ผู้เขียน หัวข้อ: (กระทู้นอกเรื่อง) อยากทราบว่าการ์ดจอของ โน้ตบุ๊ค.....  (อ่าน 4360 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sunnook

• Hero Member
GTS 350M   

GT 330M 

GTX 285M

การ์ดตัวไหนแรงที่สุดหรอครับ  เรียงลำดับให้หน่อยครับผม

ขอบคุณครับ  :) :)

GTX 285 M แรงสุดครับส่วนอีก2ตัวมิทราบแต่แนวโน้ม 350 น่าจะแรงกว่า 330 ครับ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
gtr  สิครับ 55  ขำๆนะครับ  :D

ออฟไลน์ wic3350

• Jr. Member
  • **
คิดว่า GTX 285M แรงสุดแหละครับ ใน3ตัวนี้

แต่ GTS 350M กับ GT 330M จะเย็นกว่าและประหยัดไฟกว่าครับ (เรียงตามเลขเลย)

เน้นแรงก็ GTX 285M เน้นเย็นกับกินไฟน้อยกว่าก็ GTS 350M

ส่วน GT 330M มันตัวธรรมดาบ้านๆครับ เดี๋ยวก็มีใส่ในแทบทุกยี่ห้อ ไม่เน้นแรงมากมาย เล่นเกมได้สบายๆ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
จาก
http://www.videocardbenchmark.net/video_lookup.php?cpu=GeForce+GT+330

วัด benchmark ได้ตามนี้ครับ

GeForce GTX 285M   904

GeForce GT 330M   480

ได้ประมาณนี้ครับ GTS350 ผมหาไม่เจอ

อันนี้เครื่องผม

Mobility Radeon HD 5850   893

นี่เครื่องเก่า

GeForce 8600M GT   283

ออฟไลน์ wic3350

• Jr. Member
  • **
ไปเจอมาในเว็บครับ ลองหาดูครับ ;D

http://www.notebookcheck.net/Mobile-Graphics-Cards-Benchmark-List.844.0.html

ออฟไลน์ plus

• Sr. Member
GTX 285M ครับเเรงสุดใน3ตัว

ออฟไลน์ Sunnook

ขอบคุณครับ  ;D

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
โอววววววววววววววววววววววว Notebook มีรุ่นพวก GTX285M ด้วยเหรอคร๊าบบบบบบบบบบบบบ

แรงไปไหน
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Chris Evn

เอเลี่ยนแวร์เลยครับ ครบทุกอย่าง

ออฟไลน์ 6162002

ตอบแบบฟันธงให้เลยครับว่า GTX 285 แรงสุด ตามมาด้วย GTS 350 ส่วน GT 330m มันรุ่นประหยัด ห่วยกว่า GTS 150 ด้วยซ้ำครับ ถ้าอยากได้ใหม่ๆ ซีรีย์ 400ออกมาแล้วครับ ถ้าจะคิดซื้อโน๊ตบุ๊ค GTX285 ซื้อคอมเลยครับ ขนาดมันไม่ได้ต่างกันมาก แถมราคาโน๊ต เหยียบแสน

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
ดูง่ายๆ ใช้ sense ดูก็คือ

การ์ดระดับสูงๆ คือพวกที่มักลงท้ายด้วย x8x x9x x7x หรือฝั่ง ati ตอนนี้เป็นเลข 4 ตัว ก็มักจะ xx8x xx9x อะไรทำนองนี้

แรงกว่าพวกเลข 3 หรือ 4 หรือ 5 อยู่แล้วครับ พวกการ์ดรุ่นเล็กแบบนี้ ออก series เลขตัวหน้าใหม่มา ก็จะยังแรงไม่เท่ารุ่นเก่ากว่า ที่เป็นตัว top ของตระกูลเท่าไหร่

อัตตราการบริโภคพลังงาน ก็สูงขึ้น ตามความแรงเป็นส่วนใหญ่นะครับ สำหรับกราฟฟิคชิปทุกอย่าง

การ์ดรุ่นเก่ากว่า ก็จะมีจุดด้อยอยู่ที่เทคโนโลยีในการแสดงผลบางอย่าง อย่างกรณีนี้ก็เป็นการรองรับ Direct X 10 (สำหรับ GTX285) และ Direct X 11 (ทางฮาร์ดแวร์) ใน GT3xx นั้นเองครับ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
เรียงตามนี้เลยครับ GTX 285M
                           GTS 350M
                           GT   330 M

ส่วน GT 300 นั้น โนคอมเม้นต์ (เอ่าฮา...)
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ 6162002

ดูง่ายๆ ใช้ sense ดูก็คือ

การ์ดระดับสูงๆ คือพวกที่มักลงท้ายด้วย x8x x9x x7x หรือฝั่ง ati ตอนนี้เป็นเลข 4 ตัว ก็มักจะ xx8x xx9x อะไรทำนองนี้

แรงกว่าพวกเลข 3 หรือ 4 หรือ 5 อยู่แล้วครับ พวกการ์ดรุ่นเล็กแบบนี้ ออก series เลขตัวหน้าใหม่มา ก็จะยังแรงไม่เท่ารุ่นเก่ากว่า ที่เป็นตัว top ของตระกูลเท่าไหร่

อัตตราการบริโภคพลังงาน ก็สูงขึ้น ตามความแรงเป็นส่วนใหญ่นะครับ สำหรับกราฟฟิคชิปทุกอย่าง

การ์ดรุ่นเก่ากว่า ก็จะมีจุดด้อยอยู่ที่เทคโนโลยีในการแสดงผลบางอย่าง อย่างกรณีนี้ก็เป็นการรองรับ Direct X 10 (สำหรับ GTX285) และ Direct X 11 (ทางฮาร์ดแวร์) ใน GT3xx นั้นเองครับ
ไม่ถูกนะครับ ของ Ati ตัวที่บอกระดับ ตัวหลักจะอยู่ในหลักที่สอง  หลักที่สามนั้นเป็นความแรง เช่น x830 ก็ถือว่าระดับสูงกว่า x570 อยู่ดีครับ แต่คล๊อกน้อยกว่า ส่วนหลักแรก บอกสถาปัตยกรรมครับ
ส่วนของ Nvidia ให้ดูที่ตัวอักษรครับ GTX > GTS > GT ครับ แล้วค่อยไปดูตัวเลขอีกที