ผู้เขียน หัวข้อ: +++ Jazz รุ่นใหม่ 2020 ใครรอซื้อบ้าง จะขาย จริงตอนไหน +++  (อ่าน 7400 ครั้ง)

ออฟไลน์ golfy115

• Newbie
  • *
วันนี้ไปดู Motor show มาอยากได้ Jazz รุ่นใหม่ไปถาม Sale ได้ความว่า ไทยยังไม่ได้ตัดสินใจซื้อ License การผลิต Jazz มาเลย เค้าก็เชียร์ตัวเดิม แต่เราก็กลัวเดี๋ยวซื้อไปแล้วตกรุ่น ใครพอทราบมะครับว่าจะขายในไทยไหม jazz

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member
Re: +++ Jazz รุ่นใหม่ 2020 ใครรอซื้อบ้าง จะขาย จริงตอนไหน +++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 06:49:26 »
Sale ก็ตอบเกือบถูกนะ แนวโน้มเป็น City 5 ประตูสูงมาก

ออฟไลน์ muzaa

• Sr. Member
Re: +++ Jazz รุ่นใหม่ 2020 ใครรอซื้อบ้าง จะขาย จริงตอนไหน +++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 07:00:24 »
วันนี้ไปดู Motor show มาอยากได้ Jazz รุ่นใหม่ไปถาม Sale ได้ความว่า ไทยยังไม่ได้ตัดสินใจซื้อ License การผลิต Jazz มาเลย เค้าก็เชียร์ตัวเดิม แต่เราก็กลัวเดี๋ยวซื้อไปแล้วตกรุ่น ใครพอทราบมะครับว่าจะขายในไทยไหม jazz
เรื่อง jazz ใหม่ผมก็ยังไม่มั่นใจครับแต่ขอแก้เรื่องที่ sales เข้าใจผิดหรือ สื่อสารผิดพลาดคือเรื่องซื้อ license ครับ license สำหรับรถใหม่ผลิตในไทยอย่าง honda ไม่มี cost ตรงนี้ครับ honda th เป็นบ.ลูกของ honda jp.เองการประกอบรถรุ่นใหม่ขึ้นตามแผนที่วางไว้ถ้าอยู่ในแผนก็ประกอบได้เลย ถ้าไม่อยู่ในแผนแต่ต้องการแระกอบหรือรถสงวนบางตลาด ทีมผู้บริหาร honda tn ต้องไปเจรจาขอจาก honda jp เพื่ออนุมัติให้ผลิตครับถ้า honda jp เห็นชอบก็เตรียมผลิตได้เลยไม่มีค่า license แต่ต้องมีค่าอุปกรณ์ เครื่องจักร เครื่องมือใหม่ที่ใช้เตรียมการผลิตครับที่ต้องลงทุนอย่าง city ใหม่ก็ต้องมี cost แบบนี้เป็นปกติครับแต่ไม่มี cost ในการผลิตครับยกเว้นพวกสิทธิประโยชน์บางอย่าง เช่น จาก boi ต้องมี license ได้รับอนุมัติก่อนถึงจะเอาไปใช้ได้แต่ก็ไม่มีค่าใช้จ่ายที่ต้องซื้อ licensr ใดๆครับ

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 07:25:06 »
น่าจะเพราะ เปิดตัวไม่ทันภาษีรถคันแรกเฟส 2
การทำราคาก็จะได้ใช้เรทภาษีเดิมรึเปล่าครับ
ทำให้คุมทุนไม่ได้ คงเรื่องของเจรจากับรัฐนี่แหละ

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 08:27:46 »
คิดง่ายๆซิตี้ใหม่เพิ่งเปิดตัว...จะให้ข่าวแจซไปดึงยอดขายตัวเองทำไม แจซก็เหมือนซีอาวีที่(ก่อนนี้)ยอดขายดีโดยไม่ต้องดันมาก ถ้าไม่ทำตลาดต่อสิครับถึงจะแปลก

ออฟไลน์ Kendow

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 08:37:39 »
ข่าวคือปลายปีหน้าครับ อาจเป็น City 5 ประตู หรือ Jazz JDM ก็ได้ครับ รอดูกัน
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 09:07:59 »
จะ jazz หรือ City ผมคงไม่รอซื้อคับ........

ไว้รอเช่าขับ ตอนที่บินไปเที่ยวตามต่างจังหวัดแทน  8)

ออฟไลน์ phatta

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 09:12:31 »
รอ jazz ครับ ใช้ตั้งแต่ GD
เชื่อว่าเป็นรถ ที่ขายได้แน่นอน

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 09:49:47 »
เซลบางทีไม่ต้องอยากขายซิตี้จนตัวสั่นขนาดนั้นหรอก jazz ในเมืองไทยเป็นตำนานไปแล้วยังไงก็ไม่เลิกขายหรอก

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 10:13:29 »
สำหรับผมบริษัทที่คิดเลิกขาย jazz เหมือนคนเสียสติ

ส่วนของจริงเป็นไงผมไม่รู้นะ ไม่มีข้อมูลภายใน แต่ถ้าชอบjazz ผมรอ
jazz ญี่ปุ่นไม่ขี้เหร่นะ แค่เค้ากลับไปแนวเอกประสงค์เหมือน gen แรกมากกว่า
genแรกขายได้ ผมว่า genนี้ก็ขายดี
ถ้าตอนนี้เอางานออกแบบ civic fd มาทำให้ ผมยังสนใจเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2019, 10:16:23 โดย Newhang »

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 11:54:57 »
แอบคิดเล่นๆถ้าไม่มาปลายปีนี้จริงอดสิทธิพิเศษภาษีecocar ก็น่าจะมีแค่3choice
1.ใช้เครื่อง1500 e85เดิม บอดี้ใหม่ ราคาประมาณเดิม แพงกว่าcity1.0
2.มาแบบhv ใช้ส่วนลดภาษีช่วย
3.ไม่มา ยกเลิกขายแจ้สไปเลย

ผมว่าปีนี้ไม่มีวี่แววแล้วหละครับ ทั้งcity hatchก็ด้วย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 12:25:20 »
สำหรับผมบริษัทที่คิดเลิกขาย jazz เหมือนคนเสียสติ

ส่วนของจริงเป็นไงผมไม่รู้นะ ไม่มีข้อมูลภายใน แต่ถ้าชอบjazz ผมรอ
jazz ญี่ปุ่นไม่ขี้เหร่นะ แค่เค้ากลับไปแนวเอกประสงค์เหมือน gen แรกมากกว่า
genแรกขายได้ ผมว่า genนี้ก็ขายดี
ถ้าตอนนี้เอางานออกแบบ civic fd มาทำให้ ผมยังสนใจเลย
ผมก็ว่า jazz ญี่ปุ่นน่ารักดีนะ   8)

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 13:36:30 »
น่าจะเพราะ เปิดตัวไม่ทันภาษีรถคันแรกเฟส 2
การทำราคาก็จะได้ใช้เรทภาษีเดิมรึเปล่าครับ
ทำให้คุมทุนไม่ได้ คงเรื่องของเจรจากับรัฐนี่แหละ
เปิดตัว City เป็น ecocar เฟส 2 ไปแล้ว  เท่ากับได้รับสิทธิ  หลังจากนี้จะเปิดตัวรุ่นอื่นตามมาก็น่าจะได้นะครับ
หรือผมเข้าใจอะไรผิด

ออฟไลน์ kentaonline

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 15:06:23 »
จะ jazz หรือ City ผมคงไม่รอซื้อคับ........

ไว้รอเช่าขับ ตอนที่บินไปเที่ยวตามต่างจังหวัดแทน  8)

เหมือนกันเลย

ออฟไลน์ kentaonline

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 15:19:11 »
เปิดตัว City เป็น ecocar เฟส 2 ไปแล้ว  เท่ากับได้รับสิทธิ  หลังจากนี้จะเปิดตัวรุ่นอื่นตามมาก็น่าจะได้นะครับ
หรือผมเข้าใจอะไรผิด

ตามนั้นครับ คือไม่เกี่ยวกับการเปิดตัว ขอแค่ค่ายรถเข้าร่วมโครงการ BOI Eco car phase 2 และผลิตรถทันตามกำหนด ซึ่งตอนนี้เปิดตัว City ไปแล้ว จะผลิตรถอะไรจากนี้ ก็เข้าโครงการ BOI หมดครับ

ตรงกันข้ามถ้าเปิดตัวไม่ทัน ทางค่ายรถจะโดนปรับ ในส่วนที่ลดหย่อน ครับ (ภาษีของค่ายรถ ไม่ใช่ภาษีของ สรรพสามิต)

ส่วนจะเปิดตัว Jazz ไหม ผมว่าเกี่ยวกับการตลาดล้วนๆเลยครับ

ปล.ภาษีสรรสามิต ไม่น่าจะมีหมดเขต และ คาดว่ามีแต่จะลดลงครับ

ออฟไลน์ eaksuchart

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 18:14:21 »
ถ้าเปิดมาราคาเดิมเหมือน City สีสันมีแบบ Version JP ผมรอคันนึงสีฟ้าแน่นอน

ออฟไลน์ TCP

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 21:21:09 »
เห็นมีข่าวออกมาก่อนหน้านี้ สักระยะนึง ว่า ... Jazz บอดี้ใหม่อย่างในญี่ปุ่น ไม่มาไทย ไม่ใช่เหรอ ?

แต่จะมี City รุ่น Hatchback 5 ประตู มาขายแทน .. อะไรประมาณนี้

ไม่แน่ใจนะ ไม่ใช่คนวงใน แต่แค่นึกไม่ออกว่า ถ้ามีข่าวมาในทำนองนี้ แต่ไม่เป็นความจริง
.. แล้วมันจะมีประโยชน์อะไร ถ้าถึงวันนั้น Jazz ใหม่ก็จะมาจริงๆ ?

ออฟไลน์ sixsax

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2019, 00:38:10 »
ผมเดาเอานะว่า นี่คือ แผนการตลาด ปล่อยข่าวแบบไม่มีที่มาที่ไป พูดลอยๆว่า จะไม่เอา JAZZ ใหม่เข้ามา
เพราะต้องการยอด City ใหม่ที่กำลังเปิดตัวเยอะ คนที่รอJAZZ จะได้ไม่ต้องรอ ตัดสินใจกับ City ใหม่ไปเลย

แต่ JAZZ ใหม่น่ะมาแน่ๆ ปีหน้า

รู้สึกว่า ฮอน เล่นกับสื่อทางโซเชียลเยอะมาก บางเพจตั้งขึ้นมาเพื่อโปรโมท City โดยตรงๆเลย แต่มีลงข้อมูลรถรุ่นอื่นพอให้ดูเหมือนเพจรถทั่วไป แต่เอาข่าววงในมาเผยตลอด สุดท้ายก็ยอมรับว่าเป็นคนในแบรนด์แต่มาเป็นแอดมินซะงั้น 555 ตั้งชื่อเพจให้ตรงตัวไปเลยน่าจะดูดีกว่า

ออฟไลน์ golfy115

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2019, 15:11:15 »
สรุปว่านะจะปีหน้า มาแน่นอลนะครับ ผมจะได้รอเลยไม่อยากออก Yaris ative เพราะอาจมีเดินทางไกลบ้างครับ รอ Jazz ใหม่แน่นอลครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2019, 16:23:12 »
city 5 ประตูแหละครับ แต่ขอมาแบบสวยๆหน่อยนะ