ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำหอมรถยนต์ทำให้ตู้แอร์ตันจริงไหม ??  (อ่าน 7596 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pattarapon

• Full Member
ตามหัวข้อเลยครับ กับความเชื่อที่ว่าน้ำหอมรถยนต์มำให้ตู้แอร์ตัน กรองแอร์ตัน เร็วกว่าปกตินี่จริงไหมครับ ไม่ว่าจะเป็นน้ำหอมที่เกาะช่องแอร์ หรือที่เป็นกระบุกก้อนเจล แบบนี้ถ้าเป็นจริงทำไมบริษัทผู้ผลิตน้ำหอมถึงผลิตมาขายให้ผู้บริโภคได้ครับ เเล้วถ้าชอบที่จะใส่น้ำหอมบนรถจริงๆแบบไหนถึงจะปลอดภัย ไร้กังวลได้ครับ

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: น้ำหอมรถยนต์ทำให้ตู้แอร์ตันจริงไหม ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 09:17:13 »
แบบก้อน แบบเป็นขวดน้ำระเหย ตันจริง ลองไปดูในอากู๋มีคนลงไว้เยอะอยู่นะครับ

แบบที่ไม่ตันคือ หยดลงกระดาษ แล้วแขวน

ดีที่สุดคือไม่ใส่เลย หรือไม่ก็ใส่ใบเตย นานๆที

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: น้ำหอมรถยนต์ทำให้ตู้แอร์ตันจริงไหม ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 09:44:48 »
ดอกไม้แห้งหอมก็ได้ครับ

แต่ส่วนใหญ่ผมใส่ถ่านไม้ไว้ในรถ  ดูดกลิ่นดีครับ    ::) ::) ::)
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ BoringZee

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 09:46:13 »
จากที่ใช้เองแบบน้ำนะครับ อันนี้ตันจริง ตอนล้างแอร์นี่เป็นเมือกเลยครับ คอนนี้เปลี่ยนมาใช้พวก น้ำหอมแบบเม็ด ปัจจุบันใช้ดาว์นนี่แบบเม็ดๆ อ่ะครับใส่ถุงเล็กๆไว้ ใช้มาจะ 4ปีแล้วแอร์ไม่เป็นเมือกแบบใช้น้ำหอมแบบน้ำครับ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 10:10:31 »
เจลน้ำหอมอะตันแน่ๆ เป็นเมือกเต็มตู้แอร์เลยรถคันเก่ารื้อตู้ออกมาเห็นตกใจเลย ตันหมดแทบไม่มีช่องหายใจเลย
แต่น้ำหอมแบบน้ำไม่น่าจะตันได้นอกจากทำให้แอร์เหม็นได้ ลองสังเกตุตอนเปิดแอร์ครั้งแรกที่ลมพุ่งออกมาตอนที่ความเย็นยังไม่มาดู ฉุนแสบจมูกมากๆ ทุกวันนี้เลิกใช้น้ำหอมติดรถหลายปีแล้วครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 10:22:07 »
รถผมไม่เคยใช้น้ำหอม มาเกิน 20 ปีแล้วนะ

รถแต่ละคัน มันจะมีกลิ่นประจำตัวของเค้า กับ กลิ่นน้ำยาเคลือบเบาะ / คอนโซล ที่เราลง แค่นั้นพอละ

เคยนั่งรถที่ใส่น้ำหอม เดี๋ยวนี้ นั่งแล้วเวียนหัว คิดภาพ เหมือนเรา นั่งสูดสารเคมีอะไรก็ไม่รู้ตลอดเวลา

...............

น้ำหอม มันจะมีพวกสูตรน้ำ อย่างของ CG ไม่มีปัญหาครับ แต่ถ้าขายตามร้านสะดวกซื้อทั่วไป เป็นน้ำมัน ก็เรียบร้อยครับ

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 11:15:13 »
จากที่ใช้เองแบบน้ำนะครับ อันนี้ตันจริง ตอนล้างแอร์นี่เป็นเมือกเลยครับ คอนนี้เปลี่ยนมาใช้พวก น้ำหอมแบบเม็ด ปัจจุบันใช้ดาว์นนี่แบบเม็ดๆ อ่ะครับใส่ถุงเล็กๆไว้ ใช้มาจะ 4ปีแล้วแอร์ไม่เป็นเมือกแบบใช้น้ำหอมแบบน้ำครับ

มีคนใช้เหมือนกัน ผมก็ใช้ดาว์นนี่ครับ เป็นถุงเล็กๆ ใช้ได้นานกลิ่นไม่แรง เพราะพวกเสื้อผ้าผมก็ใช้น้ำยาปรับกลิ่นเดียวกัน
ก่อนหน้านี้จะใช้พวกน้ำหอมกระดาษแขวนเพราะชอบที่มีกลิ่นเยอะดี แต่ใช้ได้ไม่นาน หมดไว ยิ่งถ้าจอดรถตากแดดจะหมดไวมากๆ
พวกเจลกับแบบน้ำติดแอร์เคยใช้แล้วมันหกใส่พลาสติกกัดเป็นรอยเลยไม่ใช้อีกเลย

ปล.เคยเป็นคนดูดบุหรี่ไฟฟ้าในรถ แอร์ไปเร็วมากกกกก

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 11:39:51 »
ตันจริงจ้า

ส่วนตัวใช้ฉีดน้ำหอมเอาครับ เป็นครั้ง ๆ  8)

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 12:30:59 »
ใช้แค่ถ่านครับ กับนานๆฉีดสเปรย์ยูคาลิปตัส ประมาณเดือนละ 2 ครั้ง รถ 6 ปี ไม่เคยล้างแอร์
เปลี่ยนแต่กรองเอา ก็ยังเย็นปกติ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Sacrifice

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 13:28:47 »
แอร์ยังเป็นเมือก แล้ว ปอดเราจะไปเหลืออะไร

ออฟไลน์ :P

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 13:50:59 »
ผมใช้แบบที่เป็นถุงหอมของแบรนด์น้ำหอมยี่ห้อนึงขายในห้าง ctw ใช้มาสามปีเช็คแอร์ดูแล้วยังปกติดี
เลือกกลิ่นที่ไม่ฉุนมาก อยู่ได้ประมาณสามเดือน ใครขึ้นรถทักว่ากลิ่นหอมทุกคนครับ :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2019, 19:29:59 โดย :P »
FORD EVEREST 2.5 LTD NAVI
TOYOTA HILUX VIGO CHAMP PRERUNNER 3.0G
TOYOTA ALL NEW YARIS 1.2G
BMW F30 LCI 330e M SPORT

ออฟไลน์ หมื่นเรืองราชภักดี

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 14:04:34 »
ผมใช้แบบที่เป็นถุงหอมของแบรนด์น้ำหอมยี่ห้อนึงขายในห้าง ctw ใช้มาสามปีแล้วเช็คดูแล้วแอร์ยังปกติดี
เลือกใช้กลิ่นที่ไม่ฉุนมาก อยู่ได้ประมาณสามเดือน ใครขึ้นรถทักว่ากลิ่นหอมทุกคนครับ :-X
พอแนะนำได้มั้ยครับว่าแบรนด์อะไร ขอบคุณครับ
2009 Mercedes-Benz B180 CDI Sports Tourer W245
2014 Mercedes-Benz E200 W212
2017 Volvo V40 T4
2019 KIA Grand Carnival - SXL

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 14:14:56 »
เป็นครับ ผมเคยซื้อBenz S280 W220 มือสอง เจ้าของเดิมใส่น้ำหอมในรถตลอด พอล้างตู้แอร์เป็นคราบน้ำหอมเกาะที่แผ่นFinเลยครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Pattarapon

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 16:29:09 »
ใช่ของ คามาคาเมท ไหมครับ

ออฟไลน์ :P

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 19:26:04 »
ใช่ของ คามาคาเมท ไหมครับ
ใช่ครับ
FORD EVEREST 2.5 LTD NAVI
TOYOTA HILUX VIGO CHAMP PRERUNNER 3.0G
TOYOTA ALL NEW YARIS 1.2G
BMW F30 LCI 330e M SPORT

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 19:46:54 »
ตามหัวข้อเลยครับ กับความเชื่อที่ว่าน้ำหอมรถยนต์มำให้ตู้แอร์ตัน กรองแอร์ตัน เร็วกว่าปกตินี่จริงไหมครับ ไม่ว่าจะเป็นน้ำหอมที่เกาะช่องแอร์ หรือที่เป็นกระบุกก้อนเจล แบบนี้ถ้าเป็นจริงทำไมบริษัทผู้ผลิตน้ำหอมถึงผลิตมาขายให้ผู้บริโภคได้ครับ เเล้วถ้าชอบที่จะใส่น้ำหอมบนรถจริงๆแบบไหนถึงจะปลอดภัย ไร้กังวลได้ครับ

เขาทำธุรกิจ หวังกำไรไงครับ
น้ำอัดลม ก็ไม่ดีต่อสุขภาพ ก็ยังขายได้เลย และคนดื่มก็รู้ แต่ก็ยังดื่มน้ำอัดลม ผมก็ดื่มครับ ;D

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2019, 15:59:24 »
ติดเป็นคราบแน่นอนครับ พวกน้ำหอมในรถเนี่ย