ผู้เขียน หัวข้อ: เอาไม่อยู่เลยเหรอ (กระทู้สงสัย)  (อ่าน 4048 ครั้ง)

ออฟไลน์ motion

• Full Member
เอาไม่อยู่เลยเหรอ (กระทู้สงสัย)
« เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 19:08:37 »
http://board.postjung.com/502323.html

จากในคลิป สงสัยอ่ะครับ ว่าระบบต่างๆ ทั้ง ABS BA ฯลฯ

มันไม่สามารถเอาเหตุการณ์แบบนี้ให้อยู่หมัดได้เลยหรือครับ

TEANA เอ๋ย....

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
Re: เอาไม่อยู่เลยเหรอ (กระทู้สงสัย)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 19:26:06 »
คนขับสำคัญกว่าระบบช่วยครับ
เมื่อรถลื่นไปทางซ้าย คนขับแก้ไขได้ช้ามาก สังเกตุจากล้อไม่ได้หักแก้ไขการลื่นเลย
ปล่อยจนรถไปชนราวกั้นด้านซ้าย
จากนี้ก็เลยตามเลยแล้วครับ รถกลับไปเลนขวาสุดอีก
ดีนะที่รถคันอื่นเบรคทัน ไม่มีการชนซ้ำ
รถทุกคันในเหตุการณ์นี้ ถือว่าโชคดีครับ
รถคันที่ชน ก็ไม่เสียหายอะไรมาก
เป็นห่วงแต่ว่า ชนเฉือนข้างเช่นนี้ ถ้าแอร์แบกไม่ทำงาน คนขับ คนนั่งหน้าซ้าย น่าจะเจ็บไม่ใช่น้อยนะครับ

รถคันที่ชน ล้อใหญ่ยางเตี้ย น่าจะเป็นรุ่นท็อป
ปัญหาอาจอยู่ที่ ยางหมดอายุ หรือใช้ยางยี่ห้อไม่มาตรฐาน
ใช้ยางไม่เกิน 2-3 ปี ที่ระยะทางไม่เกิน 40,000-50,000 กม ปลอดภัยดีกว่า มีระบบช่วยเยอะแต่ยางหมดอายุครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: เอาไม่อยู่เลยเหรอ (กระทู้สงสัย)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 19:58:04 »
เบรคอะไร ข้างหน้าเทียน่าก็โล่งนี่นา หรือว่าน้ำ  ก็ไม่น่าใช่เพราะไม่เห็นกระเซ็นเลย ง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 20:37:59 »
จากสถานที่ น่าจะเป็นประเทศจีน หรือไต้หวัน เชื่อว่าเป็นจีนมากกว่า เพราะป้ายจราจรมีแต่ภาษาจีน และรถวิ่งชิดขวา ถ้าสังเกตมุมซ้ายจะเห็นรถวิ่งสวนมาอีกทางนึง

คนขับสำคัญกว่าระบบช่วยครับ
เมื่อรถลื่นไปทางซ้าย คนขับแก้ไขได้ช้ามาก สังเกตุจากล้อไม่ได้หักแก้ไขการลื่นเลย
ปล่อยจนรถไปชนราวกั้นด้านซ้าย
จากนี้ก็เลยตามเลยแล้วครับ รถกลับไปเลนขวาสุดอีก
ดีนะที่รถคันอื่นเบรคทัน ไม่มีการชนซ้ำ
รถทุกคันในเหตุการณ์นี้ ถือว่าโชคดีครับ
รถคันที่ชน ก็ไม่เสียหายอะไรมาก
เป็นห่วงแต่ว่า ชนเฉือนข้างเช่นนี้ ถ้าแอร์แบกไม่ทำงาน คนขับ คนนั่งหน้าซ้าย น่าจะเจ็บไม่ใช่น้อยนะครับ

รถคันที่ชน ล้อใหญ่ยางเตี้ย น่าจะเป็นรุ่นท็อป
ปัญหาอาจอยู่ที่ ยางหมดอายุ หรือใช้ยางยี่ห้อไม่มาตรฐาน
ใช้ยางไม่เกิน 2-3 ปี ที่ระยะทางไม่เกิน 40,000-50,000 กม ปลอดภัยดีกว่า มีระบบช่วยเยอะแต่ยางหมดอายุครับ

คงจะเป็นคนขับแล้วล่ะครับ เพราะรถวิ่งชิดขวา พวงมาลัยซ้าย และ เชื่อคนขับคงช้ำชอกช้ำหนองไปหลายวันเหมือนกัน ถ้าเขาคาดเข็มขัดนิรภัยนะ แต่ถ้าไม่คาดก็ตัวใครตัวมัน

ผมขอเดาว่า เขาคงขับมาเร็วและต้องการที่จะตบเข้าเลนกลาง คาดว่าคงต้องการจะเลี้ยวขวาเพราะเห็นป้ายทางแยกสามทาง จังหวะที่รถเขาเริ่มหมุน สติของคนขับคงกระเจิงไปแล้วครับ

เรื่องยาง อย่างที่เราพอจะรู้กันนะครับว่ามียางหลายต่อหลายรุ่นที่รีดน้ำได้ห่วยแตก เช่น มิชลื่น MXF Sport , MXV8 Energy เคสของ MXV8 ผมขับขึ้นสะพานพระราม9 เจอแอ่งน้ำรู้สึกได้เลยว่ารถเริ่มลอย แต่โชคดีที่เป็นแอ่งเล็กๆและผมไม่ได้ขับเร็วเท่าไหร่ ตอนนี้ ผมเปลี่ยนมาใช้โยโกฮาม่า ES501 ผมว่ามั่นใจกว่า MXV8 อยู่เยอะ

เรื่องขับรถตอนฝนตก ขอให้ระมัดระวังกันด้วยนะครับ เพื่อนสนิทมากๆของผมคนนึงก็เสียชีวิตเพราะขับเร็วตอนฝนตกนี่แหละครับ เขาขับรถกลับบ้านจากโคราช มาถึงน่าจะเป็นช่วงวังน้อยเห็นจะได้ แล้วตอนกลางคืนมองไม่เห็นแอ่งน้ำบนถนน ขับไปทับแอ่งน้ำแล้วรถแฉลบข้ามฝั่งไปชนกับรถบรรทุกแล้วกระเด็นไปโดนรถกระบะอีกทีหนึ่ง ได้ยินมาว่าคนในรถกระบะอาการสาหัสด้วย แต่รถบรรทุกไม่ได้เสียหายนัก

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 21:25:06 »
เบรคอะไร ข้างหน้าเทียน่าก็โล่งนี่นา หรือว่าน้ำ  ก็ไม่น่าใช่เพราะไม่เห็นกระเซ็นเลย ง

รถข้างหน้าเปลี่ยนเข้าเลนเทียน่าครับ ฝนมันตกหนักมองแทบไม่เห็น ผมเองรีเพลอยู่หลายรอบเพราะสงสัยเหมือนกัน

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 22:26:06 »
เคยขับลุยฝน ลุยแอ่งน้ำบ่อยๆ อยู่ๆรอบรถก็สูงขึ้น แต่รถไม่ได้เสียการทรงตัว วิ่งตรง เกาะถนนดี
ยางดีและยังใช้งานได้ รถช่วงล่างดี ทรงตัวดี

ยังไม่เคยเจออุบัติเหตุเกี่ยวกับถนนลื่นเลยครับ อาจเพราะวิ่งแค่ 100

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 23:52:38 »
ดูจากปัจจัยส่งเสริม คือ ฝุ่นดินที่พลัดเข้ามาจากข้างทางตอนที่เมล็ดฝนยังไม่ตกลงมา
แล้วเมื่อฝนตก ทำให้ดินพวกนั้นทำปฎิกิริยากับน้ำ อันนี้ต้องระวังให้มากๆ เลยนะครับ
ถ้าฝนไม่ได้ตกมากๆ และนานๆ ถนนจะลื่นมากกกกกกกกกกกกกที่สุด
อะไรก็ช่วยคุณไม่ได้นอกจากสติครับ

แต่ถ้าฝนตกหนักๆ หลัง 2-4 ชั่วโมงไปแล้ว ถนนจะไม่ลื่นแบบนี้แล้วครับ
เพราะไม่มีเศษฝุ่นดินแล้ว แต่ก็ต้องใช้ความระมัดระวังอยู่ดี

ผมว่าที่ไม่เป็นอะไรมากอาจจะเป็นรถมันใหญ่ และหนัก

ออฟไลน์ raulowen

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 00:34:24 »
ระบบ ความปลอดภัย ต่างๆ เป็นแค่ตัว ช่วยที่ ลดความรุนแรง ครับ ยางรถ กับ ช่วงล่าง เบรก ก็ช่วยได้ดีอยู่ ที่สำคัญที่สุด คือ ความประมาท ของคน รู้ทั้งรู้ว่าถนนเปียกมันลื่น ก็ยังขับเร็ว ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ BMTA

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 01:27:14 »

กรรมรถชนต่อหน้าตอตาเลย

แล้วก็ขับผ่านด้วยความฮาเหมือนไม่มีไรเกิดขึ้นเลยเนอะ
2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 22:00:48 »
หักซะขนาดนั้น ถ้าเป็นกระบะยกสูง คงโชว์ท้องให้เห็นแล้วล่ะครับ ผิดที่คนขับนั่นแลครับ ยังไงก็ระวังๆนะครับสติสำคัญที่สุด *-* คันเร่งใครก็เหยียบได้ แต่เรื่องความสามารถในการคุมรถ มันไม่ใช่อะไรที่คนทั่วไปอย่างเราๆ จะมีเวลาไปฝึกครับ