ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแหวกกระแสหน่อย ระหว่าง All New City กับ Yaris Ativ MY2019 ท่านจะเลือกอะไรครับ  (อ่าน 40133 ครั้ง)

ออฟไลน์ napanku74

• Jr. Member
  • **
ถ้าต้องเลือกระหว่าง 2 รุ่นนี้เท่านั้นเพราะ
1.ยี่ห้อ ศูนย์บริการ
2.การใช้งาน ความทนทาน
3.ราคาขายต่อในอนาคต
ท่านจะเลือกรุ่นไหน เพราะเหตุผลอะไรบ้างครับ ไม่ว่าจะด้านการออกแบบ การขับขี่ ช่วงล่าง Option ฯลฯ

ปล.Yaris MY2019 เติม E10-91 ไม่ได้นะครับ

ออฟไลน์ sudlor_gang

• Sr. Member
1. yaris ดีกว่า
2. yaris ทนกว่า  city มี turbo ก็ต้องเสียค่าบำรุงรักษาเพิ่มแหล่ะ
3. ไม่น่าจะตกจนใจหาย เพราะ เจ้าตลาดทั้งคู่

ถ้าจะซื้อให้ลูกคงซื้อ yaris อืดๆ ให้ลูกขับช้าๆ
ถ้าซื้อใช้เองคง city แรงหน่อย

ออฟไลน์ blitzpao

ถ้าให้เลือก 2 อันนี้ผมคงเอา City เร่งแซงดีกว่าแน่ๆ ไม่งั้นก็ Yaris Cross เท่ๆ

ออฟไลน์ Oat :)

• Newbie
  • *
E20 เติมได้ 91 เติมไม่ได้ ...

เลือก yaris cross เพราะ ผบทบ ชอบครับ
ถ้าเครื่อง turbo ผมจะข้ามไปเล่น Civic แทน

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
เสียดาย toyota ไม่เอาเครื่อง turbo มาลง segment นี้
คนที่ใช้คือเน้นถึกทน ออฟชั่นโอเค ความแรงไม่สน

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
เลือก City สวยกว่าครับ
 8) 8) 8)

ออฟไลน์ Devil13

ถ้า 2 คันนี้
เลือก city ครับ
ชอบรถใหม่กว่า เป็นการส่วนตัว ที่เหลือผมว่าพอกัน

ออฟไลน์ num_tm

• **
1. พอๆกัน
2. พอๆกัน
3. City ได้ราคาดีกว่า Ativ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^

1.ยี่ห้อ ศูนย์บริการ  // ถ้าประหยัด ซ่อมบำรุงอู่นอกก็ toyota ถ้าเข้าศูนย์ คงพอกัน
2.การใช้งาน ความทนทาน  // อันนี้น่าจะ toyota นะ และเราไม่รู้ว่าคุณใช้งานหนักแค่ไหน
3.ราคาขายต่อในอนาคต //  city ดีกว่าเพราะออกทีหลัง

สรุป ผมเลือก city ครับ ถูกจริตมากกว่าทั้งภายนอก ภายใน 
และผมก็ไม่ได้ใช้งานหนักมากอะไร เข้าศูนย์ตลอด  8)

ออฟไลน์ pjs6306

ยารีสครอสครับแต่ถ้ามีcity hb​ต้องพินาอีกที

ออฟไลน์ AkE

1. พอกันครับ ใกล้เคียง
2. ไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับแค่เครื่อง 1.2 toyota นั้นไม่มีอะไรซับซ้อนเท่า 1.0t น่าจะไม่ต้องดูแลมากเท่าไหร่ถ้าเป็นคนไม่ดูแลรถน่าจะเหมาะกับyarisครับ
3. พอกันครับแต่อันนี้ผมเดานะครับถ้าเก็บทุก% ผมว่า yarisน่าจะลงน้อยกว่าหน่อยนึง ราคาซื้อถูกกว่าด้วย

ผมเอา city rs หรือ 2 diesel เท่านั้นครับถ้าต้องเลือกรถกลุ่มนี้ ด้วยเทคโนโลยีเครื่องยนต์ครับ จริงๆ 2 ภายในดูดีกว่าแต่มาติดที่ไม่ค่อยสามารถคาดหวังอะไรกับศูนย์ได้และรถเริ่มนานแล้ว ส่วนcity ใส่partไปสวยอยู่ เครื่องดี ภายในไม่สวยเลย ก้ดีๆแย่ๆสลับกันไปครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

Yaris Cross สวยนะ ดูใกล้เคียง Sub Compact SUV ดี 555+

ส่วนตัวผมเลือก Yaris Cross เพราะผมใช้แต่โตโยต้า ไม่ค่อยปลื้ม Honda ครับ มีทั้งสองยี่ห้อ แต่ Honda แฟนใช้ FD ผมไปใช้แล้วไม่ค่อยชอบ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ข้อ 1 กับ 2 ถ้าเป็นคนไม่เน้นสมรรถนะรถ ผมเลือก Yaris ครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

2 คันนี้ ผมเลือก City ได้เลย

เพราะเรื่องอื่น 2 ยี่ห้อนี้พอๆ กันอยู่แล้ว

วัดกันที่ตัวรถ เครื่องยนต์ หน้าตา ออฟชั่น ล้วนๆ เลย

ออฟไลน์ SM.

ถ้า 2 คันนี้
เลือก city ครับ
ชอบรถใหม่กว่า เป็นการส่วนตัว ที่เหลือผมว่าพอกัน

ออฟไลน์ whoami

City ครับ ใหญ่กว่า ใหม่กว่า แรงกว่า ศูนย์พอๆกัน ราคาขายต่อดีทั้งคู่แต่ city น่าจะแข็งกว่านิดๆ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
yaris cross ครับ
เดี๋ยวนี้เห็นรถเก๋งวิ่งเส้นทางที่ผมใช้ประจำแล้วสงสารรถครับ
เป็นหลุมบ่อ ซ่อมถนนกันไปทั่ว

1.พอๆกัน
2.NA ยังไงก็ทน ดูแลง่ายกว่า
3.ราคาซื้อถูกกว่าหน่อย ราคาตกคงพอๆกัน

** ข้อสังเกตส่วนตัว รถใช้เทอร์โบ ยังไงห้องเครื่องก็ต้องมีความร้อนมากกว่า
โอกาสที่ปัญหาแต่ละอย่างจะสะสมทำให้อายุสั้นย่อมมีมากขึ้นครับ
ถ้าเน้นทนทาน ใช้ยาวๆ ดูแลง่าย na ยังคงได้เปรียบกว่า
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Boycm009

City ครับ เครื่องแรงกว่า ใหม่กว่า ใหญ่กว่าครับ

ออฟไลน์ Mp4_007

Yaris cross ครับไม่แรงชั่งมันแต่ทรงมันได้ ลุยน้ำได้สูงกว่าซิตี้แน่ๆ  แล้วบ้านเราน้ำรอระบายมันบ่อยด้วยสิ

ออฟไลน์ Staples

Yaris cross สูงเพิ่มแค่นั้น  ไม่ต้องว่าจะไปลุยหลุมลุยน้ำท่วมอะไรหรอก แค่แปะคำว่าครอสกับสูงแค่นั้นมันแทน SUV ที่มันสูงกว่าจริงๆ ไม่ได้ สูงแค่นี้ มันทำไรไม่ได้ครับ

ไป City โลด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2019, 20:24:13 โดย Staples »

ออฟไลน์ Stp

สองคันนี้จอดเทียบกัน ผมชอบหน้าตา City มากกว่า ส่วนพี่โตจะรออีกกี่ชาติกว่าจะเอาเครื่องติดโบในรถระดับนี้มาขายคนไทย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ I-PULSE

city ครับ เครื่องแรงกว่ามาก ประหยัดน้ำมันด้วย เจ้าตลาดสองแบรนด์นี้ ความทนทานราคาขายต่อ สบายใจทั้งคู่
city รถโฉมใหม่ด้วย ยังไงก็ city

ออฟไลน์ Arm

ผมยอมเอา Yaris แทนนะ

พี่ฮอนไม่ยอมแก้เรื่องสนิมซักที สีบางอยู่แล้วยังจะชุบกันสนิมไม่ดีอีก ไม่ไหวๆ
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ Nutty eiei

• Full Member
ตัวเลือกคล้ายๆกันเลยครับ ผมเลือกโตโยต้าครับ อะไหล่หาง่ายทนศูนย์ใกล้บ้านครับ ดู Ativ High ไว้ออฟชั่นไม่แย่นะ มีส่วนลดอีก 40k ที่เลือกเอทีฟเพราะชอบครับ

ออฟไลน์ Odd_yim

กำลังงงว่า Ativ มีรุ่น Cross ด้วยเหรอ จากแนวทางที่เลือก ถ้างบไม่ใช่ปัญหา ผมเลือก City ครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ถ้าเป็นผมนะครับ
1. ฝีมือผมไว้ใจพอกัน แต่ศูนย์โตต้าหาง่ายกว่า เลือกได้มากกว่าครับ
2. ความทนทาน 2 ยี่ห้อพอๆกัน แต่ชิ้นส่วนห้องโดยสารและคุณภาพงานประกอบโตต้าดีกว่า รวมถึงราคาอะไหล่แท้/เทียม ถูกกว่าและมีฝห้เลือกเยอะกว่า อู่มีให้เลือกเยอะที่สุด
3. ราคาขายต่อน่าจะพอกันครับ ซิตี้น่าจะได้เปรียบหน่อยๆ ตรงมีเทอร์โบและแรงกว่า

ถ้าเป็นผม ผมเลือกยาริสครับ ผมเป็นคนซนซื้อรถมาแต่งเล่น โตต้าใช้งบน้อยกว่ามาก เพื่อจะให้ได้แรง และสมรรถนะดีไกล้เคียงกับฮอนด้า
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ rotaryman

ผมหลับตาจิ้มไปที่ City แบบไม่ต้องคิดเลยครับ เพราะ 1.0 Turbo นี่แหละ

ออฟไลน์ sm1

• **
มีตัวเลือกแค่นี้ก็ต้อง City เท่านั้นครับ  แต่ถ้ามี new almera เข้ามาร่วมด้วย คงต้องคิดนานหน่อย

ออฟไลน์ tsubasa

เลือก YARIS ครับ เพราะคุณภาพสินค้า  Toyota ดีกว่า
เบื่อ honda ทุกรุ่นเรื่องเสียงก็อกๆแก๊กๆ เอี๊ยดอาด ดังน่ารำคาญ

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
เลือก YARIS ครับ เพราะคุณภาพสินค้า  Toyota ดีกว่า
เบื่อ honda ทุกรุ่นเรื่องเสียงก็อกๆแก๊กๆ เอี๊ยดอาด ดังน่ารำคาญ
+1 ครับ แต่แปลกใจอย่างนึงคือรถ H มันน่าใช้ขนาดที่มองข้ามเรื่องพวกนี้ไปได้เลยเหรอ  :-X