ผู้เขียน หัวข้อ: หากมีคนไม่พิการ. มาจอดรถที่คนพิการ. ท่านสมาชิกมีความเห็นอย่างไรกันบ้าง  (อ่าน 9716 ครั้ง)

ออนไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
คู่กรณีที่จอดรถในช่องคนพิการ ได้แจ้งว่า มองไม่เห็นป้ายที่จอดคนพิการ

อันใหญ่กว่าประตูบ้าน ติดที่พูดโคตรชัด ยังหน้าด้านบอกว่า มองไม่เห็น

ทุบขาไอ้คนจอดให้มันพิการ จะได้จอดที่คนพิการได้ ดีไหม

Seadog

• บุคคลทั่วไป
ถึงผมจะไม่เห็นด้วยกับการทุบรถและรู้ว่ามันผิดกฎหมาย

แต่คนพวกนี้สมควรโดนไม้แข็งครับ

ถ้าแค่เตือนเฉยๆ ผมว่าคราวหน้าถ้ามีโอกาศมันก็จะจอดอีก แต่โดนแบบนี้คงไม่กล้าจอดไปอีกนาน

นอกจากนี้ยังทำให้พวกที่ชอบจอดเป็นประจำเลิกนิสัยนี้ไปได้เพราะกลัวรถโดนทุบอีก

ออฟไลน์ ferero000

• Full Member
กฏหมายบ้านเรา ผู้บังคับใช้กฏหมายมันหย่อนยานครับ บางคนบอกใช้วิธีโหดเกิน แต่ผมชื่นชมพี่เค้านะ อย่างน้อยมันทำให้คนนิสัยมักง่าย เห็นแก่ตัวในประเทศเทาๆ แห่งนี้คิดก่อนจะทำอะไร

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
เวลามีคนพาลคนเอาเปรียบบนท้องถนนคนไทยมักบอกสักวันขอให้เจอคนไม่ยอมบ้าง นี่แหละครับคนที่คำพูดนั้นๆต้องการให้มี กล้าแข็งสุดโต่งกับความไม่ถูกต้องในสังคม  :) ในเฟซบุ้คมีคนด่าลุงแกมากมายเย้ยหยันสาปแช่งก็เพียบ ผมสันนิฐานว่าคนพวกนี้แหละคือพวกที่เอาเปรียบคนอื่นบนท้องถนน ไม่พอใจที่มีคนกล้าทุบรถคนเอาเปรียบคนพิการแต่ไม่กล้าพูดว่าตัวเองก็ทำเลยไม่ชอบใจลุงแก  :-\ แต่คนพวกนี้ไม่มีราคาเก่งแต่บนเฟซบุ้ค เจอกันเป็นๆขี้คร้านจะยกมือไหว้ไม่กล้าแม่สบตาเก็บมาด่าเก่งต่อในเฟซบุ้คตัวเอง  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Auto

คู่กรณีที่จอดรถในช่องคนพิการ ได้แจ้งว่า มองไม่เห็นป้ายที่จอดคนพิการ

อันใหญ่กว่าประตูบ้าน ติดที่พูดโคตรชัด ยังหน้าด้านบอกว่า มองไม่เห็น

ทุบขาไอ้คนจอดให้มันพิการ จะได้จอดที่คนพิการได้ ดีไหม
  คนที่โดนทุบรถ  ไม่ได้น่าสงสารหรือเห็นใจเลย   ตามข่าวพฤติกรรมคือเข้ามาจอดหลายครั้งแล้วที่ช่องนี้  ไม่ได้มาครั้งแรกด้วย  คือเป็นสันดานแล้วครับ   เรื่องอ้างว่าไม่รู้ไม่เห็น  ผมว่าเป็นแค่ข้ออ้างของคนคนนี้มากกว่า ว่าทำครั้งแรก

ออฟไลน์ Auto

เวลามีคนพาลคนเอาเปรียบบนท้องถนนคนไทยมักบอกสักวันขอให้เจอคนไม่ยอมบ้าง นี่แหละครับคนที่คำพูดนั้นๆต้องการให้มี กล้าแข็งสุดโต่งกับความไม่ถูกต้องในสังคม  :) ในเฟซบุ้คมีคนด่าลุงแกมากมายเย้ยหยันสาปแช่งก็เพียบ ผมสันนิฐานว่าคนพวกนี้แหละคือพวกที่เอาเปรียบคนอื่นบนท้องถนน ไม่พอใจที่มีคนกล้าทุบรถคนเอาเปรียบคนพิการแต่ไม่กล้าพูดว่าตัวเองก็ทำเลยไม่ชอบใจลุงแก  :-\ แต่คนพวกนี้ไม่มีราคาเก่งแต่บนเฟซบุ้ค เจอกันเป็นๆขี้คร้านจะยกมือไหว้ไม่กล้าแม่สบตาเก็บมาด่าเก่งต่อในเฟซบุ้คตัวเอง  :P
   ทำไมป้าที่ทุบรถนาวาร่าที่มาจอดหน้าบ้าน  หลังตลาดซีคอน    กำลังใจจึงเพียบละครับ       สังคมไทย 2 มาตรฐานจัง

ออฟไลน์ SM.

ผมไม่เคยทำเลย ผมว่าเราน่าจะเว้นไว้ให้คนพิการจริงๆ แค่เค้าพิการ ก็น่าสงสารมากแล้ว ทำไมคนปกติดีๆ จะไปเบียดเบียนเค้าทำไม

ออฟไลน์ polwath

คนขับรถแบบนี้ ไม่เอื้อเฟื้อแก่คนพิการ ก็สมควรโดนครับ ในเมื่อไม่ยอมทำตามกฎก็ต้องเจอไม้แข็งครับ ส่วนคนที่ด่าลุงก็ลงอโดนทุบแบบนี้ จะกล้าด่าลุงอีกไหม ผมว่าเรื่องนี้มันควรถูกบรรจุในการสอบใบขับขี่และการตัดคะแนนความประพฤติด้วย ทำผิดซ้ำก็ไม่ต้องขับตลอดไป ขอใบขับขี่ใหม่ไม่ได้ด้วย

แบบในคลิป ไม่พิการอะไรเลยแต่เลือกจะจอด ก็สมน้ำหน้าครับ แต่ถ้ามีคนแก่หรือพิการมาในรถแต่ไม่ได้ขับมาเอง ก็น่าเห็นใจเหมือนกัน ถ้าเผลอทำอะไรแบบนี้ลงไป

ทางที่ดีที่สุดคือ เข้มงวกในการใช้กฎหมาย และทางสถานที่จอดรถก็ต้องเข้มงวดเช่นกัน โดยไม่มีข้อแม้ใดๆ ทั้งสิ้น

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

โดยส่วนตัว ผมไม่เคยจอดที่คนพิการ ชั้น/โซน Lady หรือ อื่นๆ ที่รถตัวเองจอดไม่ได้ และ ไม่มีสิทธิ์จอด

เรื่องนี้รถคู่กรณี ไม่สมควรทำ ไม่สมควรจอด ขาดจิตสำนึก และ ไร้ยางอาย

แต่....!!! ผมว่าก็ไม่น่าทำแบบนี้ เพราะสมมุติว่ารับไม่ได้จริง จะไปไล่ทุบรถคนอื่นๆ เขาไปทั่ว ผมว่าก็ไม่ใช่

เสียเงินไม่เท่าไหร่ มีตังก็จ่ายไปไม่ว่ากัน แต่บางที อาจจะไม่จบที่คุยกันดีๆ นะ อาจจะมีเรื่องชกต่อย หรือ บานปลาย ถึงขั้นบาดเจ็บ ล้มตาย เลยก็ได้ ถ้าเจอคนหัวร้อนกว่า ผมว่าทำแบบนี้เสี่ยงกับตัวเองเกินไป

ที่จอดรถส่วนบุคคล แบบในห้างสรรพสินค้า ตำรวจ(ไม่แน่ใจ) ไม่มีหน้าที่ดำเนินการ เพราะเป็นพื้นที่ส่วนบุคคล

คนที่บริการจัดการได้คือ รปภ. ของสถานที่โดยตรง หรือ แจ้ง ประชาชนสัมพันธ์ หรือ ผู้เกี่ยวข้องกับทางสถานที่แห่งนั้น จะเหมาะสมกว่า

ออฟไลน์ WTF

ถ้าเจ้าของรถเป็นคนในเวปรถนี่ ส่วนมากจะต้องรักรถกันมาก แล้ววันที่จอดดันไม่เห็นป้ายจริงๆ ออกมา เจอตาลุงนี่กำลังทุบรถ ผมว่าตาลุงนี่มียับแน่ ลุงจ่ายค่ารถ ผมจ่ายค่าหมอให้ลุง

ออฟไลน์ POKKHET

คน อั*ปรี
เบียดเบียนคนอื่น

ออฟไลน์ simcity

เท่าที่เห็นจะมี 2 ประเภทครับ
1. ขับมาจอดเอง >> มักง่าย เห็นแก่ตัว
2. รปภ. โบกให้จอด (โดยเฉพาะรถแพง เพื่อหวังทิป)
อันนี้เห็นใจเจ้าของรถเหมือนกัน ขับๆมา รปภ.โบกเรียก ก็นึกว่าจอดได้ แต่จริงๆ ก็ไม่ควร
อันนี้ถือว่า รปภ.ผิด 70% คนขับผิด 30% 

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
ดูโจ๊กเกอร์มากไปรึเปล่า เขาจะผิดแค่ไหนก็ไม่มีสิทธิ์ไปทำลายทรัพย์สินคนอื่น ไม่ใช่คิดว่าตัวเองมีเงินแล้วจะทำอะไรก็ได้ คนแบบนี้ถ้าไม่พอใจใครไม่ยิงเขาตายเลยเหรอ ถ้าจะแก้เผ็ดจริงๆมันมีวิธีเยอะแยะ ไม่ใช่ศาลเตี้ยแบบนี้
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ bodin

เท่าที่เห็นจะมี 2 ประเภทครับ
1. ขับมาจอดเอง >> มักง่าย เห็นแก่ตัว
2. รปภ. โบกให้จอด (โดยเฉพาะรถแพง เพื่อหวังทิป)
อันนี้เห็นใจเจ้าของรถเหมือนกัน ขับๆมา รปภ.โบกเรียก ก็นึกว่าจอดได้ แต่จริงๆ ก็ไม่ควร
อันนี้ถือว่า รปภ.ผิด 70% คนขับผิด 30%

รปภ. เคยโบกให้ผมจอด ผมไม่จอดแถมลงไปต่อว่าเล็กน้อย(เบาๆ)แล้วพรุ่งนี้โทรไปด่า(แรงๆ)ที่บริษัทต้นสังกัดครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ทำไมป้าที่ทุบรถนาวาร่าที่มาจอดหน้าบ้าน  หลังตลาดซีคอน    กำลังใจจึงเพียบละครับ       สังคมไทย 2 มาตรฐานจัง

คือคุณลุงเขาไม่ได้เป็นผู้เสียหายโดยตรงกับกรณีนี้ครับ
ถ้าเปลี่ยนเป็น "ลุงพิการ ทุบกระจก" แบบนี้ คนเชียร์ลุงเต็มๆแน่นอน

ออฟไลน์ bmmac

ในห้างใช่นะต้องไม่จอดที่ของเค้า
แต่ที่อื่นเช่นปั๊มน้ำมัน
มีร้านสะดวกซื้อ หน้าร้านรถจอดเต็มหมด
ในร้านไม่มีใคร อยู่มีแต่พนักงาน
ร้านกาแฟไม่มีตั้ง
ตู้เอทีเอ็ม ไม่มีให้กด
แล้วคนไปไหน ห้องน้ำไม่มี
มีแต่ผม แปลกแต่จริง
ที่คนพิการก็ไม่เหลือให้จอด
ต้องขว้างแล้วดึงเบรคมือกันรถไหลทันที
ถ้าจะออกก็รอหน่อยล่ะกัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ประจำนะยิ่งพวกโลตัส แม่งมาจอดกันบาน
ผมก็ไม่ใช่คนดีหรอก แต่ไม่เคยจอด คนพิการเค้าลำบากขนาดไหนเห็นใจเค้ามั่ง

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าถามความเห็นก็ตอบว่ารังเกียจ

ส่วนข้อจริงมีกฎหมายอะไรๆอยู่แล้ว