ผู้เขียน หัวข้อ: จะคิดผิดไหมถ้าผมจะอุดหนุนMazda รุ่นต่อไปเพราะลงทุนเพิ่มในโรงงาน  (อ่าน 37566 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ถ้าผมจะสนับสนุนการลงทุนในไทย ถึงแม้มันจะน้อยนิดสำหรับบริษัทที่ผลิตรถคุณภาพล็อตเตอรรี่ ที่ไม่รู้ว่าจะมีDesign woes หรือ defects อะไรมานำเสนอในรุ่นต่อไปอีก

แต่การสนับสนุนการลงทุนทำให้ประเทศยังรักษาระดับเม็ดเงินหมุนเวียนได้อีก ในขณะทีบริษัทอื่นๆหลายที่คิดหนีไปประเทศอื่นเพื่อนบ้านเรา

หรือถ้้าบริษัมรถใครยังลงทุนเพิ่มอีกผมก็ยินดีจะสนับสนุนนะครับ

ออฟไลน์ Symphonic

• Hero Member
บริษัทอื่นๆ ก็ยังลงทุนเพิ่มในบ้านเรา ไม่ได้ย้ายไปที่อื่น
เพียงแต่สเกลบริษัทเขาใหญ่จึงลงทุนที่อื่นควบคู่ไปด้วยครับ

หลังเหตุการณ์น้ำท่วมใหญ่ปี 54 หลายๆ บริษัทจำเป็นต้อง
กระจายการลงทุนไปในประเทศอื่นเพื่อลดความเสี่ยง แม้ว่า
จะไม่ได้ย้ายหนีก็ตามที ผลกระทบต่อเหตุการณ์ครั้งนั้นเราก็
ได้เห็นแล้วนี่ครับว่า โรงงานหลายๆ ที่ในภูมิภาคอื่นๆ
ของโลกก็ชะงักไปด้วยเพราะขาดวัตถุดิบหรือชิ้นส่วนจาก
บ้านเรา ภาคเอกชนจึงต้องกระจายความเสี่ยงออกไปครับ

ออฟไลน์ Turin

ในแง่การลงทุน น่าสนับสนุนครับ

ในแง่ customer management ผมยังเคืองไม่หายกับการลอยแพรถ 15 ปี

ผมนี่ชอบ CX5 2.5T กับ 3 ใหม่มาก ยังไม่กล้าซื้อเลย

ออฟไลน์ Jacob

ถ้าเจตนาทำเพื่อส่วนรวมมันก็ดีครับ แต่ถามว่าช่วยได้แค่ไหนดีกว่า
สมมติออกมารณรงค์เรื่อง รถไม่ผลิตไทยไม่ซื้อ ผมว่ามันเป็นปลายเหตุนะ เราควรไปดูต้นเหตุว่าทำไมเค้าไม่ผลิตที่ไทย ทำไมเค้าย้ายฐานผลิตจะดีกว่า
ส่วนที่ต้องใส่ใจจริงๆตอนนี้คือปัญหาเศรษฐกิจที่จะเกิดอย่างรุนแรงในปีหน้า มาจากปัญหาเงินฝืด คนใช้จ่ายน้อย ร้านรวงนั่งตบยุง ก็ต้องรีบแก้อย่างเร่งด่วน (ส่วนนึงอาจมาจากคนตกงานกันเยอะด้วย)​ ก็หวังว่าพวกนักเศรษฐศาสตร์เก่งๆจะมาช่วยกันแก้ไขปัญหา ไม่งั้นเกิดปัญหาลูกโซ่ตามมาแน่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2019, 08:00:34 โดย Jacob »

ออฟไลน์ Sit: )

ไม่ผิดถ้าจะอุดหนุน
แต่ mazda เองต้องแสดงความรับผิดชอบใฟ้ขัดเจนกรณีมีปัญหา ผมเองรอคอยและชื่นชอบ cx8  มาก

แต่ระหว่างที่รอ มันมีแต่ข่าวไม่ค่อยดี
ถึงตอนนี้คิดถึงขั้น mazda กับ volvo ใครจะไว้ใจได้มากกว่ากัน  ถ้ากรณีรถมีปัญหา

ผมไม่ยึดติดแบรนด์ แต่ถ้าซื้อรถใหม่ขอซื้อกับ บ. ที่จริงจัง จริงใจ ครับ

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
Mazda ขายปังสุด นอกญี่ปุ่น ก็คือ ไทยนี้ละ ขายดีประสบความสำเร็จเกินเป้า ขนาดในอินโด ตลาดใหญ่กว่าเรา หลายๆยี่ห้อแยกฐานลงทุนใหญ่กว่าเรา Hyundai ก็พึ่งมาลงทุนตลาดอาเชียนที่อินโด แต่ Mazda กลับแป๊ก!!! ในอินโด ถอนตัวออกมา จึงไม่แปลกที่จะลงทุนในไทย ไม่งั้นจะให้ไปไหน ละ??? โรงงานในมาเลย์ก็เป็นโรงงานขนานกับเรา ซึ่งมันคนละเรื่องกับตลาดมอเตอรืไซค์ เราเสียตลาดไปแล้ว  ซึ่งตอนนี้ มีค่ายมอไซค์ 3 พยางค์ ย้ายฐานผลิตไปอินโด 100% เรียบร่้อย รถยี่ห้อนี้ที่เห็นขี่ๆ ในไทยคือเอามาจากอินโด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2019, 08:29:14 โดย locomotive »

PKS8

มาสด้าปล่อยอาวุธหนักก่อนงาน Motor Expo แต่ดูยอดจองในงานแล้วเศร้าเลยครับ

ถามว่าคิดยังไง คิดว่าสมควรแล้ว ถ้าบริการห่วย แต่ของยังขายดี ก็ไม่เกิดการพัฒนาซักที

ออฟไลน์ HHHsung

เงินคุณๆ จะทำอะไร ถ้ามันไม่ผิดกฎหมาย ทำได้ทั้งนั้นครับ

ปล. ธุรกิจก็คือธุรกิจ ถ้ามันไม่คุ้ม เค้าก็ไป ลูกค้าเก่าไม่ใช่ญาติที่ต้องแคร์แต่อย่างใด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2019, 08:50:47 โดย HHHsung »

ออฟไลน์ Stp

ยินดีล่วงหน้าครับ แนะนำ SkyActiv-X คุ้นๆ เหมือนเพิ่งเห็นโพสต์บอกว่ายุโรปมีเรียกตรวจสอบกันแล้ว ของเพิ่งขายไม่นาน ถ้ามาบ้านเราคงปล่อยเงียบตามสูตร
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Auto

การจะซื้อรถเค้าไม่ว่ายี่ห้ออะไรก็ตาม    ไม่ได้เกี่ยวกับการตั้งโรงงานในไทยหรือเป็นปัจจัยให้เขาลงทุนในไทยต่อไป  เนื่องจากมันเป็นเขตการค้าเสรี
เพราะปัจจัยในการลงทุนตั้งโรงงานหรืออยู่ต่อ   มันอยู่ที่ภาษี สิทธิประโยชน์ และค่าแรงเป็นหลัก         นี่ถ้าค่าแรงประกาศขึ้น 400 บาท ตามที่หาเสียงไว้รับรองได้ย้ายฐานออกไปประเทศในอาเซียนกันเยอะแน่  ๆ      จะพังกันทั้งระบบ ตกงานกันเป็นแถว 

จริง ๆ  Mazda  ก็มีโรงงานอื่นนอกประเทศไทย    เพราะในไทยจะผลิต M2 กับปิคอัพเป็นหลัก  รุ่นอื่น คงประกอบที่ประเทศอื่น  ๆ มากกว่า

ออฟไลน์ GOBBS

นอกเรื่องก่อน อยากให้เรียกรุ่นมาสด้า ว่า Mz2 หรือถ้ายาวไปก็ 2 เฉยๆละกันนะครับ ไม่อยากดราม่ากับชาว BMW ....
.....
ส่วนตัว ปัจจัยในการเลือกรถ ผมก็เลือกรถที่ผลิตในประเทศ มีคะแนนนำไว้ก่อนนะ (แต่อาจจะเว้นพวก ประกอบไทยเฉยๆแล้วขนชิ้นส่วนมาจากประเทศอื่นเป็นส่วนมาก อย่างรถยุโรป MG ที่ผมว่าเพิ่มการจ้างงานในไทยน้อยไปหน่อย แบบนี้เน้นเพื่อลดภาษีมากกว่า)
ทั้งเรื่องจ้างงาน ฯลฯ  และที่สำคัญคือ อะไหล่ที่จะหาได้ง่ายกว่าด้วยครับ
แต่ถ้าเอาจุดนี้มาตั้ง ... ถ้าจะอุดหนุนมาสด้า ก็คงมองข้าม CX5 8 ไปเอา CRV Xtrail ในแง่ SUV นะ
.....
ส่วนทำไมมาสด้าไม่ประสบความสำเร็จในอินโด ... ก็product มีรถตอบโจทย์คนอินโดไหมละครับ miniMPV 7seat ไม่มีสักรุ่น รถเน้นขับไปที่หมาย ทนทาน .... มาสด้าไม่ทำนิครับ ทำเป็นแต่ขับสนุกแต่จุกจิก5555
เรื่องย้ายฐานการผลิต ... คือ ค่าแรงรอบบ้านเราถูกกว่าเยอะมากครับ พอประเทศเขาเริ่มเสถียร นักลงทุนก็ย้ายฐานการผลิตเป็นธรรมดานะ(จีนพอค่าแรงเริ่มแพง หลาย บ. ก็ยังย้ายไปเวียดนาม กัมพูชา อินโดเลยนะ) โรงงานประกอบรถบ้านเราขนาดค่าแรงแพงกว่า ยังมีประท้วงเอาโบนัสอยู่เลย ใครเขาจะอยากอยู่ละ...นี่ขนาดเจ้าของธุรกิจชิ้นส่วนยานยนต์อยู่มันทั้งสองฝั่งการเมืองนะเนี่ย....
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ถึงผมจะมีปัญหากับการใช้งาน ยี่ห้อนี้ แต่ก็ยังหลังรักฟีลลิ่งการขับขี่ของยี่ห้อนี้อยู่ดี

ถึงจะมีปัญหากับเครื่องดีเซลของมาสด้า 2 แต่ผมก็แอบมองเจ้า cx-8 ดีเซลอยู่ เพราะตอนนี้ที่บ้านก็มีสมาชิกใหม่เพิ่ม

อยากได้ suv ที่ขับสบายๆ ไปกลับ ตจว บ่อยๆ เรื่อง 0 และ อะไหล่ ไม่เป็นปัญหากับผมนะ เพราะยังมีอู่นอกที่จบมาสด้าได้ ราคาเป็นมิตร

มาสด้าทุกคันที่ผมใช้ พอหมดระยะฟรีคูปองค์ 3 ระยะ หรือ 3หมื่นโล ผมไปอู่นอกทันที ยิ่งถ้าเปลี่ยน นมค เดี๋ยวนี้ ทำเองแล้วครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Devil13

ไม่ผิดเหรอกครับ

แต่ก็มีหลายยี่ห้อนะที่เค้าลงทุนเพิ่มในไทยเพิ่ม แต่ข่าวอาจไม่ใหญ่เท่านั้นเองครับ

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
ส่วนตัว ผมเป็นคนที่คิดเรื่องนี้อยู่เหมือนกัน คือ อยากสนับสนุนรถที่ประกอบในไทย ต่อให้ผลิตในอาเซียน ก็ไม่อยากซื้อ เพราะถ้าไม่คิดแบบนี้ รถคนไทยถึงเจ๊งไงครับ

Made in Thailand หรือ Product of Thailand อะไรทำนองนี้  สำหรับผม ๆ ยังอยากสนับสนุน..

ด้วยเหตุผลลึกๆ ส่วนตัว ที่ประสบปัญหา ตอนปี 40 ฟองสบู่แตก มันทำให้ รู้เลยว่า คนรุ่นพ่อรุ่นแม่ เขาสนับสนุนช่วยกัน จดรอดวิกฤติแต่ละครั้งๆ อย่างไร (ตอนนั้นยังเรียนพึ่งจบ เริ่มทำงานพอดี) และการช่วยเหลือสนับสนุนสินค้าไทย ที่มีคุณภาพด้วยนะ ไม่ใช่หลับหูหลับตา สนับสนุนจนพังทั้งระบบ... จะสามารถช่วยประคองระบบเศรษฐกิจของประเทศได้บ้าง ไม่มากก็น้อย

เช่น จะซื้่อ อินโนว่า ที่ผลิตอินโดฯ ก็เปลี่ยนไปซื้อ  ฟอร์จูเนอร์ /มิวX /Pajero sport แทน ซะงัั้น ทั้งๆที่รถคนละแนว

อัตราส่วน น้ำหนักในการตัดสินใจส่วนนี้ จะมีประมาณ 25เปอร์เซ็นต์ครับ ทั้งสินค้าชนิดอื่นๆ ด้วย  (เฉพาะที่มีคัวเลือกใกล้เคียงและคุณภาพผ่านนะครับ)

*** ขนาด รถถัง เรือดำน้ำ ยังอยากให้ผลิตได้เองเลย 55555 เหมือนพม่า เวียดนามไง เขายังทำพวกนี้กันเองแล้ว **** อนาคต HLM อาจจะต้องรีวิว ***

ออฟไลน์ bear286

• Jr. Member
  • **
รอดูเครื่องsky-Xจะเป็นไงบ้างหนอ

ออฟไลน์ tvm

ไม่ผิดหรอกครับ
ผมก็ซื้อรถที่ประกอบในไทย เพราะส่วนใหญ่ราคาดี 555
ถึงจะแค่มาตั้งโรงงานและจ้างคนของเราประกอบแค่นั้นเองก็ยังดีกว่านำเข้ามาน้อ

ออฟไลน์ Pegasus7700

มาสด้าทำรถดีนะครับ โดยรวมๆ
เช่น มาสด้า2
แต่ มาสด้า3ขึ้นไปจนcx8 ผมว่ามันยังขาดๆเกินๆ

เสียดายมาสด้า3 แป้กมาก. คงเพราะจุดขายไม่ชัดมากพอ
โดนcivic ขาโหดเอาใจวัยแรง
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ bravo

ผมชอบวิธีคิดแบบ จขกท.นะครับ

ผมเองก็ชอบสนับสนุนของไทย เติมน้ำมันก็ชอบเติมบางจากครับ

ออฟไลน์ XMSL

ส่วนตัวชอบปรัชญาหรือแนวคิดการออกแบบของค่ายมากกว่าครับ...การลงทุนฝากให้เป็นหน้าที่ของภาครัฐ ยกเว้นแบรนด์ไทยแท้ๆที่รอฝั่งรถไฟฟ้าอยู่ อย่างแนวคิดการทำรถให้ขับสนุก และแนวคิดรวมถึงการบริหารการตลาดที่ไม่ตัดออพชั่นแบบไร้สำนึกความปลอดภัย รวมถึงเน้นแต่จะขูดเอากำไร (ตามคสหต.นะ) นี่ก็ยั้งๆอยู่เรื่องการบริการหลังการขาย...ถ้ามาซด้าทำให้ดีได้ค่ายยุ่นรวมถึงยุโรปบางค่ายอาจจะเสียลูกค้าให้ยาวๆเลย

ออฟไลน์ rtong

รถ Mazda น่าซื้อครับ  ต่อให้แคบก็เถอะ
แต่การบริการหลังการขายมันก็ควรทำควบคู่กันไป  ซึ่งถ้า mazda ทำได้ดีขึ้นกว่านี้  ลูกค้าจะมั่นใจและซื้อซ้ำอีก 
    ถ้าขายเฉพาะความสวย  และวัสดุ  พอคู่แข่งทำบ้าง  ลูกค้าจะหนีไปนะ
    หลังจากนี้จะดูยอด Mazda 2 เทียบกับ Almera  มันจะชี้ชะตา mazda ไทยในอนาคตได้เลย

MacH1

ในยุคที่รถอีวีจากจีน ที่เทคโนเหนือกว่า แรงกว่า วิ่งได้ไกลกว่า ดีไซน์เหนือกว่า  ราคาถูกกว่า ครองตลาดในไทยไล่จากตลาด mass สามแสนบาทนิดหน่อยไปถึงสองล้านบาทต้นๆ

คุณจะยังยืดหยัดชาตินิยม ยอมซื้อรถผลิตในประเทศ ที่เทคโนด้อยกว่า ดีไซน์สู้ไม่ได้ สเปคก้อถูกกั๊ก  แถมราคาแพงกว่าไหมคับ

ออฟไลน์ SM.

หลังการขาย ทำให้ ยอดขาย กระทบจริงๆ

ญี่ปุ่นต้องฟังคนไทยบ้างนะ ไม่งั้นคนดีๆ เก่งๆ หมดกำลังใจ ย้ายออกหมด

ออฟไลน์ Newhang

ตามสบายเลยครับ
อยากซื้ออะไรก็แล้วแต่จะคิดครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เรื่องจะซื้อ จะอุดหนุน ทำได้เลยครับ เงินตัวเอง จัดไปเลยครับ

เรื่องการลงทุนในหรือต่างประเทศ เขามีเหตุผลหลายอย่าง ตั้งแต่ ความเสียงทางเศรษฐกิจ ค่าแรง คนงาน ต้นทุน อะไหล่ และ อื่นๆ เพราะจริงๆ ก็ไม่ใช่แบรนด์ไทย ผมเฉยๆ ไม่ได้สนใจด้วยซ้ำ ว่าเขาจะไปลงทุนที่ไหน

บางยี่ห้อที่เขาขยับขยาย เพราะเขาบริการจัดการความเสี่ยงในบริษัทที่ scale ที่ใหญ่ๆ ทั้งนั้น

ส่วนจะมีผลถึงที่ขนาดที่บอกไหม ผมบอกไม่ได้ เพราะคุณคิดแบบนี้ แต่คนที่เขาไม่ซื้อ อาจจะอยากเชดหัวออกไปก็ได้ เพราะแค่นี้ ลูกค้าหลายคนก็เจ็บปวดละ

แต่ถ้าบริษัทเขาคิดจะปรับปรุงการบริการ หรือ พัฒนาในทางที่ดีขึ้น คงทำไปนานละ(เห็นว่ากำลังปรับปรุงอยู่) เดี๋ยวพอเป็นแบบนี้ไปเรื่อยๆ ผมว่ามีแต่จะแย่ลง

ออฟไลน์ Kendow

ในยุคที่รถอีวีจากจีน ที่เทคโนเหนือกว่า แรงกว่า วิ่งได้ไกลกว่า ดีไซน์เหนือกว่า  ราคาถูกกว่า ครองตลาดในไทยไล่จากตลาด mass สามแสนบาทนิดหน่อยไปถึงสองล้านบาทต้นๆ

คุณจะยังยืดหยัดชาตินิยม ยอมซื้อรถผลิตในประเทศ ที่เทคโนด้อยกว่า ดีไซน์สู้ไม่ได้ สเปคก้อถูกกั๊ก  แถมราคาแพงกว่าไหมคับ
ถ้าเหตุการณ์นั้นเกิดจริงๆ รถผลิตในไทยก็ต้องการปรับตัวสู้อยู่แล้ว คงเลิกกั๊กไปแล้วครับ
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ mick

คิดยังไงก็ได้หมดครับ สิทธิส่วนบุคคลเลย ไม่มีผิดถูก

ส่วนผมคิดว่า ชอบอะไรก็เอาอันนั้น อ่อนแอก็แพ้ไป การแข่งขันเสรี ไม่ควรต้องมีใครช่วยใคร บริษัททุกบริษัทเอากำไรไม่ใช่มูลนิธิที่ต้องช่วยครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ก็ถือเป็นเหตุผลนึงในการเลือกซื้อของ จขกท. ครับ ความคิดส่วนบุคคลอ่ะเนอะ จขกท. สะดวกแบบนี้ก็ซื้อครับจัดไป

ส่วนผมจะไม่ซื้อยี่ห้อนี้ซ้ำเพราะไม่คิดจะลงทุนปรับปรุงคุณภาพ​การบริการหลังการขายในทุกภาคส่วนอย่างจริงจังให้สมกับค่าแรงที่ขึ้นมาครับ ผมก็สะดวกแบบนี้เช่นกันจ้า
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ BN`

แล้วแต่การพิจารณาครับ แต่ส่วนตัวผมไม่ซีเรียสเท่าไหร่ครับ ถ้ารุ่นไหนคุ้มค่าและถูกใจ ก็ซื้อรุ่นนั้นเลยครับ

jaesz

คิดยังไงก็ได้หมดครับ สิทธิส่วนบุคคลเลย ไม่มีผิดถูก

ส่วนผมคิดว่า ชอบอะไรก็เอาอันนั้น อ่อนแอก็แพ้ไป การแข่งขันเสรี ไม่ควรต้องมีใครช่วยใคร บริษัททุกบริษัทเอากำไรไม่ใช่มูลนิธิที่ต้องช่วยครับ

นั่นสินะครับ ผมจะสนทำไม555

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ไม่ผิดนะ รถดี แต่เสียแค่งานบริการบางอย่าง  8)