ผู้เขียน หัวข้อ: ปรับช่วงล่าง ดีขึ้นจริง หรือมโน?  (อ่าน 12761 ครั้ง)

ออฟไลน์ Yankee

• Newbie
  • *
ปรับช่วงล่าง ดีขึ้นจริง หรือมโน?
« เมื่อ: ธันวาคม 09, 2019, 17:44:37 »
ไม่เคยมีประสบการณ์และไม่ค่อยมีความรู้เรื่องช่วงล่างครับ รบกวนสอบถาม

การซื้อรถที่หลายๆอย่างดีแต่ช่วงล่างดันไม่ดี (เช่น CRV, Fortuner) ก็มีเซียนหลายท่านบอกว่าเอาไปปรับนิดหน่อยก็ยอดเยี่ยมสมบูรณ์แล้ว
ท่านเห็นด้วยมั้ยครับ มันดีขึ้นจริงๆนี่วัดจากความรู้สึกหรืออะไรครับ ผมงงๆ คืออยากทำมั่งแต่ก็อยากรู้ว่าพวกนี้คิดไปเองรึป่าว หรือการตลาด

**ไอ้ปรับช่วงล่างนิดหน่อยคือปรับอะไรหรอครับ ผมนึกออกแค่โช๊ค -..-

ออฟไลน์ XyteBlaster

• Hero Member
Re: ปรับช่วงล่าง ดีขึ้นจริง หรือมโน?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2019, 18:15:16 »
ดีขึ้นแต่ไม่ยอดเยี่ยม สมบูรณ์ หรอกครับ.

ส่วนใหญ่วัดจากความรู้สึกขับเร็ว แล้วไม่เด้ง เข้าโค้งแรงๆ แล้วไม่โคลงมาก. อะไรทำนองนั้นครับ

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
Re: ปรับช่วงล่าง ดีขึ้นจริง หรือมโน?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2019, 18:17:29 »
ดีขึ้นจริงสิครับ แค่ตั้งศูนย์ปรับ toe ความรู้สึกก็ต่างกันคนละเรื่องแล้วครับ

แต่ถ้าอยากให้ lateral grip เพิ่ม ไปเปลี่ยนยางดีๆครับ เห็นผลชัดกว่าเยอะ เห็นมาเยอะละครับ ใส่โช๊คสตรัทชุดเทพ เอาแข็งรถแข่งเลยครับ เจอถนนไม่เรียบนิดเดียว ไปครับ เจอกันกำแพง

เรื่องช่วงล่างมันไม่ได้มีดีสุดชุดเดียวอะครับ รถแต่ละรุ่นออกโรงงานมามันก็มีข้อเด่นข้อด้อยของมัน แต่ขับบนถนนที่ความเร็วปกติที่คนเขาขับกัน หรือต่อให้เกินความเร็วปกติที่ขับกันก็เถอะ ยากครับที่ช่วงล่างเดิมจะไม่พอจริง แต่ยางเดิมไม่พอเนี่ยเยอะ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2019, 18:18:10 »
ก็เปลี่ยนโช๊คเปลี่ยนสปริงนั่นล่ะครับ ...

ส่วนคำว่านิดหน่อย ผมว่าบางทีไม่นิดนะ ชุดโช๊คอัพที่ขึ้นชื่อว่า ดีเนี่ยเกือบแสนกันทีเดียว

บางคนยอมรับข้อด้อยบางจุดเพื่อให้ได้รถที่ตัวเองต้องการที่สุดโดยยอมนำไปปรับแต่งส่วนที่ด้อยนั้น .....

แต่บางคนก็มองในภาพรวมของผลิตภัณฑ์ครับว่า รถที่ออกมาจากโรงงานควรจะสมบูรณ์ที่สุด ไม่ใช่ซื้อมาแล้วต้องเสียเงินไปปรับปรุงอีก ....

ส่วน Fortuner เนี่ยชื่อเค้าก็บอกแล้วครับว่า "เพื่อปรับแต่ง"ตามชื่อเค้าแหละ เป็นมาตั้งแต่รุ่นแรกแล้ว ...

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2019, 18:27:25 »
แต่ละคน ความรู้สึก รถ และความชอบไม่เหมือนกันครับ
Ranger หลายคนบอกช่วงล่างดีสุดในกลุ่ม เปลี่ยนโช้คแล้วขับก็ยังไม่ค่อยมั่นใจ รู้สึกไม่คุ้มกับเงินที่เสียไป
Lancer EX เปลี่ยนยางดีดี เช่น S001 เห็นผลชัด รู้สึกคุ้มกับเงินที่จ่าย การเข้าโค้ง การจิกโค้ง ความนุ่มนวล ความมั่นใจเมื่อเจอถนนเปียกเหรือแห้ง
Pajero sport เปลี่ยนโช้คแต่ง แล้วก็ยังไม่กล้าขับเร็ว เปลี่ยนเลนไวไว เข้าโค้งก็ยังไม่มั่นใจอยู่ดี รู้สึกไม่คุ้มกับเงินที่จ่าย

รถบางคันเปลี่ยนแค่เหล็กกันโคลงให้ใหญ่ขึ้น ใส่ค้ำโช้คหน้า เปลี่ยนขนาดล้อจาก 17 เป็น 18 เปลี่ยนขนาดยางให้เตี้ยลง แก้มให้กว้างขึ้น เห็นผลชัดกว่าถูกกว่าเปลี่ยนโช้ค

สมัยนี้ชอบแนะนำเปลี่ยนโช้คกันหมด แพงก็แพงครับ 
กลับมาที่ CRV หรือ Fortuner ที่ช่วงล่างไม่ค่อยดี ไม่กล้าตอบครับ เพราะไม่เคยลองเปลี่ยน ลองใช้ยาวๆครับ
 8) 8) 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2019, 18:33:32 โดย udis »

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2019, 18:38:01 »
มาตราฐาน บางคนก็ต่างกันครับ
ผมไม่รู้ คำว่า ช่วงล่างดีแต่ละคนคืออะไร

เช่น ช่วงล่าง ตึงตัง ไม่สบาย ก็ปรับ ให้มันพอสบายขึ้นได้แต่ ทั้งนี้ ขึ้นอยู่กับ ระบบ กันสะเทือน
ช่วงล่าง โคลงเคลง เนื่องจาก รถสูง หรือ เซ้ทไว้นิ่มไป ก็ปรับให้มันหนืด ไม่โคลงง่าย บางคนชอบ แต่บางคนบอกตับแตก
บางคน อยากได้สะบาย นิ่ม แต่ ขับเร็ว รถไม่ยวบ เวลาหักพวงมาลัย ก็แก้กันไป

นานา จิตตังครับ ผมก็ปวดหัว
บางอย่างมันก็ความรู้สึกล้วนๆครับ เพระา ส่วนใหญ่ เราวัดความรู้ มากกว่า
บางทีรถมันก็ไม่บอกเราหรอกว่า มันจะหลุดโค้ง รถดีเกิน ขับมั่นใจ นิ่ง เจอกันอีกที แหกโค้ง ก็มีครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2019, 18:48:17 »
ทำไมคุณถึงคิดว่ามโนล่ะครับ

ในโลกนี้ไม่ใช่มีคนที่เป็นแบบที่คุณคิด(ว่ามโนอย่างเดียว)​

ต่อให้คนที่ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถ แต่เมื่อลองขับรถสองรุ่น สองยี่ห้อ เค้าก็บอกได้แล้วว่า รถคันไหน นุ่ม แข็ง เสียงดังต่างกันอย่างไร

และคนในกลุ่มนั้นเอง หากจำเป็นที่จะต้องใช้รถที่ช่วงล่างแข็ง เค้าย่อมหาข้อมูลในกูเกิ้ลได้ ลองผิดลองถูกได้นี่ครับ

ไม่จำเป็นเลยที่ต้องไปหาว่าเค้ามโนเรื่องการปรับแต่งช่วงล่าง

ถ้าคุณไม่เชื่อคำโฆษณา ก็ต้องลองเองครับ

คนที่ที่บ้านมีรถไม่แพง แต่มีรถหลายๆคันก็เยอะแยะ บางคนมีโอกาสได้ขับรถของคนทั้งตระกูลก็มี ปากต่อปากเดี๋ยวข่าวสารก็แพร่กระจายออกไป

หรือบางคน มีทั้ง gle ไว้ขับออกงาน แต่ชีวิตจริงใช้ fortuner ขับทำงาน เค้าย่อมเทียบได้อยู่แล้วว่า คนไหนช่วงล่างดีกว่ากัน และสามารถปรับแต่งอีกคันได้อย่างไร

ส่วนประสบการณ์ตรงของผม มีสะพานข้ามแยกแห่งหนึ่งที่ผมต้องข้าประจำ ตอนออก honda freed มาใหม่ๆ โช้คเดิมๆ เด้ง 6-7 ทีตรงคอสะพาน ทั้งๆที่รถอีก 3 คันในบ้านไม่เป็น แม้แต่กระบะยังไม่เป็น ผมก็ทำการบ้าน หากูเกิ้ล ก็ไปเจอโช้คสีฟ้ามา

พอเปลี่ยนเสร็จ อาการเด้งหายไป น้อยกว่ารถเบ๊นซ์ด้วยซ้ำำ แบบนี้จะมีใครว่ามโนได้มั้ยครับ ใยเมื่อมันพิสูจน์ได้ด้วยกายภาพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2019, 18:52:52 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ jame894561

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2019, 19:01:05 »
Fortuner เคยเปลี่ยนยกชุดดีขึ้นจริง แต่นิดเดียวไม่คุ้มเงินที่จ่าย คงเพราะคาดหวังกับคำโฆษณาของสำนักต่างๆครับ

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2019, 19:06:03 »
Fortuner ตัว trd ดีกว่าตัวเดิมเยอะอยู่น่ะครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2019, 19:09:56 »
โช้คที่ขายๆกัน หลายค่าย ก็มาจากญี่ปุ่น เยอรมัน ถ้ามันไม่ดีจริง เปลี่ยนแล้วก็วิ่งเหมือนเดิม คงโดนฟ้อง เจ๊งไปหมดแล้วล่ะ

คำว่า ช่วงล่าง มันทำได้เยอะ ยกตัวอย่าง CR-V G3 ขับสอง ที่ทำไปก็

1. ค้ำหน้า Ultra racing
2. กันโคลงหน้า Ultra racing 23 มม.
3. กันโคลงหลัง Ultra racing 23 มม.
4. โช้คอัพ Bilstein B6
5. ล้อ SSR ขอบ 18 น้ำหนักเบา
6. ยาง Michelin Lattitude Sport 3 235/55-18

แค่นี้ก็ระดับ แสนกว่าบาทละ มันก็ต่างจากเดิม สำหรับผม ผมก็ถูกใจนะ เคยให้เพื่อนลองขับ เพื่อนเคยขับ CRV รุ่นเดียวกัน ที่เป็นรถเดิมๆมาก่อนรถผมไม่กี่วัน พอมาขับรถผม เค้าก็บอกว่า ขับดีกว่ากันเยอะ "ขับแล้วไม่เหมือน CRV เลย"

แต่ถ้า เป็นช่างศูนย์ HONDA อันนี้ขับทีไร บ่นทุกที "โช้คแข็งจังพี่"

..........

สำหรับผม ผมยอมให้ช่วงล่างแข็ง แต่ต้องเกาะดี ต้องจิกโค้ง ครับ ซึ่งมันก็โอเคนะ หลายครั้ง หลายเหตุการณ์มันพาผมผ่านมาได้ แบบไม่รู้สึกว่า มันอันตราย หรือ น่ากลัว จวบจนเอารถอีกคันมาขับ แล้วเจอเหมือนกัน โหยยย อะไรกันฟะ ทำไมมันสะบัด ทำไมมันเหวี่ยง ทำไมมันน่ากลัวขนาดนี้

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2019, 19:14:13 »
อ้างจาก: apinui

ส่วน Fortuner เนี่ยชื่อเค้าก็บอกแล้วครับว่า "เพื่อปรับแต่ง"ตามชื่อเค้าแหละ เป็นมาตั้งแต่รุ่นแรกแล้ว ...

555 มุกนี้ชอบครับๆ

ตอบ จขพ ผมขับอัลติสหน้าหมู ที่ได้ชื่อว่าช่วงล่างแย่ที่สุดในกลุ่มเดียวกันครับ ผมทำช่วงล่างมา 2 ชุด ชุดล่าสุดดีขึ้นกว่าช่วงล่างเดิมแบบผิดหูผิกตาเลย (เทียบกับโค้งเดิม ความเร็วเดิม คอสะพานเดิม มันราบเรียบ แน่นเฟิร์มกว่าเดิมมาก)

แต่พอได้ไปขับ Mazda 2 ตัวปีที่แล้ว (2018) ถึงได้รู้ตัวว่า ช่วงล่างที่ทำมานั้นก็ยังแค่พอๆกัน ไม่สามารถพูดได้ว่าดีกว่าแบบชัดเจนครับ (ไม่เคยเอาไปซัดโค้งเทียบกันนะครับ แค่ขับกระทืบๆมุดๆเทียบกัน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2019, 21:34:26 โดย Drew Death Note »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2019, 19:22:00 »
ช่วงล่างดี​ มันมีมากกว่าแค่โช้คหนึบครับ

น้ำหนักรถทั้งคันที่กดลงมา​ หน้า/หลัง​  มุมแคสเตอร์​ โทอิน​   แคมเบอร์ อฟฟเซท  หน้ายาง  ซึ่งเกี่ยวต่อเนื่อง​ยัง​พวงมาลัย​  และการเซทพวงมาลัย​ คือมันเกี่ยวข้องกันทั้งหมดครับ

ฉะนั้นมันเลยเป็นตัวแบ่งระหว่างรถที่ช่วงล่างเกาะถนนกับรถที่ขับสนุก

โช้คที่เกาะถนนมากขึ้นสามารถปกปิดการเซทช่วงล่างที่แย่ได้ครับแต่มันไม่สามารถเซทให้ช่วงล่างขับแล้วมีชีวิตชีวา​ เหมือนรถสื่อสารกับคนขับได้

ซึ่งเงื่อนไข​ตรงนี้แล้วแต่คนรับได้ครับผมชอบรถที่ขับสนุก​  เพื่อนผมคนนึงสนแต่ขนาดห้องโดยสารว่าต้องกว้างกว่าเพราะเป็นส่วนเดียว​ที่ดัดแปลงไม่ได้​ 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ kabokaboh

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2019, 20:02:31 »
แหมม บางคน ลมยางแข็งไป หรือ อ่อนไป 2 psi ยังรู้เลย

งานนี้ ทำข่วงล่างทั้งชุด ไม่มีมโน แน่นอน

มีแต่ความพอใจครับ  หรือ จะละลายทรัพย์ต่อ

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2019, 20:32:06 »
ถ้าคนที่เคยเล่นจักรยานเสือภูเขา Fullsus ตัวแพงๆมาก่อน   แค่ปรับโช๊คคนละแบบ  ก็เหมือนจักรยานคนละคัน  โช็คกับสปริงแทบจะเป็นปัจจัยลำดับต้นๆเลยครับในเรื่องของช่วงล่าง   เอาแค่ปรับดีๆ  โช็คดีๆนี่รูดหลุมได้เหมือนลอยข้ามเลยครับ  ได้ทั้งนุ่ม แน่น แต่ก็ไม่ย้วย โยนเกินไป  โอเค เรื่องระบบช่วงล่างก็มีผล  แต่หลักๆ โช๊คมีผลค่อนข้างมากครับ

ถ้าโช๊ค หลักๆ มี  Compression Rebound Preload หลักๆจะมีสามค่านี้   จริงๆ ช่วงล่างรถบ้านเรา  บางยี่ห้อ รีบาว(ความหนืดของโช๊คในจังหวะยืด)น้อยมาก  จนหยุดการเด้งสปริงไม่อยู่ (อย่างฟอจูนเนอร์  HRV)  ทำให้รถโยนมาก และเวลาลงหลุมหรือคอสะพานจะมีอาการ  ยุบบ ลง แล้วเด้งขึ้น เด้งๆดึ่งๆ  มาอีกหลายระลอกตามมา จนทำหลายคนอาจจะมีอาการบ่นว่ารถมันโยน  เมารถ  ช่วงล่างไม่ดี (อาการดึ๋งๆ ทำให้น้ำหนักล้อมันไม่กดกับพื้นทำให้รถเสียการทรงตัว)  หรือเวลาเจอแรง G หนักๆ เวลาเข้าโค้ง ก็ออกอาการลักษณะนี้ได้เหมือนกัน

ปัจจัยเรื่องความสูง  แข็งของแก้มยางก็ส่งผลถึงการโยนตัวของรถได้  เพราะยางแก้มสูงให้ตัวได้ ทำให้เกิดการยวบบบ ของยางทำให้รถโยนตัวหรือที่เราๆรู้สึกว่ารถมันโคลงนั่นละครับ

ถ้าใส่โช๊คที่หนืดมากขึ้นก็จะลดอาการที่ว่าได้เยอะครับ  แต่ถ้าไม่บาลานซ์กับสปริงก็จะเกิดปัญหาอื่นตามมาอีก  เช่น  ยุบแล้วคืนช้า  ลงหลุมแล้วจมเฮือก แล้วค่อยๆยืด  จริงๆมันจึงเป็นเรื่องละเอียดอ่อนเหมือนกันครับ ในการเซตช่วงล่างรถยนต์ให้ถูกใจ  คือได้ทั้งนิ่มในระดับที่พอดีกับการใช้งาน  แต่ก็ต้องไม่แข็งจนไม่สบาย  ค่ายรถแต่ละค่ายผมว่าถ้าเค้าจะเซตดีๆน่าจะทำได้ไม่ยากแต่คงคิดจากกลุ่มลูกค้าเขาเป็นหลัก

ผมจะลองยกตัวอย่างง่ายๆเท่าที่เคยเทส

เท่าที่สัมผัส   พี่ฮอนด้า เท่าที่ผมสัมผัสบางรุ่นนี่จะเน้น นี่สปริงนุ่ม  โช๊คไม่ค่อยหนืด CRV HRV อาการเดียวกันเด้ะๆ คือ พอไม่หนืด  มันก็เลยย้วยๆ  ดึ๋งๆ  ขับไม่เกิน 80 จะนุ่มนิ่มนั่งสบาย  ไปโยนซ้ายขวาที่แทบจะเทของทั้งรถไปอีกฝั่ง  แต่คงตอบโจทก์แม่บ้าน สาวๆ ชอบความสบาย ไม่บู๊โหดๆ  แต่พวกเก๋ง นี่เซตมาติดแข็งบางรุ่น ติดนุ่มบางรุ่น พอดีบางรุ่น  ก็ต้องไปลองขับเอง 

พี่โต เจนใหม่ๆๆ ไปทางสายกลาง  นุ่มกำลังดี  หนืดกำลังได้  โยนตัวในโค้งมีนิดหน่อย แต่ไม่ได้ถึงกับสปอร์ตจ๋า  แข็งๆ ดิบๆ  ส่วนฟอจูนเนอร์ผมเดาว่าคงเซตมาเผื่อบรรทุก   สปริงเลยแข็งมาก แต่โช๊ครีบาวเอาไม่อยู่  เลยเด้งๆๆๆๆ อันนี้หลายคนไปแก้ที่โช๊คก็ขับดีขึ้น ผมก็ไม่แปลกใจครับ

มาสด้า  ผมว่า 2 เซตมาลงตัวนะ  ให้ตัวได้นิดๆ แต่แอบสบาย  ไม่แข็ง  เซตมาออกแนวฟอร์ดเฟียสต้าแต่นิ่มกว่า ลงตัวกว่า 3 ใหม่  รายนั้นผมว่าแข็งเลย  สปอร์ตเลย   ถ้าให้เดินทางไกลๆ ไม่ซัด  ผมคงเลือก Altis CHR  นะ หรือแม้แต่ 2  เพราะผมไม่น่าจะได้ซัดรถโหดๆขนาดนั้น แล้วความแข็งนี่มันทำให้นั่งไกลๆ น่าจะมีล้าๆบ้างเหมือนกัน  สายมุดน่าจะชอบ  พวกยัดโค้งแรงก็น่าจะชอบ  แต่กับคนทั่วไปไม่น่าจะชอบ  แต่ทำรถมาซะทั้งเตี้ย แคบแล้ว  ก็คงเอาใจคนชอบขับรถให้สุดๆไปเลยเหมือนกัน  (ตำแหน่งนั่ง  ทรวดทรงรถ ได้อารมณ์ใกล้เคียงรถสปอร์ตที่สุดละใน Segment นี้)

เอาจริงๆพื้นฐานรถมันก็ไม่ได้แตกต่างกันมาก แต่บางค่ายเซตติ้งมารวมๆได้ดีกว่าสำหรับคนบางกลุ่ม  เลยทำให้ผู้ใช้รู้สึกว่าช่วงล่างมันดีกว่าแค่นั้นเองครับ

ออฟไลน์ Yankee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2019, 21:00:43 »
ขอบคุณทุกท่านครับ ได้ความรู้เยอะเลย  เดี๋ยวไว้จะลองมั่ง เริ่มจากยางไปโช๊ค อิอิ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2019, 21:40:08 »
แหมม บางคน ลมยางแข็งไป หรือ อ่อนไป 2 psi ยังรู้เลย

งานนี้ ทำข่วงล่างทั้งชุด ไม่มีมโน แน่นอน

มีแต่ความพอใจครับ  หรือ จะละลายทรัพย์ต่อ
ว่าจะตอบแบบนี้พอดีคิดเหมือนผมเลยครับ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2019, 22:10:16 »
คำว่าช่วงล่างดีของแต่ละคนต่างกันไงครับ

ขับไม่เกิน 100 วิ่งแต่ในเมือง นุ่มสบายดี
ขับเกือบ 200 จิกโค้งหนึวเป็นตุ๊กแก แต่วิ่งทางขรุขะคือเกวียน ขาซิ่งก็บอกว่าดี

คำว่าดีแต่ละคนไม่เท่ากัน

ออฟไลน์ TCP

• Sr. Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2019, 00:40:28 »
ประสบการณ์ส่วนตัวผมเองนะ

ผมเคยใช้ Toyota Innova 2.0V โฉมแรก ปี 2006
ใช้ไปราวๆ 1 ปีกว่าๆ วิ่งไปเกือบ 50,000 โล  ก็มีชุดช่วงล่างแต่งที่ราคาไม่แพง สำหรับรุ่นนี้ ออกมาขาย

เปลี่ยนทั้งสปริง ทั้งโช้ค ... ทำให้รถเตี้ยลงราวๆ 3/4 นิ้ว ...

ขอบอกว่า ... ดีขึ้น ยังกับรถคนละคันเลยครับ โคลงน้อยลงเยอะมาก และหนึบขึ้น ดูดถนนกว่ากันเยอะมากกกกก

ถึงตอนนั้น .. เข้าใจแล้วว่า ที่มีคนกลุ่มนึง เค้าบ้าแต่งช่วงล่างกัน .. เพราะอะไร ..

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2019, 06:51:37 »
จากโช๊คเดิม แค่เปลี่ยนสตรัทเทอิน โลกก็เปลี่ยนแล้ว

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2019, 08:53:06 »
แต่ละแบรนด์ จะเซ็ตค่าโช๊คและสปริง มาตรฐาน ครับ ทั้งในประเทศและส่งออก

และ บางล็อคค่าเดียวใช้กันตั้งแต่กระบะรุ่นล่างยันกระบะรุ่นเกือบบนและอีกหลายๆๆรุ่น

ออฟไลน์ a.peerapong

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2019, 08:55:51 »
ทำให้ดีขึ้น ตามหลักวิชาทำได้ (แต่ได้อย่างก็เสียอย่างนะ) และต้องทำโดยผู้รู้เรืองการทำงานช่วงล่างเป็นอย่างดี ไม่ใช่พวกเจ้าสำนักมากมาย ที่มโนว่าตัวเองรู้ดี :-X

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2019, 09:29:46 »
คำว่า "ยอดเยี่ยมสมบูรณ์แบบ" ในแต่ละคนไม่เหมือนและไม่เท่ากัน

ไม่ต้องมองแค่รถบ้านๆ
ขนาดรถ Supercar ยังมีคนเอามาตกแต่งเปลี่ยนแปลงเพิ่มเติม ไม่ว่าจะช่วงล่าง, เครื่องยนต์และอื่นๆ
จ่ายแค่ไหน ถึงจะพอ, ดีแค่ไหน ถึงจะ "ที่สุด"

บางคนไม่รู้เรื่องรถ แต่เห็น "เขาว่า" ปรับแบบนั้น เปลี่ยนแบบนี้ว่ามันดี ก็รู้สึกดีตาม ก็มีเยอะ!!
เช่น ถ้ารถมันโยน ปรับเปลี่ยน "ช็อคอัพ" ให้หนืดขึ้น มันก็ช่วยได้มาก แต่จะ "หนืด" แค่ไหน ตอบไม่ได้ เพราะ แต่ละคนไม่เท่ากัน!!
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2019, 09:41:04 »
รถผม ทนใช้มา 2 ปี จนคิดว่าเออคุ้มล่ะ
พอจับใส่ Emu sport 4 ต้น ราคา 2 หมื่นนิดๆ
คือแบบ รู้สึกเลยว่า ทำไมไม่เปลี่ยนตั้งแต่แรก
ทุกวันนี้ผ่านมา 2 ปีกว่าๆ ยังรู้สึกคุ้มค่า สบายใจ และพอใจในสมรรถนะมากๆ

ิอย่างเพื่อนผม Fortuner 2.4 เดิมๆ ไปเบิกโช๊ค+สปริง TRD จากศูนย์
ขับดีขึ้นแบบรู้สึกได้ เมียเอาไปขับออกทริปยังแปลกใจ

ออฟไลน์ D Water Law

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2019, 09:57:07 »
ใช้คำว่าดีขึ้น คงสรุปไม่ได้แบบนั้น 100%

แต่เอาเป็นว่า Charater มันเปลี่ยนไปแน่ๆ ละกันครับ

ส่วน Charater ที่เปลี่ยนไป มันจะทำให้คนขับชอบหรือไม่ชอบอันนี้ก็อีกเรื่องนึงครับ

เหมือนเครื่องเสียงนั่นแหละ  คนเปลี่ยนเป็นแอมป์หลอด ใช้เงินหลักแสน  เอาไปให้คนชอบฟังเพลงร้อง เพลงบรรเลง คนนั้นเค้าก็บอกว่าฟังดีขึ้น เพราะมันหวานขึ้น หางเสียงยาวขึ้น    แต่ถ้าเอาไปให้คนชอบฟังเพลงบีท edm เน้นจังหวะ เน้นสปีด เค้าก็จะด่าว่าเปลี่ยนมาแพงแล้วยังห่วยกว่าเดิม ห่วยกว่าแอมป์บ้านๆ อีก

ที่สำคัญคือ ต้องตอบตัวเองให้ได้ก่อนว่าต้องการหรือชอบ Charater ของช่วงล่างแบบไหน จึงจะสามารถตอบได้อย่างเต็มปากว่าการไปปรับช่วงล่างแล้วมันจะดีขึ้นหรือไม่

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2019, 10:27:22 »

ว่าจะตอบแบบนี้พอดีคิดเหมือนผมเลยครับ

ผมก็รู้นะว่า ลมอ่อนไป หรือ แข็งไป

หรือ แม้แต่ศูนย์ล้อเพี้ยน เอาแค่ มุม Toe เพี้ยนไปล้อใด ล้อหนึ่ง โดยที่พวงมาลัยยังตรง ปล่อยมือยังวิ่งตรงได้เกิน 5 วิ แต่ผมก็รู้นะ รถมันวิ่งไม่เหมือนเดิมน่ะครับ ยิ่งรถเรื่องเยอะอย่าง CRV นี่ ชัดๆเลย อาการมาปุ๊บ ไปเช็คศูนย์ล้อ ยังไงก็เพี้ยนแหละ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2019, 10:40:28 »
คำว่า ปรับช่วงล่าง มันมีรายละเอียดเยอะครับ

แต่เปลี่ยนแค่แหวนรอง บูชยาง เปลี่ยนสปริง เปลี่ยนโช้ค เหล็กกันโครง ปีกนก เหล็กค้ำต่างๆ รวมกระทั้งล้อและยาง(ไม่แน่ใจว่ารวมในสิ่งที่แรกว่าช่วงล่างหรือป่าวนะ)

นั้นคือ เหคุผลที่ว่า เปลี่ยนแล้วดีขึ้นจริงหรือไม่

รถบางคัน ออกจากโรงงานมา โครตนุ่มเลย จนย้วยเกินไป คนขับอยากได้ที่แน่นขึ้น เฟิร์มขึ้น ก็จับเปลี่ยนโช้คซะ

รถบางคัน ออกจากโรงงานมา โครตแข็งเลย กระด้าง นั่งไม่สบาย คนขับอยากได้ความนุ่ม นั่งสบาย เดินทางไกลผ่อนกลาย ก็จับเปลี่ยนสปริง หรือ ยัดถุงลมซะ ฟินเลย

รถบางคัน อยากได้ฟิลลิ่งแบบรถแนว street use แต่แอบอารมณ์ sport หน่อย ก็จับจัด โช้ค สปริง (หรือสตรัท) พร้อมด้วยเหล็กกันโครง ค้ำล่าง และ ปีกนก

รถบางคัน อยากเปลี่ยนแนว พอเปลี่ยนโช้คสปริง กลับแย่ลง ต้องรีบขายเป็นมือสองขาดทุน ก็มี ใช่ว่าจะเปลี่ยนแล้วดีเสมอไปนะ

ดังนั้น จะเห็นว่า "คนขับ" เป็นคนบอกว่า "ดี" หรือ "ไม่ดี" เพราะมันคือสิ่งที่เขาต้องการ เพราะบางคน ซื้อรถมา 10 ปี ไม่เคยยุ่งกับช่วงล่าง ใช้รถเดิมๆ หลัก 2-3 แสน กิโลเมตร ก็มี

เรื่องแบบนี้ ถ้าจะเรียก "มโน" ก็คงความมโนที่เขาพอใจว่า ดีขึ้น หรือ เลวร้ายลง หรือป่าว แต่ศาสตร์เรื่องนี้มันพิสูจน์ได้ เป็นวิทยาศาสตร์ และ ตัวเลข ใช้คำว่า "มโน" ไม่ได้ครับ

รถเก๋งผมก็ โช้คสตรัทพร้อมสปริง HKS ความรู้สึกมัน แน่นขึ้น เฟิร์มขึ้น สปอร์ตขึ้น กระด้างขึ้นนิดหน่อย แต่ขับสนุกขึ้น พอผ่านไปวันนึง ก็กลับมาใส่โช้คเดิม ความรู้สึกแบบนุ่มๆ นั่งสบาย ก็กลับมาเช่นกัน

อีกคันก็เป็น FOX ความรู้สึก คือ แน่นขึ้น เฟิร์มขึ้น โครงเครงน้อยลง ขับสนุกขึ้น

สุดท้าย ถ้าชอบ = ดีขึ้น แต่ถ้าไม่ชอบ = แย่ลง ครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2019, 11:16:55 »
ลองจับกระบะมาถอดแหนบบรรทุกแล้วลองนั่งดูครับ ยิ่งรุ่นที่แหนบบรรทุกแผ่นใหญ่ๆอย่าง Revo จะเห็นความเปลี่ยนแปลงชัด ;D ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2019, 16:34:11 »
อาจจะหมายถึงเปลี่ยนโช๊คหน้าหลังที่ราคาไม่แรงมากใช้กับสปริงเดิม
เท่านี้ก็ดีกว่าเดิมพอสมควรแล้ว ผมว่าประมาณนั้น...
มันไม่ได้มโนหรอก เพราะมันเห็นผลพอสมควรในระดับนึง

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2019, 16:48:11 »
อ้างจาก: apinui

555 มุกนี้ชอบครับๆ

ตอบ จขพ ผมขับอัลติสหน้าหมู ที่ได้ชื่อว่าช่วงล่างแย่ที่สุดในกลุ่มเดียวกันครับ ผมทำช่วงล่างมา 2 ชุด ชุดล่าสุดดีขึ้นกว่าช่วงล่างเดิมแบบผิดหูผิกตาเลย (เทียบกับโค้งเดิม ความเร็วเดิม คอสะพานเดิม มันราบเรียบ แน่นเฟิร์มกว่าเดิมมาก)

แต่พอได้ไปขับ Mazda 2 ตัวปีที่แล้ว (2018) ถึงได้รู้ตัวว่า ช่วงล่างที่ทำมานั้นก็ยังแค่พอๆกัน ไม่สามารถพูดได้ว่าดีกว่าแบบชัดเจนครับ (ไม่เคยเอาไปซัดโค้งเทียบกันนะครับ แค่ขับกระทืบๆมุดๆเทียบกัน)

เจ้าหน้าหมูที่โมช่วงล่างมาแล้ว สู้ MZ 2 เดิมๆ ไม่ได้ = ร้านเทพารักษ์ไม่ถูกใจสิ่งนี้   ;)
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2019, 20:51:20 »

เจ้าหน้าหมูที่โมช่วงล่างมาแล้ว สู้ MZ 2 เดิมๆ ไม่ได้ = ร้านเทพารักษ์ไม่ถูกใจสิ่งนี้   ;)

:-X ร้านเขาผู้ใหญ่แล้วครับ เขาน่าจะรู้ข้อจำกัดข้อนี้ดีครับ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2019, 20:53:37 โดย Drew Death Note »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky