ผู้เขียน หัวข้อ: ปรับช่วงล่าง ดีขึ้นจริง หรือมโน?  (อ่าน 12811 ครั้ง)

ออฟไลน์ HHHsung

• Hero Member
Re: ปรับช่วงล่าง ดีขึ้นจริง หรือมโน?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2019, 15:36:22 »
ซื้อประสบการณ์ 2-3 หมื่น ก็น่าจะไม่ต้องถามใครละ ถ้าไม่ชอบก็ขายขาดทุน เจ็บนิดดีกว่ามาคาใจในเวปบอร์ด ที่บอกยังงัยก็ไม่เชื่อ

ออฟไลน์ bravo

Re: ปรับช่วงล่าง ดีขึ้นจริง หรือมโน?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2019, 15:39:22 »
ปรับช่วงล่างดีขึ้น จริงหรือไม่ ก็ขึ้นอยู่กับว่า ของที่เอามาเปลี่ยนมันดีกว่าของเดิม มาก/น้อยแค่ไหนด้วยครับ

อย่างรถที่ช่วงล่างนิ่ม โยน ย้วย ถ้าเปลี่ยนแค่โช๊ค ก็อาจจะโยน ย้วยน้อยลง ขึ้นอยู่กับโช๊คที่เอามาใส่แทน

แต่ความจริงแล้ว ตัวที่ทำหน้าที่รับน้ำหนัก คือ สปริง ถ้าเปลี่ยนสปริงที่ค่า K สูงขึ้น ก็จะย้วยน้อยลง เพราะสปริงจะยุบตัวน้อยลงที่น้ำหนักกดบนสปริงเท่าๆ กัน

แต่สปริงที่แข็งขึ้น เมื่อมันยุบแล้ว มันก็จะคืนตัวแรงขึ้น ถ้าโช๊คไม่หนืดพอ ก็จะคุมสปริงไม่อยู่ครับ
ดังนั้นคนที่เปลี่ยนสปริง มักจะเปลี่ยนโช๊คด้วย

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2019, 16:00:05 »
ตั้งศุนย์ไม่เหมือนเดิมขับขี่ก้อต่างละครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2019, 23:55:47 »
ทำมามันดีขึ้นจริงๆครับ แต่จะให้ดีถึงขึ้นว่าดีกว่ารถเซกเมนท์ที่สูกกว่าเลยนี่ก็.... ไม่รุ้สิครับ ผมมีความเชื่อว่า ถ้าอยากได้รถที่ดีช่วงล่างดีก็จ่ายเงินที่แพงกว่า
ไม่งั้นผมซื้อmazda3มา ทำช่วงล่างให้มันดีกว่าseries3ก็ดีสิครับไม่ต้องจ่ายเงินแพงกว่่่่่่่ากันแบบซื้อมาสด้าสามได้อีกสองคันเพื่อไปseries3 หรือผมคิดมากไปครับ
(ที่ยกตัวอย่างมาสด้าสามมาเพราะผมฝช้อยู่ครับ ไปยกตัวอย่างรถที่ผมไม่มีใช้เด่วเค้ามาว่ามโนเอา รู้ไม่จริง) ขอบคุณครับ