ผู้เขียน หัวข้อ: 💖ท่านที่รอดู City และ Almera ใหม่สุดท้ายเปลี่ยนใจจากcity เพราะ หรือตัดใจจาก Almeraเพราะ?  (อ่าน 11316 ครั้ง)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เล่นเวปนี้มานาน ผมว่าแค่รอไปเทสก็ตัดสินใจได้ครับ แต่ละคนให้น้ำหนักในแต่ละเรื่องไม่เหมือนกัน สุดท้ายก็วัดกันที่รถคันจริงวิ่งจริงนั่งจริง กับความพอใจของตัวเอง รูปลักษณ์สวย ราคาดี ออฟชั่นในกระดาษดีใช่ว่าจะเป็นตัวเลือกเสมอไป

ส่วนคนอื่นๆที่เค้าไม่แคร์เรื่องรถสักเท่าไรก็จองโดยไม่ทดลองขับเป็นปกติครับ ของแบรนด์ที่มีความเชื่อมั่นจากผู้บริโภคจากที่ตัวเองได้สั่งสมความดีมาในอดีตเค้าได้เปรียบตรงนี้ และก็ถ้าคิดอีกแง่นึงก็คือคนที่จองเค้าอาจใช้เวลาไปสนใจอย่างอื่นมากกว่า ซึ่งอาจทำเงินให้เค้าได้ แทนที่จะเป็นรถก็แค่นั้นเองครับ

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
จริงๆ ไม่ควรเอามาเทียบกันอยู่แล้วนะครับ แค่รถเข้า eco car phase2 เหมือนกัน ไม่ได้แปลว่าอยู่ positioning เดียวกันนะครับ

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
เล่นเวปนี้มานาน ผมว่าแค่รอไปเทสก็ตัดสินใจได้ครับ แต่ละคนให้น้ำหนักในแต่ละเรื่องไม่เหมือนกัน สุดท้ายก็วัดกันที่รถคันจริงวิ่งจริงนั่งจริง กับความพอใจของตัวเอง รูปลักษณ์สวย ราคาดี ออฟชั่นในกระดาษดีใช่ว่าจะเป็นตัวเลือกเสมอไป

ส่วนคนอื่นๆที่เค้าไม่แคร์เรื่องรถสักเท่าไรก็จองโดยไม่ทดลองขับเป็นปกติครับ ของแบรนด์ที่มีความเชื่อมั่นจากผู้บริโภคจากที่ตัวเองได้สั่งสมความดีมาในอดีตเค้าได้เปรียบตรงนี้ และก็ถ้าคิดอีกแง่นึงก็คือคนที่จองเค้าอาจใช้เวลาไปสนใจอย่างอื่นมากกว่า ซึ่งอาจทำเงินให้เค้าได้ แทนที่จะเป็นรถก็แค่นั้นเองครับ

😊 ขอบคุณนะครับ😁😁

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2019, 18:36:05 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ Odd_yim

ไม่คิดว่ายอดจอง City จะล้นหลามขนาดนี้ และที่แปลกใจยิ่งกว่า คิอ ตอนนี้เห็น Gen เก่า ป้ายแดงเยอะมากครับ สงสัยจังว่าได้ส่วนลดกันเท่าไหร่

ออฟไลน์ tatum0022

คิดเล่นๆ .. ทำไมบริษัทรถรุ่นเล็กๆ ต้องมานั่งกั๊ก เรื่องเบาะผ้า ด้วย .. คือ จะลดต้นทุนด้วยการให้เบาะผ้า ก็ไม่ว่ากัน แต่ช่องที่ถุงลมจะระเบิด ทำเป็นฝาครอบก็ได้หนิ เวลาเปลี่ยนเบาะหนัง ก็จะได้ไม่ต้องไปยุ่งกับมัน แค่นี้ก็จบ เอามาคุยได้ด้วยว่า รถฉันเปลี่ยนเบาะหนังได้ ไม่กระทบถุงลมเบาะ เป็นจุดขายได้อีกแน่ะ

จำไม่ได้แล้วว่า เคยเห็นในรถรุ่นไหน ที่บริเวณถุงลม เป็นฝาพลาสติคครอบไว้ น่ะครับ

BENZ ครับ ที่ถุงลมข้างเบาะนั่งจะเป็นแบบพลาสติกปิดไว้
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ bossa26

• Full Member
  brand เป็นตัวขับสินค้า  ไม่ใช่สินค้าเป็นตัวขับ brand

ความเชื่อใน brand มากเพียงพอ ก็ไม่จำเป็นที่ต้อง test 

ไม่ใช่แค่รถเพียงอย่างเดียว  ตู้เย็น ทีวี  แอร์ หรือ บ้าน  คอนโด ก็ไม่ได้ลอง  แต่เราซื้อเพราะ brand trust

ผมว่ามันไก่ไข่ เกื้อหนุนกัน
อย่างมาสด้า แต่ก่อนก็ไม่ได้ขายดีอะไรนักหนา พอรีแบรด์ซูมๆ ออก 3 แล้วก็ตัวอื่นตามมา อันนี้เพราะสินค้าชัดเลยที่ขับแบรนด์
ปัจจุบันคนยังไม่ค่อยเชื่อแบรนด์มาสด้าเท่าไหร่ด้วยซ้ำแต่มันสวยโคตร
มาสด้าต้องดูเคสดีเซลให้ดี อย่าให้มันเลยเถิดจนสินค้าดีแค่ไหนก็ไม่เอา

อย่างนิสสัน ปัจจุบันในไทยภาพลักษณ์ก็อย่างที่เห็น แต่ตัวใช่ดีลคุ้มมค่าก็ไปได้เรื่อยๆ  almera ใหม่มา สวยปุ๊บ คนก็สนใจ

ออฟไลน์ Songchan

• Jr. Member
  • **
ไม่คิดว่ายอดจอง City จะล้นหลามขนาดนี้ และที่แปลกใจยิ่งกว่า คิอ ตอนนี้เห็น Gen เก่า ป้ายแดงเยอะมากครับ สงสัยจังว่าได้ส่วนลดกันเท่าไหร่
จองเยอะเลยครับ.... วันนี้ผมไปงาน ไปดูตัวจริงทุกคันมา  ส่วนตัว หลังจากดูตัวจริง ก่อนนั้นรูปและยูทุป
ผมไม่แปลกใจแล้วครับ ว่ายอดจองดี  และคิดว่าน่าจะกินยาวๆ ยิ่งถ้า Minor เพิ่มเติม เปลี่ยนแปลงจุดที่มี Feedback
ผมว่าไปอีกสวย
หลังจากดูคันจริง ภานนอกไม่ว้าวก็จริง แต่ดูนานๆ ยิ่งดู กลับสวยนาน  ภายในโดนด่าเยอะ แต่เจอตัวจริง ดูโดยรวม
ทำให้มองผ่านไปได้  จุดเด่นอีกเรื่อง จุดใหญ่คือเครื่องยนต์ ความแรง ประหยัด ที่ลูกค้าคาดหวังได้ 
และแบรนด์ HONDA อันนี้สำคัญและมีผลจริงๆ กับลูกค้าส่วนใหญ่หลายท่านครับ

แม้แต่แพงกว่า 1 แสน และ Option น้อยกว่า  แต่ผมบอกได้ว่า ลูกค้าส่วนใหญ่ที่ซื้อ CITY ตัดสินใจได้ไม่ยากครับ

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member

สำหรับ ความหรู หรา จริงๆ
ภายใน city ชนะขาด อย่าดูแค่เรือนไมล์ หรือความทันสัมย
แต่จงดู วัสดุรวม
แค่เบาะหนัง ใส่มาในรุ่นรอง ก็บ่งบอกแล้ว ว่า ไม่สน กลุ่ม eco

อย่าเอาตัว RS มาเทียบ แต่ จงเทียบ กับ ตัวรอง