ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ น้า อา ลุง ครับ ช่วยดูคลิปนี้ให้ด้วยครับ เรื่องไฟหน้า(อีกแล้ว)  (อ่าน 4100 ครั้ง)

ออฟไลน์ vellcap

• Hero Member
ช่วยดูคลิปนี้ให้ด้วยครับ ท่านคิดว่าไฟหน้ารถคันนี้มันรบกวนเพื่อนร่วมทางไหมครับ
ขอบคุณครับ
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=yIRqf1AENRQ[/youtube]

ออฟไลน์ BMTA

• Sr. Member

วิ่งสวนกันกับรถ ซีนอนนี่แทบมองไม่เก็นทางเลยครับ

ถ้ารถซีนอนวิ่งตามก็สะท้อนกระจกมองข้างซะแสบตาเลยอะ

2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ AIMU

• Full Member
คันนี้ระดับไฟต่ำ ก็ไม่ตั้งระดับสูง แต่เพราะเป็นรถพวงมาลัยซ้าย ไฟด้านขวาจะส่องสูงกว่า ตอนแรกจะว่ามันคงแยงตาเพราะดู honda ที่เลี้ยวมาไฟส่องที่เสา c แต่สังเกตด้านขวา ก็พอได้ ต่ำกว่าระดับแนวกระจกข้างรถอยู่
แต่แสงออกด้านข้างของรถนี้แรงมาก ดูจากแสงที่กำแพง
ความเข้มของแสงที่ส่องลงกับพื้นมันจะสะท้อนใส่ตารถสวนนะครับ

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
ไม่ต้องรถสวนหรอกครับบบบบ   มาต่อหลังผม ผมก็หลบให้แล้ว  แล้วก็บ่น"ไปไหนก็ไปตาจะบอดเว้ยยย" -.........-"      ไฟซีนอล เด้วนี้ตั้งกันสูงมาก เก๋งท้องต่ำๆๆอย่างผม ขอหลบบบ ครับบบ  T T  ;D
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
สำหรับผม คันนี้อาจจะไม่ได้ตั้งไฟสูงเกินไป ระนาบแนวนอนพอดี
แต่ด้วยตัวรถมันสูง เลยทำให้แสงมันอยู่ในระดับที่สูง (งงมั๊ยนะ แหะๆ  ;D )

สรุปคือ สูงครับ  8)
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ Ruksadindan

ทางที่ดีสุดคือ ให้ไฟซีน่อนเป็นทางเลือกจากโรงงานครับ
แต่ทีด้า ยาริส ก็ปล่อยให้คนไปติดแบบไม่ดีๆกันเอง แล้วเป็นไง?

ออฟไลน์ pony

ต้องดูก่อนครับ ว่า CRV คันนี้มีระบบปรับระดับสูงต่ำไฟหน้าอัตโนมัติเหมือนบ้านเราหรือไม่ถ้ามีก็แก้ยากหน่อยถ้าไม่มีคงต้องปรับให้ต่ำลงอีกเพราะรู้สึกว่าจะตั้งระดับไฟมาสูงไปครับถ้ารถเก๋งวิ่งสวนจะลำบากมากครับ(อย่าลืมว่าเป็นรถSUV)....+....แต่รู้สึกว่าแนวของแสงมันกระจายออกด้านข้างแรงเหมือนกันครับใส่Xenonเองรึเปล่าไม่รู้^^ ;D

ออฟไลน์ Lookkaew

Re: พี่ น้า อา ลุง ครับ ช่วยดูคลิปนี้ให้ด้วย&
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 18:14:42 »
- น่าจะกวนสายตานิดๆ ครับ ถ้าเทียบกับรถเก๋งทั่วไป แต่ถ้าเทียบตามมาตรฐานของรถ SUV แล้ว ผมว่าไม่กวนครับ เพราะรถพวกนี้ตำแหน่งไฟหน้าสูงอยู่รถปกติอยู่เยอะครับ
- ดูจากแนว cut off แล้ว เป็นไฟ HID+projector ต่ำทางซ้าย สูงทางขวาตามลักษณะรถพวงมาลัยซ้าย ไม่น่ากังวลอะไรมากครับ สีสันไม่แสบตา ลำแสงไม่ฟุ้ัง ถือว่าใช้ได้แล้วครับ

แต่ว่า......เรายังไม่ทราบว่า ความสูงของผู้ถ่ายทำคลิป(ถ่ายย้อนแสง) กับตำแหน่งถือกล้อง อยู่ประมาณไหน แต่จากที่สังเกตภาพจากภายในรถ จะเห็นว่ากล้องไม่ได้อยู่ระดับสายตา ออกจะต่ำกว่าระดับสายตาและเขยิบออกมาทางกลางรถ นั่นทำให้ดูว่าไฟหน้ารถคันนั้นดูว่าสูงและสว่างเกินจริงไปสักหน่อยครับ เพราะไฟหน้าแบบนี้จะสูงทางขวาอยู่แล้ว

และ......อันนี้เจอกับตัวครับ ถ้าเรามองด้วยตาเปล่า ระบบการมองเห็นของเราจะสามารถรับภาพย้อนแสงได้ดีกว่ากล้องครับ เคยลองถ่ายทั้งวิดีโอและภาพนิ่งดูแล้ว ภาพจากกล้องจะ flare มากครับ ในขณะที่ตาเรามองเห็นรายละเอียดของวัตถุย้อนแสงและมองไปที่จุดกำเนิดแสง (ไฟหน้า) ได้ชัดเจนกว่าครับ เว้นเสียแต่ว่าเราจะปรับค่ารูรับแสงของกล้องแบบจงใจลดลงไปเยอะๆ ด้วยตัวเองครับ ภาพย้อนแสงส่วนที่มืดถึงจะชัดเจนแบบที่ตาเราเห็น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2010, 18:24:14 โดย Lookkaew »

ออฟไลน์ MoLee

สิ่งที่ผมเกลียดมากที่ สุดของไฟหน้าตอนนี้ คือ  ซีนอน ใน มอไชด์  !!!!!    พวก fino ตัวดีเลย  แสบตามาก!!!