ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 7 ธันวาคม 2019  (อ่าน 4135 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : 

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "

ออฟไลน์ toey11

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถาม BMW X1 จะ minorchange ช่วงต้นปีหน้าไหมครับ และจะมีระบบ Cruise control หรือ auto brake hold มาด้วยไหมครับ
และถ้าเทียบกับ 320d g20 คันไหนน่าใช้ และเหมาะกับการโดยสารข้างหลังสำหรับครอบครัวลูกอ่อนมากกว่ากันครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2019, 14:35:37 โดย toey11 »

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
MU-X โมเดลใหม่จะมาช่วงไหนครับ

ออฟไลน์ Pattarapon

ความเชื่อที่ว่าน้ำหอมรถยนต์ทำให้ตู้แอร์ตัน กรองแอร์ตัน เร็วกว่าปกตินี่จริงไหมครับ ไม่ว่าจะเป็นน้ำหอมที่เกาะช่องแอร์ หรือที่เป็นกระบุกก้อนเจล แบบนี้ถ้าเป็นจริงทำไมบริษัทผู้ผลิตน้ำหอมถึงผลิตมาขายให้ผู้บริโภคได้ครับ เเล้วถ้าชอบที่จะใส่น้ำหอมบนรถจริงๆแบบไหนถึงจะปลอดภัย ไร้กังวลได้ครับ มีคนเเนะนำเเบบเม็ดถุงหอมครับ

ออฟไลน์ Carrotcake

• Newbie
  • *
 BMW series 3 (320d) ตัวใหม่ ถ้าตัวนำเข้าขายหมด ตัวประกอบในประเทศจะราคาต่ำกว่า 2.49M มั๊ยครับ แล้วจะต่ำลงทุกรุ่นย่อยรึเปล่าคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2019, 13:37:13 โดย Carrotcake »

ออฟไลน์ เอก

• Jr. Member
  • **
ขอถามสองข้อครับ
1 ขับรถเปิดๆปิดๆแอร์จะทำให้คอมเพรสเซอร์เสียเร็วขึ้นไหมครับ
2 ยอดขายรถ SUV c segment ในเดือนที่ผ่านมาดูเหมือนแผ่วๆไปในทุกยี่ห้อ  แล้วโตโยต้าจะยังคงแผนในการทำตลาด SUV ในปีหน้าเหมือนเดิมไหมครับเมื่อเห็นตลาดที่ชะลอตัวแบบนี้

ออฟไลน์ DeziNnoS™

• **
มีโอกาสที่ Chevrolet TH จะนำ
Chevrolet Colorado ZR2 Bison มาจำหน่ายในไทยสู้กับ Ford Ranger Raptor มั้ยครับ

ออฟไลน์ Fujiharayami

• Newbie
  • *
Honda Jazz รหัส GE รุ่นHybird ยังน่าใช้อยู่ไหมครับ (เห็นมีHybirdเข้าไทยมาแค่โฉมเดียว)

ออฟไลน์ lexus

• Hero Member
มีบางเพจบอกว่าcity hybridจะมาปีหน้า จริงแค่ไหนครับ

ออฟไลน์ ruscha29592

• Newbie
  • *
กำลังจะซื้อ C-HR HV HI อายุประมาณ1ปี 8เดือน ราคา850,000 ถือว่าแพงไหมครับ
มีคำแนะนำไหมครับว่าควรตรวจเช็คอะไรบ้าง
อีกข้อนึง ระหว่างc-hrมือ2กับcivic e มือหนึ่ง ในความคิดพี่จิมจะเลือกอะไร แล้วเพราะอะไรครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Akon

• Newbie
  • *
CRV 2020 จะเริ่มมาทำ Minor Change เดือนไหนและมาพร้อม Honda Sensing และกล้องรอบคันมัเยคับ

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• **
กำลังจะจอง bmw ในงานมอเตอร์เอ็กโปครับ รบกวนช่วยเลือกระหว่าง 320d กับ 330i ครับ ใช้งานขับไปกลับปากเกร็ดกับจุฬา ใช้ทางด่วนเป็นกลัก ความเร็วไม่เกิน110 ผู้ใหญ่ 2 คน เด็ก 1 คนครับ ตัวไหนประหยัดกว่าและมีเเนวโน้มจุกจิกน้อยกว่ากันครับ ใช้ 5 ปีขายก่อนหมด bsi ครับ

ออฟไลน์ Thetree

• **
อยากทราบ model ของ nissan ที่จะมาขายในไทยครับ โดยเฉพาะ nissan xtrail all new จะมาเมื่อไหร่ แล้วจะมีอะไรเป็นจุดเด่นสู้ชาวบ้านเขาบ้าง ตลาดนี้ในอนาคตน่าจะเดือดครับ

ออฟไลน์ rainbow66

• **
สวัสดีครับ

การที่เราเอารถเช็คระยะที่ศูนย์ตลอด หลังจากหมดประกันตัวรถ 3 ปี แสนโล
จะช่วยทำให้มีผลต่อราคา ขายต่อ ที่มากขึ้น หรือมีข้อดี อะไรเพิ่มขึ้นมามั้ยครับ
ในกรณีที่ไม่ใช่รถ ตลาด เช่น ford เป็นต้น

ที่ถามคือกำลัง คิดอยู่ว่าจะซ์้อประกันตัวรถ อีก 2 ปี
เป็น 5 ปี 150,000โล ดีมั้ย
ปัจจุบันใช่มา จะครบแสนโลแล้ว

พี่จิ้มมี่ มีคำแนะนำ อะไรบ้างครับ เกี่ยวกับเรื่องนี้

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Lack

• **
Nissan Kick E-Power จะมาไทยภายในปี 2020 ใช่ไหมครับ
คิดว่าอัตราสิ้นเปลืองจะทำได้ดีกว่า Nissan Serena ไหมครับ

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
- หากเหล็กที่ใช้ผลิตรถยนต์มีราคาสูงขึ้นไปมาก จนกระทบต้นทุนการผลิต มีโอกาสที่ค่ายรถจะหันไปใช้วัสดุอื่นในการผลิตรถยนต์แทนเหล็กไหมครับ
- รถบรรทุกขนาดเล็กอย่าง Suzuki Carry หากต้องการจะขับใช้งาน จะต้องทำใบขับขี่รถบรรทุกเพิ่มเติม หรือสามารถใช้ใบขับขี่รถยนต์ส่วนบุคคลขับได้เลยครับ
- เพราะอะไรที่รถ Ecocar เลือกใช้เครื่อง 3 สูบแทนที่เครื่อง 4 สูบ ที่ขนาด 1 ลิตรติดเทอร์โบก็สามารถผลิตได้เช่นกัน แล้วเมื่อเทียบขนาดเครื่องเท่ากันแต่สูบต่างกัน อัตราเร่ง การส่งกำลัง และอัตราการกินน้ำมันจะต่างกันมากไหมครับ

ออฟไลน์ Pakky

• Newbie
  • *
รบกวนพี่จิมปล่อยของหน่อยครับ
มีแผนออก subaru xv ต้นปีหน้า แต่วันก่อนพี่จิมบอกว่า xv eyesight กำลังจะมา เลยต้องหยุดและคิดทบทวบใหม่ จะถามว่า
-xv eyesight จะมาช่วงเดือนไหน ถ้าบอกเดือนไม่ได้บอกช่วงไตรมาสได้มั้ย ราคาคุ้มค่ากับการจะรอมั้ยครับ
-ถ้าไม่ได้สนใจรุ่น eyesight ควรจะรถออกตามแผนเดิมมั้ยครับหรือรอก่อนดีกว่าเพราะก็กังวลว่าจะมีการปรับปรุงอย่างอื่นในรุ่นเก่าด้วย
ค่ายนี้มักมีอะไรให้ลูกค้าคนซื้อก่อนในเวลาไม่กี่เดือนเจ็บใจเล่นบ่อยๆ.      ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ sinbatt

• Newbie
  • *
สนใจ kia grand canival ตัวประกอบเวียดนามจ่ะ แต่ลังเลระบบที่ตัวกลางมีให้ เช่นประตูไฟฟ้า สิ่งอำนวยความสะดวก อยากถามว่าระบบประตูไปทำเองภายหลังจะดี ทดแทนแบบที่ออกจากโรงงานไหม และส่วนลดที่มี พี่จิมมี่ มองว่าคุ้มไหมกับตัว lx หรือกัดฟันไปตัวกลางเลยดี

ออฟไลน์ bright12

• Newbie
  • *
เบนซ์ถ้าขับเกินระยะถ่ายน้ำมันเครื่องอาจจะต่อวารันตรีไม่ได้หรอครับ

ออฟไลน์ shizuku148

• Newbie
  • *
อยากสอบถามหน่อยค่ะ พอดีจะเปลี่ยนยางแต่ดูไม่เป็น
ระหว่าง 195/60R16, 205/55R16, 215/60R16 แตกต่างกันยังไงค่ะ ขับ sylphy ค่ะ
ตอนนี้เล็ง T005a ไว้ค่ะ ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ Kkkong

• **
กำลังเลือก D Segment ครับ  อยากได้ระบบความปลอดภัยครบซึ่งเหลือให้เลือกแต่รุ่น hybrid   แต่แถวบ้านเจอน้ำรอการระบายฉับพลันปีละ 2-3 ครั้ง ระดับครึ่งล้อบ้าง เกือบครึ่งประตูก็เคยมี  อยากทราบว่า accord hybrid หรือ camry hybrid สามารถลุยน้ำระดับนั้นได้ไหมครับ  (คันเก่า c-segment เครื่องสันดาปลุยได้)  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ armallstar

• **
ช่วยแนะนำทีครับ
กำลังจะออกรถกระบะ V-Cross 4Dr AT M คุยกับแฟนแล้ว แฟนบอกไหนๆจะซื้อแล้วก็เอาตัวที่แต่งแล้วมาเลย (แฟน OK กับชุดแต่ง V-Cross)

แต่โอกาศใช้ขับ4 ปีหนึ่งอาจจะใช้แค่ 1 ครั้ง หรือไม่ได้ใช้เลย เพราะใช้รถแค่ในกรุงเทพ ถนนป์น ลาดยางหลักๆ

เลยว่าจะเอาตัว Hi-Lander 3.0 แล้วเอามาแต่ง V-Cross ไปสอบถามราคาแต่งเป็น V-Cross ก็ 4-5 หมื่นบาทแท้ศูนย์

ก็ลังเลเพราะว่าเพิ่มเงินอีกนิดหน่อยก็ได้ตัว V-Cross แล้วถ้าซื้อตัว Hilander มาแต่งเอง

เลยอยากรู้ว่า
1. ค่าซ่อมบำรุงมันต่างกันไหมครับ Hilander กับ V-Cross
2. เกียร์ MT มันทนกว่า AT มากไหมครับ

ขอบคุณมากครัย

ออฟไลน์ หมีขับสี่

สวัสดีครับ อยากสอบถามว่า

แบรนด์ยุโรปปัจจุบัน ยังมีแบรนด์ไหน ที่ไม่เน้นวัสดุ recycle มากเท่าไหร่ครับ ? เพราะเท่าที่ทราบว่าเยอรมันกฏหมายสิ่งแวดล้อมเค้าเคร่งมาก ถึงขนาดออกกฏหมายบังคับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ punns

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถาม อู่ นิสสัน กรุงเทพ เก่งๆหน่อยค่ะ

ออฟไลน์ Red Bicycle

:) รักษสุขภาพกันด้วยนะครับ ทั้งสามท่าน

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator

ใครที่ต้องการดูวีดีโอย้อนหลังฉบับเต็ม ซึ่งมีตอบคำถามทั้งหมดของวันเสาร์ที่  7 ธ.ค.62 ดูได้ที่ลิ้งก์นี้ครับ

https://1th.me/K5e1x