ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับเรื่องหม้อน้ำหน่อยครับ  (อ่าน 6824 ครั้ง)

ออฟไลน์ MisterDante

• Hero Member
  มันขึ้นเตือนว่าให้เติมน้ำหม้อน้ำ จำได้ว่าเมื่อประมาน 3 เดือนก่อนเคยเติมไปแล้วรอบนึง
แบบนี้มันมีอะไรผิดปกติไหมครับ เพราะเมื่อเดือน กรกฏาคม ปีที่แล้ว
เคยมีปัญหาขึ้นเตือนบ่อย เติมไม่กี่วันก็เตือนอีก
จึงเอาไปเช็ค ปรากฏว่าท่อน้ำอะไรซักอย่างรั่ว
เห็นว่าเปลี่ยนท่อน้ำข้างเครื่อง ผมก็ไม่เข้าใจว่าคืออะไร
แบบนี้เกิดจากสาเหตุใดได้อีกบ้างครับ
ว่าจะเอาเข้า 0 เช็ค พอดีหยุดอีกทีวันศุกร์เลย เลยลองมาถามดูก่อนครับ
แล้วผมดันไปเติมน้ำเข้าไปอีก พอดีว่าฝุ่นมันจับเยอะเลยมองไม่เห็นขีด
พอเติมไปอ้าวมันมีเยอะอยู่เลย ไม่ได้พร่องนี่ แบบนี้จะเป็นอะไรไหมครับเติมเพิ่มไป

รถ W212 ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
Re: ถามเกี่ยวกับเรื่องหม้อน้ำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2019, 13:43:01 »
บางรุ่นตรงฝาปิดถังเก็บน้ำ มันก็จะมีรูไว้ระบายไว้ให้เผื่อไว้สำหรับคนที่ชอบเติมน้ำเยอะเกินขีด เวลาน้ำร้อนหรืออะไรมันก็จะมีรูให้ระบายออกครับ แต่ไม่แน่ใจรถคุณมีรูระบายที่ว่านี้รึเปล่าลองดูครับ

Re: ถามเกี่ยวกับเรื่องหม้อน้ำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2019, 13:58:28 »
บางรุ่นตรงฝาปิดถังเก็บน้ำ มันก็จะมีรูไว้ระบายไว้ให้เผื่อไว้สำหรับคนที่ชอบเติมน้ำเยอะเกินขีด เวลาน้ำร้อนหรืออะไรมันก็จะมีรูให้ระบายออกครับ แต่ไม่แน่ใจรถคุณมีรูระบายที่ว่านี้รึเปล่าลองดูครับ

ขอบคุณมากครับผม

ออฟไลน์ paulmerc

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2019, 14:02:04 »
จำไม่ได้เป๊ะๆ แต่เครื่องตัวนี้ มันมีท่อน้ำหลังเครื่องอะไรประมาณนี้ด้วยครับ  ของผมเคยเปน เติมแปบๆก็หมด เช็คหม้อน้ำ หม้อพักน้ำ ท่อข้อต่อแถวๆบริเวณที่มองเห็นก็ไม่เจอ สรุปไปรั่วอยู่ท่อตรงหลังเครื่องนู่น  สรุป เอาเข้าอู่ ยกเช็คเถอะครับ ก่อนปัญหาจะบานปลาย
ชอบซื้อรถ แต่งรถ เปลี่ยนรถไปเรื่อยๆ ครับ

2020  -  Toyota Sienta
2017  -  Mini Cooper Coupe
2011  -  Benz Ecoupe C207
2006  -  BMW 320ise E90
2005  -  Mini Cooper S R53 MT
2012  -  Honda Jazz GE
2010  -  Honda Civic FD
2003  -  BMW 330I E46

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2019, 15:11:25 »
จำไม่ได้เป๊ะๆ แต่เครื่องตัวนี้ มันมีท่อน้ำหลังเครื่องอะไรประมาณนี้ด้วยครับ  ของผมเคยเปน เติมแปบๆก็หมด เช็คหม้อน้ำ หม้อพักน้ำ ท่อข้อต่อแถวๆบริเวณที่มองเห็นก็ไม่เจอ สรุปไปรั่วอยู่ท่อตรงหลังเครื่องนู่น  สรุป เอาเข้าอู่ ยกเช็คเถอะครับ ก่อนปัญหาจะบานปลาย

ขอบคุณมากครับผม
พอดีหยุดอีกทีวันศุกร์เลย เลยมาถามก่อนครับผม
ถ้าขึ้นเตือนอีกคงต้องจอดทิ้งไว้ก่อนละครับ^^

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2019, 15:47:26 »
ปกติ พวก coolant มันไม่หายง่ายๆ นะครับ (ถ้าไม่รั่ว)

เพราะเดี๋ยวนี้มันเป็นระบบปิดหมดแล้ว ขนาดฝาหม้อน้ำ ยังไม่มีเลย มีแต่ถังพัก ข้างๆ ไว้ให้ไหลไปเมื่อเกิน และ ไหลกลับเมื่อขาด

ถ้ามันขึ้นเตือนแบบนี้ ผมว่าลองเข้าอู่ เข้าศูนย์ ตรวจสอบดีกว่า อาจจะแก้ถูกทางกว่า

ปล. อย่าเติมน้ำ เข้าไปใน coolant นะครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2019, 15:54:08 »
ปกติ พวก coolant มันไม่หายง่ายๆ นะครับ (ถ้าไม่รั่ว)

เพราะเดี๋ยวนี้มันเป็นระบบปิดหมดแล้ว ขนาดฝาหม้อน้ำ ยังไม่มีเลย มีแต่ถังพัก ข้างๆ ไว้ให้ไหลไปเมื่อเกิน และ ไหลกลับเมื่อขาด

ถ้ามันขึ้นเตือนแบบนี้ ผมว่าลองเข้าอู่ เข้าศูนย์ ตรวจสอบดีกว่า อาจจะแก้ถูกทางกว่า

ปล. อย่าเติมน้ำ เข้าไปใน coolant นะครับ

ช่างก็เคยเตือนผมเหมือนแบบนี้เลยครับ ผมว่าคุณ จขกท เข้าศูนย์เช็คดูน่าจะปลอดภัยกว่าครับ ดูแล้วไม่ชอบมาพากลครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2019, 17:09:26 »
Benz ผมเคยเจออาการน้ำหาย เช็คทั่วก็ไม่เจอรั่วเลย
สรุปเปลี่ยนแต่ฝาพักหม้อน้ำอาการหายเลยครับ

ปล.ต้องเปลี่ยนของแท้นะครับ ของปลอมในตลาดเยอะมากงานก็เหมือนจนผมแยกไม่ออก (ช่างเอามาให้เทียบดู)

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2019, 17:56:12 »

ขอบคุณมากครับ
ผมเติมเข้าไปในกระปุกสีขาวขุ่นๆอ่ะครับ
ไม่รู้เค้าเรียกไร เห็นเพื่อนบอกให้เติมน้ำเปล่าไปก่อน
จะเป็นไรมั้ยเนี่ย  :'( :'( :'(

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2019, 18:03:19 »
Benz ผมเคยเจออาการน้ำหาย เช็คทั่วก็ไม่เจอรั่วเลย
สรุปเปลี่ยนแต่ฝาพักหม้อน้ำอาการหายเลยครับ

ปล.ต้องเปลี่ยนของแท้นะครับ ของปลอมในตลาดเยอะมากงานก็เหมือนจนผมแยกไม่ออก (ช่างเอามาให้เทียบดู)

ของผมน้ำไม่พร่องเลยนะครับ แต่มันขึ้นเตือนแบบนี้
คือล่าสุดจำได้ว่าเมื่อ 3 เดือนที่แล้วนี่เอง
ก็เลยงงว่ามันเตือนไวจัง
ยังไงจะลองเอาเข้าเช็คครับ ขอบคุณมากครับผม^^

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2019, 20:23:32 »

ของผมน้ำไม่พร่องเลยนะครับ แต่มันขึ้นเตือนแบบนี้
คือล่าสุดจำได้ว่าเมื่อ 3 เดือนที่แล้วนี่เอง
ยังไงจะลองเอาเข้าเช็คครับ ขอบคุณมากครับผม^^
W212ผมก็รั่วที่ท่อน้ำหลังเครื่องเหมือนกันแต่เปลี่ยนแล้วก็ปกตินะครับ ถ้าน้ำไม่รั่วก็อาจจะมีปัญหาที่Sensorก้ได้ครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2019, 21:40:15 »
ฝาหม้อน้ำ (Radiator cap) ได้เปลี่ยนบ้างไหมครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2019, 20:22:58 »

W212ผมก็รั่วที่ท่อน้ำหลังเครื่องเหมือนกันแต่เปลี่ยนแล้วก็ปกตินะครับ ถ้าน้ำไม่รั่วก็อาจจะมีปัญหาที่Sensorก้ได้ครับ

แล้วเปลี่ยนแพงไหมครับ
ขอบคุณมากครับ
จะลองเอาไปเช้คดูครับ