ผู้เขียน หัวข้อ: หากมีคนไม่พิการ. มาจอดรถที่คนพิการ. ท่านสมาชิกมีความเห็นอย่างไรกันบ้าง  (อ่าน 9717 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pegasus7700

• Hero Member
กรณีตัวอย่างนี้.  มีคนทุบรถและยอมจ่ายค่าเสียหาย

https://www.facebook.com/Amornpich/videos/10157744969454609?sfns=mo
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2019, 16:21:28 โดย Pegasus7700 »
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ MisterDante

ใจเด็ดดีครับ
ว่าแต่ครที่ทุบนี่เค้าพิการจริงๆใช่ไหมครับ
ดูในคลิ้บไม่รู้

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
ใจเด็ดดีครับ
ว่าแต่ครที่ทุบนี่เค้าพิการจริงๆใช่ไหมครับ
ดูในคลิ้บไม่รู้

ผมดูจากคลิป คือคนทุบไม่ได้พิการครับ แต่ทนเห็นคนปกติเอารถมาจอดในที่จอดรถคนพิการไม่ได้ เลยทุบกระจกรถไป ขึ้นโรงพักจ่ายค่าเสียหายไปหลายหมื่นเลยครับ

ออฟไลน์ johnlee

2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Symphonic

มันก็เป็นแบบนี้ล่ะครับ

คนมีเงินซื้อรถ และมักจะเป็นรถแพงด้วย จะว่าไม่มีการศึกษา ไม่รู้ธรรมเนียมสังคมก็ไม่ใช่
แต่เห็นแก่ตัว เห็นแก่ตัว และเห็นแก่ตัว

และผู้รักษากฏ ก็ไม่ทำหน้าที่

ประชาชนผู้เดือดร้อน ก็ต้องลุกขึ้นมาทวงสิทธิ์ด้วยตัวเองแทน 

สังคมก็จะวุ่นวายตามมา

แย่ครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ที่น่าแปลกคือรถที่ทำแบบนี้มักจะเป็นรถราคาแพงซะด้วย

ส่วนตัวเห็นแล้วก็ได้ภาวนาให้มันพิการจริงๆ

ออฟไลน์ Denn

• Newbie
  • *
สังเกตุอาการเค้าก่อนอ่าครับ ถ้าไม่ปรากฏทางกายภาพ ออกมาชัดเจน ผมสันนิษฐานว่าสมองเค้าน่าจะพิการ ในด้านสามัญสำนึกต่อสังคมครับ

ออฟไลน์ Amnaj

แค่มองเป็นคน เห็นแก่ตัวมาก และเอาเปรียบสังคม ไร้จิตสำนึก ถ้าเป็นเพื่อนคงเลิกคบ

ออฟไลน์ Threx

• Jr. Member
  • **

ในกรณีเดียวที่คนไม่พิการจอดที่คนพิการ แล้วผมถือว่าโอเค คือกรณีเค้ามีเรื่องด่วนและสำคัญจริงๆและไม่มีที่จอดอื่นว่างเลย (อย่างเช่นเรื่องฉุกเฉินบาดเจ็บ หรือปวดขี้จะราดแล้วผมก็เห็นใจนะอันนี้ผมหยวนๆให้)

ออฟไลน์ bravo

ผมมองว่า
- แย่งที่จอดรถคนพิการ แสดงว่า ต้องมีความเห็นแก่ตัว ไร้สามัญสำนึกอย่างรุนแรง

พวกที่จอดรถแบบเห็นแก่ตัว มีอีกหลายรูปแบบ เช่น
- จอด(เปิดไฟขอทาง)แช่ที่สถานีรถไฟฟ้า น่าจะรอรับคนที่กำลังนั่งรถไฟฟามา (เพราะผมเจอรถคันเดิม จอดเวลาเดิมๆ )
- จอดติดเครื่อง ทั้งที่มีป้ายบอกให้ดับเครื่อง ( ในโรงเรียน ทุกวัน)

ออฟไลน์ samaklen

พบเห็นได้ที่โลตัสทุกสาขาทั่วไทย

ออฟไลน์ I-PULSE

โครตไร้สำนึกและเห็นแก่ตัว ขาดการศึกษา

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
พิมพ์หัวข้อให้ถูกต้องด้วยครับ ผมอ่านแวบแรกแล้วก็งงๆ จอดรถ นะครับ ไม่ใช่ จากรถ ความหมายมันเพี้ยนไปได้นะ :D

ออฟไลน์ Alcatraz

ถ้ามีจิตสำนึกตรงนี้ ช่วยมีจิตสำนึกกับที่จอดรถชาร์จไฟฟ้าด้วย บางคนบอกว่าที่คนพิการไม่ควรจอด แต่ที่จอดชาร์จไฟจอดได้ทั้งที่รถตัวเองชาร์จไม่ได้ ถ้ามีคนคิดแบบนี้ตรรกะต้องเป็นยังไง

ออฟไลน์ Auto

ไม่ได้  ถือเป็นข้อห้ามเลย       แต่ที่ผ่านมามักอนุโลมให้กับลูกค้าทางห้าง 
เห็นที่บังคับทำได้  จะมีแต่  ที่ รพ. ของรัฐ    จอดฝ่าฝืนล็อคล้อทันที     คนทั่วไปห้ามเข้าจอดเช่น ที่จอด ของ จนท รพ  หรือที่จอดรถแพทย์  หรือที่จอดผู้พิการ   ส่วนสถานที่อื่น ๆ  โดยเฉพาะตามห้างไม่ค่อยบังคับเท่าไหร่

ออฟไลน์ toffyearn

พวกนี้เป็นพวกชอบเอาเปรียบคนอื่น แต่เป็นผมถ้าเราไม่ได้เดือดร้อน ผมไม่ยุ่งคับ เราไม่ได้มีหน้าที่อะไรไปทำแบบนั้น
แต่ถ้าจะแหลมก็ต้อง มีเชิง แหลมให้เป็น กรณีนี้ผมว่าไม่ใช่
สังคมไทยมีเรื่องแบบนี้เยอะ แต่ถ้าเอาสะใจ อยากเสียทีละ 5 6 7 หมื่น มีเงินพอก็ทำไป ถ้าทำแล้วสบายใจก็ทำไปคับ

Nonlamer

พบเห็นได้บ่อย ผมไม่แคร์ครับ แค่ไม่เอาตัวเองไปทำเลวๆตามก็พอ

ที่เห็นทำส่วนใหญ่เป็นรถราคาแพงจริงครับ แต่รถก็แค่วัตถุครับ คุณค่าของคนนั้นสูงกว่ามูลค่ารถเยอะครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

จริงๆ ก็ไม่ชอบเวลาเห็นอะไรแบบนี้ แต่เราก็ทำอะไรไม่ได้ เราไม่ได้มีอำนาจส่วนนั้น เจ้าของที่เขายังไม่สนใจเลย อย่างเคสนี้อาจได้ความสะใจ แต่มันคุ้มไหม?
หลังๆนี่ที่จอดตามปั้มน้ำมัน จอดได้เละเทะมาก จอดทับเส้นบ้าง จอดคร่อมเส้นบ้าง ในซองมีไม่จอด เ-ือกจอดปะใส่เบรคมือบ้าง กลัวรถพังติดเครื่องไว้บ้าง//นาทีสองนาทีมันก็พอเข้าใจได้ บางคันซื้อเข้าห้องน้ำ ซื้อกาแฟ เดินเซเว่น พี่ก็ยังสตาร์ทรถไว้
ช่องจอดสำหรับผู้หญิง ช่องจอดคนพิการ ก็โดนยึด ปั้มเองก็เอาง่ายตัวเองด้วย เอาสีวาดรูปวีลแชร์ที่พื้น บางทีมันก็มองไม่เห็น อยากให้ตั้งเสาบอก หรือเป็นป้ายมากกว่า
แต่ก็มีบางมุม ที่ทำให้รู้สึกดีบ้างเวลาเห็นรถกำลังจะจอดแล้วเหนว่าเป็นช่องคนพิการ แล้วตัดสินใจวนหาที่จอดใหม่

ออฟไลน์ toonze

ได้แค่ยืนด่าในใจครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

อยู่​ที่เจ้าของพื้นที่​ครับ ห้าง เป็นเจ้าของพื้นที่ ส่วนคนมาจอดอยู่ที่จิตสำนึก  และคนทุบไม่มีสิทธิ์​ทำลายทรัพย์สิน​คนอื่น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ bodin

พวกนี้เป็นพวกพ่อ+แม่สอนให้ชั่วมาแต่เด็กๆครับ

อย่าคิดว่าไม่มีนะครับ พวกคนชั่วๆที่แต่งงานกันเองแล้วช่วยกันปลูกฝังลูกๆตั้งแต่เด็กๆให้เลว+โกง+ชั่วและเอาเปรียบสังคมและชาวบ้านให้มากที่สุด ในซอยบ้านผมก็มี

มี "พ่อรวยสอนลูก" ก็มี "พ่อแม่ชั่วสอนลูกเลว"

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

ผมว่าเจอง่ายมากครับ รถไม่แพงก็เป็น ตามห้าง ตจว ตัวดีเลย ยิ่งพวกขับมั่วในลานจอด ไม่สนใจชาวบ้านนี่เยอะมาก ไปโลตัส บิ๊กซี เจอตลอด มอไซค์จอดกันในที่จอดรถยนต์เพราะใกล้ทางเข้า สารพัด คงทำใจ เพราะสังคมมันเป็นแบบนี้ ประมาณแบบว่า คนอื่นทำได้ ฉันก็ทำได้ซิ ผลออกมาเลยแย่เป็นแบบที่เห็น

ออฟไลน์ PC CK

แต่ละท่านคอมเมนท์กันแรงแต่จริง

เรื่องนี้แล้วแต่มุมมองครับ คนกลุ่มนี้เจอะได้เยอะครับ ไม่ได้พิการไม่ได้ทุพพลภาพใดๆ แต่ไปจอดที่คนพิการ มันบางที่อาจมีหลายช่องก็จริงแต่มันเป็นการเบียดเบียนคนที่เค้าทุพพลภาพจริงๆ ซึ่งก็อย่างที่หลายท่านบอก มักเป็นรถมีราคา
แต่ในขณะเดียวกันการแก้ปัญหาแบบนี้ก็ฮาร์ดคอเกิน(สะใจใครหลายๆท่าน)
ถ้าเงินไม่ถึงก็ทำเเบบนี้ไม่ได้ครับ เดือดร้อนเอง555

ออฟไลน์ rotaryman

พวกเห็นแก่ตัวและไม่สมควรจอดครับ

แต่.....ก็ไม่สมควรไปทุบรถเขา อย่างมากก็เอากระดาษแปะประจารณ์หน้ารถผมว่าก็พอแล้ว

ออฟไลน์ joa123

ทำได้แค่ไม่ทำและสอนลูก

ต่างคนต่างรู้หน้าที่ตัวเอง ไม่พอใจควรยืนรอแล้วเดินไปบอกดีๆ หรือแจ้ง รปภ เราไม่ใช่เจ้าของสถานที่ไม่มีอำนาจไม่ทำลายทรัพย์สินผู้อื่น

เคยเจอกรณีรถเบนท์ s class จอดที่จอดรถผู้พิการในปั้มน้ำมัน แล้วมีคนถ่ายรูปไปประจานแต่คนที่นั่งมาในรถเป็นคนแก่สูงอายุถือไม้เท้า   ฉะนั้นอย่าเพิ่งตัดสินเพราะเพียงแค่เห็น สื่อมันแชร์ง่ายด้วยปลายนิ้วแต่ควรกรองให้ชัดก่อนแชร์

แต่ผมเชื่อว่าเหตุการนี้ กระตุนให้คนที่เคยจอดในที่ผู้พิการ เปลี่ยนใจไม่จอดกันบ้างหละครับ ส่วนผิดส่วนอื่นก็ว่าไปตามผิดปรับเงิน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ไม่ทำเด็ดขาด พอลูกเห็นที่ว่างก็บอกพ่อจอดเลย ผมก็สอนลูกว่าจอดไม่ได้ครับเป็นที่จอดรถของคนพิการเห็นมั๊ยมีรูปรถเข็นด้วย เค้าก็ถามว่าพิการเป็นยังไงทำไมขับรถได้ ผมก็อธิบายไปตามเรื่องว่าพิการบางอย่างก็ขับได้หรือคนไม่พิการขับให้คนพิการแต่ตอนจึ้นลงไม่สะดวกเพราะมีรถเข็นก็เลยจอดช่องนี้ได้  คิดว่าลูกผมโตมาก็น่าจะมีจิตสำนึกในเรื่องนี้ดีครับ

คนที่หาญกล้าไปเตือนคนไร้จิตสำนึกแบบนี้ผมนับถือครับ เพราะผมเองไม่กล้าทำ เพราะคนที่สามารถจอดในที่จอดคนพิการทั้งที่ตัวเองปกติก็น่าจะเป็นพวกบัวใต้น้ำอยู่แล้ว อีกอย่างพวกนี้ส่วนมากรถแพงๆแสดงว่ามีเงินหรือมีอำนาจอะไรสักอย่างที่มากกว่าคนทั่วไปมาก ไม่คุ้มที่จะเสี่ยงด้วยเลยยอมเป็นไทยเฉยให้พวกนี้ได้ใจไปเรื่อย บอกตามตรงไม่อยากเป็นคนดีที่ตายแล้วอยากเป็นคนดีพอประมาณที่อยู่กับครอบครัวไปนานๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

Turbocharger

ผมว่าข่าวนี้น่าจะทำให้คนที่จอดในที่คนพิการลดลงไปเยอะพอควร

ออฟไลน์ laempiab

ที่ลงมือไป ก็ได้ไตร่ตรองไว้ดีแล้ว

ออฟไลน์ laempiab

สรุป โดนเมียด่า

ออฟไลน์ jkdragon07

• Newbie
  • *
กฎหมายไม่ช่วย ตำรวจไม่จับ เจ้าหน้าที่ห้างไม่เข้ม คนขับแกล้งโง่ (หรือโง่จริง)  คนจริง เลยต้องจัดระเบียบเอง ข้าน้อยขอคารวะ 1 จอก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2019, 10:23:24 โดย jkdragon07 »