ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับเครื่องเสียงครับ  (อ่าน 5315 ครั้ง)

ออฟไลน์ Shanon007

• Newbie
  • *
สอบถามเกี่ยวกับเครื่องเสียงครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 14:23:13 »

ถ้าไม่เปลี่ยน Front ใหม่ แค่อัพเดทชุดลำโพง ท่านสมาชิค พอจะแนะนำชุดอัพเดท หรือ แนะนำลำโพงยี่ห้อดีๆสักชุด งบไม่เกิน 1 หมื่น
เอาแค่มีมิต ดีกว่าเสียงลำโพงเก่า ( รถ PPV )

ขอบคุูณมากครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับเครื่องเสียงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 14:33:32 »
เกรงว่าจะไม่เห็นความแตกต่างครับ

ออฟไลน์ Devil13

Re: สอบถามเกี่ยวกับเครื่องเสียงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 14:37:48 »
ฟร้อนเดิมแรงขับน้อยครับ
เปลี่ยนแต่ลำโพงจะได้โอมมากว่าวัตมากกว่า ขับไม่ออก เบสไม่ออก
ถ้าคิดจะทำจริงๆ อย่างน้อยต้องลำโพง+แอปม์ครับ ถึงจะดีขึ้น

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 15:07:50 »
กำลังสนใจอยู่เหมือนกันครับ
Navara เพิ่งออกมาใหม่เครื่องเสียงห่วยกว่าของ Ranger พอสมควร
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ belkw202

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 15:41:07 »
ผมว่าลำโพงรุ่นเริ่มต้นของยี่ห้อดังๆ กินกำลังน้อยๆ ซักชุด เสียงก็น่าจะดีกว่าลำโพงติดรถ PPV พอสมควรแล้วนะครับ
รายละเอียดอาจจะเพิ่มขึ้นไม่มาก แต่เสียงหวานเสนาะหูกว่าแน่นอน
เท่าที่เคยฟังพวกก็ alpine กับ kenwood ลำโพงแยกชิ้นคู่ละ 6-7000 ตามร้านเครื่องเสียง ใส่ฟร้อนเดิมก็ไม่แย่นะครับ
แต่อย่าไปเทียบกับพวกทำมาเต็มมันเทียบกันไม่ได้อยู่แล้ว
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 15:46:02 »
ถ้า set ราคาหลัก 1 หมื่น น่าจะได้นะครับ ชุดเล็ก ลำโพง 4 ตัว ซัฟตัวนึง ไรงี้

เพราะ set ราคาประมาณนี้ จะไม่ต้องอาศัยพรีแอมป์ หรือ แอมป์ ขับเยอะ เครื่องเสียงตัดรถขับได้สบาย

ถ้าราคาประมาณนี้ ก็ได้ Pioneer, Panasonic, Mercury ไรงี้

ถ้าเป็นกลุ่มยี่ห้อที่ฮิตๆ อย่าง FOCAL, HERTZ หรือ PRISM ต้องเพิ่มเงินไกล้ๆ 2 หมื่นครับ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 15:51:02 »
ของเดิมถ้ามีแอมป์รวมในฟร้อนเลย ต่อพาวเวอร์เพิ่มเห็นผลกว่าครับ แต่ถ้ามีพาวเวอร์แยกมาก็เปลี่ยนพาวเวอร์เอาเรี่ยวแรงจะเยอะขึ้นเนื้อดีขึ้น soundstage impact dynamic ดีกว่าเดิมๆแน่ถ้าลำโพงเดิมพอฟังได้ไม่ได้ห่วยนะครับ แต่ถ้าลำโพงเดิมห่วยอันนี้เปลี่ยนแค่ลำโพงก็ดีขึ้นแล้ว

ออฟไลน์ kriz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 15:58:25 »
ต้องดูก่อนครับว่า front เดิมมันโอเคมากน้อยแค่ไหน ที่ผ่านมารถผมเกือบทุกคันใช้ฟรอนท์เดิมเปลี่ยนแค่ลำโพงอย่างเดียว คุณภาพเสียงที่ได้ก็แตกต่างจากเดิมพอสมควรแล้วครับ แต่เน้นนะครับว่าควรเล่นลำโพงแยกชิ้นสองทางที่ไม่กินวัตต์มาก (ค่า db สูงๆ) เพื่อปรับปรุงมิติของเสียงให้ดีขึ้นกว่าเดิม ถ้าไปเล่นลำโพงสองทางรวมชิ้นเกรงว่าจะรู้สึกได้แต่เสียงเบสอูมๆ บวมๆ ขึ้นมาอย่างเดียว

ถ้ามีงบ 2-3000 ต่อคู่น่าจะได้ลำโพงญี่ปุ่นเช่น pioneer kenwood เสียงพอใช้ได้ไม่ถึงกับใสกรุ๊งกริ๊ง
ถ้ามีงบ 4-6000 พอจะได้แบรนด์ยุโรปรุ่นเริ่มต้นเช่นพวก Hertz Focal

ไม่แนะนำให้เล่นลำโพงที่แพงกว่านี้ เพราะลำโพงที่แพง เสียงดี มักจะกินวัตต์มากขึ้น เอาฟรอนท์เดิมขับลำบากขึ้น และคุณภาพเสียงที่ได้ไม่ได้มากขึ้นอย่างที่หวัง ถ้าอยากจะให้เสียงแน่น คมชัดมากขึ้นไปอีกก็คงต้องพึ่งแอมป์ซึ่งเดี๋ยวนี้ก็มีแอมป์ตัวเล็กๆ ที่เป็น sound processor ในตัวด้วยเช่นพวก Audison Bit Forza ซึ่งสามารถใช้ร่วมกับฟรอนท์เดิมได้เลย ค่าตัวก็ประมาณ 3-4 หมื่นบาทขึ้นไป

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 22:38:03 »
ฟร้อนต์เดิม กำลังขับน้อยครับ ลำโพงที่จะเอามาใช้ด้วยกันต้องเป็นลำโพงไม่กินวัตต์ ซึ่งโดยมากของที่ราคาแพง เสียงดีๆ ก็มักจะกินวัตต์ตามไปด้วย ฟร้อนต์เดิม เลยอาจจะได้แค่ลำโพงกรวยกระดาษ แกนร่วม แบบที่มีค่า sensitivity ยิ่งสูงยิ่งดี เอาสัก 92 93 ขึ้นไปครับ

นอกเรื่อง..

พี่ที่ผมรู้จัก รถคันแรก Honda เปลี่ยนฟร้อนต์ Denon แอมป์ตัวนึง วูฟเฟอร์ Silverflute 6 นิ้ว ราคา 3 พัน ทวีตเตอร์ Sound monitor หมื่นนึง หล่อเสาเอ โมพาสซีฟ แดมป์รถไป 8 หมื่น (เฉพาะค่าแดมป์นะ) เป็นชุดที่ฟังดีมากๆครับ

คันที่ 2 ซื้อเบนซ์สปอร์ตมา ฟร้อนต์เดิม ลำโพง Bostwick 5 นิ้ว แกนร่วม 3 พัน โมพาสซีฟ ฟร้อนต์เดิม แอมป์ไม่มี แต่แกปั้นจนชุดนี้เสียงสู้ชุดแรกได้ครับ งบถูกกว่าชุดแรกมากมาย

ถ้าอยากลองฟัง ผมพาไปขอลองฟังได้ครับ อุปกรณ์ถูกๆ แต่คุณภาพเสียงสู้ของแบรนด์ชุดเป็นแสนได้เลย ถ้าทำแบบถูกต้องครับ (หรือพูดอีกอย่างหนึ่งก็คือ ชุดละแสน รีดของออกมาไม่หมดครับ)

ผมเองเคยเหมือนทุกๆท่านที่คิดว่าเสียงยังไม่ดีพอก็อัพของๆๆๆๆ ไปเรื่อยๆ ใช้ลำโพง 5 พันไม่พอ ก็ไปหมื่น ไปหมื่น 5 ไปสองหมื่น ลำโพงที่แพงมันก็เป็นวัตถุดิบที่คุณภาพเสียงดีกว่าจริงๆ เอาของที่ย้อดีไที่เราคิดว่ามันน่าจะโอเคเอามาติดตั้งแบบที่เราคิดว่ามาตรฐานดีแล้ว แล้วกก็ได้เสียงที่ประมาณนึง เราก็หลงคิดว่ามันดีใช้ได้อยู่ตั้งนาน พอไปเจอกลุ่มที่เขาเล่นกันจริงๆ ได้รู้จักงานติดตั้งที่ดี ได้รู้จักการวางตำแหน่งที่เหมาะสม และการโมดิฟายเพียงเล็กน้อยด้วยการเปลี่ยนซีในพาสซีฟแค่อันละหลักร้อยบาท รวมๆแล้วเสียงดีขึ้นมาก ทำให้ผมได้เข้าใจว่า เล่นได้กับเล่นเป็น คุณถาพเสียงมันต่างกันเยอะมาก แม้จะใช้อุปกรณ์เดียวกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2019, 02:03:42 โดย Drew Death Note »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 22:47:10 »
หาลำโพงไม่กิน watt ดูครับ 92-93 dbi ก็จบแล้ว ยิ่งต่ำยิ่งขับยากขึ้น
ส่วนแนวเสียงเลือกตามใจชอบเลยครับ ยี่ห้อดีๆมักตายไปจากตลาดเกือบหมดแล้ว ยังไงไปลองฟังก่อนครับ เชื่อในสิ่งที่ฟัง

จริงๆแค่นี้ไม่จำเป็นต้องใส่แอมป์ให้รกหรอกครับ พอแล้วสำหรับคนฟังเพลงทั่วไป

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 22:57:57 »
เปลี่ยนคู่หน้าแยกชิ้น หลังแกนร่วม เอายี่ห้อดีๆรุ่นกลางๆไม่กินวัตต์มากก็เสียงดีขึ้นเยอะแล้วครับ

เป็นไปได้เพิ่มซัพบ๊อกซ์ซักตัว จะได้ไม่ต้องไปวุ่นวายกับระบบที่มากจนเกินไป

ออฟไลน์ wsonpee

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2019, 00:07:38 »
เปลี่ยนคู่หน้าแยกชิ้น หลังแกนร่วม เอายี่ห้อดีๆรุ่นกลางๆไม่กินวัตต์มากก็เสียงดีขึ้นเยอะแล้วครับ

เป็นไปได้เพิ่มซัพบ๊อกซ์ซักตัว จะได้ไม่ต้องไปวุ่นวายกับระบบที่มากจนเกินไป

เห็นด้วยครับ ผมทำแบบนี้มาสองคัน  ไม่เกินสองหมื่นก็โอเคครับ

คันล่าสุดก็เพิ่งทำมารถเก๋งครับ เปลี่ยนคู่หน้า หลังแกนร่วม และเพิ่ม subในหลุมยางอะไหล่ ของ prism ทั้งหมด รวมสองหมื่น  ก็ดีขึ้นเยอะเลย ไม่ใช่หูเทพนะคับ

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2019, 00:28:42 »
ผมคิดว่า เปลี่ยนไปก็ไม่เห็นผลสำหรับงบแค่นี้   ถ้าให้เห็นผลก็ต้องใช้ลำโพงที่กินวัตต์สูง   แน่นอนก็ต้องใส่แอมป์ด้วย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2019, 10:14:23 »
แม้นจะหาลำโพงไม่กินวัตต์แล้ว ต้องเลือกยี่ห้อ+ร้านติดตั้งด้วยนะครับ
ไม่งั้นอาจไม่จบ ได้เสียงที่ไม่ได้ดีต่างมากจากเงินที่เสียไป

ในทางตรงข้าม เลือกฟอร์นดี ๆ  ลำโพงเดิม เสียงยังดีกว่า  8)