ผู้เขียน หัวข้อ: Hyundai H-1 กับ Toyota Majesty คันไหนน่าใช้กว่ากันครับ  (อ่าน 25683 ครั้ง)

ออฟไลน์ CR MaximaQX

• Sr. Member
  • Excimo G
H-1 กับ Majesty คันไหนน่าใช้กว่ากันครับ ในภาพรวมทั้งหมดครับ
เน้นเดินทางออกต่างจังหวัด

ส่วนตัว ชอบ H-1 เพราะรูปทรงสวยกว่า ความทนทานก็พอๆกับค่ายญี่ปุ่น คุณภาพแบบเกาหลี คล่องตัวกว่า ศูนย์อยู่ไกล้บ้าน
ครับ(บ้านอยู่บางนาครับ)

สมาชิกในบ้าน 6 คน
้H-1 2 เสียง
Majesty 2 เสียง
ยังไม่ลงเสียง 1 เสียง
งดออกเสียง 1 เสียง

สมาชิกคิดเห็นว่าอย่างไรครับ
เพื่อนหมูแดง INK WARUNTORN - kəmikəze Club คนรักกามิ - 4EVE for aye ชาวฟีฟ - NewJeans Bunnies - PiXXiE - FFK Village

2001 Nissan Cefiro 2.0 ExecutiveV6 (A33)
2004 Toyota Estima Hybrid (AHR30)
2014 Nissan Teana 2.0 XL (L33)
2017 Honda HR-V 1.8 E (RU3)

ออฟไลน์ valent

Re: Hyundai H-1 กับ Toyota Majesty คันไหนน่าใช้กว่ากันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2019, 22:00:43 »
ในราคาใกล้เคียงกัน คงต้องเทียบ H1-deluxe  กับ Majesty-standard
รูปทรงภายนอก ผมให้ H1 ดูดีกว่า ลงตัวกว่า   Majesty มาแย่ตรงไฟท้ายนี่แหละ ข้างหน้าสวยแล้ว
ระบบความปลอดภัยน่าจะไม่ทิ้งกันมาก H1 ตัวปรับโฉมก็เพิ่มส่วนนี้มาให้จากเดิมอีกหน่อย
ถุงลม Majesty เยอะดีนะครับ  อันนี้ก็เป็นปัจจัยที่น่าสนใจมาก
กล้องรอบมีให้ใน H1 ขณะที่ Majesty ไม่มีให้ในรุ่นมาตรฐาน
เรื่องความสนุกในการขับขี่ H1 อยู่ในระดับที่สนุกพอสมควร ส่วน Majesty ไม่ได้ลอง
ค่าดูแลรักษา H1 แอบแรงเหมือนกัน  แต่ดีตรงที่พอมี Majesty เข้าตลาด H1จะจัดโปรลดราคาซ่อมบำรุงให้บ่อยขึ้น
สรุป ให้ H1 น่าใช้กว่าครับ
ทั้งหมดนี้เป็นความเห็นส่วนตัว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2019, 22:03:32 โดย valent »
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออนไลน์ KTN88

• Hero Member
Re: Hyundai H-1 กับ Toyota Majesty คันไหนน่าใช้กว่ากันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2019, 22:13:07 »
ถ้าเน้นออกต่างจังหวัดแนะนำ majesty ครับ ครบเครื่องกว่า ช่วงล่างนุ่มสบายกว่า อ๊อฟชั่นความปลอดภัยก็มากกว่า

ออฟไลน์ andy_duf

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2019, 22:31:29 »
ขับเอง เลือก H1
มีคนขับ เลือก Majesty

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2019, 23:08:08 »
Majesty โดยรวมน่าสนใจมาก แต่ด้วยขนาดรถที่ใหญ่โตแอบลำบากในการใช้ชีวิต นี่ถ้า H-1 เกาหลีไม่กั๊กภายในแบบใหม่นะตัดสินใจง่ายมากเลย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2019, 23:10:16 »
ถ้าอยู่กรุงเทพจะใช้อะไรก็ได้
ถ้าอยู่ต่างจังหวัดแนะนำโตโยต้าครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2019, 23:37:36 »
ผมเชื่อใจ Toyota แฮะ เคยคุยกับหลายคนที่ใช้ H1 ปัญหาก็ไม่น้อยนะ ไม่อันตราย แต่น่ารำคาญ น่ะครับ

ส่วน Majesty มองว่า มันคือ Revo นั่นแหละ ถึกๆ ทนๆ ใช้ไปเหอะ ไม่พังหรอก

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2019, 23:46:15 »
ณ ปัจจุบันนี้ ขอเลือก majesty เพราะ option ความปลอดภัยที่ดีกว่า
แต่เสียตรงที่ท้ายมันไม่มีประตูไฟฟ้า และไม่สวยเท่านั้น
วิ่งบนถนน มุมมองด้านท้าย majesty ขี้เหล่มากๆ ไม่สวยเลย

วันนี้ไปเดิน motor expo มา บูธ hyundai แทบไม่มีลูกค้าเลย สม... จริงๆ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2019, 23:50:50 »
Majesty ดีกว่าทุกอย่าง แต่ถ้าต้องซื้อ ซื้อ H1 ครับ เพราะขนาดขับง่ายกว่า และไปได้ทุกห้างที่เก๋งเข้าได้สบายๆครับ

ออฟไลน์ pingkopink

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2019, 23:56:54 »
ถ้าต้องขับเอง เลือก H1 ครับ  เข้าห้าง หาที่จอดได้ปรกติ

แต่เจ้า majesty มีคนขับก็ให้เขาไปจอดเอาเอง    ถ้าขับเอง กว้างและใหญ่เลย เท่าที่จำได้เกือบ 2 เมตร  ไม่รู้่ช่องปรกติจอดได้สะดวกไหม แล้วถ้าคนอื่นๆในบ้านขับจะขับได้ไหม จอดสะดวกไหม 

เลือก H1 1 เสียงครับ

ออฟไลน์ pforu

• Reflection of the Future...
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2019, 07:16:33 »
ถ้าแค่ 2 ตัวนี้ เครื่องยนต์ และช่วงล่างไม่ได้ต่างกันเลย majesty ระบบความปลอดภัยมากกว่า ส่วน H1 คล่องตัวกว่า สุดท้ายไปลองขับคันจริงดู อย่าเชื่อรีวิวมาก โดยเฉพาะบางค่ายที่ ทำรีวิวแบบให้ผญ.ขับ แล้วให้คนประกบ ไปด้วยบอกว่าอันนั้น อันโน้นดี อย่างงั้น ดีอย่างงี้ ปล.(ถ้าอยู่กทม.อยากแนะนำ kia carnival อีกตัวเลือก ตจว.ผมไม่ค่อยแนะนำ รถดีศูนย์ตจว.น้อย)
Reflection of the Future...

ออฟไลน์ Tom sawyer

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2019, 08:39:51 »
1. Kia Carnival ตัวล่าง
2. H1 Deluxe
3. CX8 ตัวล่าง
4 .TyT ถ้ามีคนขับให้
ถ้านั่งแค่ 6 คน เอา KIA ตัวล่างสุดแค่ 1.3 ล้าน

ออฟไลน์ Asu

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2019, 09:12:12 »
Majesty ก่อนเปิดตัว มาแรงมากๆ
พอเห็นตัวจริง ก็ผิดหวังอย่างแรงเช่นกัน
สเปครถ น่าจะดีกว่า H1 หลายๆด้านเลย

แต่ขนาดที่ใหญ่เกินสำหรับใช้งานทั่วไป และดีไซน์รูปทรงด้านหลัง
ในสายตาของผม มันน่าเกลียดมากๆ

เลยเชียร์ H1 ต่อไป ทั้งๆที่เก่าเก๊าเก่าๆๆๆๆๆๆ  :)

***ที่บ้านใช้ H1 Deluxe ปี 18 สำหรับเน้นเที่ยว ตจว.โดยเฉพาะ
ผมและลูกๆๆ(3คน) ชอบและพอใจมากๆ แต่ภรรยาบ่นตลอดว่าเวียนหัวเวลานั่งแถว3
ทั้งๆที่เปลี่ยนโช้คกับสปริง(ศูนย์)ตั้งแต่ออกรถเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2019, 09:15:37 โดย Asu »

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2019, 09:18:04 »
ตามโจทย์เอา H1 ครับ
ตามใจเอา KIA carnival
Toyota ก็คือ toyota ครับ ผมนั่งรถตู้ขนส่งมาหลายปีแล้ว พอกันที ไม่ซื้อเข้าบ้านแน่นอน

ออฟไลน์ Edwardsella

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2019, 09:37:02 »
เชียร์ Majesty ครับ รถใหม่กว่า ระบบความปลอดภัยดีกว่า ขับ ตจว เป็นหลักไม่น่ากังวลเรื่องขนาดเท่าไร ต่างกันนิดเดียว 6 คนกำลังดี พับเบาะแถวท้ายใส่ของได้เยอะเลย
สำหรับผม รถครอบครัว ขอนั่งสบายกะความปลอดภัยมาก่อนเลย
H1 ชอบอย่างเดียวคือ แถวแรกหมุนได้ ตั้งวงได้เพลินเลย
ปล. ไฟท้ายนี่สุดจริงๆ ไม่รู้คิดได้ไง เอาท้ายแบบ commuter มายังจะดีกว่าเยอะ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2019, 10:00:29 »
ตามโจทย์เอา H1 ครับ
ตามใจเอา KIA carnival
Toyota ก็คือ toyota ครับ ผมนั่งรถตู้ขนส่งมาหลายปีแล้ว พอกันที ไม่ซื้อเข้าบ้านแน่นอน
เห็นด้วยครับ. รถตู้โตโยต้า. มันเกิดมาเพื่อขนของไม่ได้ออกแบบให้คนนั่งแต่แรกอยู่แล้ว. แถมหย้าตามันก็ตามสไตล์โตโยต้าซึ่งมันไม่สวยดูจืดชืด กว่าสองพี่น้องเกาหลี  ถ้าขับเองกลายเป็นคนขับรถได้ครับ เป็นผมคงเลือกแกรนด์คานิวัล.  ที่เป็นรถนั่งสบายช่วงล่างดีกว่าสองตัวคือ h1กับคอมมิวเตอร์ครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2019, 10:03:16 »
เชียร์ Majesty ครับ รถใหม่กว่า ระบบความปลอดภัยดีกว่า ขับ ตจว เป็นหลักไม่น่ากังวลเรื่องขนาดเท่าไร ต่างกันนิดเดียว 6 คนกำลังดี พับเบาะแถวท้ายใส่ของได้เยอะเลย
สำหรับผม รถครอบครัว ขอนั่งสบายกะความปลอดภัยมาก่อนเลย
H1 ชอบอย่างเดียวคือ แถวแรกหมุนได้ ตั้งวงได้เพลินเลย
ปล. ไฟท้ายนี่สุดจริงๆ ไม่รู้คิดได้ไง เอาท้ายแบบ commuter มายังจะดีกว่าเยอะ
ตู้โตโยต้าที่ไม่ใช่ตระกูลอัลพาร์ด อัลติมา นั่งไม่สบายหรอกครับ. กระเด้งกระดอนสะเทือนก้นและตับไตไส้พุงมากครับ

ออฟไลน์ Kataro

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2019, 10:11:40 »
ณ ตอนนี้เชีบร์ H1 ครับ ดูลงตัวกว่าเยอะ Majesty ก่อนเปิดตัวผมตามข่าวๆ ทุกๆ วัน ใจอยากได้มาก แต่พอไปเจอตัวจริงรับไม่ได้อย่างแรงกับไฟท้าย ขี้เหร่สุดๆ ส่วนเบาะคู่หน้าก็ไม่ได้เรื่องเลย

มันทำให้ผมนึกถึงเมื่อตอนที่จะซื้อ PPV เมื่อ 3 ปีก่อน ตอนนั้นเปรียบเทียบระหว่าง Fortuner กับ Pajero Sport ใจอยากได้ Pa มากแต่รับไม่ได้จริงๆ กับไฟฟ้ายหยดน้ำตา เลยเลือก Fortuner ไป แต่ก็ยังแอบเสียดายความคุ้มค่าและระบบขับขี่โครตเจ๋งของ Pa อยู่ตลอด ถ้าเป็นต้องเลือกตอนนี้ ผมเลือก Pa อย่างไม่ลังเล เพราะหลายๆ อย่างปรับปรุงได้ดีขึ้นมาก

ไม่รู้ว่า Majesty อนาคต 2-3 ปี ข้างหน้าจะมีปรับเปลี่ยนบ้างรึเปล่า หลายๆ อย่างดีมากแล้ว รถคันใหญ่ก็มีข้อดีของความใหญ่ แต่ก็มีบางจุดที่ทำให้คนเปลี่ยนใจไปซื้อคันอื่น เช่น ฝาท้ายประหลาด เป็นต้น

ออฟไลน์ natthawet2

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2019, 10:41:03 »
ผมเปลี่่ยนรถให้แฟน จาก forturner trd (2018) มาเป็น majesty บอกเลย majesty ขับดีกว่าเยอะนิ่มกว่าไม่ค่อยย้วยด้วย(ผมเติมลม48นะ)ไม่อืดด้วยครับผมว่าอัตราเร่งต่างจาก ฟอร์แค่นิดหน่อยเองกินน้ำมันก็ต่างจากฟอร์ไม่เยอะครับ 100-110 อยู่ประมาณ 12 กิโล/ลิตรครับ  รถขับง่ายมาก วงเลี้ยวแคบมาก มากกว่า forturner กลับรถที่เดียวกัน ฟอร์ต้องขยับ2ที majesty ทีเดียวผ่านเลย จนผมแปลกใจต้องไปหาข้อมูล ปรากฏว่า forturnerวงเลี้ยว 5.8 majestyวงเลี้ยว 5.5 ที่ต้องเป็นห่วงตอนนี้ไม่ใช่เรื่องความใหญ่นะขับตอนแรกมันใหญ่มากแป๊ปๆก็ชินครับแต่ความสูง 1.99 นี้แหละที่กลัว กลัวการกลับรถใต้สะพานครับ แต่ H1 ก็สูง 1.92 นะครับ ตอนนี้แฟนผมใช้รับส่งลูกนะครับ(พระราม2-สะพานพุทธ)ไม่มีบ่นครับ ชอบมาก ด้านท้ายถ้าจอดเฉยๆไม่ขี้เหร่ครับ แต่เวลาวิ่งบนถนนมันดูไม่สวยเลย สงสัยต้องรอชุดแต่งครับ  ::)

ออฟไลน์ locomotive

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2019, 11:04:57 »
สำหรับผม Toyota เท่านั้น แต่ข้อตินิดเดียวของ Majesty ตอนนี้คือ ถ้าคิดจะเปลี่ยนล้อแม็ก ยังหาล้อค่อนข้างยากหน่อย เพราะมันใช้ PCD 6x130 ต้องทนรอสักพักใหญ่ๆ ถึงจะมีล้อให้เลือกเยอะๆ เพราะที่ญี่ปุ่น Hiace ยังใช้ตัวเดิมอยู่ ในขณะที่ Hyundai H1 นี้หาล้อได้ ถมเถ เพราะใช้ PCD 139.7 หาได้ทั่วๆไป

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2019, 11:30:33 »
เลือก majesty  ดูหรู ดูดีกว่าครับ
แต่อยากให้ test drive kia canival ดูก่อนครับ  ช่วงล่างดีมากครับ

พี่แพน บอกว่า ช่วงล่างดีกว่า alphard vellfire ครับ

I have enough of making money. Now I want to make time.

ออนไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2019, 12:29:07 »
ตู้โตโยต้าที่ไม่ใช่ตระกูลอัลพาร์ด อัลติมา นั่งไม่สบายหรอกครับ. กระเด้งกระดอนสะเทือนก้นและตับไตไส้พุงมากครับ

ต้องไปลองเองครับ ตอนแรกก่อนซื้อคิดว่ามันแข็งแต่พอใช้จริงนิ่มกว่าที่คิดเยอะครับ

ออฟไลน์ Arnan_td

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2019, 15:17:33 »
ตอบในฐานะคนเคยใช้ h1 นะครับ

ช่างล่างไม่จบ แม่ แฟน ไม่อยากนั่ง เวียนหัว

ไปลองไมเจสซี่มา นิ่งกว่าเยอะ

ออฟไลน์ aun014

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2019, 16:23:18 »
เลือก TOYOTA MAJESTY ครับ ระบบความปลอดภัยโดยรวมครบกว่า H1 และช่วงล่างที่ดูรีวิวมาช่วงล่างค่อนข้างดีนะครับ

ความคล่องตัวในเมืองไม่หนีกันมาก Majesty มีรัศมีวงเลี้ยวแคบกว่า H1 และแคบกว่า Alphard/Vellfire ด้วยซ้ำ! ยกเว้นขึ้นห้างอาจจะต้องลุ้นหน่อยเพราะ Majesty สูง 1990, H1 1925 ต่างกัน 6.5 cm
เทียบมิติตัวถังเป็น มม.   ยาว/กว้าง/สูง
Majesty       5269/1950/1990  รัศมีวงเลี้ยวแคบสุด 5.5 เมตร
H1              5169/1920/1925  รัศมีวงเลี้ยวแคบสุด 5.6 เมตร
Alphard/Vellfire  รัศมีวงเลี้ยวแคบสุด 5.8 เมตร

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2019, 16:25:49 »
ดูแค่หน้าตา H1 ใช้ได้เลย 
 Majesty หน้าตาไม่สวยและออกประหลาดๆก็ขายยากแล้ว มีดีแค่ยี่ห้อ

ออฟไลน์ TCP

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2019, 16:48:47 »
ผมเพิ่งเห็น Majesty คันจริง ไป เมื่อ 2-3 วันมานี้เอง ...
คันมันใหญ่กว่า Commutor เก่าอยู่ประมาณนึงเลยนะ

คุณอยู่แถวบางนา ลองไปแวะถามที่ศูนย์
Toyota Driving Experience Park
ใกล้ๆ เซ็นทรัลบางนาเลยครับ ว่า
มีรถตัวจริงให้ลองขับมั้ย ?

แล้วถ้ามี คุณก็ลองขับดูเลย ... ดูว่า
ถ้าคุณจะซื้อมันไปใช้ เป็นรถครอบครัว
ราวกับว่า ต้องขับใช้มันทุกครั้ง เวลาจะไปไหนกันหมดทั้งบ้าน ..
... คุณจะรับได้มั้ย ?

ปล. บอกตรงๆ ว่า ... สมาชิกในบ้านแค่ 6 คน
ผมว่า ยังไม่ควรซื้อรุ่นนี้ไปใช้เป็นรถครอบครัวครับ

ปล.2  ถ้าเป็นเมื่อ 2-3 ปีก่อน ตอนที่ Majesty ยังไม่ออก
คุณเคยคิดจะซื้อ Commutor มาเป็นรถครอบครัวมั้ยครับ ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2019, 16:51:51 โดย TCP »

ออฟไลน์ pforu

• Reflection of the Future...
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2019, 19:02:59 »
ผมเพิ่งเห็น Majesty คันจริง ไป เมื่อ 2-3 วันมานี้เอง ...
คันมันใหญ่กว่า Commutor เก่าอยู่ประมาณนึงเลยนะ

คุณอยู่แถวบางนา ลองไปแวะถามที่ศูนย์
Toyota Driving Experience Park
ใกล้ๆ เซ็นทรัลบางนาเลยครับ ว่า
มีรถตัวจริงให้ลองขับมั้ย ?

แล้วถ้ามี คุณก็ลองขับดูเลย ... ดูว่า
ถ้าคุณจะซื้อมันไปใช้ เป็นรถครอบครัว
ราวกับว่า ต้องขับใช้มันทุกครั้ง เวลาจะไปไหนกันหมดทั้งบ้าน ..
... คุณจะรับได้มั้ย ?

ปล. บอกตรงๆ ว่า ... สมาชิกในบ้านแค่ 6 คน
ผมว่า ยังไม่ควรซื้อรุ่นนี้ไปใช้เป็นรถครอบครัวครับ

ปล.2  ถ้าเป็นเมื่อ 2-3 ปีก่อน ตอนที่ Majesty ยังไม่ออก
คุณเคยคิดจะซื้อ Commutor มาเป็นรถครอบครัวมั้ยครับ ?
รู้สึกเหมือนกันเลย เมื่อเห็นคันจริงวิ่งบนถนน ดีสุดคือต้องไปลองของจริง อย่าฟัง หรือเชื่อรีวิวใครมาก มันจะตอบโจทย์การขับขี่ได้จริงไหม เข้าห้างส่วนใหญ่ หรือมุดทางรอดกลับรถได้ไหม ส่วนมาก 1.90 เมตร majestyสูง1.99 ม. ถ้าต้องใช้เป็นประจำ ส่วนช่วงล่างเป็นคานแข็งคอยสปริงแบบเดียวกับ ppv อย่าง fortuner และ h1 เลย ผมเองขับอัลพลาด 2016 ยังรู้สึกได้ว่าโคลง แล้ว majesty ที่สูงกว่าและช่วงล่างไม่ได้อิสระอย่างอัลพาด จะไม่โคลงได้อย่างไร... ผมลองนั่งแถว2 พอรับได้ แต่แถวสาม แถวสี่นั่งทางไกล คงไม่ต่างจาก commutor เว้นแต่เบาะนั่งสบายกว่า สำหรับตำแหน่งคนขับผมว่าแย่สุดใน เซ็กเม้นแล้ว แต่ให้ออฟชั่นและความปลอดภัยมาเยอะสุดในเซ็กเม้นเช่นเดียวกันในรุ่น top... เงินเราตัดสินใจเอง ถูกหรือผิดก็เราเลือกเอง
Reflection of the Future...

ออฟไลน์ Mr.Joe

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2019, 21:42:40 »
ถ้าขับเอง
1. Kia Grand Carnival ผมไปลองยาวๆมา นุ่ม เกาะ แน่น ขับเอง หรือนั่งแถว 2 สบาย แถว 3 นั่งได้ แต่เริ่มชันเข่าไปนิด อุปกรณ์ความปลอดภัยดีสุด (EX ขึ้นไป)
2. Hyundai H-1 ขับเองง่าย กว้างขวางถึงแถว 3 แต่ช่วงล่างตึงตังไปนิด แต่ที่ผิดหวังสุดคืออุปกรณ์ด้านความปลอดภัย เช่น airbag ข้างไม่มี, เบาะแถว 2-4 เป็น seatbelt 2 จุด ที่ไม่มี pretensioner อันนี้เกินไป
3. Majesty คันนี้ตามที่ทุกคนบอก คือขับเองลำบาก จะเข้าห้าง กลับรถ ผมว่ามันใหญ่ไป
ถ้ามีคนขับ
อันนี้ขอตอบแบบแตกต่างนะ 5555
1. ถ้านั่งแถว 2 ผมก็ยังเลือก Kia ตรงความนุ่ม หนึบ แน่น มันหลับสบายจริงๆครับ ช่วงล่างอิสระ 4 ล้อยังไงก็ได้เปรียบ
2. Majesty ได้ความใหญ่ เบาะดี ช่วงล่างนุ่ม แต่นุ่มแบบคานแข็งนุ่ม คือโยนหน่อยๆ
3. H-1 แข็ง แต่ไม่แย่ แต่ถ้าให้เลือกผมให้ที 3

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2019, 22:34:16 »
ใช้งานจริง ผมให้ H-1 ครับ ขนาดตัวรถสมส่วนกำลังดีครับ

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2019, 22:38:44 »
เน้นคนนั่ง ยอมเสียสละความสบายส่วนตัวในฐานะคนขับ > Majesty
เน้นเอาใจทุกคน โดยที่คนนั่งก็ยังถือว่าสบาย > H1

แต่ถ้าสัมภาระไม่ได้เยอะมาก ผมอยากให้ไปลองขับ Kia ดูนะครับ เซลล์เคยเอามาให้ทดลอง ยืนยันว่ามันเป็นรถตู้ที่ขับดีมากๆ ครับ