้มาเป็นเจ้าของรถคันนี้ผมก็มีรถหลายรุ่นและได้ลองรถอีกหลายๆคันที่ในไทยมักเอามาเปรียบกับ GR Supra ทั้งในเรื่องราคาและกำลังเครื่องครับ ทั้ง BMW M2, Mercedes-AMG C43, Porsche Cayman, Mustang GT, และ Nissan Z ผมเลยจะเอารถต่างๆเหล่านี้มาเทียบด้วย

ก่อนอื่นเลยอยากจะเริ่มที่ดีไซน์ภายนอกของรถครับ หลายท่านอาจจะมองว่าซูปร้าใหม่ไม่สวยหรือดูแปลกๆ ซึ่งผมว่าถ้ามองจากภาพถ่ายก็อาจจะใช่ครับ แต่พอออกมาเป็นรถคันจริงผมกลับมองว่ารูปทรงสดุดตาแปลกใหม่ต่างจาก BMW Z4 โดยสิ้นเชิง ดีไซน์ในบางจุดอาจจะดูรกๆแต่พอออกมาโดยรวมทั้งคันแล้วกลับลงตัว รถคันนี้ถ้าเอาไปจอดข้างๆ Porsche Cayman แล้วทำให้ Cayman ดูจืดไปเลย เส้นสายต่างๆของ Supra เน้นให้รถดูแบนและกว้าง ดีเทลในจุดต่างๆจะเน้นเส้นสายแนวราบเยอะมากครับซึ่งก็ยิ่งทำให้รถดูแบนราบกับพื้นถนนมากกว่าเดิม โดยรวมจากที่ผมได้ขับรถคันนี้มา 30 กม. คนให้ความสนใจมากไม่แพ้ supercar แต่ส่วนมากจะเป็นผู้ชายครับ 55  ::)

ส่วนภายในหลายๆคนคงทราบว่าใช้อะไหล่จาก BMW มาเยอะมาก ส่วนตัวผมเคยใช้ BMW มาหลายรุ่นรวมไปถึง F30 และ F87 ซึ่งมีของที่ใช้ร่วมกันกับ Supra อยู่หลายจุด นั่นก็ทำให้ผมสามารถใช้งานฟังชั่นต่างๆเป็นได้อย่างรวดเร็ว แต่การดีไซน์ dashboard กลับทำให้ผมรู้สึกแตกต่างจาก BMW ทั่วไปครับ Dash ของ Supra จะตรงราบไม่เอียงเข้ามาหาคนขับแบบ BMW ท่านั่งกับการมองออกไปด้านหน้าทำให้ผมนึกถึง Honda S2000 ที่เคยใช้เมื่อสิบกว่าปีก่อน หน้ารถยาวแต่ก็แอบมีจุดที่นูนขึ้นมาของฝากระโปรงหน้าด้านข้างรถที่ไว้ใช้กะระยะได้โดยเฉพาะเวลาจะเล็ง curb บนสนามแข่ง
ทัศนวิสัยโดยรวมถือว่าไม่เลวร้ายถ้าเคยใช้รถสปอร์ตมาก่อนแต่รถคันนี้กระจกให้มาน้อยครับ กระจกหน้าต่างด้านข้างนี่เล็กกว่า Porsche Cayman พอสมควรเลยเพราะแนวหลังคาที่กดลาดลงมา ซึ่งจุดนี้ก็ทำให้การเข้าออกยากนิดหน่อยยิ่งถ้าคนขับตัวสูงหัวชนขอบหลังคาแน่นอน ส่วนวัสดุภายในผมว่าดีกว่าทั้ง F30 และ F87 แต่จะไม่หวือหวาเท่า G29 Z4 วัสดุ soft touch มีให้ทั่วห้องโดยสาร Supra ครับ ซึ่งผมว่าดูพรีเมียมกว่าวัสดุที่ใช้ใน R35 GT-R ตัวก่อน facelift ด้วยซ้ำ

มาถึงการขับนะครับเทียบจากรถผมเอง (ที่ยังรันอินอยู่) และรถเทสของ TMT ที่ผมได้ไปลองมาในสนามทดสอบ โดยรวมผมว่า Supra เป็นรถที่เหมาะกับการขับแบบ daily use มากๆ จะว่าไปแล้วแอบดีกว่า Porsche ด้วยซ้ำในเรื่องนี้ การซับแรงกระแทกจากพื้นถนนและการเก็บเสียงทำได้ดีมากๆ เกียร์ ZF ใช้งานได้นุ่มนวลมากกว่าเกียร์คลัชคู่ทุกแบบที่ผมเคยลองมา แต่การเปลี่ยนเกียร์ก็จะไม่เร็วเท่าครับ แต่ก็ถือว่าเร็วกว่าเกียร์ 9 speed ของ C43 และสั่งได้ตามเท้ามากกว่า กำลังเครื่องพอๆกับ M2 lci และ C43 แต่ปลายจะไม่ดึงแรงเท่า Mustang GT จุดเด่นของเครื่อง B58 ผมว่าคือความนุ่มนวลและอาการ turbo lag ที่แทบจะไม่มีแล้ว เทียบกับ N55 ใน M2 ที่ยังแอบต้องรอรอบบ้าง
handling ของ Supra ก็ดีแบบที่คาดไว้ครับ การตอบสนองต่างๆไวตามสั่ง ถึงความรู้สึกจะไม่หนักแน่นหรือดิบเท่า M2 แต่ผมว่าตัวรถ Supra ให้ความรู้สึกบาลานซ์ระหว่างหน้าและหลังรถมากกว่า M2 จะมีติก็ตรงเบรคครับซึ่งผมว่า Supra แป้นเบรคควรจะเฟิมกว่านี้ ความรู้สึกจากพวกมาลัยถือว่าใช้ได้ครับ ถึงพวกมาลัยจะเบาแต่ก็ให้ฟีทแบ็คของพื้นถนนมาบ้างเทียบกับพวงมาลัยเพาเวอร์ไฟฟ้าทั่วไป จะมี Porsche ที่ทำจุดนี้ได้ดีกว่าครับ

สรุปสั้นๆตรงนี้ก่อน ผมให้ Supra เป็นรถสปอร์ต GT ที่ขับดีมากๆคันนึงขับ ถ้าไม่นับพวกพื้นที่หรือความจุของผมว่ามันเหมาะกับการใช้งานในกรุงเทพมากกว่า BMW M2 พอสมควร (แต่ฟิลลิ่ง M2 จะดิบกว่าถ้าชอบแนวนั้น) Supra เกือบจะขับสบายพอๆกับ C43 แล้ว แต่บทจะบู้ก็น้องๆ Porsche Cayman S เลยครับ โดยรวมถ้าจะซื้อมาใช้งานทุกวันก็ได้ หรือจะจอดสวยๆไว้ดูเล่นที่บ้านก็ได้เช่นกัน ไว้มีเวลาแล้วจะมาอัพเดทข้อมูลและรูปเพิ่มนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2019, 21:58:28 โดย IS2000 »
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ basterias

Re: First impression แบบย่อๆ Toyota GR Supra ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2019, 21:49:29 »
ยินดีกับรถใหม่ด้วยนะครับ ผมว่ารุ่นนี้ดีไซน์สวยมากๆเป็นรถสปอร์ตคันนึงที่ผมอยากได้มาก ยิ่งบอกว่าใช้ daily use ได้ยิ่งถูกใจเลยครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ spitfire

• Jr. Member
  • **
Re: First impression แบบย่อๆ Toyota GR Supra ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2019, 22:09:12 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
เป็นอีกรุ่นที่น่าสนใจจริงๆ
AMG C43 Coupe C205;
 - ECU Tuning by Gettuned
 - BMC Air Filter
 - KW HAS
 - EBC Yellowstuff
 - RENNtech Decklid

ออฟไลน์ siamskunk

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2019, 22:44:40 »
สีนี้สวยมากครับ ดูไปดูมาชักสวยขึ้นเรื่อยๆ แฮะ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2019, 12:36:43 »
วันนี้ไปลองขับเพิ่มมา ยืนยันว่ารถรุ่นนี้เซ็ทมาเป็น daily use ที่ดีมากๆครับ ขับบนเส้นบูรพาวิถีช่วงล่างนุ่มนวลกว่าที่คิดไว้พอสมควร เสียงรบกวนเข้ามาในห้องโดยสารน้อยกว่ารถคู่แข่งหลายตัวเลย เบาะนั่งก็นั่งสบายมากๆครับ ถ้าให้เทียบกับ BMW M2 คือจะคนละขั่วกันเลย Supra จะเป็นรถ GT ที่ซิ่งได้ส่วน M2 จะเป็นรถซิ่งดิบๆที่พอใช้งานได้ทุกวัน (แต่ Supra ขับสบายกว่าเยอะครับ)
แล้วไว้จะมาอัพเดทต่อครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2019, 18:50:45 »
สวยครับ  ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2019, 20:44:55 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2019, 10:57:30 »
ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ

ขอบคุณที่มารีวิวครับ

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2019, 11:01:04 »
สุดยอดเลยครับ ถ้าให้เลือกระหว่าง Z4 ผมก็ซื้อตัวนี้เหมือนกันนะ  8) 8) 8)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2019, 13:18:44 »
สุดยอดเลยครับ ถ้าให้เลือกระหว่าง Z4 ผมก็ซื้อตัวนี้เหมือนกันนะ  8) 8) 8)

ผมเป็นแฟนบีเอ็มและเคยสนใจ Z4 ตอนออกมาใหม่ๆ แต่พอเห็น Supra คันจริงแล้วผมตัดสินใจได้ทันทีเลยครับ รถคันจริงผมว่า Supra เวลาวิ่งแล้วบอดี้มันสะท้อนเงาและแสงต่างๆได้สวยแปลกตากว่า Z4

ปล ขอบคุณทุกคอมเม้นอื่นๆนะครับ เดี๋ยวว่างแล้วจะมาเขียนเพิ่มเติมกับอัพรูปภายในรถครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ mochalatte

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2019, 21:12:41 »
ยินดีด้วยครับ มีล้อและ spoilers หน้า-หลัง ไว้ในใจยังครับ😉

ออฟไลน์ obiwan001

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2019, 21:55:49 »
ยินดีกับรถหล่อด้วยครับ โอ้ยยย อยากได้

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2019, 16:33:17 »
ยินดีด้วยครับ มีล้อและ spoilers หน้า-หลัง ไว้ในใจยังครับ😉

มีล้อในใจแล้วครับ ชิ้นอื่นยังดูๆอยู่ครับ  :D
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ ynot9x

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2019, 19:08:25 »
ยินดีด้วยครับ ผมพึ่งไป test drive c43 มาแต่พอไปงานที่เมืองทองไปลองนั่ง supra ที่บูท Toyota มองว่าสวยกว่า z4

พอสมควรครับ และคันจริงสวยกว่าใรรูปมากๆ

ส่วนตัวขับ f30 เบนซิล 250 กว่าม้า อยู่ ไปลองเทส drive รู้สึก c43 ถ้าไม่เข้า sport+ ให้ได้ยินเสียงท่อคำราม
รถมันจะออกซิ่งแต่ขับสบายๆ ไม่ดิบ เหมือน bmw ครับ อีกอย่างไม่รู้สึกว่าแรงกว่า f30 ที่ผมใช้อยู่มาก ยังพอควบคุมรถได้อยู่ครับ

ช่วยเปรียบเทียบ supra กับ c43 ในแง่ต่างๆ ที่พอเปรียบได้อีกไหมครับผม
ขอบคุณครับ
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2019, 23:08:11 »
ยินดีด้วยครับ ผมพึ่งไป test drive c43 มาแต่พอไปงานที่เมืองทองไปลองนั่ง supra ที่บูท Toyota มองว่าสวยกว่า z4

พอสมควรครับ และคันจริงสวยกว่าใรรูปมากๆ

ส่วนตัวขับ f30 เบนซิล 250 กว่าม้า อยู่ ไปลองเทส drive รู้สึก c43 ถ้าไม่เข้า sport+ ให้ได้ยินเสียงท่อคำราม
รถมันจะออกซิ่งแต่ขับสบายๆ ไม่ดิบ เหมือน bmw ครับ อีกอย่างไม่รู้สึกว่าแรงกว่า f30 ที่ผมใช้อยู่มาก ยังพอควบคุมรถได้อยู่ครับ

ช่วยเปรียบเทียบ supra กับ c43 ในแง่ต่างๆ ที่พอเปรียบได้อีกไหมครับผม
ขอบคุณครับ

ถ้าเทียบกันสองตัวนี้นะครับ ผมว่าถ้าไม่ติดเรื่องขนาดห้องโดยสาร การเข้าออกและทัศนวิสัยผมชอบ Supra มากกว่าเยอะเลย เพราะเรื่องความสบายของช่วงล่างนี่ไม่ทิ้งกันเลยแต่ Supra ตอบสนองแบบรถสปอร์ตแท้ๆในขณะที่ C43 จะออกไปทางรถหรูมากกว่า ถ้ามาจาก F30 จะพอนึกออกว่า BMW จะจูนรถมาให้ไวต่อคำสั่งต่างๆจากคนขับซึ่งซูปร้าก็มาทางนั้นด้วยเช่นกัน เรื่องความแรงผมว่า Supra จะรู้สึกดึงแรงกว่า C43 นิดหน่อยครับแต่เรื่องเสียงนี่กินขาดเลยโดยเฉพาะข้างนอกรถ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 11:24:27 »
ไม่รู้ผมจะพูดถูกมั้ย C43 คือรถหรูที่ขยับเข้าใกล้ความดิบ เติมความสปอร์ต เติมความขึงขังเข้าไปให้มีอรรถรสเพิ่มขึ้น แต่ไม่ใช่แบบเป็นรถอีกรุ่นนึงเลย แบบ C63
ส่วน Supra เป็นรถสปอร์ตจ๋าๆ มีภาพลักษณ์ที่เด่นชัด แต่ปรับให้ขับใช้งานในเมืองได้ ไม่เหนื่อยไม่แข็งจนคนบ่น

ปล.เคยลองแต่ C43 ก็ถือว่าแรงมากถ้าเทียบกับรถปกติ แรงเหลือๆเลยในการใช้ในชีวิตประจำวัน
แต่พอตอนได้ไปลอง BRZ กลับชอบมากกว่าทั้งที่แรงน้อยกว่าหลายขุมเลย

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 19:03:08 »
ไม่รู้ผมจะพูดถูกมั้ย C43 คือรถหรูที่ขยับเข้าใกล้ความดิบ เติมความสปอร์ต เติมความขึงขังเข้าไปให้มีอรรถรสเพิ่มขึ้น แต่ไม่ใช่แบบเป็นรถอีกรุ่นนึงเลย แบบ C63
ส่วน Supra เป็นรถสปอร์ตจ๋าๆ มีภาพลักษณ์ที่เด่นชัด แต่ปรับให้ขับใช้งานในเมืองได้ ไม่เหนื่อยไม่แข็งจนคนบ่น

ปล.เคยลองแต่ C43 ก็ถือว่าแรงมากถ้าเทียบกับรถปกติ แรงเหลือๆเลยในการใช้ในชีวิตประจำวัน
แต่พอตอนได้ไปลอง BRZ กลับชอบมากกว่าทั้งที่แรงน้อยกว่าหลายขุมเลย

ตามนั้นเลยครับ C43 นี่จริงๆคู่แข่งของมันคือ Audi S5 กับ BMW 440i ซึ่งเป็นรถที่เน้นกำลังเครื่องแรงขับสนุกระดับนึงแต่ก็ไม่เน้นความดิบ
ถ้าชอบแนว BRZ แล้วได้ลอง Supra อาจจะคิดว่ามันไม่ดิบพอก็ได้นะครับ ซึ่งผมว่าตรงนั้นมี BMW M2 เป็นอีกตัวเลือกถ้าชอบรถดิบๆ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 21:17:20 »

คิดเหมือนผมเลยครับ มันแรงแต่ ไม่ดิบ รถผมอีกคัน focus ecoboot เครื่องกำลังพอใช้ได้ แต่ เกียร์ไม่ smoot เหมือนพวก amg 9-tronic หรือ zf-8 แต่เล่น เกียร์ sport shift เกียร์เอง ได้ความดิบกว่ามันส์กว่า และได้เสียงเครื่องสังเคราะห์ ออกลำโพงด้วยครับ
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 21:30:26 »

ขอบคุณครับ

ถ้าเทียบกันสองตัวนี้นะครับ ผมว่าถ้าไม่ติดเรื่องขนาดห้องโดยสาร การเข้าออกและทัศนวิสัยผมชอบ Supra มากกว่าเยอะเลย เพราะเรื่องความสบายของช่วงล่างนี่ไม่ทิ้งกันเลยแต่ Supra ตอบสนองแบบรถสปอร์ตแท้ๆในขณะที่ C43 จะออกไปทางรถหรูมากกว่า ถ้ามาจาก F30 จะพอนึกออกว่า BMW จะจูนรถมาให้ไวต่อคำสั่งต่างๆจากคนขับซึ่งซูปร้าก็มาทางนั้นด้วยเช่นกัน เรื่องความแรงผมว่า Supra จะรู้สึกดึงแรงกว่า C43 นิดหน่อยครับแต่เรื่องเสียงนี่กินขาดเลยโดยเฉพาะข้างนอกรถ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ขอให้มีความสุขกับ supra คันนี้มากๆครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 23:04:47 »

ขอบคุณครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ขอให้มีความสุขกับ supra คันนี้มากๆครับ

ขอบคุณมากๆครับ ผมน่าจะมารีวิวคันนี้เพิ่มเรื่อยๆ เชิญมาอ่านต่อได้นะครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2019, 10:44:23 »
รอชมชุดแต่ง Supra ครับ จะเป็นรุ่นไหน เป็นคันแรกๆในไทย  :D :D :D

ออฟไลน์ chawanan

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2019, 12:34:23 »
ตอนแรกดูในรูปก็ไม่ค่อยชอบทั้งภายนอกและภายใน ชอบ Z4 มากกว่า และราคามันดันเท่ากันอีกยังคิดอยู่ว่ามันจะสู้ได้ยังไง

แต่พอไปดูตัวจริงที่งาน บอกเลยว่า แจ่มมากกกก สวยและวัสดุค่อนข้างดี ตอนนี้ผมกลับชอบมากกว่า Z4 อีก  :-* :-* :-*

ออฟไลน์ kitto26

• Full Member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2019, 22:01:45 »
รบกวนนะครับ

ผมกำลังจะจอง c43 ซีดาน

ไม่ทราบว่าการขับขี่ต่างจากตัวคูเป้มากมั้ยครับ

แล้วเกาะถนนไหมครับ สามารถใช้งานทุกวันได้ไหมครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2019, 22:14:37 »
รบกวนนะครับ

ผมกำลังจะจอง c43 ซีดาน

ไม่ทราบว่าการขับขี่ต่างจากตัวคูเป้มากมั้ยครับ

แล้วเกาะถนนไหมครับ สามารถใช้งานทุกวันได้ไหมครับ

C43 sedan ไม่เคยลองครับแต่ไม่น่าจะต่างจาก Coupe มากซึ่งใช้ทุกวันได้สบายๆครับถ้าไม่สนเรื่องอัตราสิ้นเปลือง จะมีช่วงล่างด้านหลังที่เซ็ทมาแข็งหน่อยในตัว coupe แต่ไม่ถึงกับกระเด้งกระดอนครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2019, 00:27:56 »
ได้ Mr. Supra เซ็นฝาครอบเครื่องด้วย สุดยอดมากครับ :-* :-* :-*
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ mochalatte

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2019, 19:57:29 »
รอ review เพิ่มเติมนะครับ น่าจะขับสนุกมาก

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2019, 20:11:15 »
สวยงาม สีนี้ถูกใจมากครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ spitfire

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2019, 09:42:52 »

ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากๆครับ ผมน่าจะมารีวิวคันนี้เพิ่มเรื่อยๆ เชิญมาอ่านต่อได้นะครับ

รอติดตามเรื่อยๆครับ :)
AMG C43 Coupe C205;
 - ECU Tuning by Gettuned
 - BMC Air Filter
 - KW HAS
 - EBC Yellowstuff
 - RENNtech Decklid

ออฟไลน์ ttcz25

• purple M240i
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2019, 10:27:31 »
ชอบSupraมากกว่าZ4 ตั้งแต่ดูในรูปครั้งแรกแล้วครับ   แต่ก็สวยมากทั้งคู่
คันจริงSupraคงจะเด่นน่าดู  :-*

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2019, 12:00:50 »
วันนี้มารีวิวภายในรถนะครับ
รถสเป็คไทยจะได้ภายในแบบเดียวกับตัวที่ขายในญี่ปุ่นซึ่ง Supra RZ (ตัวเครื่อง 3.0) จะเป็นภายในสีทูโทนวัสดุหนังแท้ผสม Alcantara ครับ มีเดินสีด้ายที่เบาะเป็นสี theme ของ Gazoo Racing ด้วย
วัสดุโดยทั่วไปผมถือว่าดีพอสมควรครับ ถ้าเทียบกับ BMW ก็พอๆกับ ซีรี่ย์ 3 G20 และผมคิดว่าวัสดุพรีเมียมกว่า F30 เล็กน้อย ตัววัสดุหนังแท้ที่ใช้จะเป็น Vernasca leather ครับซึ่งเหมือนกับที่ใช้ใน G20 และต่างจากหนัง Dakota ใน F30 ส่วนวัสดุคล้ายหนังกลับก็ใช้ Alcantara แท้ครับเหมือนที่ใช้ใน Porsche หรือ Audi
การประกอบก็เหมือน BMW ครับแน่นดีไม่มีเสียงดังกรอบแกร็ปยกเว้นแต่ส่วนท้ายที่เป็น hatchback ตรง trim อาจจะดังบ้างตอนรถเพิ่งขับออกใหม่ๆแต่สักพักก็เงียบเอง (Cayman ก็เป็นเหมือนกันครับ)

และหลายท่านคงทราบว่าปุ่มต่างๆนั้นยกมาจาก BMW ทั้งชุดซึ่งสาวกรถญี่ปุ่นอาจไม่ถูกใจแต่ถ้าแฟนรถยุโรปโดยเฉพาะ BMW น่าจะคุ้นและใช้เป็นกันอย่างรวดเร็ว ตัวผมเองก่อนหน้ามี BMW M2 F87 ซึ่งพอมาขับ Supra ก็ใช้ทุกอย่างเป็นโดยอัตโนมัตโดยเฉพาะ iDrive นี่ยกมาจาก M2 เลยครับ (ตัว Z4 G29 จะได้เวอร์ชั่นใหม่กว่า) แต่อยากจะขอติอย่างคือ iDrive ที่อยู่ใน Supra ถึงจะหน้าตาเหมือนกับของ BMW แต่คาดว่าคงลดเกรดของ processor ลงมาทำให้ใช้ไม่ลื่นเท่ากับระบบที่ผมเคยใช้ใน F87 แต่ก็ยังเร็วกว่า command ของ Benz หรือระบบ infortainment ใน Lexus จอ 8.8 นิ้วเป็น touch screen ซึ่งก็มาจาก  BMW เช่นกันแต่ใน Supra ด้วยภายในที่เล็กทำให้จออยู่ใกล้มือมากและใช้ระบบ touch ได้ง่ายครับ ตอนผมขับ BMW ผมแทบจะไม่ต้องแตะจอเพราะตัว iDrive อยู่ใกล้มือมากกว่า ซึ่งก็มาถึงการวางตำแหน่งอุปกรณ์ต่างๆหรือ egonomic ถึง Supra จะใช้อุปกรณ์ต่างๆจาก BMW แต่ดีไซน์ภายในที่เป็นแบบเรียบๆตรงๆทำให้การหาปุ่มฟังค์ชั่นต่างๆนั้นไม่เหมือนกับ BMW ครับ ส่วนตัวคิดว่า BMW วางปุ่มพวกนี้ได้ดีกว่าเพราะการโค้งของ dashboard เข้าหาคนขับใน BMW ทำให้สามารถกดปุ่มต่างๆได้โดยแทบไม่ต้องมองลงมา
เครื่องเสียง Supra เป็นชุด JBL 12 ลำโพงครับ เล่นผ่าน bluetooth กับ USB ไม่มีเครื่องเล่น CD โดยรวมคุณภาพเสียงโอเคครับ พอๆกับ Harman Kardon ในซีรี่ย์ 3 แต่ด้วยห้องโดยสารขนาดเล็กและการวางลำโพงในจุดที่ต่ำกว่าทำให้มิติเสียงและ sound stage สู้รถที่ใหญ่กว่าแบบซีรี่ย์ 3 ไม่ได้

วันนี้ขอฝากรูปภายในไว้ก่อนเดี๋ยวจะมารีวิวเรื่องอื่นเพิ่มครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R