ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำด้วยครับ เรื่องเลือกซื้อรถ roadster ครับ  (อ่าน 9683 ครั้ง)

ออฟไลน์ asiancool

• Newbie
  • *
คือในตอนนี้ผม กำลังจะเลือกซื้อรถประเภท roadster สักคันนึง ในตอนนี้มีงบประมาณอยู่ที่ 2.6 ล้านบาท ด้วยเงินที่มีอยู่ผมคิดว่าคงได้เป็นรถมือสอง

ความต้องการของผมก็คือ เป็นรถที่ดูแลไม่ยุ่งยาก สามารถทำความเร็วได้พอประมาณ (ไม่ต้องซิ่งมาก) เป็นรถที่โดดเด่นเมื่ออยู่บนท้องถนน

ในตอนนี้ผมมีตัวเลือกอยู่ในใจอยู่ 3 ตัวเลือก อยากให้เพื่อนๆ ช่วยกันออกความคิดเห็น หรือเพิ่มเติมตัวเลือกใหม่ๆ

และช่วยวิจารณ์ถึงความแตกต่าง ความคุ้มค่า อนาคต ของรถทั้ง 3 รุ่นต่อไปนี้ด้วยครับ

1.BMW Z4 (2006)
http://one2car.com/BMW_Z4/E07100221

2.MERCEDES-BENZ SLK200 (2006)
http://one2car.com/MERCEDES-BENZ_SLK-CLASS/H30100250

3.AUDI TT (2007)
http://one2car.com/AUDI_TT/B19100350

ปล2. link ที่ผมแปะเอาไว้ด้วยคือ รถคันจริง ที่ผมจะเลือกครับ

ช่วยแนะนำด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2010, 12:13:43 โดย asiancool »

ออฟไลน์ asiancool

• Newbie
  • *
Re: ขอคำแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 11:35:50 »
ตอนเย็นๆเลิกงานแล้วจะเข้ามาดูนะครับ

ฝากด้วยครับ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 11:48:23 »
อยากโดดเด่นบนท้องถนน ดูแลไม่ยาก มี 0 บริการรองรับ  SLK น่าจะเหมาะกว่าครับ

ปล. ถ้าอยากให้โดดเด่นบนท้องถนนแบบเต็มที่ ก็ต้องเปิดหลังคาขับด้วยครับ ให้สาวๆ เหลียวตามไปเลย
ปล.2 เปิดหลังคาเฉพาะเวลากลางคืนนะครับ 555+

แต่ถ้าถามความชอบส่วนตัวของผม ผมชอบ TT ครับ อุอุ  ;D

สวน Z4 โฉมนี้ผมไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ แต่ถ้าเป็นตัวใหม่ละก็ +100 เต็ม...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2010, 12:03:03 โดย last_dezember »
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 11:55:44 »
ขอความกรุณา ตั้งชื่อกระทู้ ให้มีหัวข้อเกี่ยวกับเรื่องที่จะถามนิดนึงก็จะดีครับ
ย้อนเข้าไปแก้ไขได้เองครับ เพื่อความสะดวกของสมาชิกท่านอื่นที่จะเข้ามาอ่าน

ใจจริง อยากจะแนะนำ รถมือหนึ่งเป็น Mazda MX-5 ไปเลย
เพราะ SLK นั้น ผมว่า เหมาะแก่การขับโฉบไปโฉบมาเฉยๆ อีกทั้ง รถก็ดาษดื่น มากมายอยู่แล้ว
Z4 รุ่นเดิม หลายคนไม่ค่อยประทับใจกับมันเท่าใดนัก
ส่วน TT ทุกวันนี้ ศูนย์บริการ น่าเป็นห่วงที่สุด ใน 3 คันที่เลือกมาครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 11:57:05 »
ขอลงเสียง TT จ้า  ;D

ในยามที่ไปเที่ยวแล้วเจอคนรู้จักซึ่งอาจอยากให้ไปส่งคุณก็พอจะมีที่ให้เค้าไปแอบอิงในที่นั่งด้านหลังได้ แม้มันจะแคบแต่ก็พอใช้โยสารเพื่อนๆตัวเล็กๆได้บ้าง  :-*

ถ้าพูดถึงเรื่องความเด่นผมมองว่า Z4 กับ SLK มันมีเกลื่อนเมืองแล้ว TT สีดำลงแว็กซ์มันปลาบจะดูโดดเด่นชวนมองกว่ามาก   :D

แต่ข้อเสียของออดี้คืออู่นอกมีน้อยกว่าเจ้าตลาดสองยี่ห้อ และถ้าหากขายต่อก็จะโดนกดราคาติดดิน  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Bluedoft

Re: ขอคำแนะนำด้วยครับ เรื่องเลือกซื้อรถ roadster ครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 12:33:31 »
MX-5 ฟันธงครับเป็นมือ 1 ด้วย

Z4 รุ่นเก่าไม่ดีเลย ลองไปดู review จาก top gear มา

ออฟไลน์ yod artstu

Re: ขอคำแนะนำด้วยครับ เรื่องเลือกซื้อรถ roadster ครับ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 12:43:54 »
ลองดู MX5 จาก TopGear ใน Youtube ดูสิครับ
หรือแค่ลองอ่านรีวิวของคุณจิม ก็ถือว่าน่าไปลองที่โชว์รูมแล้วครับ
ตอบโจทย์หมดทุกข้อ และได้รถใหม่มือหนึ่งและค่อนข้างเด่นด้วย
: )

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 12:51:04 »
Audi TT ดูโดดเด่นสวยที่สุดครับ คันอื่นดูเก่าไปหน่อยน่ะครับ
แถม SLK วิ่งกันเกลอมากครับ ฉะนั้นความโดดเด่นไม่มีล่ะ ผมเห็นที่ไรก็เฉยๆ ส่วน Audi TT เห็นทีไรก็ตื่นเต้นครับ
ส่วน Z4 หลายคนชอบครับ แต่ผมดูเส้นสายแล้วไม่ผ่านครับ ดูแล้วเฉยๆยิ่งกว่า  SLK เสียอีก
ส่วนภายใน TT สวยสุด

แต่อดสงสัยไม่ได้ว่าทำไม Audi TT รถมือสองมันเยอะมาก หรือมันจุกจิก อะไหล่หายาก อู่น้อย คนมีเงินซื้อแต่เบื่อต้องจอดอู่นานๆกันครับ

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 13:11:22 »
ถ้า 3 คันนี้ผมเชียร์ TT นะคับ  ยังไม่เคยลองขับแต่รูปทรงสปอตสุดละ  +ที่จขกท หามา มันวิ่ง 10,000+ ถือว่าวิ่งไม่มากนะ ผมว่า

ลองดูคับ    ที่สำคัญ อย่ารีบนะ ดูดีๆ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 13:19:23 »
3 คันนี้ ผมเชียร์ TT ขาดใจ

แต่เรื่องซ่อม อะไหล่ บำรุงรักษา ท่าทางจะลำบากกว่าอีก 2 คันที่เหลือในทุกกรณี
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 13:39:24 »
ก่อนอื่นผมว่า ให้ดูเรื่องหลังคาก่อนดีกว่านะครับ หลังคาผ้าใบผมไม่ค่อยจะชอบเลย เกิดใครหมั่นใส้โดนกรีดได้ง่ายๆ และยังข้อด้อยต่างๆอีก เช่น ความร้อนของแดดเมืองไทย ยังไงลองพิจารณาดูเลือกที่เป็นหลังคาแข็งพับไฟฟ้านะครับ
 ถ้าให้เลือก มือสอง ผมขอเลือก SLK ครับ
  *** งบที่ว่าได้ป้ายแดง MX-5 RHT เลยนะครับ
 SLK สีดำมืดๆดูดีเหมือนกันนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2010, 10:17:43 โดย suwwitt »

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 13:51:48 »
มาเชียร์ Mazda MX-5 ป้ายแดงเลยครับ ;D

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 14:33:31 »
ขออนุญาต แนะนำ Porsche Boxster ตัวแรกมือสองครับ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 15:16:30 »
MX-5 อีกคน ไปขับแล้วโดนอย่างแรง ขับง่าย ดูแลก็ยังง่ายกว่ารถยุโรปครับ  ;)

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 19:29:15 »
MX-5 อีกเสียงครับ ถึงแม้เครื่องยนต์นั้นมันจะไม่ได้โดดเด่นหนัก
แต่มันเป็นรถที่ดีและดูแลรักษาง่ายตามแบบฉบับรถญี่ปุ่นครับ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 20:54:31 »
ผมว่า มองจากด้านนอก tt เด่นสุด และ z4 และ slk slk เกลื่อนมากเห็นทุกวัน วนัละ 5-6คัน 55

แต่ศุนย์ไม่รู้ครับ 

mx-5 ก็สวยนะครับ

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 22:29:52 »
ผมว่าเป็นผมคง TT นะ ถ้าเอาความสวย

แต่  ถ้าเอาให้ผมใช้ คงเป็น SLK ละครับ  ไม่ห่วงเรื่องบริการ เท่าไหร่นัก  ได้สวย แม้จะโหลไปหน่อยก็ตาม  ภายในหรูดีด้วย

Z4 ตัวเก่าไม่แนะนำครับ  ถ้าตัวใหม่ผมให้หมดใจเลย

ออฟไลน์ remontage

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 23:09:32 »
TT ดูเด่นครับ ไฟสวย 
SLK จอด ให้เกลื่อน
Z4  เห็นครั้งแรก ด้านหน้า สวยจับใจ ดูข้างอีกที ลังเลล่ะ

.........ผม เอา MX-5 ครับ 

แถวบ้านไม่ค่อยเจอเลยด้วยซ้ำ
รถยุโรปเห็นบ่อยจนชิน  แต่MX-5 ไม่เคยเจอเลย จริง