ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงวัยทำงานแล้ว(กำลังจะได้งาน)... อยากสอบถามเส้นทางครับ  (อ่าน 9159 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
สวัสดีครับ
พอดีว่าผมกำลังจะจบในอีก2เดือนข้างหน้าแล้วครับ

ตอนนี้มีที่ๆนึงที่มีแนวโน้มว่าจะได้สูงคือ ตรีเพชรอีซุสุ
อยู่ตรงวิภาวดีรังสิต32

มีคำถามมากมายอยากจะรบกวนถามครับ

- บ้านอยู่พัฒนาการ(จัสโก้พัฒนาการ) จะเดินทางไปวิภาวดี32ยังไงดีครับ
มีวิธีไหนบ้าง ค่าใช้จ่าย?

- บ้านอีกหลังอยู่ที่นวลจันทร์12 ตรงเกษตร-นวมินทร์
ถามเหมือนข้อแรกเลยครับ

บ้านหลังแรก
- ขอสอบถามการจราจร ช่วง7โมงครึ่งครับ
  . เส้นพระราม9 ดินแดง จุดตัดกับเส้นวิภาวดี
  . เส้นวิภาวดี(ขาออก)
- (ขากลับ) เวลาประมาณ5-6โมงเย็น ติดมากมั้ยครับ

บ้านอีกหลัง
- การจราจรช่วง7โมงครึ่ง
  . เส้นรามอินทรา แถวๆถนนแจ้งวัฒนะ ที่ตัดกับวิภาวดี(ขาเข้า) เป็นยังไงบ้างครับ
  . วิภาวดี(ขาเข้า) ก่อนถึงอีซุสุ
- (ขากลับ) ช่วงเวลาเดิม จะออกเส้นเกษตร-นวมินทร์ รถติดมั้ยครับ?

- มีรถตู้รับ-ส่ง มั้ยครับ แถวๆนั้น(ลงจตุจักหรือหมอชิตก็ได้ครับ)
จากบ้านทั้ง2หลัง แถวนั้นมีรถตู้บ้างมั้ยครับ?

คำถามสุดท้าย
ผมคิดถูกมั้ยครับ ตอนนี้กังวลใจว่าทำไมมันไกลเหลือเกิน T^T
กะว่าจะเรียนป.โทต่ออีก แต่เจอการเดินทาง(ไกล ในเมือง) แบบนี้ กลัวจะไม่ไหวอ่าครับ > <''
ปล. แต่ไม่ปฏิเสธเค้าแน่นอนครับ ยังไงก็จะทำบ.นี้
ปล2 เสียดาย ที่จะไม่ได้ขับรถอีกแล้ว T^T

ขอบคุณมากๆครับ ^^

ออฟไลน์ choomy

• Newbie
  • *
เอา ตัวเลือกแรกก่อนเลยนะครับ
1. พัฒนาการ - ตรีเพชรอีซูซุเซล
1.1 วิ่งตามเส้นพัฒนาการเพื่อนข้ามไปเส้น เพชรบุรีตัดใหม่ วนซ้ายขึ้นสะพานเพื่อไปเข้าถนนพระรามเก้า ตรงข้ามแยกรัชดา-พระรามเก้า ผ่านโบสถ์แม่พระ ไปเลี้ยวขวาที่ 3 เหลี่ยมดินแดงเพื่อเข้าถนนวิภาวดิ-รังสิต ตรงยาวไปกลับรถที่สะพาน(สะพานชื่ออะไรจำไม่ได้ครับ ที่ไว้สำหรับเลี้ยวซ้ายไปเส้นกำแพงเพชร,ประชาชื่น,สะพานพระราม 7 แล้ววิ่งย้านมาเข้าไปที่ตึก ตรีเพชรอีซูซุเซล
1.2 วิ่งตามเส้นพัฒนาการเพื่อนข้ามไปเส้น เพชรบุรีตัดใหม่ วนซ้ายขึ้นสะพานเพื่อไปเข้าถนนพระรามเก้า เลี้ยวขวาแยกรัชดา-พระรามเก้า เข้าถนนรัชดาฯ ตรงยาวๆๆๆๆๆๆ ผ่านแยกห้วยขวาง-สุทธิสาร-รัชดา ลาดพร้าว -ศาลอาญารัชดาฯ แยกรัชโยธิน ผ่าน SCB Park เลี้ยวซ้ายเข้าวิภาวิดี-รังสิต จากนั้นก็ถึง ตรีเพชรอีซูซุเซล

2. นวลจันทร์ 12 - ตรีเพชรอีซูซุเซล
มีทางเดียวเลยครับ วิ่งเส้นเกษตร-นวมินทร์ยาวๆเลย ลงอุโมงลอดแยกเกษตร เลี้ยวซ้ายตรงโรงพยาบาลวิภาวดี ตรงๆไป เลี้ยวเข้าตึกตรีเพชร อีซุซุเซล

เส้นที่ว่ามานี่ ถ้า 7:30 AM. ติดทุกที่ครับ แนะนำว่าออกจากบ้านซะตั้งแต่ 7:00 AM. จะดีกว่าครับ 5 นาทีในการวิ่งรถในเมืองมะนพลิกสถานะการณ์ไปเยอะเลยนะครับ

ปล.ขับรถไปทำงานก็ได้นะครับ ระยะทางจริงๆมันไม่ไกลหรอก ตัวผมเองยังทำงานไกลบ้านเลย บ้านผมอยู่ดินแดง แถวม.หอการค้า ที่ทำงานอยู่ ถนนเทพารักษ์ กิโลเมตรที่ 20 ระยะทาง บ้าน - ที่ทำงาน = 43 กิโลเมตรครับ ไปกลับวันนึงเกือบๆ 90 กิโลเมตรเอง

ออฟไลน์ DT.Arabica Coffee

• Jr. Member
  • **
  • ?????????? Pim Manager's Ride
สบายๆไปกับ ขนส่งมวลชน

เช้า เริ่มต้นที่ สายสีแดงที่ สถานนีหัวหมาก มาลงที่สุดสถานนี พญาไท ( Local line 15บาทตลอดสาย)
ต่อ  บีทีเอส จาก พญาไท มาลง หมอชิต(เก่า) โอ้สวรรค์รำไร
จาก หอมชิต(เก่า)มีรถเมล์ และ รถตู้หลายสายที่วิ่งเข้า
วิภาวดีขาออกพื้นราบ เพื่อไปลงป้ายรถเมล์ เพื่อข้ามสะพานลอยไปยัง อาคาร ชิน3 หรือ อาคารตรีเพชร
 หรือ บางที่ อิซูสุ น่าจะมี shutter bus รับพนักงานแถวนี้นะ

ขากลับ ถ้าไม่ไปต่อใหนจนเกิน ห้าทุ่มก็พอจะ กลับบ้านได้สบายครับ เพราะ ระบบขนส่งมวลชนทั้งสองระบบ
จะปิดให้บริการเวลา เที่ยงคืนครับ

ผมขับรถมา จะ15ปี แล้ว เบื่อมากเวลาเจอะรถติดทีละ 10-20 นาทีแล้วไม่ไปใหน ใช้ ขนส่งมวลชนเถอะครับ
Everyday '97 AL50 Soluna GLi 3Auto +LPG
and '05 VIGO D-Cab 3.0G.at.2WD

Routine Service/Claim/Annual Tax
'04 Camry 2.4Q
'97 Volvo V40 2.0

ขอบคุณมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ DT.Arabica Coffee

• Jr. Member
  • **
  • ?????????? Pim Manager's Ride
Re: ถึงวัยทำงานแล้ว(กำลังจะได้งาน)... อยากสอบ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 18:51:12 »
ยินดีครับ
ถ้าปรับตัวในที่ทำงานใหม่ได้แล้วดีไม่ดีอาจจะ
 มีเวลาอ่านหนังสือเรียนโทฯ ไปพร้อมๆกับทำงานก็ได้นะครับ
เพราะร่างกายจะไม่ค่อยโทรมจากการเดินทาง
ที่สำคัญถ้าทานอาหารเช้า(ไม่หนักมาก)แต่มีคุณค่า จากบ้าน
ก็จะดีไม่น้อยเลยครับ อาหารเช้าสำคัญมากนะครับ

ปล. บ้านผมกว่าจะมีรถไฟฟ้ามาถึงก็หลังปี 57 ไปแล้วครับ อิจฉาคนมีบ้านอยู่ในสายทางรถไฟฟ้านะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2010, 18:53:09 โดย DT.Arabica Coffee »
Everyday '97 AL50 Soluna GLi 3Auto +LPG
and '05 VIGO D-Cab 3.0G.at.2WD

Routine Service/Claim/Annual Tax
'04 Camry 2.4Q
'97 Volvo V40 2.0

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
ยินดีด้วยครับ ชีวิตต้องสู้ครับ
ยังหนุ่มอยู่ ลุยๆเข้าไป
พออายุมาก ประสบการณ์ที่เคยลุย จะสอนเราให้รู้จักชีวิตดีขึ้น

อยุ่อีซูซุ ต้องพยายามเรียนภาษาญี่ปุ่นให้แตกฉาน
ทุนอบรมที่อีซูซุญี่ปุ่นน่าจะมีสำหรับพนักงานที่เก่ง
ญี่ปุ่น ถืออาวุโส อายุ สำคัญที่สุด
สำคัญกว่าความเก่งคนเดียว
ทำงานกับญี่ปุ่น ต้องทำงานเป็นทีม รับผิดชอบร่วมกัน
ผลงานดี ยกให้ทีม
ผลงานเสีย เรารับเอง

เมื่อทำงานได้ดีหลายปี
ญี่ปุ่นจะมีระบบหมุนเวียนคน
โดยให้คนจากแผนกหนึ่ง ไปทำงานอีกแผนกหนึ่ง วนไปจนครบทุกแผนกในบริษัท
ใครสามารถทำงานได้ทุกแผนก เข้ากับงาน เข้ากับคนได้ดีที่สุด
จะได้รับการ หมายมั่นปั้นมือ ให้เป็น ผู้บริหารระดับสูงต่อไป
ใครทำงานไม่ได้ทุกเรื่อง เก่งแต่เรื่องของตัวเอง
ก็จะถูกวางตัวให้โต ตามอาวุโส ในสายงานของตัว ไปจน เกษียณ
นี่เป็นระบบการทำงานของญี่ปุ่น ใช้กับคนญีปุ่น
ผมไม่ทราบว่า กับคนไทยในอีซูซุ ใช้ระบบนี้หรือไม่
เพราะเป็นระบบที่ดีมาก

แต่มีอีกระบบหนึ่ง ซึ่งผุ้ชายญี่ปุ่นบ่นกันมากคือ เงินเดือน เข้าบัญชีของภรรยา
และสิ้นปี จะมีใบประเมินสามี ให้ภรรยากรอกส่งบริษัท
ถ้าประเมินดี ขั้นจะได้ขึ้นมาก
ถ้าประเมินไม่ดี ขั้นจะได้ขึ้นน้อย
เพื่อนญีปุ่นของผม ถูกภรรยาประเมินว่าอ้วนเกินไป ขอให้บริษัทอย่าเลี้ยงอาหาร
ภรรยาจะทำอาหารปิ่นโต ลดความอ้วน ให้สามีถือมากินมื้อเที่ยง
น่าสงสารผู้ชายญีปุ่นดีดีคนนี้ครับ มื้อเที่ยง กินข้าวกล่องของเมีย กับมีแต่ผัก
ตกเย็น ไปกินเหล้ากับเพื่อนร่วมงานได้ แต่ ห้ามกินกับอร่อยๆ

คนญีปุ่น มีหน้ากากหลายชั้น
เหมือนละครคาบูกิ
วันใด ที่เข้าถึงหน้าสุดท้ายของเขาได้
วันนั้น เป็นเพื่อนกันจนวันตาย
แต่ น้อยคนครับ ที่สามารถผ่าน หน้ากากชั้นแรกของคนญีปุ่นไปได้

ขอให้โชคดีกับการทำงานบริษัทญีปุ่นครับ
ค้นคว้าประวัติอีซูซุญีปุ่นให้มาก จะได้คุยกับ คนญีปุ่นในอีซูซุได้
คุยภาษาญีปุ่นนะครับ

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
อ่ะ .. เอารูปวิภาฯขาออก ช่วงตอนประมาณ 19.00น. มาให้ดูเป็นกำลังใจครับ

และตรงที่ผมถ่ายภาพนี้น่ะนะ ผมอยู่ตรงสะพานข้ามแยกสุทธิสาร หุหุ :P :P

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
งง ตรง ปล ครับ ว่าทำไมจะไม่ได้ขับรถอีกแล้ว

เพราะภาพข้างบนเนี้ยแหละครับ T^T

นั่งรถไฟฟ้าเอาดีกว่า เหอะๆ

ตอนแรกสมัครงานนอกเมือง หวังว่าจะได้ขับรถไกลๆ ออกต่างจังหวัด(ผมชอบ ใครจะว่าบ้านนอกก็ไม่สน)

ไม่คิดไม่ฝันว่าจะได้ทำงานตรงใจกลางเมืองขนาดนี้ T^T (เพราะบ.อื่นยังไม่เรียก)

แต่ถ้าเค้ารับแล้ว คงต้องเอาหล่ะครับ จะปฏิเสธ หรือไปหาน้ำบ่อหน้า ผมว่ามันดูไม่แมนยังไงไม่รู้...

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
ผมเคยทำงานอยู๋ตรงตึกชินฯ3 ก็ข้างตรีเพชรนั่นแหละครับ แต่ผมมีบ้านอยู่แถบในเมืองใกล้ๆแถวนั้น (บ้านอยู๋บางซื่อ)
ฉะนั้นการขับรถออกไปทำงานสำหรับผมนั้นชิวๆมากครับ

ขาไป > (สะพานแดง-ประดิพัฒน์-เลียบทางรถไฟ-อตก-กำแพงเพชร2-รัชวิภา-วิภาวดีฯ)
ขากลับ < (วิภาวดีฯ-ห้าแยกลาดพร้าว-ใต้รถไฟฟ้าจตุจักร-อตก-สะพานดำ-สะพานแดง)

แต่สิ้นปีนี้ผมจะต้องย้ายไปอยู๋ช่วงแจ้งวัฒนะ ก็กังวลอยู่เหมือนกันว่า จะนรกขนาดไหน :P
แล้วผมก็ย้ายที่ทำงานมาอยู่แถวๆสุทธิสารด้วยสิ เห็นรถวิภาวดีฝั่งขาเข้าทุกๆเช้าแล้วลมแทบจับ 55+

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango