ผู้เขียน หัวข้อ: "Project รถในฝัน" กับคนวัยสามสิบต้นๆ ... ทำแล้วเสียใจ หรือ เสียใจที่ไม่ได้ทำ??  (อ่าน 11789 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ทุกคนเคยมีรถในฝัน หรือ Project สำหรับรถตัวเองที่อยากทำมั้ยครับ??

รู้ตัวอีกที ก็อายุ 30 กว่าๆเข้าไปแล้ว ชีวิตก็มีพร้อมแล้ว
ขาดก็แต่รถในฝัน แบบคิดไว้ แต่ไม่อยากทำ ยังไม่กล้า ยังๆๆๆๆ อยู่

คือ ผมมี Project รถกระบะที่อยากทำซักคันนึง
- กระบะ 4 ประตู ขับ 4 แรงๆซักคันนึง ใส่กล่องซักใบ
- กันชน ARB รอบคัน แต่งออฟโรดรอบคัน
- โช๊คอัพที่ดีที่สุด อย่าง BP-51 หรือ King
- ยกสูงซัก 4-6 นิ้ว พร้อมล้อยางใหญ่ๆ

คือแบบ รวมงบประมาณ บวกตัวรถก็ประมาณ 1.6 ล้านบาท
มันอาจเป็นเงินไม่มากสำหรับบางคน บางคนซื้อ 3-series ก็แพงกว่ารถในฝันผมแล้ว

แต่ด้วยอายุที่มากขึ้น กำลังจะแต่งงาน กำลังจะมีลูก
ก็อยากทำตามใจตัวเอง ทำตามความฝันตัวเองบ้าง
ถ้าไม่แต่งรถตอนนี้ จะไปแต่งตอนไหน ก็รู้นะว่า"เมิงจะแต่งทำบ้าอะไร"
แต่ก็กลัวมานึกย้อนเสียใจว่าทำไมตอนนั้นถึงไม่ลอง ไม่กล้าทำ

รถในฝันผมอาจจะไม่ใช่รถสปอร์ต ไม่ใช่รถหรู แต่มันคือความชอบ

ทุกท่านหล่ะครับ ถ้ามีโอกาส จะทำตามฝันมั้ยครับ?
หรือเหตุผล ความรับผิดชอบ มันมีมากกว่าครับ?

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

อายุพอๆ กันครับ กำลังอยู่ในสถานะใกล้กัน

ส่วนตัวผมคงไม่ทำนะครับ

แต่อาจจะออกกระบะ 4 ประตูไว้เป็นรถครอบครัวมากกว่าครับ

อาจจะเป็น D-max 1.9 Z AT

;D

ออฟไลน์ arya

• Sr. Member
พร้อมก้อเอาเลยคับ  ดีกว่ามาเสียใจทีหลัง หรือไม่มีโอกาสได้ทำ

ทุกอย่างเดินสายกลางดีที่สุดคับ นอนกอดเงินแต่ไม่ได้ทำตามความต้องการมากเกินก้อไม่ดี   ใช้เงินทุกบาทลงที่รถหรือที่ตัวเองต้องการทั้งหมดก้อไม่ดี

ตัวท่านรู้ตัวเองดีที่สุดครับว่าพร้อมหรือไม่

ออฟไลน์ kez

ความฝันไม่จำเป็นที่ต้องทำตามเสมอไป เก็บไว้เป็นแรงขับต่อไปเรื่อยๆ

เพราะถ้าทำตามที่ฝันแล้ว แล้วขับดันมันอาจจะหมดไป

แล้วต้องคิดด้วยว่าตัวความฝัน มันใช้ได้จริงมั้ย หรือ มันเอาไว้เป็นของเล่น 

ถ้าใช้จริง ใช้ทุกวัน ใช้หาเงิน  ก็ทำไป   แต่ถ้ามันเป็นเพียงของที่สนองตัณหาเพียงอย่างเดียว  ถ้าปัจจัยไม่เหลือจริงๆ

เก็บมันไว้เป็นความฝัน  ต่อไปจะดีกว่า

ออฟไลน์ GizzY

• Full Member
ผมทำไปแล้ว
บ้านจนๆ ตั้งใจเรียน ตั้งใจทำงานเก็บตัง สุดท้ายก็ได้รถในฝันมาครอบครองตอนอายุ 31
ทำไปเถอะครับ ถ้าไม่ลำบากใคร

ออฟไลน์ OHMMY

ขอตอบในมุมมองของตัวเองกับวัยที่ใกล้ 40
ถ้าโจทย์ของความฝันคือการต้องเอาเงินไปแลกมา สำหรับตัวผมเองนั่นคือความสำคัญลำดับท้ายๆเลยครับ
การเสียดายที่ไม่ได้เอาเงินไปเติมเต็มความฝันตัวเอง เพราะเอาเงินไปใช้ในสิ่งที่จำเป็นก่อน คงเสียดายแต่ไม่เสียหาย
ถ้าได้รถแบบนั้นเพื่อประโยชน์ใช้สอย หรือนำไปต่อยอดให้ชีวิตมีพัฒนาการทั้งตัวเองและครอบครัวดีขึ้น หรือไ้ด้ทำประโยชน์ต่อสังคม อันนี้ก็ดีครับ
แต่ถ้าทำไปเพื่อให้ได้รถที่มีเครื่องประดับให้คนที่เค้ารู้มองออกว่ารถเราได้รับการตกแต่งและลงทุนไปมากแค่ไหน อันนี้ผมว่าแล้วแต่วิจารณญาณครับ

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
ขอเก็บเงินไว้ให้ลูกครับ
ลูกสำคัญที่สุด
อย่างอื่นไม่สนครับ

ออฟไลน์ CNX

อยากทำ ก็ทำเลยสิครับ ตอบสนองความต้องการส่วนตัว ลุยยยย
เพื่อนผมวัย38 ลูก2 ทีแรกแอบภรรยาแต่งกะบะแบบลุยงบหลายแสน (มีมอไซส์อีกหลายคันที่แพงกว่ารถกะบะ)
หลังแต่งรถเสร็จชีวิตครอบครัวก็ปกติดี ได้พาภรรยาและลูกเที่ยวแคมปปิ้งเปลี่ยนบรรยากาศบ่อยๆ

ทำไปเถอะครับ ถ้าไม่เดือดร้อนอะไร ลุยยยย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2019, 01:01:29 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ PC CK

ตอนเรียนมหาลัยผมเคยสงสัยว่าทำไม ทั้งๆที่คุณพ่อผมมีรถในฝันคือค่ายตราดาวจึงไปไม่ซื้อตราดาวมาใช้ ใช้ทำไมรถญี่ปุ่นที่ราคาเพียงครึ่งเดียวมาใช้ ทั้งๆที่รายได้ท่านออกรถยุโรปขนาดกลางที่ท่านชอบได้ไม่ต้องคิดอะไร มาวันนี้ที่อายุ30ปี มีครอบครัว มีภรรยา ที่ผมมีรายได้พอๆกับท่าน กับรถในฝันแบบท่าน ผมเลือกจะมาถอยรถญี่ปุ่นคันที่ถูกกว่าคันครึ่งนึงแทนที่จะไปซื้อรถที่อยู่ในใจ ในจุดนี้ ผมคิดว่าผมเข้าใจความคิดของท่านในวันนั้นมากขึ้น
รถหลายๆคัน=ลด
ผมสามารถเอาเงินส่วนที่ต่างกันกว่าครึ่งไปสร้างความมั่นคงในชีวิตได้มากขึ้น ไปเติมเต็มความสุขของภรรยาและครอบครัวของผมได้
มันทำให้ผมมีความสุข โดยที่ไม่จำเป็นต้องทำตามฝันที่วาดเอาไว้ ฝันก็คือฝัน มันไม่ได้หายไปไหนครับ มันยังอยู่กับเรา
บางครั้งฝันของครอบครัวอาจจะไม่ตรงกับฝันของเรา อาจเป็นแค่การที่มันกันละกัน มีรอยยิ้มให้กัน ถ้าเราสามารถทำความฝันของครอบครัวให้เป็นจริงได้ ก็เราก็มีความสุขเหมือนทำฝันของเราให้เป็นจริงไปส่วนนึงเหมือนกันครับ
ถ้าฝันอะไรที่มันทำให้เราหรือครอบครัวลำบากก็ปล่อยให้ฝันมันเป็นฝันต่อไปก็ไม่เสียหายครับ
สำหรับคนที่มีเงิน ทำตามฝันได้โดยไม่เดือดเนื้อร้อนใจอะไร ยินดีกับเค้าเพราะเค้าสามารถเติมเต็มฝันได้ครับ
พิมพ์มาอย่างยาวแต่หาสาระไม่ได้ครับ

เอาเป็นว่า ถ้าท่านไม่เดือดร้อนก็ทำตามฝันไปเถอะครับ
แต่ถ้ามันต้องแรกมาด้วยความเดือดร้อนของท่านและทำให้คนรแบข้างและคู่ชีวิตของท่านต้องทุกใจ ท่านลองถอยกลับมามองครอบครัอีกครั้ง ท่านอาจเห็นมุมมองอีกมุมที่ทำให้ท่านมีความสุขเหมือนกับได้ทำตามฝันก็ได้ครับ
ขออภัยไม่ได้เช็คคำผิด พิมพ์ผิดๆถูกๆมั่วไปหมดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2019, 02:34:52 โดย PC CK »

ออฟไลน์ Devil13

ความฝันก็ส่วนหนึ่ง แต่ถ้าการเงินไม่เอื้อ ไม่มีเงินเหลือเยอะๆมาเล่น ผมว่าก็ควรพับไว้ก่อนครับ
ผมก็มีหลายความฝัน รอมอไชค์บิ๊กไบค์ รถสปอท2ประตู บ้าน2ชั้นที่ดินรอบบ้านเยอะๆ
ตอนนี้ก็เลือกบางอย่างที่มันลงตัว และเอื้ออำนวย อยู่มันกับความจริงและยอมลดความฝันลงมาให้จับต้องได้มากกว่า
สำหรับผม ไม่เสียใจเลยกับสิ่งที่ผมเลือก ไม่ทำตามความฝัน และอยู่กับความจริง

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ต้องลองพิจารณาดูครับ ถ้ามีบ้านมีรถ ที่ปลอดภาระ ถ้าได้ทำงานในองกรที่มั่นคง มีเงินเก็บเผื่ออนาคตพอประมาณ มันก็โอเคที่จะตามฝันนะ

แต่ฝากนิดนึงว่า ถ้าแต่งงานมีลูก แล้วคุณจะได้ใช้รถที่คุณปั้นมาไหม?? ตอนเด็กอยู่ในท้องก็คงให้คุณแม่ปีนขึ้นรถไม่สะดวก พอเด็กเกิดมา คุณอาจอยากเอาเด็กยัดคาซีทแล้วใส่รถคันอื่นที่ให้ความรู้สึกปลอดภัยกว่า เอาเข้าจริงจะกลายเป็นว่าทำรถเสร็จแล้วจอดยาวเป็นปี แล้วจะเสียดายที่ทำแทน
หรือจะตกลงกับแฟนว่า ตอนนี้เก็บเงินไว้ก่อน แต่ลูกโตแล้วขอทำนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2019, 07:44:37 โดย Qwerty »

ออฟไลน์ oatekung

อะไรที่เราได้มาแล้วเราจะรู้สึกงั้นๆ ในงบล้าน 6 ถ้าเป็นผม ซื้อ SUV 7 ที่นั่งล้านต้นๆ เหลือเงิน 5แสน ไปลงชุดโฮมเธียเตอร์ดีกว่าครับมีความสุขทั้งครอบครัว ทั้งอยู่บ้านทั้งพาไปเที่ยว

ออฟไลน์ HLRx

ทำแล้วจะกลับมาเสียใจแบบผมก็ได้นะครับ
ตอนนี้ถอดออกหมดแล้ว กลับมาวิ่ง แมกซ์ติดรถเดิมๆ มันดีกว่ากันเยอะเลย นึกย้อนหลังไปยังเสียใจไม่หาย รถช้ำโดยใช่เรื่อง ลูก-เมีย ต้องมานั่งรถ ทรมาณร่างกาย เพียงเพราะตัวพ่อมันอยากหล่อ บนท้องถนน

ออฟไลน์ basterias

ต้องลองพิจารณาดูครับ ถ้ามีบ้านมีรถ ที่ปลอดภาระ ถ้าได้ทำงานในองกรที่มั่นคง มีเงินเก็บเผื่ออนาคตพอประมาณ มันก็โอเคที่จะตามฝันนะ

แต่ฝากนิดนึงว่า ถ้าแต่งงานมีลูก แล้วคุณจะได้ใช้รถที่คุณปั้นมาไหม?? ตอนเด็กอยู่ในท้องก็คงให้คุณแม่ปีนขึ้นรถไม่สะดวก พอเด็กเกิดมา คุณอาจอยากเอาเด็กยัดคาซีทแล้วใส่รถคันอื่นที่ให้ความรู้สึกปลอดภัยกว่า เอาเข้าจริงจะกลายเป็นว่าทำรถเสร็จแล้วจอดยาวเป็นปี แล้วจะเสียดายที่ทำแทน
หรือจะตกลงกับแฟนว่า ตอนนี้เก็บเงินไว้ก่อน แต่ลูกโตแล้วขอทำนะ

+1 ทำตามฝันตอนนี้อาจจะยังไม่ได้ใช้งานครับ ผมเองก็อยากได้รถสปอร์ต 2 ประตูแต่สุดท้ายก็ไปซื้อ SUV ความฝันก็ต้องรอไว้ก่อนครับ สำหรับผมถ้าโอกาสลงตัวเมื่อไรค่อยจัดครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ udis

ทำเสร็จแล้วสบายใจครับ ไม่มีอะไรค้างคาครับ สนุกตอนหาของ รอรถเสร็จ และได้ขับในทุกๆวันครับ
 8) 8) 8)

ออฟไลน์ jkdragon07

• Newbie
  • *
ไปตามฝัน - ไม่เดือนร้อนใครจัดเต็มไปเลยครับ
ไปตามฝัน - แต่ครอบครัวเดือดร้อน ลดขนาดความฝันลงครับ มือหนึ่งไม่ได้ ก็เล่นมือสอง แต่งไปทีละอย่าง  อาจจะช้าหน่อย บางอย่างอาจไม่เป็นไปตามที่หวัง แต่ก็ไปถึงฝันเหมือนกัน
ไม่ควรทิ้งความฝัน เพราะมันเป็นตัวตนของเรา ทิ้งความฝันเท่ากับทิ้งตัวตนของตัวเอง

ออฟไลน์ YZA

ขอยกตัวอย่างแบบนี้ครับ

ถ้ามีเงินเหลือๆ...เช่นเงินเย็นซัก 10 ล้านup ก็ทำไปเถอะครับ เพราะถ้าอายุมากขึ้น มันจะขับไม่สนุกเหมือนตอนนี้  แบบผมตอนอายุเข้าเลข 4 ตาเริ่มแพ้แสง ขับรถช่วงล่างแข็งหน่อยเริ่มปวดหลัง  ประสาทสัมผัสการตัดสินใจจะด้อยลงถ้าเทียบกับตอนอายุ 30

....แต่ถ้ามีเงินเย็นเหลือ 5 ล้าน ผมคงเอาไปทำอย่างอื่นที่จำเป็นก่อน

เพิ่มเติมคือถ้าคิดจะมีลูก  ตอนแฟนท้องก็น่าจะปีนขึ้นรถลำบากแล้วนะครับ

ออฟไลน์ 20TRF

รีบทำก่อนมีครอบครัวครับ ถึงจะไม่พร้อมก็ให้ฝืนทำ  ::) ::)
เพราะมีครอบครัวแล้ว ต่อให้พร้อมก็ไม่ได้ทำ
เหมือนผมตอนวัยรุ่น รถในฝันคือE36M3 ตอนนั้นซื้อ E36มาขับรอแล้ว เก็บตังค์ไปเรื่อยขับไปเรื่อย
เก็บจนพอแล้วก็ยังไม่ทำ กะว่าเก็บให้มันเหลือๆดีกว่า เผื่อโน่นนี่นั่น
จนมีครอบครัวก็ยังไม่ได้ทำ ด้วยปัจจัยหลายอย่างก็ขาย E36ทิ้ง กะว่าอีกแป้บค่อยซื้อมาปั้นใหม่
จนมีลูกที่นี้จบเลยครับ โปรเจคE36 M3 พับยาว
  ไม่ใช่ว่าภรรยาไม่อนุญาตินะครับ แต่ในฐานะหัวหน้าครอบครัวมันบังคับให้มองแบบองค์รวมมากกว่า
เลยตัดใจไปมองอะไรที่เราชอบ และมันสามารถอยู่กับครอบครัวเราได้ด้วย

ตอนนี้เลยจิ้มไปที่BRZ กินซุปเบาๆสักคัน ขับไปทำงานทุกวันได้
ไปไหนมาไหนกัน3คนได้ ไม่ต้องห่วงกินข้าวลิง

ปล.อันนี้ประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ อาจจะไม่ใช่คำตอบที่ดีที่สุด

ออฟไลน์ Gordon Freeman

รถในฝันผมคืออยากทำเองทั้งหมดเลยครับ

เครื่องซัก 1.5 เทอร์โบ กำลังดี

ใช้เกียร์แบบ Sequential ที่เปลี่ยนจาก Paddle Shift ที่พวงมาลัย แล้วก็มีแค่ 4 Speed พอ เริ่มเกียร์แรกที่อัตราทด 1.0 ส่วนตอนออกตัวกับถอยหลังก็ใช้เครื่องยนต์ตัวเดิมส่งกำลังไปปั่นไฟ แล้วใช้มอร์เตอร์ไฟฟ้าขับเอา ไม่ต้องแบกแบตลูกใหญ่ๆ
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ koboab

• Jr. Member
  • **
ปกติผมเป็น​  สมช.แอบอ่าน​ ครั้งนี้ล๊อกอินเข้ามาตอบเลย

ผมชอบ​ bmw​ มาตั้งแต่เด็กๆ​ ชอบมาตลอด​ บอกใครๆโตมาจะครอบครองให้ได้..

ตอนนี้อายุ​ 30​ ต้นๆ​ ถามว่ายังชอบอยู่ไหม?  ก็ยังชอบเหมือนเดิม​ แต่ถ้าต้องซื้อรถครั้งต่อไป.. 

ผมคงเลือกใช้​ camry  2.5g  (ตอนนี้ใช้​ C​ segment)

แล้วคงไม่นึกเสียดายอะไร​ ต่อให้ไม่ติดปัญหาเรื่องเงินนะ

มาลองตรวจสอบความต้องการตัวเอง​ ว่าจริงๆ​ แล้วมันจำเป็นจริงๆไหมที่ต้องได้มา

ที่ผมเลือกแบบนั้นเพราะเวลาเปลี่ยน​ ความต้องการเปลี่ยน (อยากเอาตังไปใช้ทำอย่างอื่นมากกว่า)​

แต่ถ้าหากคุณรู้สึกสิ่งนั้นสำคัญ..  แค่อยากบอกว่า

"อย่าลดขนาดความฝัน​ แต่จงเพิ่มความพยายาม"

ผมไม่ชอบการอยู่แบบเจียมตัว​ ไม่กล้าทำตามฝัน

ในเมื่อคนเรามีศักยภาพพัฒนาได้​ พยายามเพิ่มได้

เราไม่ควรตัดสินใจเลือก​ จากแค่ขีดความสามารถที่มีในปัจจุบัน​ หากบอกว่ารายได้ทุกวันนี้​ ซื่อรถในฝันได้​ แต่อาจกระทบครอบครัวในอนาคต

่นั่นก็คิดถูกถ้าตัดสินจากข้อมูลเราในแบบจำกัด​ ถ้าหากคิดอีกแบบว่า​ จะพยายามหาทางเพิ่มรายได้ให้มาพอ​ ไม่ให้ต้องเดือดร้อน​ จะต้องทำไงบ้าง?

คิดว่าทำไงจะใช้ตังพอ?   ยากกว่า​ คิดว่าจะหาตังเพิ่มยังไง?

เพราะอย่างแรกมีข้อจำกัด​ แต่อย่างหลังทางเลือกเปิดกว้าง

ออฟไลน์ mongolias

ส่วนตัว รถในฝันก็คือรถในฝันครับ 5555
ผมพับโครงการไปตั้งแต่มีลูกครับ เพราะสิ่งสำคัญที่สุดของผมคือ ลูกกับภรรยาครับ ผมและภรรยาเลือกที่จะซื้อสินทรัพย์เก็บไว้ให้ลูกครับ

ครอบครัวผมไม่ได้มีเงินถุงเงินถัง เป็นมนุษย์เงินเดือนทั้งผมและภรรยา แม้ผมจะชอบรถมากเพียงใด แต่ถ้าการได้มันมา จะทำให้ครอบครัวผมต้องปรับเปลี่ยนไลฟ์สไตล์ ผมก็เลือกที่จะไม่ซื้อครับ

ปัจจุบัน รถที่ใช้แม้จะไม่ใช้รถในฝัน แต่ก็ตอบโจทย์การใช้งานของผมได้เพียงพอแล้วครับ

ผมเชื่อนะว่าคนที่เข้ามาในเวปนี้ ส่วนมากบ้ารถกันทั้งนั้น ขึ้นอยู่กับว่าคุณมีงบประมาณที่จะตอบโจทย์ความต้องการของคุณหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ XMSL

ถ้าตามฝันแล้วเป็นจุดเปลี่ยนชีวิตก็ทำเลยครับ ผมเคยฝันจะทำงานอินเตอร์เลยลาออกจากงานเดิมที่มั่นคง..ไปลุยงานบริษัทต่างชาติอยู่เมืองนอกหลายปี ไม่ได้เป็นอย่างที่ฝันมากนักแต่รู้สึกคิดถูกเพราะได้ประสบการณ์ดีๆกลับมา พอมีครอบครัวลูกสองก็กลับมาให้ความสำคัญกับครอบครัว ส่วนฝันเรื่องใช้เงินเพื่อตอบกิเสลตัวเองใครๆก็เป็นครับ แต่สำหรับผมทำหรือไม่ทำก็ไม่ใช่สาระสำคัญของชีวิตเท่าไหร่...

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมเคยขับรถเที่ยวรอบภูเก็ต

มีช่วงหาดไม้ขาวที่เงียบ ๆ

บังเอิญเจอคาราวานรถบ้านนัดกันมาเป็นหมู่คณะ

มีตั้งแคมป์ วางรั้วชั่วคราวโดยรอบ

มีห้องน้ำ สนามเด็กเล่น มีเตา สนุกสนานมาก

อยากเข้าร่วมด้วยจังเลยครับ

ออฟไลน์ zapdos191

ผมสรุปสั้นๆให้ครับ ในฐานะที่อยู่ในวัยเดียวกัน

ถ้าเงินตรงส่วนที่เอาไปซื้อ ไม่เดือดร้อน ลูกเมียไม่เดือดร้อน ความมั่นคงยังมี ซื้อแล้วไม่จน ประกอบกับความรักในรถคันนั้นจริงๆ

หวดไปเถอะครับ

ผมก็ประสบกับเหตุการณ์ประมาณนี้ครับ ก่อนจะซื้อรถคันนึง ผมคิดแล้วคิดอีก เสียดายตังค์ก็เสียดาย รถก็มีแล้ว แค่มันไม่ได้ถูกใจเรา 100% เอาเงินจะซื้อรถคันที่ 3 ไปลงทุน ไปทำอย่างอื่นให้งอกดีกว่า แต่สุดท้ายผมคิดได้ว่า เมื่อวันนึง ผมมีตังค์ระดับนึงแล้ว ผมก็วนมาซื้อรถอยู่ดี 555+ แต่ถึงวันที่ผมมีตังค์ รถคันนั้นอาจจะหาซื้อไม่ได้แล้ว ก็เลยเป็นตัวช่วยในการตัดสินใจครับ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ yourturle

เคย เช่นกัน

แต่พอ เวลา และ ความพร้อมมาถึง กลับได้คำตอบว่า
1 ทำไปทำไม ใช้ก็ไม่ค่อยได้ใช้
2 เงินที่ลงไป ถอยคืนไม่ได้นะตอนขายมือสอง ยกเว้นหารถที่เปน  อมตะ หรือ Limited แต่คงยาก ณ ปัจจุบัน
3 อายุ ที่ทำให้มีเหตุผลมากขึ้น มากกว่า ความต้องการ  นั่นแหละทำไม วัยรุ่นต้อง  แว้นนน  ตอนวัยรุ่น เพราะไม่มีอะไรจะเสีย กล้าได้กล้าเสีย
4 นำเงินใช้ลงทุน สร้างครอบครัว ให้มั่นคงดีกว่า

ปล. คหสต เหมือนเวลาผมเหนคนขับรถsport 2door แต่รุ่นปู่ ผมบอกกับตัวเองว่า ถ้าจะมีต้องหาเงิน และมีในช่วง หนุ่ม-วัยกลางคน
 ถ้าทำไม่ได้ ก็ จะไม่  ฝืน มีใน วัยที่ แก่เกิน ซิ่ง  ขับรถ 4dr หรูๆ ok กว่า

ตามเจ้าของกระทู้  มันขึ้นอยู่กับ passion ของคุนล้วนๆ และ ไม่เบียดเบียนใคร ก็น่าทำ เพราะ สามสิบต้น ได้สร้างความสุขให้กับตัวเอง
One Day.

ออฟไลน์ mewzabahl

ถ้าพร้อมแล้วก็จัดเลยครับ
ซื้อประสบการณ์ให้ตัวเอง ตอนที่พร้อม จะได้ไม่ค้างคาครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ถ้าชอบแนวรถสปอร์ทก็จะเชียร์ให้เก็บตังค์ที่ถือไว้มาซื้อ Supra , R32 หาแบบเดิมบอดี้สวยๆ เก็บไว้ได้ทั้งรถในฝันในแบบที่ชอบและได้มูลค่าที่เพิ่มขึ้น 😁
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ a.peerapong

ทำแล้วมันชับไม่ดีเหมือนรถเดิมนะขอบอก มันจะดูหล่อตามสายตาเราหรือบางคน
...พอเบือแล้วจะเสียดายเงินที่ถมลงไป
การทำรถให้สมดุลขับดีไม่ใช่เรืองง่าย ใช่ว่าใส่ของแพงๆอัดๆเข้าไปแล้วมันจะดี

ออฟไลน์ koko86

ถ้าอยากทำก็ รีบๆทำครับ
พอมีครอบครัวแล้วpassionมันจะหายไปหมดเอง

แต่ต้องยอมรับข้อเสียนะครับ
เปลืองเงิน ของแต่งตอนขายรถนี่ ขายยากเหมือนกัน หรือถ้าให้เต๊นท์รถตีราคาของแต่งนี่ไม่มีค่าเลย

ออฟไลน์ POKKHET

ถ้าชอบ ไม่เดือดร้อนครอบครัว ก็จัดเลยครับ
ตอนนี้ผมอยู่ในสถาณการณ์คล้ายๆกัน ผมมีครอบครัว ผมมีธุรกิจส่วนตัว
รถในฝันก็มี ผมรอครับ รอธุรกิจนิ่งๆ ดูแล้วครอบครัวไม่เดือดร้อน
แม้รถที่ผมต้องการราคาจะไม่สูง ยังไงซักวันผมต้องสนองneed ให้ได้ 555