ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม ระหว่างรถรุ่นเดียวกัน นำเข้า กับ ประกอบในประเทศ ต่างกันมากไหมครับ  (อ่าน 3948 ครั้ง)

ออฟไลน์ Boat ครับ

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถาม ผู้เคยใช้ รถรุ่นเดียวกัน ที่นำเข้า กับประกอบในประเทศ ไม่ทราบว่าต่างกันไหมครับ อย่าง  740li (นำเข้า) กับ 730ld หรือ S-350d (นำเข้า vs ประกอบนอก) ขอเปรียบเทียบ เป็น MB หรือ BMW ระหว่างประกอบในประเทศ กับนำเข้าครับ

- คุณภาพการประกอบ
- อะไหล่ (การรออะไหล่ ระหว่างซ่อม)
- และอื่นๆ (เผื่อพี่ๆน้องๆมีอะไรอยากเพิ่มเติมให้ครับ)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Altima

• Hero Member
ปกติต่างที่ว่าตัวประกอบไทยจะมีงานประกอบที่ดีกว่า

ออฟไลน์ Thnn

• Newbie
  • *
โรงงานประกอบในไทยมีคุณภาพสูงใช้ได้เลยครับ ขอยกตัวอย่างเป็นรถ Camry

เคยเช่า Camry 2.5 ปี 2016 ที่อเมริกา ห้องโดยสารให้ความรู้สึกเหมือน Vios รุ่นก่อนๆ วัสดุ Trim พลาสติกต่างๆ, รอยต่อระหว่างชิ้นงาน ไม่เนียน กลิ่นในรถคล้ายรถตู้ Commuter ป้ายแดง

เทียบกับ Camry ที่บ้านใช้อยู่ในไทย รุ่นปี 2012 (โฉมเดียวกัน แต่เป็น Hybrid ตัวท็อป) เนื้อหนัง พลาสติก ตะเข็บ รอยต่อชิ้นงาน เนียนกว่ากันเยอะ กลิ่นในรถก็มีความเป็นกลิ่นหนังแท้มากกว่า (ไม่ถึงกับหนังยุโรปแต่ก็ไม่เลว)

อาจจะเป็นเพราะรถเช่าที่อเมริกาเป็นรุ่น SE (รุ่นต่ำ)หรือเปล่า สภาพมันเลยเป็นแบบนั้น
ที่อเมริกาตัวท็อปจะเป็น XLE/XSE V6 ซึ่งผมไม่เคยลองขับ

ออฟไลน์ V221

ผมว่าไม่ต่างกันนะครับ ตอนนี้ใช้S350D CKDเทียบงานประกอบกับS350D CBU W221ก็พอๆกัน
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้าสัก 20 ปีก่อน อาจจะบอกว่า ฝีมือเมืองนอกดีกว่าไทย

แต่ปัจจุบัน ฝีมือคนไทย ไม่อายใครนะ

ออฟไลน์ dt9

• Sr. Member
ใช้มาทั้งประกอบเยอรมัน ญี่ปุ่น ไทย มีปัญหาการประกอบทุกคัน
ประกอบนอกเวลาซื้อแพงกว่า แต่เวลาขายต่อคำว่าประกอบนอกไม่มีความหมายอะไรมาก
ยึดราคาตลาดตามประกอบไทยเหมือนเดิม

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
ดีที่สุดในย่านนี้แล้วครับ :D อินโด ปินอย มาเล สู้เราไม่ได้

ที่เห็นดีกว่าน่าจะญี่ปุ่นครับ ไม่ทราบว่าเกื่ยวกับวัสดุและอะไหร่ที่ประกอบมันดีกว่าที่ประกอบในประเทศเราหรือเปล่าของดีกว่าก็ประกอบได้เนี้ยบกว่า
มาบ้านเรามันลดต้นทุนครับ :-X

ออฟไลน์ n

• Full Member
ผมว่ายังไงก็ไม่สู้ญี่ปุ่น แต่ไทยดีกว่าหลายๆๆประเทศแน่นอน

ออฟไลน์ Arm

จะบอกว่าไทยเป็นรองแค่ญี่ปุ่น ก็คงไม่ผิดครับ ;D
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Jazz รุ่นน้ำท่วมใหญ่ ตัวผลิตญี่ปุ่นเนียนกว่าไทยเยอะเลย มองด้วยตาเปล่าแบบผ่านๆ ก็รู้ได้เลยว่าช่องไฟช่องตะเข็บต่างๆ ชิดกันมากกว่า เว้นระยะช่องสม่ำเสมอ หรือแม้แต่การกัดขึ้นรูปพลาสติกในห้องโดยสารยังเนียนกริ๊บ ไม่บูดเบี้ยวนิดๆหน่อยๆ แบบที่ฮอนด้าไทยเป็นมาตลอดสิบกว่าปี
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก