ผู้เขียน หัวข้อ: Adaptive Cruise Control (อแดฟทิฟ ครูซ คอนโทรล) ใช้กันบ้างมั้ยครับ  (อ่าน 3066 ครั้ง)

ออฟไลน์ Shanon007

• Newbie
  • *

ระบบ Adaptive Cruise Control (อแดฟทิฟ ครูซ คอนโทรล)

ผมเป็นอีกคนที่ไม่ค่อยได้ใช้ระบบนี้ที่รถให้มา พอลองใช้ รู้สึกไม่ค่อยตอบโจทย์ สำหรับผม ปกติเป็นคนเท้าหนัก ขับรถเรื่อยๆ ไม่ค่อยถนัด
มีท่าน สมาชิคท่านไหน เป็นเหมื่อนผมบ้าง

ออฟไลน์ basterias

• Full Member
ผมใช้ทุกครั้งเวลาวิ่งทางด่วนไกลๆ หรือออกต่างจังหวัดสัปดาห์ละครั้งครับ ในเมืองจะไม่ใช้เลย
2008 - Toyota Camry 2.0 G
2018 - Volvo XC60 T8

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
ผมไม่เคยใช้เลยครับ Cruise control ปกติผมก็ไม่ค่อยได้ใช้เหมือนกันครับ คุมความเร็วเองง่ายกว่า และอีกอย่างถนนบ้านเรารถเยอะครับ cruise ไว้ เจอช้าแช่ขวาก็ต้องปลดละ ถ้ายิ่งขับมุดๆนี่ไม่มีโอกาสได้ใช้เลยครับ
-------- Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------

ออฟไลน์ Panerai II

ผมใช่ครับ แค่วิ่งในเมืองช้าๆ 60-70 ก็โอเคดีเลยครับ

ออฟไลน์ popo

ใช้ทางไกลยาวๆ  เดินทาง ตจว ในกทมใช้น้อยมาก
และใช้ควบคุมความเร็วตามกฎหมายกำหนด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2019, 11:47:30 โดย popo »

ออฟไลน์ Krongbun

• Hero Member
ผมใช่แค่ครูช เพราะมีแค่นั้น อยากได้ adaptive เหมือนกัน
ตอนออกรถมาใหม่ๆใช้บ่อยครับ มันใช้ได้แค่ช่วง 80-90
มากกว่านั้น ชอบติดรถคันหน้า ถ้าได้ adaptive คงดีขึ้นมาก

ตอนนี้ใช้แค่ ตอนยกเท้าขึ้นมาเกา หรือตอนเมื่อยๆครับ ครับ   ;D

ออฟไลน์ Jacob

ใช้ครับ ขับไกลๆเมื่อย บางทีก็ใช้เร่งหรือลดความเร็วแทนเหยียบเลย เสียดายยังไม่ใช่ adaptive(แต่แค่กดเซ็ตใหม่ก็ยังสะดวก ยกเว้นมันเร่งแบบเหวอๆก็จะเหยียบคันเร่งให้ความเร็วใกล้ที่เซ็ตก่อน)​ คันต่อไปต้องมีแน่นอน ขารอเหยียบเบรคอย่างเดียว เพราะรถผมแป้นเบรคกับคันเร่งมันห่างกันมาก เวลาสลับเหยียบนี่เหนื่อยยกเหนื่อยเหยียด
ปล. แต่ในเมืองไม่ใช้ครับ ส่วน stop and go ไม่เคยใช้ ไม่รู้ฉลาดแค่ไหน แต่ถ้าฉลาดนี่จะดีมาก ยิ่งรถยุคต่อไปมี autopilot นี่ยิ่งสบาย แค่แตะพวงมาลัยเฉยๆ
ปล.2 ชอบเซ็ตที่ 90 พอเจอป้ายคุมความเร็วก็ผ่อนคันเร่ง ไม่ต้องละสายตาดูหน้าจอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2019, 11:53:52 โดย Jacob »

ออฟไลน์ mozart

ไม่ใช้ครับ มันน่าหงุดหงิดสำหรับผม ก่อนได้ใช้อยากได้มากเลย แต่พอได้ใช้แล้ว คันต่อไปคงเลือกรุ่นที่ไม่มีเจ้านี้ครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

ออกต่างจังหวัดจะใช้อยู่เลนกลาง ซะมากกว่า
ถ้าใช้อยู่เลนขวาสุด จะกลายเป็นพวกขับช้า แช่ขวา ไปในทันที

ออฟไลน์ PREM

ใช้ทุกครั้งที่ขึ้นทางด่วนหรือออกต่างจังหวัดเลยครับ
จริงๆ ใช้แทบทุกครั้งที่ขับเลยดีกว่า บ้านผมอยู่รัตนาธิเบศร์ วิ่งไปเวสเกต หรือเข้าราชพฤกษ์ก็ใช้
ให้มันขับตามคันหน้าไป เราถือพวงมาลัยอย่างเดียว พอรถเริ่มติดก็เร่งๆ เบรกๆ ให้เอง ไม่ต้องทำอะไรเลย สบายมาก
วันไหนรีบ ก็ไม่ใช้ แค่นั้นเอง
2008 Honda Accord 3.5 V6          2009 Nissan Teana 200XL
2012 Honda CR-V 2.4 EL 2WD     2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4                      2020 Volvo V60 T8 Inscription

ออฟไลน์ akewizard

ในระดับ Adaptive ยังไม่เคยใช้คับ

แต่ถ้าระบบ Criuse ปกติอันนี้ได้ใช้บ่อยอยู่คับ แต่ไม่ได้ใช้แบบเปิดแช่นานๆ
ส่วนใหญ่จะใช้เพื่อความสะดวกช่วงสั้นๆ 2-3 นาที เช่น อยู่ดีๆก็คันขาอยากจะเกาต้องถอนจากคันเร่ง หรือขยับตัวเปลี่ยนอิริยาบถเล็กๆน้อยๆ

ผมเคยทดลองเปิด Cruise ค้างไว้แล้วปล่อยให้วิ่งอัดโค้งเร็วๆดู  จะบอกว่าน่ากลัวพอตัวเลยน่ะ
เพราะรถมันจะไม่ผ่อนกำลังเครื่องลงตามธรรมชาติของรถแบบปกติ  แต่จะเร่งเข้าโค้งไปเลย

น่าคิดนะว่า ถ้าไปเปิด Cruise ให้วิ่งตามรถพวกที่เข้าโค้งได้ไวๆ แล้วเข้าโค้งตามไป จะมันส์ขนาดไหน.................

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมขับรถออกต่างจังหวัด เดือนละ 2 ครั้ง (อาทิตย์เว้นอาทิตย์)

1 ปี ใช้รถประมาณ 50,000 Km

ในกรุงเทพฯ ไม่ค่อยได้ใช้ นะ แต่พอออกต่างจังหวัดเท่านั้นแหละ รถผมมี ACC บอกเลยว่า ผมกด ACC แทบตลอดเส้นทางที่วิ่ง กรุงเทพฯ -> สระบุรี -> ลพบุรี -> เพชรบูรณ์ ->อ.ด่านซ้าย -> ปลายทาง อ.ภูเรือ

ที่ผมไม่ได้ใช้ มีก็แค่ช่วง อ.ด่านซ้าย -> อ.ภูเรือ เพราะมันเป็นทางคดเคี้ยว ขึ้นเขา ลงเขา

ใครยังไงไม่รู้ แต่ผมใช้ตลอด ตั้งแต่ป้ายแดง ยันทุกวันนี้

ออฟไลน์ SNK vs Playmore

• TIMECOP 1983
ใช้แต่ธรรมดา ไม่อะแด๊บครับ

วิ่งยาวกด 109 ยาว ๆ เลยครับ

จุดประสงค์เพื่อความประหยัดครับ

ออฟไลน์ poothith

• Newbie
  • *
แล้วตอรุ่นที่มี stop and go มีcivic กับaltis accord นอกเหนือจากนี้มีรุ่นไหนอีกมั้ยอ่ะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

เจอป้าย ระวังตรวจจับความเร็ว​ ก็จะใช้ทันที​
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ PREM

ผมขับรถออกต่างจังหวัด เดือนละ 2 ครั้ง (อาทิตย์เว้นอาทิตย์)

ในกรุงเทพฯ ไม่ค่อยได้ใช้ นะ แต่พอออกต่างจังหวัดเท่านั้นแหละ รถผมมี ACC บอกเลยว่า ผมกด ACC แทบตลอดเส้นทางที่วิ่ง กรุงเทพฯ -> สระบุรี -> ลพบุรี -> เพชรบูรณ์ ->อ.ด่านซ้าย -> ปลายทาง อ.ภูเรือ

ที่ผมไม่ได้ใช้ มีก็แค่ช่วง อ.ด่านซ้าย -> อ.ภูเรือ เพราะมันเป็นทางคดเคี้ยว ขึ้นเขา ลงเขา

ใครยังไงไม่รู้ แต่ผมใช้ตลอด ตั้งแต่ป้ายแดง ยันทุกวันนี้

อ้าว วิ่งทางเดียวกันเลยครับ แต่ผมไม่ได้ขับบ่อย ขับไปกลับบ้านที่กทม.ปีละแค่ 5-6 ครั้ง ส่วนมากบินเอา
ผมว่าเส้น 21 เนี่ย แค่ cruise ธรรมดายังได้เปิดใช้ยาวๆ เลย รถไม่เยอะ
2008 Honda Accord 3.5 V6          2009 Nissan Teana 200XL
2012 Honda CR-V 2.4 EL 2WD     2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4                      2020 Volvo V60 T8 Inscription

ออฟไลน์ Pegasus7700

ใช้ชิครับ. สบาย วิ่งขึ้นเหนือลงไต้
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA CITY S '15
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '18
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

อ้าว วิ่งทางเดียวกันเลยครับ แต่ผมไม่ได้ขับบ่อย ขับไปกลับบ้านที่กทม.ปีละแค่ 5-6 ครั้ง ส่วนมากบินเอา
ผมว่าเส้น 21 เนี่ย แค่ cruise ธรรมดายังได้เปิดใช้ยาวๆ เลย รถไม่เยอะ

ใช่ครับ เส้น 21 ผ่านทั้ง เขาค้อ และ ทับเบิก ช่วงนี้วิวข้างทางสวย ผมชอบขับรถมากกว่านั่งเครื่องบิน เพราะมันเหมือนได้เสพบรรกาศสองข้างทางไปด้วย(ออกแนวโรคจิต 5555) ผมกลับบ่อยมาก ตั้งแต่มีลูกสาว เพราะแฟนเขาอยากลับไปหาลูกครับ(ขัดไม่ได้ด้วย  ::) ::))

ถนนเส้นนี้ รถไม่ค่อย (ยกเว้นช่วงหน้าหน้า คนไปเที่ยว เขาค้อ ทับเบิกกันเยอะ) ถนนค่อนข้างดี ผมก็กด ACC ปล่อยวิ่งยาวๆ เลยอะครับ จริง ของมีก็ต้องใช้ และ เหตุผลที่ซื้อมา ก็เพราะกาลนี้ด้วยเช่นกันครับ  :) :)

ออฟไลน์ ToryJung

• Jr. Member
  • **
ซื้อรถจีนรุ่นนึงมาลองใช้ มีครบทุกระบบ adaptive cruise control + lane keep + TJA stop&go ตอนแรกก็ไม่ได้คาดหวังอะไรมากแค่อยากลองใช้ดู ทั้งหมดใช้งานได้จริง ชอบมาก วิ่งเข้าโค้ง พวงมาลัยหักตามเลนได้เลย (ยังไม่ได้ลองเกิน100นะครับ) ส่วนTJAรถติดๆนี่กะดึ๊บตามๆกันไปเลย

ออฟไลน์ Tien.W

ยังไม่มีปัญญาซื้อรถที่มี Adaptive Cruise Control

ที่ใช้งานอยู่ 2 คันเป็น cruise control แบบธรรมดา .. อันนี้ ใช้ตลอดครับ วิ่งสายเอเซีย วิ่งบูรพาวิถี วิ่งมอเตอร์เวย์ ช่วยได้มากๆครับ

ออฟไลน์ udis

ใช้ตลอดในบางรุ่น และบางรุ่นจะไม่ใช้เลยเพราะมันห่วยแตกมากครับ
 8) 8) 8)

ออฟไลน์ AgentMolder

ใช้ตลอด อยู่ชลบุรี เดินทางข้ามอำเภอ ข้ามจังหวัด กลับกรุงเทพบ่อย ใช้แทบทุกครั้งที่มีโอกาส ดีมากๆครับ

ไปลองขับ altis ยิ่งชอบ stop and go มากๆ เสียดายที่ camry ไม่มี

ออฟไลน์ voyager

ผมไม่เคยใช้เลยครับ Cruise control ปกติผมก็ไม่ค่อยได้ใช้เหมือนกันครับ คุมความเร็วเองง่ายกว่า และอีกอย่างถนนบ้านเรารถเยอะครับ cruise ไว้ เจอช้าแช่ขวาก็ต้องปลดละ ถ้ายิ่งขับมุดๆนี่ไม่มีโอกาสได้ใช้เลยครับ

driver's car อย่างของคุณพี่ จะตรงข้ามกับคนอื่นเค้า เอามาเปิด cruise ก็เสียรถหมด ใช้ไม่คุ้มครับ :)

ออฟไลน์ SM.

เคยพยายามใช้นะครับ แต่ส่วนท้ายก็ควบคุมเองอยู่ดี

ออฟไลน์ wsonpee

ผมใช้บ่อยในเมือง(ไม่ใช่ กทม ) เวลารถขยับทีละนิดๆ ลดการใช้เท้าไปได้มากครับ

ทางไกลยาวๆ นี่ใช้กับทางที่เคยชินหน่อยว่า ทางเรียบๆดีๆหน่อย  ไม่งั้นเจอเนิน มันจะโดดๆ ไม่ธรรมขาติครับ

ออฟไลน์ tsubasa

ผมใช้ประจำเลยครับ วิ่งบนทางด่วน ทางไกล ชีวิตสบายขึ้นเยอะมาก
ตอนนี้อยากได้ adaptive cruise control รุ่นที่มี stop & go ด้วย มันคงเหมาะกับการใช้ในภาวะรถติดๆมากขึ้น 

ออฟไลน์ bennieT8

• Jr. Member
  • **
เพิ่งได้ใช้ขับทางไกลครั้งเดียว  สะดวกสบายขึ้นมากครับ  ไม่เหนื่อยไม่เครียด  รถเร่งและชะลอได้นุ่มนวลกว่าขับเองเสียอีก  แถมได้ความเร็วเฉลี่ยดีกว่าขับเองด้วย  ถึงที่หมายไม่เหนื่อยเที่ยวต่อได้เลย  ต่อไปใช้ประจำแน่ๆ  มีต้องระวังเรื่องเดียวคือเวลาเข้าโค้งต้องคอยเบรกช่วยครับ  ส่วนนึงเพราะผมต้้งไว้ที่ 125 ซึ่งเร็วไปหน่อยสำหรับเข้าโค้ง

ออฟไลน์ kunimihero

• Newbie
  • *
ถ้าถนนดีๆ ตรงๆ สบายมาก ชอบมากครับ เช่นขับเส้น Motorway ไปพัทยานี่ชอบมาก ไม่เหนื่อยเลย (ถนน 4 เลน อยู่เลนที่ 2 สลับกับ 3 กำลังดีครับ)

ออฟไลน์ dekdemo

ไม่เคยใช้ Adaptive Cruise Control ครับ มีแต่ระบบ Cruise Control ใช้ และส่วนตัวใช้แล้วไม่ชอบครับ รู้สึกรถวิ่งบนถนนเหมือนไม่เป็นธรรมชาติแบบคันอื่นครับ

ออฟไลน์ XMSL

pilot assist + acc ของวอลโว่ครับ...ทุกวันนี้ขาดไม่ได้เลย รู้สึกไม่เครียดกับการต้องรักษาระยะตามคันหน้า คงเป็นเพราะเริ่มแก่แล้ว ขับฟังเพลง คุยกับลูก ใจเย็นๆ เดี๋ยวก็ถึงที่หมาย