โพลล์

Toyota Alphard
26 (72.2%)
Lexus RX
10 (27.8%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 34

ผู้เขียน หัวข้อ: Alphard กับ RX ใช้งานเป็นรถครอบครัว คันไหนเหมาะกว่ากันครับ  (อ่าน 7698 ครั้ง)

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
ด้วยราคาที่ใกล้เคียงกันประมาณ 4 ล้าน +-

การใช้งานปกตินั่ง 4 คน พ่อ แม่ ผม แฟน นาน ๆ ทีจะมีคนที่ 5 นั่งด้วย

อยากเอาไว้ใช้เป็นรถขับพาพ่อแม่เที่ยวทั่วไทย

1. ไม่ทราบคันไหนจะเหมาะกว่าครับ?

2. ค่าบำรุงรักษาต่างกันเยอะมั้ยครับ?

3. Alphard ถ้าเป็นเครื่องยนต์ Hybrid ซื้อจากผู้นำเข้าอิสระจะมีปัญหาอะไรน่ากังวลในอนาคตมั้ยครับ?
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ Mr.Joe

นั่ง 4 คนขับเที่ยวทั่วไทย RX ได้เปรียบกว่าครับ
ผมเคยใช้ Alphard Hybrid มันเป็นรถที่ดีเวลาคนขับให้นั่งในเมือง นุ่ม เงียบ นั่งสบาย แต่เวลาเอาออกต่างจังหวัด ใครที่ใช้คงจะเห็นด้วยว่ามันไม่ได้เป็นรถที่ขับทางไกลดีเท่าไหร่ ด้วยความนุ่ม โยน วิ่งเร็วๆแล้วกระพือนิดๆ อีกจุดที่เป็นปัญหาคือกำลังเครื่องครับ ถ้าไม่ใช่ 3.5V6 แล้ว เครื่อง 4 สูบ จะ 2.5 Hybrid หรือไม่ Hybrid มันเหนื่อยเวลาลากรถ 2 ตันพร้อมคนขึ้นเขา
ตอนนี้ผมออกทางไกล 4 คน ใช้ RX ตลอด ขับสบาย ไม่เหนื่อย ไม่ลุ้น ไม่โยนจนเกินงาม
ส่วนเวลาที่นั่งแบบทั้งบ้าน 8 คน ผมใช้ Vito ตัวปัจจุบัน แรงบิดดีจากเครื่องดีเซล ขึ้นเขาง่าย วิ่งทางไกลดี ช่วงล่างกระด้างกว่า Alphard แต่ไม่แข็งเท่า Caravelle

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
ถ้าพาพ่อแม่ไปเที่ยวด้วย alphard ดีกว่าครับ
RX ท่านอาจขึ้นลงไม่สะดวกเท่า

ส่วนตัวตอนนี้มีรถที่อยากขับเยอะมาก อยากใช้ suv มากๆ แต่ผมอยากเห็นคนในครอบครัวนั่งสบาย ทางลูกผม และ พ่อแม่ผม ผมเลยตัดตัวเลือกรถอื่นทิ้งไปหมด ให้สมช.ในครอบครอบครัวนั่งสบายที่สุดเป็นพอ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2019, 21:54:25 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ InBkk

จากโจทย์นี้ ผมเลือก Alphard ครับ

จุดเด่นของมัน ไม่ใช่ความเป็นรถ 7 ที่นั่ง แต่ความดีงามที่แท้จริงของมันคือ ความสบายขั้นสุด เมื่อนั่ง 4-5 คน พร้อมสัมภาระ เบาะที่ปรับเอนนอนได้ Head Room ที่โปร่งโล่ง แต่ก็ต้องเข้าใจว่า มันเป็นรถที่ "เน้นคนนั่ง" เรื่องการขับขี่ อัตราเร่ง ไม่ต้องถามก็รู้ว่า RX ดีกว่าเยอะ ถึงช่วงล่างจะย้วย และอัตราเร่งไม่ค่อยทันใจ (เหยียบมิดก็พุ่งอยู่นะ เวลาฉุกเฉินก็ถือว่าใช้ได้) แต่ก็ชดเชยด้วยเบาะนั่งคนขับที่นั่งสบายมากๆ ทัศนวิสัยที่ดีไม่แพ้รถ SUV และ Radar Cruise Control (รถเกรย์)

ปล.1 ที่บ้านผม ตั้งแต่ได้ Alphard มา เลขกิโลขึ้นพรวดพราดไวกว่าคันอื่นอย่างเห็นได้ชัด ถ้าวันไหนมีสมาชิกมาด้วย 3 คนขึ้นไป พ่อแม่ผมเลือก Alphard ก่อนเสมอ ไม่ต้องรอครบ 5 คนด้วยซ้ำ
ปล.2 คนวัยกลางคน-สูงวัยที่ผมรู้จักหลายคน แม้ที่บ้านจะมีรถเก๋งหรูๆ หลายคัน แต่สุดท้ายแล้ว Alphard ก็กลายเป็นรถที่เขาใช้มากที่สุด

ออฟไลน์ axister

ผมเลือก alphard ครับ

จาก ปสก เลย พ่อแม่ผมบอกว่าขึ้นลง rx ยาก คันที่แล้วซื้อมากะให้พ่อแม่นั่งสบายกว่า f30

กลายเป็นว่าลำบากกว่าตอนขึ้นและลง จากที่ f30 ลุกยากอย่างเดียว

ส่วนเที่ยวทั่วไทยนี่ทั่วขนาดไหนครับ ถ้าขึ้นเขาลงห้วยไป rx ย่อมดีกว่า แต่ถ้าทั่วๆไป alphard ไม่มีปัญหาครับ ผมว่ามันโยนน้อยกว่า rx ด้วย

rx เข้าศูนย์ประมาณปีละ 50k ครับ ลบๆ นะ ไม่ถึงหรอก เข้า 2 รอบ รอบละ 15-25k ส่วนรถเกรย์ alphard ผมว่าเข้าได้หลายที่ หาช่างเก่งๆราคาถูกๆได้ครับ ล่าสุดผมก็เอา gs ไปเซอวิสกับอดีตหัวหน้าช่าง lexus เค้ามาเปิดอู่เอง ราคาดี

ใช้ alphard hybrid เกรย์ผมว่าไร้กังวลมากๆ เพราะออกเกรย์แบบเยอะมากกกกกกกกกกกกกกกก มากกกกกกกกกกกกกกกกกกก

ออฟไลน์ BN`

ถ้าให้คุณพ่อคุณแม่นั่งไปด้วย ผมแนะนำ Alphard ครับ

RX อาจจะขึ้นลงลำบากไปนิดนึง

ออฟไลน์ เต๋า AV

มีผู้สูงอายุ เดินทางไกล Alphard
ถ้ามีคนขับให้ด้วยนี้จบสมบูรณ์แบบ

ออฟไลน์ TRcdi

ใช้ Alphard Hybrid 2018 ออกเกรย์

ตอนนี้รถคันอื่นในบ้านแทบจอดเก็บไปเลย
นั่งสบาย ขับง่าย ดูดี
ผมวิ่งกรุงเทพ - เชียงราย บ่อยๆ
ก็สบายๆ นะ  ไม่แรงมาก แต่ไม่เครียด

ตอนนี้เห็น รุ่น X hybrid ขายกันไม่ถึง 3 ล้าน
ยิ่งน่าสนใจเลยครับ

ออฟไลน์ tsubasa

ถ้าเน้นเป็นรถครอบครัว alphard กว้าง นั่งสบายกว่า และตอนเดินทางมันเอนนอนได้
เอนนอน กับ นั่งเอน มันสบายต่างกันอยู่นะครับ
แต่รถมันเบา และโยน เหมือนความเห็นบนๆที่ว่าไว้ เวลาวิ่งทางไกล ถ้าเจอลมตีแรงๆนี่เสียวเหมือนกันนะครับ
แต่ตอนนี้ถ้าให้ผมเลือกรถตู้สำหรับครอบครัว ผมเลือก majesty ครับ ฮ่าๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2019, 01:50:22 โดย tsubasa »

ออฟไลน์ pforu

• Full Member
  • Reflection of the Future...
Alphard ตอบโจทย์มากกว่าครับ ถ้าเท้าหนักมี v6 3.5 เอาไว้เร่งแซง วิ่งทางไกลไม่เหนื่อย อัตราบริโภคสุงกว่า 2.5 นิดหน่อย แต่ค่าตัวปัจจุบันแตะ 5 ล้านไปแล้ว ลองดูรีวิวใน hlm ครับ
Reflection of the Future...

ออฟไลน์ CJ.

แน่นอนว่า Alphard สบายกว่าครับ ในอนาคตทำเบาะ wheelchair ได้ แต่ RX จะได้ความคล่องตัว

บ้านผมท่องเที่ยวใช้ RX, Land Cruiser ผู้สูงอายุยังขึ้นลงได้ครับ แต่ยังไงๆ mpv ก็ดีกว่า
แต่มีประเด็นหนึ่งที่บ้านผมเลือกใช้ suv คือนั่งสบายในระดับหนึ่ง และอย่างน้อยไปได้ทุกสภาพถนน
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ maggie

เดือนที่แล้วผมใช้alphard ไฮบริด ลงจาก กทม ไปสงขลา ไปกัน4คนนั่งสบายมากครับ แต่ถ้าพอความเร็วสูงๆแล้ว มีเหวี่ยง มีกระแทก ค่อนข้างมาก ทำให้บางช่วงที่ต้องขับทำเวลามันนั่งไม่สบายเลย รวมถึงทำให้มีอาการล้าตัวค่อนข้างมาก แต่ถ้าใช้ความเร็วปกติ100-120 Km/H แบบนั้น อาการเหวี่ยง+ กระแทกยังไม่มีครับ นั่งสยายเลย ทริปนั้นวัดอัตรากินน้ำมันได้ราวๆ10โลลิตร

ซึ่งถ้าเป็นรถครอบครัว ไม่ได้ขับเร็วมากๆ ผมว่า alphrd เหมาะมากๆครับ

ออฟไลน์ pforu

• Full Member
  • Reflection of the Future...
เดือนที่แล้วผมใช้alphard ไฮบริด ลงจาก กทม ไปสงขลา ไปกัน4คนนั่งสบายมากครับ แต่ถ้าพอความเร็วสูงๆแล้ว มีเหวี่ยง มีกระแทก ค่อนข้างมาก ทำให้บางช่วงที่ต้องขับทำเวลามันนั่งไม่สบายเลย รวมถึงทำให้มีอาการล้าตัวค่อนข้างมาก แต่ถ้าใช้ความเร็วปกติ100-120 Km/H แบบนั้น อาการเหวี่ยง+ กระแทกยังไม่มีครับ นั่งสยายเลย ทริปนั้นวัดอัตรากินน้ำมันได้ราวๆ10โลลิตร

ซึ่งถ้าเป็นรถครอบครัว ไม่ได้ขับเร็วมากๆ ผมว่า alphrd เหมาะมากๆครับ
ถ้าเน้นขับดีแนะนำ carnival ผมใช้ทั้ง Alphard 2016 v6 3.5  และ carnival sxl ขับทางไกลถ้าต้องใช้ความเร็ว carnival ดีกว่าชัดเจนเพราะบุคลิกรถแบบเก๋ง ไม่โคลงหรือโยน ส่วน Alphard เป็น van อย่างไรก็เหวี่ยงกว่าแน่นอน ถ้าไม่มองถึงรถครอบครัวประตูสไล ก็หา d-segment ดี ดี มีเยอะเลยครับ
Reflection of the Future...

ออฟไลน์ paulmoderndog

ถ้าไปตจว. 5คน Alphard ครับ 

แต่ถ้าไป4คน RX ก็ดีครับ 

(ที่บ้านมี RXกับ ES). ที่จริง ลอง cx8 ก็ไม่เสียหายครับ

ออฟไลน์ maggie

ถ้าเน้นขับดีแนะนำ carnival ผมใช้ทั้ง Alphard 2016 v6 3.5  และ carnival sxl ขับทางไกลถ้าต้องใช้ความเร็ว carnival ดีกว่าชัดเจนเพราะบุคลิกรถแบบเก๋ง ไม่โคลงหรือโยน ส่วน Alphard เป็น van อย่างไรก็เหวี่ยงกว่าแน่นอน ถ้าไม่มองถึงรถครอบครัวประตูสไล ก็หา d-segment ดี ดี มีเยอะเลยครับ

พอดีผมเลือกไม่ได้ครับพี่ มันเป็นรถบริษัท ปกติคันนี้จะวิ่งใน กทม หรือใกล้ๆ รอบๆกทม เท่านั้น แต่วันนั้นงานด่วน ต้องตรวจไซด์งานยาวตามรายทางลงไปทางใต้ หวยมาออกที่ผมเอง ลูกเมียไม่มี เจ้านายเลยส่งผมไป ก็เลยต้องแวะยาวตามรายทางไปถึงสงขลา บางช่วงต้องทำเวลามากเพราะนัดคู่ค้าไว้ กดไป150-160 สะเทือนหนักเลย ไม่เหมือน VW (ตัวนี้นั่งนิ่มๆด้วยความเร็มสูงๆแบบนั้น)

งานmotor expo ผมดิ่งไปดุkia canivalมาเลยครับตัวล่าง1.3Xx ผมชอบมากๆ เหมือนที่พี่บอกเลย positionการขับการนั่งเหมือนรถเก๋งทั่วๆไปเลย ชอบๆ อยากได้มาใช้เอง ติดตรงลูกเมียยังไม่มี555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2019, 03:17:03 โดย maggie »

ออฟไลน์ panjap

alphard นั่งสบายกว่ามาก ผมใช้ 3.5 v6 มันก็ไม่ได้แรงไรมากนะ แต่แรงบิดดี ทำให้ขับสบาย อันนี้ คนรถบอกนะ ตัวผมไม่เคยขับ

ออฟไลน์ V221

ถ้าไปเรื่อยๆนั่งสบายก็Alphardครับ แต่ถ้าเอาใจคนขับก็RX หรือเอาใจทั้งหมดก็Kia Grand Carnival รถMPVอะไรไม่รู้เครื่องแรงเกินตัว ช่วงล่างก็แน่นด้วย
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ bingoman

ถ้าขับเอง RX ได้ฟิลลิ่งครอบครัว อบอุ่น คุยกันในรถง่ายรถตู้นะครับ

ออฟไลน์ SM.

รถตู้ น่าจะได้เปรียบกว่านะครับ โปร่ง สบายกว่า แต่ถ้ารู้สึกว่าช่วงล่างย้วยเกินไป อาจจะเอาไปปรับแต่งหน่อยได้ครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

พอเห็นคำว่า รถครอบครัว ยังไงก็ Alphard ครับ ต่อให้ RX มีตัว 7 ที่นั่งมา ยังไงก็สูง Alphard ไม่ได้ คนละเรื่องเลย

แต่ถ้าบอกว่า รถใช้งาน เน้นใช้ประจำวัน มีโดยสาร 5-6 คนบ้าง อันนี้ยังจะพอให้เลือก RX ได้อยู่ ครับ

ออฟไลน์ Pat.Lee

ถ้าเอาใจคนนั่งและผู้ใหญ่ Alphard เหมาะมากๆ ครับเวลาขึ้นลงสะดวกแถมเวลาจอดที่แคบประตูสไลด์ขึ้นลงสะดวกมาก ประตูข้างหน้าก็บานสั้นๆ ใช้พื้นที่เปิดน้อย ที่บ้านผมเป็นตึกแถวจอดรถในบ้าน มีอยู่ช่องนึงแคบมากเพราะติดเสาและบันไดบ้าน เมื่อก่อนผมใช้ซีรี่ย์ 5 ต้องให้คนอื่นลงก่อนค่อยขับเข้าจอดเอียงๆ ให้ผมลงจากรถได้ พอมาใช้ Alphard ขับเข้าไปจอดได้เลยทุกคนลงได้ครบ มันเป็นรถที่ตอบโจทย์ทุกอย่างยกเว้นการซิ่ง ตั้งแต่ซื้อ Alphard มาซีรี่ย์ 5 คือจอดสนิทแทบจะไม่ได้ใช้งานกันเลย

ปัญหาหลักๆ ของ Alphard คือการเข้าโค้งและลม เวลาขับบนทางด่วนบูรพาวิถีความเกิน 110 บนหน้าปัด (ความเร็วจริง 102-103) ลมก็พัดหน้าเป๋ไปมาแล้ว

ออฟไลน์ AgentMolder

Alphard ตอบโจทย์คนนั่งทุกอย่าง คนขับก็ด้วย แต่ข้อเสียหลักๆเลยคือ ขับได้ที่ความเร็วสัก 100 - 120 ตามกฏหมายล่ะครับ ถ้าจะเอาเร็วกว่านั้น กดแซงนี่แบบอืดเลย แถมโ๕ลงส่ายพอควรถ้าเปลี่ยนเลนไปมา

แต่ถ้าขับชิวๆ พาผู้ใหญ่ หรือแม้แต่ลูกๆ เมียๆ (เอ่อ เมียเดียวนะครับ) สบายสุดๆครับ ใช้แล้วจะลืม Sedan ไปเลย

แต่ถ้าในบ้านมีแค่ 3-4 คนเท่านั้น และยังไงก็ไม่เกินนี้แน่ๆ sedan D -segment ตอบทุกอย่าง นั่งสบาย ขับสนุก เร่งแซงได้ทันใจ ขาดอย่างเดียว ลุกนั่งลำบาก