ผู้เขียน หัวข้อ: "Project รถในฝัน" กับคนวัยสามสิบต้นๆ ... ทำแล้วเสียใจ หรือ เสียใจที่ไม่ได้ทำ??  (อ่าน 11778 ครั้ง)

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
ทุกคนเคยมีรถในฝัน หรือ Project สำหรับรถตัวเองที่อยากทำมั้ยครับ??

รู้ตัวอีกที ก็อายุ 30 กว่าๆเข้าไปแล้ว ชีวิตก็มีพร้อมแล้ว
ขาดก็แต่รถในฝัน แบบคิดไว้ แต่ไม่อยากทำ ยังไม่กล้า ยังๆๆๆๆ อยู่

คือ ผมมี Project รถกระบะที่อยากทำซักคันนึง
- กระบะ 4 ประตู ขับ 4 แรงๆซักคันนึง ใส่กล่องซักใบ
- กันชน ARB รอบคัน แต่งออฟโรดรอบคัน
- โช๊คอัพที่ดีที่สุด อย่าง BP-51 หรือ King
- ยกสูงซัก 4-6 นิ้ว พร้อมล้อยางใหญ่ๆ

คือแบบ รวมงบประมาณ บวกตัวรถก็ประมาณ 1.6 ล้านบาท
มันอาจเป็นเงินไม่มากสำหรับบางคน บางคนซื้อ 3-series ก็แพงกว่ารถในฝันผมแล้ว

แต่ด้วยอายุที่มากขึ้น กำลังจะแต่งงาน กำลังจะมีลูก
ก็อยากทำตามใจตัวเอง ทำตามความฝันตัวเองบ้าง
ถ้าไม่แต่งรถตอนนี้ จะไปแต่งตอนไหน ก็รู้นะว่า"เมิงจะแต่งทำบ้าอะไร"
แต่ก็กลัวมานึกย้อนเสียใจว่าทำไมตอนนั้นถึงไม่ลอง ไม่กล้าทำ

รถในฝันผมอาจจะไม่ใช่รถสปอร์ต ไม่ใช่รถหรู แต่มันคือความชอบ

ทุกท่านหล่ะครับ ถ้ามีโอกาส จะทำตามฝันมั้ยครับ?
หรือเหตุผล ความรับผิดชอบ มันมีมากกว่าครับ?

มาครับๆๆ ทางเดียวกัน ของผมกระบะสายหมก ราคาน่าจะซื้อ RAPTOR ได้ละ 555  แต่งให้เป็นตัวเรา คนอื่นจะคิดอะไรก็ช่างเขา ไปให้สุดแล้วหยุดที่เงินในกระเป๋าครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
เวลาและจังหวะแต่ละคนไม่เหมือนกันอย่าไปยึดมากครับ
ทำได้ก็ดี วางแผนอย่าให้กระทบกระเทือนชีวิตหลักก็พอ

ถ้าเริ่มทำแล้วมีอะไรต้านไว้หลายๆอย่าง
ทั้งความรู้สึก ปัจจัย หรือคนรอบด้าน ก็ต้องคิดกันดีๆอีกทีครับ

อายุนึงจะรู้สึกแบบนี้ "ทำแล้วเสียใจ หรือ เสียใจที่ไม่ได้ทำ"
แต่ถ้าผ่านไปได้ก็จะเป็น "ทำก็ได้ ไม่ทำก็ได้" มีความสุขก็พอ  ::)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Tien.W

เพื่อนรุ่นเดียวกัน ตั้งแต่ ป.5 - ป.6 .. แต่ละคนตอนนี้ นั่งเก็บรถยุค 90 กัน

เห็นแล้วก็ น้ำลายหก

คือ ถามว่า กำลังทรัพย์ ไหวไหม ? .. ไหวนะ แต่แค่นี้ ก็โดนบ่นแล้ว บ่นอีกว่า อยู่คนเดียว มีรถทำไมตั้ง 2 คัน นี่ถ้ามีมาอีกคัน สงสัยหูดับไปหลายวัน (แม่ด่า นะ) แล้วก็ เรื่องที่จอดรถด้วย ถ้ามาอีกคัน ก็ต้องต่อเติมบ้านเพิ่มแหละ ไม่นิยมจอดหน้าบ้านอยู่แล้ว

..............

ถ้าในฝันเลย .. อยากได้ Maserati ยุคสวีเดนมอเตอร์ นำเข้ามาขายสักคัน รองลงมาก็พวก 190E 2.3  / 940 SE / 760 GLE (ตัวเอน) อะไรแบบนี้น่ะครับ บางคันเป็นรถที่เคยนั่งตอนเด็ก นั่งแล้วชอบ นั่งแล้วรัก โตขึ้นมา เลยอยากนั่ง อยากขับอีกน่ะครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
มีฝันแต่พอดีแล้วทำให้ฝันเป็นจริงผมว่ามันน่าภูมิใจดีนะ คนชอบรถอย่างพวกเราก็ต้องทำรถใช่ไหมครับ
ผมยุส่งเลยนะ ถ้าเงินพร้อม มีเวลาและไม่เดือดร้อนคนอื่นต้องทำเลยครับ อย่าลังเล ผมบอกไว้เลย
ถ้าคุณแต่งงานและมีลูกคุณจะแทบหมดโอกาสทำตามฝันค่อนข้างแน่นอน เพราะฉนั้นลุยครับ !!!
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ udis

ทุกคนเคยมีรถในฝัน หรือ Project สำหรับรถตัวเองที่อยากทำมั้ยครับ??

รู้ตัวอีกที ก็อายุ 30 กว่าๆเข้าไปแล้ว ชีวิตก็มีพร้อมแล้ว
ขาดก็แต่รถในฝัน แบบคิดไว้ แต่ไม่อยากทำ ยังไม่กล้า ยังๆๆๆๆ อยู่

คือ ผมมี Project รถกระบะที่อยากทำซักคันนึง
- กระบะ 4 ประตู ขับ 4 แรงๆซักคันนึง ใส่กล่องซักใบ
- กันชน ARB รอบคัน แต่งออฟโรดรอบคัน
- โช๊คอัพที่ดีที่สุด อย่าง BP-51 หรือ King
- ยกสูงซัก 4-6 นิ้ว พร้อมล้อยางใหญ่ๆ

คือแบบ รวมงบประมาณ บวกตัวรถก็ประมาณ 1.6 ล้านบาท
มันอาจเป็นเงินไม่มากสำหรับบางคน บางคนซื้อ 3-series ก็แพงกว่ารถในฝันผมแล้ว

แต่ด้วยอายุที่มากขึ้น กำลังจะแต่งงาน กำลังจะมีลูก
ก็อยากทำตามใจตัวเอง ทำตามความฝันตัวเองบ้าง
ถ้าไม่แต่งรถตอนนี้ จะไปแต่งตอนไหน ก็รู้นะว่า"เมิงจะแต่งทำบ้าอะไร"
แต่ก็กลัวมานึกย้อนเสียใจว่าทำไมตอนนั้นถึงไม่ลอง ไม่กล้าทำ

รถในฝันผมอาจจะไม่ใช่รถสปอร์ต ไม่ใช่รถหรู แต่มันคือความชอบ

ทุกท่านหล่ะครับ ถ้ามีโอกาส จะทำตามฝันมั้ยครับ?
หรือเหตุผล ความรับผิดชอบ มันมีมากกว่าครับ?

มาครับๆๆ ทางเดียวกัน ของผมกระบะสายหมก ราคาน่าจะซื้อ RAPTOR ได้ละ 555  แต่งให้เป็นตัวเรา คนอื่นจะคิดอะไรก็ช่างเขา ไปให้สุดแล้วหยุดที่เงินในกระเป๋าครับ
ทำไงช่วงล่างถึงใหม่และสะอาดแบบนี้ครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2019, 14:52:35 โดย udis »

ออฟไลน์ pikara

• Full Member
ถ้าภายใน 3ปีนี้ เงิน 1ล้าน ไม่ได้กระทบกับชีวิต คิดง่ายๆ เงินหาย 1ล้าน สบายๆ ไม่เดือดร้อนอะไร
ก็ให้ทำเลยครับ
แต่ถ้ามาถามแบบนี้ บอกได้เลย น่าจะเลื่อนโครงการออกไปก่อน 
พร้อมค่อยทำ
ในโลกแห่งความเป็นจริง มีไม่ถึง 1% ที่ทำตามความฝันได้ ไม่เชื่อลองถามคนรอบตัวดูครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผมเองก็อยากทำตามฝันครับตอนที่ทุกอย่างพร้อมแต่ไม่ทำ  พอตอนนี้ไม่พร้อมแต่อยากทำมาก

ถามว่าเสียใจไหมผมเฉยๆนะครับ  ยังไงฝันก็เป็นฝันต่อไป ถ้ามันมีโอกาสที่ดีคงจะไปยืนตรงที่เป็นฝัน

ด้วยฝันผมก็กว้างๆด้วยละครับ  ขอแค่ NB หลังคาแข็งผมพอใจละ   ในอนาคตถ้าผมพร้อมอีกครั้งก็จะซื้อ แต่อาจจะเป็น  ND  หลังคาแข็งแทน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2019, 16:47:45 โดย Weetting »
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ bingoman

มันคือกิเลศล้วนๆ เลย เป็นผม จะชั่งใจว่าทำไปแล้วการเงินเราจะมีปัญหามั้ย  ถ้าไม่มีปัญหา ก็ทำเลยครับ

กิเลศย่อมระงับด้วยการซื้อ

ออฟไลน์ SM.

ผมสรุปสั้นๆให้ครับ ในฐานะที่อยู่ในวัยเดียวกัน

ถ้าเงินตรงส่วนที่เอาไปซื้อ ไม่เดือดร้อน ลูกเมียไม่เดือดร้อน ความมั่นคงยังมี ซื้อแล้วไม่จน ประกอบกับความรักในรถคันนั้นจริงๆ

หวดไปเถอะครับ

ผมก็ประสบกับเหตุการณ์ประมาณนี้ครับ ก่อนจะซื้อรถคันนึง ผมคิดแล้วคิดอีก เสียดายตังค์ก็เสียดาย รถก็มีแล้ว แค่มันไม่ได้ถูกใจเรา 100% เอาเงินจะซื้อรถคันที่ 3 ไปลงทุน ไปทำอย่างอื่นให้งอกดีกว่า แต่สุดท้ายผมคิดได้ว่า เมื่อวันนึง ผมมีตังค์ระดับนึงแล้ว ผมก็วนมาซื้อรถอยู่ดี 555+ แต่ถึงวันที่ผมมีตังค์ รถคันนั้นอาจจะหาซื้อไม่ได้แล้ว ก็เลยเป็นตัวช่วยในการตัดสินใจครับ

ออฟไลน์ turbo lover

• Sr. Member
สำหรับผม รถในฝันก็คือรถในฝันครับ  เพราะไม่มีปัญญาซื้อ ก็ขับรถธรรมดาๆต่อไป

ออฟไลน์ kamphola

ถ้าไม่เดือดร้อนตัวเองและคนรอบข้าง จัดไปเถอะครับ
ชีวิตเราจะอยู่กันได้อีกสักกี่ปี อายุยิ่งมากขึ้น เพื่อนๆญาติๆคนรอบตัวทยอยเสียชีวิตไปทีละคน
จากอุบัติเหตุบ้าง มะเร็งบ้าง ฯลฯ
ตอนนี้ผมเริ่มคิดแล้วว่าเราจะตายอย่างไร และอะไรที่เราอยากทำและยังไม่ได้ทำ
เดี๋ยวคุณใกล้แตะๆ50 จะยิ่งเสียใจ ของบางอย่างมาทำตอนแก่มันก็ไม่ได้แล้ว

ออฟไลน์ HDE35

ทำเสร็จแล้วสบายใจครับ ไม่มีอะไรค้างคาครับ สนุกตอนหาของ รอรถเสร็จ และได้ขับในทุกๆวันครับ
 8) 8) 8)

สถานที่ รถ คุ้นตามากครับ  รูปน่าจะนานแล้วเพราะตอนนี้มี ลู่ให้พนักวิ่งออกกำลังกาย

ออฟไลน์ YenChar

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

ได้ความคิดในหลายๆมุมมองดี

ตอนนี้คือไม่ได้เดือดร้อนอะไรเรื่องเงินครับ มี Ecocar ขับใช้อยู่แล้วคันนึง
ถ้าภรรยาท้อง คงเอามาใช้เวลานางจะไปไหนมาไหน
และอาจลดสเปคลงเหลือยก 2 นิ้วครับ 6 นิ้วน่าจะสูงไป กลัวขับเร็วๆแล้วคุมไม่อยู่

ขอบคุณอีกทีครับ ท่านอื่นเชิญได้เรื่อยๆนะครับ

ออฟไลน์ TWC

• Jr. Member
  • **
ผมเคยเจอmx5 ncหลังคาไฟฟ้าสวยๆเจ้าของรถท่านร้อนเงินขาย750kเท่านั้น แต่ขายเงินสด
ตอนนั้นเงินไม่พร้อมจริงและไม่อยากหยิบยืมเงินใครด้วยก็เลยต้องปล่อยไป

ทุกวันนี้ผมใช้chrป้ายแดงแต่ทุกครั้งที่เข้าเฟสดูรูปรถสวยๆของสมาชิกในกลุ่มMiata
ก็ยังเสียดายจนทุกวันนี้ แต่ต้องยอมรับความจริงว่าปัจจัยมันไม่พร้อมก็คือไม่พร้อมครับ
ไม่อยากฝืนให้ตัวเองกับครอบครัวเดือดร้อน ทั้งที่ตอนเจอncนั้นแฟนไม่ห้ามด้วยถ้าจะซื้อ :'(

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
พอมีลูกแล้ว เงินต้องใช้เยอะนะครับ   ...   ซื้อรถมีแต่ลด 

ทำเสร็จแล้วสบายใจครับ ไม่มีอะไรค้างคาครับ สนุกตอนหาของ รอรถเสร็จ และได้ขับในทุกๆวันครับ
 8) 8) 8)

สถานที่ รถ คุ้นตามากครับ  รูปน่าจะนานแล้วเพราะตอนนี้มี ลู่ให้พนักวิ่งออกกำลังกาย
ลู่วิ่งทำเสร็จยังไม่ถึงปีเลยครับ ลู่วิ่งเป็นสิ่งที่เห็นด้วยที่ทำครับ ปล่อยให้วิ่งกันข้างถนนตั้งนานครับ
 8) 8) 8)

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

ได้ความคิดในหลายๆมุมมองดี

ตอนนี้คือไม่ได้เดือดร้อนอะไรเรื่องเงินครับ มี Ecocar ขับใช้อยู่แล้วคันนึง
ถ้าภรรยาท้อง คงเอามาใช้เวลานางจะไปไหนมาไหน
และอาจลดสเปคลงเหลือยก 2 นิ้วครับ 6 นิ้วน่าจะสูงไป กลัวขับเร็วๆแล้วคุมไม่อยู่

ขอบคุณอีกทีครับ ท่านอื่นเชิญได้เรื่อยๆนะครับ
อายุ 40 ปีขึ้นไปหลายคนก็หมดไฟตามหารถในฝันแล้วครับ เห็นได้จากในนี้ครับ แก่ๆกันหมดแล้วครับ
เงินมี ภาระมี ลูกมี เวลามี ส่วนจิตใจไม่ได้อะไรกับรถแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2019, 11:46:27 โดย udis »

ออฟไลน์ Turin

คงไม่มีคำตอบตายตัว รวบรวม ปสก. ผมประกอบการพิจารณาครับ หลายอย่างขัดแย้งกันในตัวครับ
- มีเวลา มีแรง ไม่มีเงิน / มีแรง มีเงิน ไม่มีเวลา / มีเงิน มีเวลา ไม่มีแรง .. คำพูดนี้เป็นจริงเสมอ
- ขนาดฝัน ถ้าลงตัวที่สุดทำได้ ไม่เดือดร้อน ไม่มีผลกระทบระยะยาว ... ถ้าต้องลดขนาดฝัน ต้อง compromise ต้องคิดให้ดี ไม่งั้นจะ "เสียทุกอย่าง" และ "ไม่ได้สักอย่าง"

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
ตอนเด็กก็ใช่ครับ​ อยากได้รุ่นนั้นรุ่นนี้

พอโตมาทำงานมีกำลังซื้อ​ กลับเฉยๆนะ​ มีก็ดี​ ไม่มีก็ไม่เห็นเป็นอะไร​ รถอะไรก็ขับได้​ แอร์เย็น, เพลงเพราะ​ ถึงจุดหมายเหมือนกัน​ ยิ่งเศรษฐกิจแบบนี้ด้วย​ กำเงินเย็นไว้ดีกว่า
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ the kit

ถ้า "ไม่เดือดร้อน" ตัวเอง, ครอบครัวและคนใกล้ตัวแล้ว
"ไปตามฝัน" เป็นสิ่งที่ดี
เมื่อถึงวันหนึ่ง ที่อยากจะทำ แต่ไม่สามารถทำได้ ไม่ว่าด้วยเหตุผลใดก็ตาม
จะ "เสียใจและเสียดาย" โอกาสนี้ไปจนวันตาย
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ Civic_FD

• **
31 ครับ
แต่งงานแล้ว และไม่คิดมีลูกตลอดชีวิต

อยากซื้ออะไร ก็ซื้อครับ
ผมเอาความสุขผมเป็นที่ตั้ง

ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
Wave Z

ออฟไลน์ joufo

เคยทำแล้วครับ

ตอนนี้เริ่มปลง ส่วนหนึ่งเพราะการจราจรในเมืองไทย ที่ขับรถไม่สนุกอีกต่อไปแล้ว

ถามว่าอยากได้ อยากทำอยู่ไหม
ตอนนี้ก็อยากเก็บรถเก๋งเกียร์ธรรมดา เช่น แจ๊ซ ไว้ เพราะมันจะไม่มีอีกแล้ว
หรือ มิราจเอง ก็เคยคิดจะเอา เกียร์ธรรมดา มาทำต่อ
หรือ เอา BMW 166i มาปั้นต่อ (เพราะรุ่นใหม่มันขับเคลื่อนล้อหน้าแล้ว)

แต่คิดไปคิดมา ทำรถเสร็จ แต่ก็ไม่ค่อยจะมีที่ให้ขับเท่าไหร่แล้ว ก็เลย เก็บเงินไว้ทำอย่างอื่นดีกว่า
ตอนนี้ก็ใช้รถ Eco Car เกียร์ออโต้ไป สบายใจ เพราะซ่อมถูก ประหยัดน้ำมัน จอดไหนก็ไม่ต้องห่วง
ใครมาชน มาทำเป็นรอย ก็ช่างมัน เพราะรถมันไม่แพงมาก ทำใจได้

เคยทำแล้วครับ

ตอนนี้เริ่มปลง ส่วนหนึ่งเพราะการจราจรในเมืองไทย ที่ขับรถไม่สนุกอีกต่อไปแล้ว

ถามว่าอยากได้ อยากทำอยู่ไหม
ตอนนี้ก็อยากเก็บรถเก๋งเกียร์ธรรมดา เช่น แจ๊ซ ไว้ เพราะมันจะไม่มีอีกแล้ว
หรือ มิราจเอง ก็เคยคิดจะเอา เกียร์ธรรมดา มาทำต่อ
หรือ เอา BMW 166i มาปั้นต่อ (เพราะรุ่นใหม่มันขับเคลื่อนล้อหน้าแล้ว)

แต่คิดไปคิดมา ทำรถเสร็จ แต่ก็ไม่ค่อยจะมีที่ให้ขับเท่าไหร่แล้ว ก็เลย เก็บเงินไว้ทำอย่างอื่นดีกว่า
ตอนนี้ก็ใช้รถ Eco Car เกียร์ออโต้ไป สบายใจ เพราะซ่อมถูก ประหยัดน้ำมัน จอดไหนก็ไม่ต้องห่วง
ใครมาชน มาทำเป็นรอย ก็ช่างมัน เพราะรถมันไม่แพงมาก ทำใจได้
นั่นสิครับ ผมไปเที่ยวใต้มา ถนนดี รถโล่ง เจอป้าย เจอกล้อง ให้วิ่ง 90 ตลอดทางครับ
แต่ก็ดี ปลอดภัยดีครับ
 8) 8) 8)

ออฟไลน์ Auto

เรื่อง  ของเรื่องไม่มีอะไรครับ  อยู่ที่เงินล้วน  ๆ     ถ้าไม่เดือดร้อน ทำไปเลยครับ  ส่วนเรื่องเวลา ที่จอดรถ อื่น ๆ ข้อปลีกย่อยทั้งนั้นละ    ถ้าไม่ทำตอนที่กำลังมีความฝันอยู่จะไปทำตอนไหนละ       ถ้าตอนหมดไฟอะไรก็ไม่สนุกทั้งนั้นละ 

ถ้ามีปัญหาหรือกังวลเรื่องเงินแนะนำว่าอย่าทำ     ถ้าไม่มีปัญหาเรื่อเงินก็ไฟเขียวเลย เวลาไม่เคยรอใคร

ออฟไลน์ sabuy

• **
ถ้าเป็นผม ผมจะวางแผนทางการเงินทั้งหมดในชีวิตผมและครอบครัว รวมถึงแผนรถคันนี้ด้วย
แล้วมาดูว่า สถานการณ์ตอนนี้ ผมเป็นไปตามแผนมั้ย หรือ มีทางไปตามแผนนี้ได้มั้ย

ถ้าคำตอบ คือ พร้อมทำได้ ผมลุยทำเลยครับ
เพราะผมถือว่า ผมวางแผนดูแลเรื่องอื่นๆไว้ครบแล้ว ดูแลทุกคนแล้ว รับผิดชอบพร้อมแล้ว
ส่วนฝันของผม ผมก็ขอทำบ้างครับ

ถ้าคำตอบ คือ ยังไม่พร้อม ผมจะหยุดฝันไว้ก่อน แล้วหาทางทำให้พร้อมครับ
พร้อมเมื่อไร ถามตัวเองอีกที ถ้ายังอยากได้ ก็จัดไปครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เงินล้วนๆ

ถึงจะเป็นความชอบ แต่ไม่มีเงินก็จบ  ::) ::) ::)

เงินพร้อมเมื่อไหร่ จัดไป

ออฟไลน์ Pegasus7700

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Freddie Mercury

• Newbie
  • *

ผมมาเก็บความฝันได้ตอนอายุ 50
แก่กว่านี้  กลัวไม่ไหว .......

ตอนหนุ่มๆเห็น slk แล้วฟินมาก  เหลียวมองทุกที.....

สุดท้าย  มาจบที่ boxster 718
ไกลเกินฝัน ......

Nothing is impossible ......

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2019, 14:24:52 โดย Freddie Mercury »