ผู้เขียน หัวข้อ: Hyundai H-1 กับ Toyota Majesty คันไหนน่าใช้กว่ากันครับ  (อ่าน 25554 ครั้ง)

ออฟไลน์ bmmac

• Full Member
Re: Hyundai H-1 กับ Toyota Majesty คันไหนน่าใช้กว่ากันครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2019, 23:47:10 »
H1 ครับ เบาะคนขับ คนนั่งข้าง
ไม่ใช่เบาะรถตู้ครับ
ถึงแม้แถวหลังไม่สบายเท่า
ช่วงล่างh1. ต้องทำ ต่อตอนซื้อ
ให้ 0 เปลี่ยนช่วงล่างหน้าหลังให้พร้อม
เลยครับ ของผมให้เปลี่ยนแค่ข้างหลัง
ข้างหน้าเค้าไม่ยอม รับรองว่า
ขับสบายขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
Re: Hyundai H-1 กับ Toyota Majesty คันไหนน่าใช้กว่ากันครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2019, 00:21:05 »
เชียร์ Majesty ครับ รถใหม่กว่า ระบบความปลอดภัยดีกว่า ขับ ตจว เป็นหลักไม่น่ากังวลเรื่องขนาดเท่าไร ต่างกันนิดเดียว 6 คนกำลังดี พับเบาะแถวท้ายใส่ของได้เยอะเลย
สำหรับผม รถครอบครัว ขอนั่งสบายกะความปลอดภัยมาก่อนเลย
H1 ชอบอย่างเดียวคือ แถวแรกหมุนได้ ตั้งวงได้เพลินเลย
ปล. ไฟท้ายนี่สุดจริงๆ ไม่รู้คิดได้ไง เอาท้ายแบบ commuter มายังจะดีกว่าเยอะ
ตู้โตโยต้าที่ไม่ใช่ตระกูลอัลพาร์ด อัลติมา นั่งไม่สบายหรอกครับ. กระเด้งกระดอนสะเทือนก้นและตับไตไส้พุงมากครับ

ต้องไปลองเองครับ ตอนแรกก่อนซื้อคิดว่ามันแข็งแต่พอใช้จริงนิ่มกว่าที่คิดเยอะครับ
คานแข็งธรรมชาติของมันกระเด้งกระดอนิอยู่แล้วครับ ยิ่งบวกกับบอดี้ออนเฟรมที่มันยืดหยุ่นได้น้อยกว่าเลยทำให้นั่งไม่สบายเท่าไหร่ กับที่นั่ง
ของมาเจสตี้ในตำแหน่งคนขับที่ต่อให้มีคนขับรถส่วนตัวก็คงไม่ชอบกับการนั่งที่ไม่สบายตัวนักนะครับ.

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2019, 13:55:02 »
เชียร์ Majesty ครับ รถใหม่กว่า ระบบความปลอดภัยดีกว่า ขับ ตจว เป็นหลักไม่น่ากังวลเรื่องขนาดเท่าไร ต่างกันนิดเดียว 6 คนกำลังดี พับเบาะแถวท้ายใส่ของได้เยอะเลย
สำหรับผม รถครอบครัว ขอนั่งสบายกะความปลอดภัยมาก่อนเลย
H1 ชอบอย่างเดียวคือ แถวแรกหมุนได้ ตั้งวงได้เพลินเลย
ปล. ไฟท้ายนี่สุดจริงๆ ไม่รู้คิดได้ไง เอาท้ายแบบ commuter มายังจะดีกว่าเยอะ
ตู้โตโยต้าที่ไม่ใช่ตระกูลอัลพาร์ด อัลติมา นั่งไม่สบายหรอกครับ. กระเด้งกระดอนสะเทือนก้นและตับไตไส้พุงมากครับ

ต้องไปลองเองครับ ตอนแรกก่อนซื้อคิดว่ามันแข็งแต่พอใช้จริงนิ่มกว่าที่คิดเยอะครับ
คานแข็งธรรมชาติของมันกระเด้งกระดอนิอยู่แล้วครับ ยิ่งบวกกับบอดี้ออนเฟรมที่มันยืดหยุ่นได้น้อยกว่าเลยทำให้นั่งไม่สบายเท่าไหร่ กับที่นั่ง
ของมาเจสตี้ในตำแหน่งคนขับที่ต่อให้มีคนขับรถส่วนตัวก็คงไม่ชอบกับการนั่งที่ไม่สบายตัวนักนะครับ.

คือมันอยู่ที่การเซ็ตด้วยครับ ถึงช่วงล่างแบบกระบะแต่เซตมาให้นั่งสบายเน้นนุ่มๆไม่ค่อยเด้ง มันเลยนุ่มนวลกว่า ตอนแรกคิดว่าคงไม่ต่างกับ fortuner แต่พอใช้งานจริงต่างกันเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ Edwardsella

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2019, 14:24:18 »
ผมไปลองขับมาที่ Toyota driving experience ตั้งแต่แรกๆ ค่อนข้างประทับใจนะครับ ส่วนหนึ่งคงด้วยรูปทรง ข้อมูลทางเทคนิคที่คิดล่วงหน้าเอาไว้ว่าคงไม่ดี เผื่อใจว่าประมาณ H1 แต่ จนท ที่ขับลองให้รอบแรก ( ได้ยินว่าเป็นนักแข่งของพี่โต) แกลองให้สุดๆ จริง ขับรถตู้ยังกะขับซีดาน เหยียบมิด หักแรงตลอด มันก็ออกมาดีกว่าที่คิด ลองขับเองก็รู้สึกว่ามันโอเคกว่า H1 นะครับ ทุกวันนี้ขับอยู่ คนนั่งหลังก็โอเคนะครับ ไม่เมา ไม่บ่นเหมือนตอนไปลอง H1
ถ้าจะให้เทียบกับตัวอื่น รถทรงนี้มันก็มีลิมิตทางตัวรถของมันอยู่แล้วครับ จะเทียบกับ Kia CX8 Alphard คงไม่ไหว แต่ถ้ากะ H1 ส่วนตัวให้ดีกว่า ต้องไปลองเองครับ
ขนาดต่างกับ H1 นิดเดียวครับ ส่วนตัวคิดว่าห้างที่ Majesty  เข้าไม่ได้  H1ก็น่าจะลำบาก ทุกวันนี้ก็พกโพย H1 ตอนจะเข้า กทม
H1 จุดที่ตกไปสำหรับผมคือ พวกระบบความปลอดภัยครับ ที่สัมผัสได้คือ ถุงลมรอบคัน เข็มขัดนิรภัย เทียบกับ Majesty ดูด้อยไปเยอะ ส่วนตัวคิดว่า Model รถขายมา 10 ปีแล้ว น่าจะปรับอะไรพวกนี้ให้ดูดีกว่านี้ครับ
รูปทรงรถ Majesty ผมให้ขี้เหร่เลย เทียบกะ H1 แต่เริ่มๆดูที่มีแต่งตามใน Google ใน FB ก็โอเคขึ้นนะครับ แต่ที่แต่งๆ เนี่ยไม่เคยมีรูปไฟท้ายที่มันดีๆ ขึ้นบ้างเลย ทำใจ
พิมพ์ยาวหน่อย ถือว่าแชร์ข้อมูลกันนะครับ ตอนก่อนซื้อมาตีกันในบ้านแทบตาย สุดท้ายก็Happy กันทุกคนยกเว้นคนขับ แต่ก็ไม่แย่มากนะครับ เบาะคนขับนี่ยังไม่มีทริปยาวๆ เลยยังไม่เจอปัญหาเท่าไร ซื้อ air lumbar มาติดไม่รู้จะช่วยอะไรได้ไหม
ขอให้ได้รถที่ถูกใจนะครับ ไปลองดูลองขับก่อนครับ ถ้าผมใช้ครบซักพักนึงจะพยายามเขียนรีวิวลงตอบแทนเวปดีๆ แห่งนี้นะครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2019, 11:20:24 »
Toyota สดกว่าเยอะครับ น่าสนใจกว่า และรถครอบครัว ไปกันทีทั้งบ้าน ระบบความปลอดภัย ต้องคำนึงถึงก่อนเลยครับ

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2019, 02:21:34 »
เป็นผมไปมาเจสตี้ครับ ตัวเก่านั่งสบายกลัวh1คนับ แต่ตัวปัจจุบันยังไม่เคยลอง
เข้าศผุนย์ไปบ่อยไเด่วเค้าด่าว่ามาไม่ซื้อ555