ผู้เขียน หัวข้อ: ตรวจสภาพรถ ตรอ เขาบังคับอะไรบ้างครับ ?  (อ่าน 6639 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ตอนนีเอารถไปตรวจสภาพ บางที ก็แค่เอาตัววัดเสียงมาไว้ท้ายรถ เปิดกระโปรง ขูดเลขตัวถัง

บางที่ตรวจเบรค วัดศูนย์ล้อ(มันวัดได้ยังงัยครับ ?ผมไม่เห็นมี Slip plate เลย วิ่งไปเฉย ๆ เข้าล้อหมุน ๆ หรือว่ามันมีแล้วผมไม่เห็นหว่า) 

จริง ๆ ต้องเป็นอย่างไรครับ ?

ออฟไลน์ Blur

• Sr. Member
Re: ตรวจสภาพรถ ตรอ เขาบังคับอะไรบ้างครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 23:32:44 »
ถ้าไม่เก่ามาก ที่เจอมาเหมือนจ่ายเงินแล้วรอใบ จบ...

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
Re: ตรวจสภาพรถ ตรอ เขาบังคับอะไรบ้างครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 13:33:18 »
ตอนนีเอารถไปตรวจสภาพ บางที ก็แค่เอาตัววัดเสียงมาไว้ท้ายรถ เปิดกระโปรง ขูดเลขตัวถัง

บางที่ตรวจเบรค วัดศูนย์ล้อ(มันวัดได้ยังงัยครับ ?ผมไม่เห็นมี Slip plate เลย วิ่งไปเฉย ๆ เข้าล้อหมุน ๆ หรือว่ามันมีแล้วผมไม่เห็นหว่า) 

จริง ๆ ต้องเป็นอย่างไรครับ ?

ตรวจไฟเลี้ยว แสงสว่าง ค่าไอเสียที่ออกมา ส่วนระบบเบรคเหมือนวัดค่าการจับของเบรคอะไรสักอย่าง เอาไปวิ่งๆแล้วเบรค จะมีตัวเลขขึ้นมาที่เครื่องครับ

ออฟไลน์ jumper.at

• Newbie
  • *
    • Hosting
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 13:10:14 »
เข้ามาขอข้อมูลเพิ่มด้วยครับไม่รู้ว่า ตรอ. เค้ามีมาตรฐานอะไรบ้าง ตรวจยังงัยจึงผ่านอ่ะครับ มีอะไรแนะนำให้เตรียมตัวบ้างมั้ยครับ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 22:11:59 »
ถ้าไม่เก่ามาก ที่เจอมาเหมือนจ่ายเงินแล้วรอใบ จบ...
เหมือนกันเลยครับ เอิ๊ก *-*