ผู้เขียน หัวข้อ: หนาวแล้ว รถใคร ได้ใช้ ฮีทเตอร์ ยกมือขึ้น กับ รถใครเจอปัญหา หนาวยะเยือก  (อ่าน 16783 ครั้ง)

ออฟไลน์ songjudo

• Newbie
  • *
เข้ามาบอกว่าได้ใช้ครับ แต่บางครั้งมันมีกลิ่น เลยเปิดแอร์ตามเดิม

ออฟไลน์ Symphonic

• Hero Member
ผมคนขี้ร้อน  เกลียดอากาศร้อน  โหยหาอากาศเย็น

ก็แค่สวมแจ็คเก็ตบางๆ เพิ่มอีกตัว  เปิดแอร์แบบกด A/C off
หรือปิดแอร์ แต่เปิดช่องอากาศไหลเวียนเข้าตัวรถก็สบายแล้ว

เวลาขับคันที่มีฮีตเตอร์  ก็ไม่ได้เปิดแอร์แบบตั้งอุณหภูมิสูง ๆ ให้เป่าลมร้อนออกมา
มันร้อนเกินไปสำหรับผม

คันที่ไม่มีฮีตเตอร์ ก็ใช้วิธีการข้างบน ก็สบายดี ชอบซะอีก
ปีทั้งปีก็โหยหาอากาศเย็นแบบนี้ไม่ใช่เหรอ  เสื้อแจ็คเก็ตที่แขวนในตู้มานาน ๆ
ก็ได้หยิบออกมาใส่   ชีวิตดีออกครับ

ที่แน่ ๆ นึกถึงวันอากาศร้อนอีกกว่าสามร้อยวันต่อปี มันทรมานกว่าครับ
ถ้าฮีตเตอร์มันร้อนเกินไป คุณก็เพิ่มความเย็น
เหมือนแอร์ถ้าคุณร้อน คุณก็ลดอุณหภูมิไป

คันที่มีฮีตเตอร์มันช่วยเรื่องปรับสภาพอากาศ "ภายใน"
ถ้าใช้รถอยู่ในพื้นที่อากาศหนาว ฮีตเตอร์มันก็ปรับสภาพภายในห้องโดยสารให้อุ่น
แต่เสื้อกันหนาวมันทำให้อุ่นเฉพาะร่างกายของคุณ แต่ภายในรถมันก็ยังหนาวและเย็นอยู่

สามร้อยกว่าวันที่เหลือก็แค่ไม่เปิดฮีตเตอร์ แล้วเปิดแค่แอร์ ก็แค่นั้นครับ
ไม่จำเป็นต้องซ้ายหรือขวา ในเมื่อทางตรงกลางมันก็มี..

ทราบครับ  ผมเคยอยู่และใช้รถที่มีฮีตเตอร์ในประเทศที่มีอากาศหนาวกว่าและยาวกว่าบ้านเรามาแล้ว
ชนิดที่ว่าต้องเติมน้ำร้อนใส่ขวดเอามาราดกระจกหน้ารถเพื่อไล่น้ำคราบน้ำแข็งก่อนออกรถตอนเช้า ๆ
ทุกวัน หรือต้องเปลี่ยนยาง studless ก่อนเข้าหน้าหนาวทุกปีครับ
ฮีตเตอร์ในรถมันไม่ใช่อุปกรณ์วิเศษที่ปรับสภาพอากาศได้ดังจินตนาการ  ในช่วงเร้นจ์อุณหภูมิหนึ่งมันก็จะงง ๆ
ไม่ปล่อยลมอุ่น ไม่ปล่อยลมเย็น ปล่อยแต่ลมเปล่า ๆ นี่แหละออกมา (ซึ่งมันก็ไม่ต่างจากการกด A/C off)

สำหรับผม อากาศในเมืองไทย ไม่ได้หนาวทรมานจนขาดฮีตเตอร์ในรถไม่ได้ (ย้ำว่าสำหรับผม)
เพราะถ้ามันหนาวถึงขนาดนั้น ฮีตเตอร์ในบ้านคงจำเป็นอันดับแรกไม่แพ้ฮีตเตอร์ในรถครับ   
ที่สำคัญ ณ เวลานี้ รถในบ้านผมทั้ง 4 คัน มีฮีตเตอร์ให้ใช้ 3 คัน และไม่มีฮีตเตอร์แค่ 1 คัน
แต่ผมก็มีความสุขดีแม้จะกับรถเพียงคันเดียวในบ้านที่ไม่มีฮีตเตอร์ครับ
เพียงแค่ตอนหน้าร้อน แอร์ของรถทั้ง 3 คันที่มีฮีตเตอร์มันไม่เย็นฉ่ำสุด ๆ แบบที่ผมชอบ คือมันก็เย็นแหละ
แต่ผมชอบเย็นแบบฉ่ำ ๆ สุด ๆ เพราะผมเป็นคนชอบอากาศเย็น เกลียดอากาศร้อน นั่งทำงานในออฟฟิศด้วยเสื้อเชิ้ตบาง ๆ
ไม่เคยสวมแจ็คเก็ตทับ  ช่วง 3-4 วันที่อากาศเย็น ผมยังใส่เสื้อแขนสั้นเดินข้างนอกได้อย่างมีความสุขน่ะครับ 
ส่วนคนขี้หนาว คือผมเห็นบางคนแค่อุณหภูมิ 25-28 ต้องใส่แจ็คเก็ตกันแล้ว อันนี้ก็แล้วแต่ครับ ตามสบายเลย
จะสวมโอเวอร์โค้ทเป็นหมีขั้วโลกก็ตามสบายครับ (แต่จะบ่นร้อนและโหยหาอากาศเย็นกันไปทำไมล่ะน้อ...)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2019, 10:43:24 โดย Symphonic »

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
ในรถยุโรปที่ผมเคยใช้มารุ่นที่มีระบบปรับอากาศมาให้แบบอัตโนมัติจากโรงงาน เวลาข้างนอกอากาศร้อนมันจะเป่าลมเย็นออกมา เวลาฝนตกหรือช่วงหน้าหนาว ระบบจะตัดน้ำร้อนผ่านเข้ามาที่ตู้แอร์ ในขณะที่คอมแอร์ยังทำงานอยู่เหมือนเดิม แม้ว่าอากาศจะเย็นเพียงใดก็ตาม มันทำให้ในรถอบอุ่นดี และอากาศไม่แห้งเกินไป สำหรับผมถือว่ามีประโยชน์นะ เพราะช่วงหน้าฝนก็ยังมีประโยชน์ หน้าหนาวเวลาไปเที่ยวภาคเหนืออากาศหนาวก็ได้ใช้

แต่บางทีก็มีข้อเสีย เช่นวันไหนที่อากาศร้อนมากๆ แอร์จะเย็นค่อนข้างช้า เพราะระบบยังคงตัดน้ำร้อนเข้ามาในระบบอยู่ดีถึงจะน้อยก็ตาม จึงเป็นข้อจำกัดของมันเช่นกัน ที่แอร์อาจจะไม่เย็นเร็วหรือเย็นมากเท่ารถญี่ปุ่นที่ไม่มีระบบฮีตเตอร์

ออฟไลน์ AT

• Sr. Member
ผมคนขี้ร้อน  เกลียดอากาศร้อน  โหยหาอากาศเย็น

ก็แค่สวมแจ็คเก็ตบางๆ เพิ่มอีกตัว  เปิดแอร์แบบกด A/C off
หรือปิดแอร์ แต่เปิดช่องอากาศไหลเวียนเข้าตัวรถก็สบายแล้ว

เวลาขับคันที่มีฮีตเตอร์  ก็ไม่ได้เปิดแอร์แบบตั้งอุณหภูมิสูง ๆ ให้เป่าลมร้อนออกมา
มันร้อนเกินไปสำหรับผม

คันที่ไม่มีฮีตเตอร์ ก็ใช้วิธีการข้างบน ก็สบายดี ชอบซะอีก
ปีทั้งปีก็โหยหาอากาศเย็นแบบนี้ไม่ใช่เหรอ  เสื้อแจ็คเก็ตที่แขวนในตู้มานาน ๆ
ก็ได้หยิบออกมาใส่   ชีวิตดีออกครับ

ที่แน่ ๆ นึกถึงวันอากาศร้อนอีกกว่าสามร้อยวันต่อปี มันทรมานกว่าครับ
ถ้าฮีตเตอร์มันร้อนเกินไป คุณก็เพิ่มความเย็น
เหมือนแอร์ถ้าคุณร้อน คุณก็ลดอุณหภูมิไป

คันที่มีฮีตเตอร์มันช่วยเรื่องปรับสภาพอากาศ "ภายใน"
ถ้าใช้รถอยู่ในพื้นที่อากาศหนาว ฮีตเตอร์มันก็ปรับสภาพภายในห้องโดยสารให้อุ่น
แต่เสื้อกันหนาวมันทำให้อุ่นเฉพาะร่างกายของคุณ แต่ภายในรถมันก็ยังหนาวและเย็นอยู่

สามร้อยกว่าวันที่เหลือก็แค่ไม่เปิดฮีตเตอร์ แล้วเปิดแค่แอร์ ก็แค่นั้นครับ
ไม่จำเป็นต้องซ้ายหรือขวา ในเมื่อทางตรงกลางมันก็มี..

ทราบครับ  ผมเคยอยู่และใช้รถที่มีฮีตเตอร์ในประเทศที่มีอากาศหนาวกว่าและยาวกว่าบ้านเรามาแล้ว
ชนิดที่ว่าต้องเติมน้ำร้อนใส่ขวดเอามาราดกระจกหน้ารถเพื่อไล่น้ำคราบน้ำแข็งก่อนออกรถตอนเช้า ๆ
ทุกวัน หรือต้องเปลี่ยนยาง studless ก่อนเข้าหน้าหนาวทุกปีครับ
ฮีตเตอร์ในรถมันไม่ใช่อุปกรณ์วิเศษที่ปรับสภาพอากาศได้ดังจินตนาการ  ในช่วงเร้นจ์อุณหภูมิหนึ่งมันก็จะงง ๆ
ไม่ปล่อยลมอุ่น ไม่ปล่อยลมเย็น ปล่อยแต่ลมเปล่า ๆ นี่แหละออกมา (ซึ่งมันก็ไม่ต่างจากการกด A/C off)

สำหรับผม อากาศในเมืองไทย ไม่ได้หนาวทรมานจนขาดฮีตเตอร์ในรถไม่ได้ (ย้ำว่าสำหรับผม)
เพราะถ้ามันหนาวถึงขนาดนั้น ฮีตเตอร์ในบ้านคงจำเป็นอันดับแรกไม่แพ้ฮีตเตอร์ในรถครับ   
ที่สำคัญ ณ เวลานี้ รถในบ้านผมทั้ง 4 คัน มีฮีตเตอร์ให้ใช้ 3 คัน และไม่มีฮีตเตอร์แค่ 1 คัน
แต่ผมก็มีความสุขดีแม้จะกับรถเพียงคันเดียวในบ้านที่ไม่มีฮีตเตอร์ครับ
เพียงแค่ตอนหน้าร้อน แอร์ของรถทั้ง 3 คันที่มีฮีตเตอร์มันไม่เย็นฉ่ำสุด ๆ แบบที่ผมชอบ คือมันก็เย็นแหละ
แต่ผมชอบเย็นแบบฉ่ำ ๆ สุด ๆ เพราะผมเป็นคนชอบอากาศเย็น เกลียดอากาศร้อน นั่งทำงานในออฟฟิศด้วยเสื้อเชิ้ตบาง ๆ
ไม่เคยสวมแจ็คเก็ตทับ  ช่วง 3-4 วันที่อากาศเย็น ผมยังใส่เสื้อแขนสั้นเดินข้างนอกได้อย่างมีความสุขน่ะครับ 
ส่วนคนขี้หนาว คือผมเห็นบางคนแค่อุณหภูมิ 25-28 ต้องใส่แจ็คเก็ตกันแล้ว อันนี้ก็แล้วแต่ครับ ตามสบายเลย
จะสวมโอเวอร์โค้ทเป็นหมีขั้วโลกก็ตามสบายครับ (แต่จะบ่นร้อนและโหยหาอากาศเย็นกันไปทำไมล่ะน้อ...)

บ้านอยู่อุดร ไม่ได้อยากโหยหาอาการหนาวยะเยือกเลย แต่อยากได้อากาศที่เย็นสบาย สัก 23-24 องศา ส่วนอากาศตอนนี้หรอ 9 องศา

ออฟไลน์ HHHsung

ไม่ต้องทะเลาะกัน อุตุ บอก ปลายสัปดาห์กำลังส่งอากาศหนาวจะแผ่วลง

ปล. กรรมหมดแล้ว อากาศหนาวปีนี้ 555 แต่ถือว่าเย็นเอาเรื่องและเย็นกว่าปีที่ผ่านมา แต่ยังไม่เท่าปีก่อนหน้า

ออฟไลน์ sixsax

MAZDA 323F 1997  ใช้มา 20ปี สามแสนโล
ฮีตเตอร์ยังไม่พังเลยครับ เปลี่ยนท่อยางใหม่ ตอน สองแสนโล แค่นั้น

ใช้งานฮีตเตอร์อยู่บ่อยๆ ฟินครับ

ออฟไลน์ sixsax

ฮีตเตอร์ไม่ใช่สิ่งจำเป็นมาก แต่เป็นสิ่งให้ความสะดวกสบาย
ดังนั้น บางค่ายจึงใส่มาให้กับรถ D segment หรือราคาแพงๆของตัวเองเท่านั้น
แคมรี่ แอคคอร์ด

หลังจากคนเริ่มตื่นตัวว่า ทำไมค่ายนี้ให้มา ทำไมค่ายนี้ไม่ให้มา ปัจจุบันบางแบรนด์เริ่มใส่เข้ามาในรุ่นท๊อปรองท๊อปละ
ซึ่งเป็นสิ่งที่ดีกับผู้บริโภคอย่างเราๆ

หรือมีใครที่ไม่ซื้อรถ เพราะรุ่นนั้นมีฮีตเตอร์ใส่มาให้
ผมเคยเห็นแต่คนที่  ตัดคะแนนตอนซื้อรถรุ่นนั้นๆ เพราะไม่มีฮีตเตอร์

ออฟไลน์ SM.

Freed ได้ใช้แล้วครับ

ออฟไลน์ palma

ผมเลือกคันที่มี heater สองคันมี  พี่โต ไม่มี สรุป ไม่มีใครในบ้านชอบคันไม่มีเลย

นอกจากเรื่อง หนาวๆ ร้อนๆ ที่ heater ช่วยควบคุมให้โดยสารอย่างสบายแล้ว  heater ที่ระบบสมบูรณ์ยังช่วยให้กระจกหน้า ไม่เกิดฝ้า ทุกกรณี ด้วยนะครับ  มีผลเรื่องความปลอดภัยด้วย

ถ้าความเห็นผม ยังเหมือนเดิมคือ ถ้าระบุว่า แอร์ auto ควรใส่มาเต็มระบบ

รถผม heater มีปํญหาเมื่ออายุ 15-16 ปี วิ่งไป สามแสน กม. ถ้ามันจะเสีย ก็ควรล่ะครับ ไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2019, 13:14:27 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ได้ใช้ครับ ผมเพิ่งกลับบ้านที่ อ.ภูเรือ จ.เลย มา

อุณหภูมิ เลขตัวเดียว กลางวันยัง 10 กว่าองศา

ฮีตเตอร์ทั้งลมร้อน และ เบาะ อุ่นตูดมาก  ::) ::)

ออฟไลน์ diow_1991

เช้าวันนี้ไม่ไหวจริงๆครับ ข้างนอก 10-12 องศา
แอร์ออโต้อัลติสก็ไม่ได้ช่วยอะไร
ปิด AC วิ่งแทนครับ

ออฟไลน์ ken_p

รถผมค้นนึงw202อายุ 22 ปีแล้ว ฮีตเตอร์ไม่เคยเสียครับ ผมไม่ชอบแอร์หนาวมีฮีตเตอร์แล้วมีความสุขดีทุกฤดูกาลครับ บางทีหน้าร้อนออกมาจากห้างที่เขาเปิดแอร์แรงๆ มามือจะเย็นๆ ผมเข้ารถก็เปิดฮีตเตอร์ให้มืออุ่นและตัวอุ่นก่อนแล้วก็ค่อยปรับแอร์ให้ลงมาอยู่ที่ 25 องศาครับ หน้าฝนตัวเปียกวิ่งเข้ารถมาผมจะเปิดฮีตเตอร์เบาๆ ให้ร่างกายอบอุ่นก่อนแล้วค่อยปรับแอร์ให้มาอยู่ที่ 25 องศาครับเพราะกลัวเป็นหวัด ยิ่งช่วงนี้หน้าหนาวเปิดทุกเช้าฟินเลย สายๆหน่อยก็ปรับแอร์เป็น 25 องศาเพราะมีแดดแล้ว สรุปผมใช้ทุกฤดูครับ ค้นอื่นๆของผมก็มี 15 ปี 7 ปี และ 4 ปี ทุกคันไม่เคยมีคันไหนฮีตเตอร์เสียเลยครับ ผมไม่ซื้อรถที่ไม่มีฮีตเตอร์ครับ เพราะผมใช้ทุกฤดูอย่างที่ว่าครับ เป็นความชอบส่วนตัวแต่เอามาเล่าสู่กันฟังครับ

ออฟไลน์ mamaman

เช้าวันนี้ไม่ไหวจริงๆครับ ข้างนอก 10-12 องศา
แอร์ออโต้อัลติสก็ไม่ได้ช่วยอะไร

อันนี้ คือ Auto ปลอม ที่ไม่สามารถ ปรับ อุณภูมิ  25 กรณี ที่ อากาศเย็นกว่า 20 ได้ใช่ไหม ครับ เพราะไม่มีระบบ ฮีทเตอร์
ในรถ 10 องศา ทำใจ หา เสื้อกันหนาวมาใส่แล้วกันครับ ปิดแอรื ขับ มันก็จะ หายใจลำบากนิดๆ ใช่ไหม

ออฟไลน์ udis

เอ... เคยเช่าขับรุ่นนี้ที่อเมริกา ตอนหนาวๆก็มีนะครับ หรือจะจำผิดรุ่นครับ?

ออฟไลน์ Auto

เอ... เคยเช่าขับรุ่นนี้ที่อเมริกา ตอนหนาวๆก็มีนะครับ หรือจะจำผิดรุ่นครับ?
Altis  บ้านเราไม่มีครับ ตัดออก   ลดต้นทุนมานานมาก        เพิ่งมีมาในรุ่นปัจจุบันโฉมล่าสุดนี้เองซึ่งเป็นผลพวงมากจากลูกค้าด่าตรึม พอ ๆ   กับด่าฟอร์จูเนอร์นั่นละว่ารถระดับนี้ควรใส่ Heater  มาได้แล้ว

ออฟไลน์ udis

Altis  บ้านเราไม่มีครับ ตัดออก   ลดต้นทุนมานานมาก        เพิ่งมีมาในรุ่นปัจจุบันโฉมล่าสุดนี้เองซึ่งเป็นผลพวงมากจากลูกค้าด่าตรึม พอ ๆ   กับด่าฟอร์จูเนอร์นั่นละว่ารถระดับนี้ควรใส่ Heater  มาได้แล้ว
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Night_Angel

ยกมือ  ในในลายเซ็น อุ่นกว่านอกรถเรียบร้อย
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ TheZero

แอร์ auto แบบมี ฮีทเตอร์  นี่เป็นอะไรที่ดีมาก  ไม่ต้องรอหน้าหนาวหรอ  แค่หน้าฝน ฝนตกอากาศข้างนอกเย็นๆ แล้ว ลูกๆ นั่งในรถจนแทบไม่อยากออกเลย

ออฟไลน์ madboy

หน้าร้อนบางทีรถคันที่ใช้อยู่มันก็ดันพ่นลมร้อนออกมา เพราะ....แม่งเพี้ยน  ;D