ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกว่ารถกระบะในประเทศไทยยุคปัจจุบันถูกใช้งานได้อย่างไม่เหมาะสมกันนะครับ  (อ่าน 10020 ครั้ง)

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
จากการที่ช่วงเช้าได้เดินทางไปทำงานนะครับ โดยมีรถกระบะติดตั้งสายเคเบิ้ลหรืออินเตอร์เน็ตมิทราบซึ่งมีบันไดถูกมัดเลยจากตัวรถวิ่งอยู่ด้านหน้าของรถผม  ขับต่อท้ายไปได้ไม่ถึงห้านาที รถคันหน้าที่เป็นนกระบะติดตั้งเคเบิ้ลคันนั้นได้เบรคกระทันหัน  ซึ่งโชคดีผมได้ขับเว้นระยะห่างพอสมควรแต่ก็เกือบเบรคไม่ทัน ไม่อยากคิดเลยว่าถ้าเบรคไม่ทันสภาพคงดูไม่สวย  ทั้งนี้อยากให้มีกฎหมายที่มันทันสมัยกว่านี้เรื่องการบบรรทุกของต่างบนรถไม่ว่าประเภทใดก็ตาม และผู้รักษากฎหมายเข้มงวดเกี่ยวกับการบันทุกของให้มากกว่านี้นะครับ  ซึ่งมันกิดเหตุที่เกิดจากความมักง่ายของเจ้าของรถกระบะหรือลูกจ้างที่เอาแต่ประโยชน์แค่ตัวเองฝั่งเดียวโดยไม่คิดถึงผู้ใช้ถนนคนอื่นๆ ซึ่งควรจะมีอุปกรณ์จับยึดที่มันดีกว่าการเอามาพาดให้เสี่ยงต่อทิ่มรถคันอื่นเหมือนไม้เสียบลูกชิ้น นอกจากเรื่องบรรทุกยื่นเลยความยาวตัวรถแล้ว ยังมีการบรรทุกที่สูงเฉียดฟ้าซึ่งเสี่ยงต่อรถพลิกคว่ำหรือทับผู้อื่นที่ใช้ถนนด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2019, 16:52:25 โดย deertesla »

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่ถูกตั้งแต่เอามาบรรทุกเกินสเป็คแล้วครับ กฏหมายมันก็ทันนะครับห้ามบรรทุกเกินความสูง ความยาว มีละเอียดอยู่แต่พอจับเป็นไงหละ  ;D ;D
จะไปว่าตำรวจเค้าไม่ได้นะ เค้าทำอะไรก็ผิด จะจับเป๊ะๆหมดรับรองเพจที่ด่าตำรวจเกลื่อนกว่านี้แน่นอน
ล่าสุดที่เห็นลบเลขทะเบียนยังเถียงเอาชนะตำรวจอยู่เลย

ประเทศอื่นถ้าบรรทุกแล้วถ้าเกินเค้าก็พ่วงเอา แต่ไทยเสริมแหนบ เพลาลอย ขนทีเป็น 3 ตัน แล้วอ้างทำกินทั้งที่รถ 4 ล้อบรรทุกมีขายนะถ้าอยากบรรทุกขนาดนั้น

อยากให้ตำรวจไทยเป็นแบบอเมริกา  ออสเตรเลีย อังกฤษ  รับรองได้ว่ามีคุกรายชั่วโมง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Gordon Freeman

คนไทยใช้รถกระบะได้ทุกอย่างจริงๆ ครับ

All in one มากๆ ถึงบางอย่างมันจะไม่ใช่เรื่องที่จะทำแบบนั้นก็เถอะ
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
พูดยากครับ..

รถบรรทุก 4 ล้อทั้งอิซูซุ ฮีโน่ ราคาเริ่มต้นก็เก้าแสน
กระบะตอนเดียวราคาเริ่มห้าแสนกว่า กับการใช้งานที่หลากหลายกว่า
ไม่ได้ซื้อมาไว้แค่บรรทุกอย่างเดียว

มันอยู่ที่เงิน ถึงมันไม่ใช่ทั้งหมดของปัญหา
แม้จะฟังดูเห็นแก่ตัว แต่บางครั้งมันก็ต้องทำเพราะความจำเป็น
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ไม่ถูกตั้งแต่เอามาบรรทุกเกินสเป็คแล้วครับ กฏหมายมันก็ทันนะครับห้ามบรรทุกเกินความสูง ความยาว มีละเอียดอยู่แต่พอจับเป็นไงหละ  ;D ;D
จะไปว่าตำรวจเค้าไม่ได้นะ เค้าทำอะไรก็ผิด จะจับเป๊ะๆหมดรับรองเพจที่ด่าตำรวจเกลื่อนกว่านี้แน่นอน
ล่าสุดที่เห็นลบเลขทะเบียนยังเถียงเอาชนะตำรวจอยู่เลย

ประเทศอื่นถ้าบรรทุกแล้วถ้าเกินเค้าก็พ่วงเอา แต่ไทยเสริมแหนบ เพลาลอย ขนทีเป็น 3 ตัน แล้วอ้างทำกินทั้งที่รถ 4 ล้อบรรทุกมีขายนะถ้าอยากบรรทุกขนาดนั้น

อยากให้ตำรวจไทยเป็นแบบอเมริกา  ออสเตรเลีย อังกฤษ  รับรองได้ว่ามีคุกรายชั่วโมง
เห็นด้วยครับ เข้มงวดก็มมาด่าตำรวจขูดรีด  ยิ่งเสริมอแหนบเพลาลอยบรรทุกที3ตัน ใครว่าไม่อันตรายกันครับ ทั้งเรื่องเบรคและโครงสร้างรถอาจหักแบบป๊อกกี้

คนไทยใช้รถกระบะได้ทุกอย่างจริงๆ ครับ

All in one มากๆ ถึงบางอย่างมันจะไม่ใช่เรื่องที่จะทำแบบนั้นก็เถอะ
อาจจะเป็นเพราะถนนเมืองไทยไม่ดีด้วยครับกระบะมันทนต่อทางแบบเมืองไทย กับซื้อเผื่อเหลือไว้ใช้งานทั้งที่ตั้งแต่ซื้อมายังไม่เคยใช้งานแบบนั้นเลยก็มี  แต่ก็ควรเลิกกันได้แล้วการที่ให้คนนั่งกระบะ ทั้งอากาศที่ร้อนกว่าแต่ก่อน และยิ่งเวลาเกิดอุบัติเหตุมีข่าวเทกระจาดให้รถคันอื่นเหยียบกันมากมายครับ

พูดยากครับ..

รถบรรทุก 4 ล้อทั้งอิซูซุ ฮีโน่ ราคาเริ่มต้นก็เก้าแสน
กระบะตอนเดียวราคาเริ่มห้าแสนกว่า กับการใช้งานที่หลากหลายกว่า
ไม่ได้ซื้อมาไว้แค่บรรทุกอย่างเดียว

มันอยู่ที่เงิน ถึงมันไม่ใช่ทั้งหมดของปัญหา
แม้จะฟังดูเห็นแก่ตัว แต่บางครั้งมันก็ต้องทำเพราะความจำเป็น
สงสัยอยู่เหมือนกันนะครับว่าทำไมสี่ล้อเล็กจึงแพงโหดจัง   แต่ทั้งนี้พวกขนอะไรยื่นตัวรถ มันยึดไม่แจ็งแรงครับเสี่ยงต่อการที่มาเสียบรถคันอื่นเค้า

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
ก็ประเทศกำลังพัฒาอะครับ (ใช้คำสุภาพ จริงๆต้องอีกคำ)

ใช้คำว่าปากท้อง หาเช้ากินค่ำ จน จะมักง่ายยังไงก็ได้ ไม่ต้องรับผิดชอบต่อสังคมอะไรหรอก

*ไม่ได้ว่าคนที่ปฏิบัติตามระเบียบของกรมการขนส่งนะ

ออฟไลน์ akewizard

ความเห็นผมไม่เกี่ยวกับรถกระบะสักเท่าไหร่คับ

แต่หลังๆผมเห็นกระบะขนของแต่ไม่มีหลังคาหรือผ้าใบคลุม มาวิ่งบนทางด่วนได้นี่สิ กำลังสงสัยว่าผ่านด่านจ่ายตังค์ทางขึ้นมาได้ไง
วันนึงเจอเต็มๆเลย วิ่งมาเกือบ 120 แล้วเจอกล่องโฟมส่เหลี่ยมกลางถนนหักหลบไม่ทัน เลยวัดดวงชนไปเต็มๆ ดีว่าเป็นกล่องเปล่า

ถ้าเป็นอย่างอื่นที่แข็งกว่ากล่องโฟมหล่นมากลางถนน ไม่อยากนึกภาพว่าจะเป็นยังไง

ออฟไลน์ mozart

น่าจะจริงจังกับการใช้กฏหมายหมากกว่านี้ อีกเรื่องนะครับ ภาษีรถกระบะตามบ้านเราเนี้ย ขึ้นอีกได้รึเปล่า คันก็ใหญ่กินที่ ไอเสียก็เยอะ แล้วก็ไม่เห็นเอามาขนของอะไรกันเลย ส่วนมากมีแต่คนมีตังทั้งนั้นที่ใช้

ก็ประเทศกำลังพัฒาอะครับ (ใช้คำสุภาพ จริงๆต้องอีกคำ)

ใช้คำว่าปากท้อง หาเช้ากินค่ำ จน จะมักง่ายยังไงก็ได้ ไม่ต้องรับผิดชอบต่อสังคมอะไรหรอก

*ไม่ได้ว่าคนที่ปฏิบัติตามระเบียบของกรมการขนส่งนะ
หรือที่จะบอกคือประเทศพัฒนาแล้ว แต่... หรือเปล่าครับ  ส่วนเรื่องคำว่าจนทำไมคนกลุ่มเหล่านี้บางคนถึงใช้เงินในด้านที่ไม่อาจจะทำให้มองว่าจนได้เลยครับ  เวลาเกิดเหตุทีต้องร้องไห้ว่าจน ไม่มีประกันขออย่าเอาเรื่องกันครับ

น่าจะจริงจังกับการใช้กฏหมายหมากกว่านี้ อีกเรื่องนะครับ ภาษีรถกระบะตามบ้านเราเนี้ย ขึ้นอีกได้รึเปล่า คันก็ใหญ่กินที่ ไอเสียก็เยอะ แล้วก็ไม่เห็นเอามาขนของอะไรกันเลย ส่วนมากมีแต่คนมีตังทั้งนั้นที่ใช้
ผมก็คิดเหมือนกันนะ  แต่คนที่เค้าซื้อกระบะมาคงไม่เห็นด้วยกันครับ  แต่ทั้งนี้ถ้ามาขนคน พวก MPV ทั้งหลายนั่งสบายปลอดภัยกว่ามานั่งแคบแล้วไม่มีเข็มขัดนิรภัยในที่เด็กประถมพอนั่งได้  และปลอดภัยกว่าการนั่งท้ายกระบะโดยไม่มีหลังและเข็มขัดนิรภัยอีกครับ ยังรวมไปถึงมลภาวะทางสิ่งแวดล้อมทั้งหลายและอุบัติเหตุที่เกี่ยวเนื่องกับรถกระบะที่ขับกันได้คึกคะนองอันเนื่องด้วยพละกำลังเครื่องที่มีเยอะอีกครับ

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
กฏหมาย เรื่องรถกระบะผมมองว่าเลยที่จะบังคับใช้งานแล้วละครับ

ทุกวันนี้ไม่นับ 4 ประตู   ขับผ่านไป 10 คันจะถูกกฏหมายซัก 1-2 คัน
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ kiwiwi

ก็เพราะประเทศไทยมีคำว่า "หยวน" กับ "น้ำใจ" นี่แหละครับ
ถึงได้มีสภาพแบบนี้

ตอนแรกที่ผมเรียนภาษาอังกฤษ แล้วครูบอกว่า ฝรั่งไม่มีคำว่า หยวน และ น้ำใจ(ที่แปลตรงๆตัว)​ผมก็งง

ทุกวันนี้เข้าใจแล้ว

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ไม่เหมาะสม = ไม่ถูกกฏหมาย ?

ไม่ถูกกฏหมาย = ทำไม่ได้ ?

ทำไม่ได้ ทำไมยังทำ = คนที่รับผิดชอบปล่อยให้ทำหรือไม่ดำเนิการใดๆ ?

มันก็วนอยู่แค่นี้ละครับ เพราะถ้าผิดแล้วยังทำ และ ยังทำ โดยที่ไม่โดนอะไร เขาก็คงคิดว่าทำได้ ก็ทำต่อไป จริงไหม

จิตสำนึก มันเป็น นามธรรมด เกินไป เพราะมันไม่มี scale วัดกลางหน้าผาก ว่าใครมีมากน้อย

ออฟไลน์ XMSL

พูดยากนะ...คนมันต้องทำมาหากิน เอาเป็นว่าถ้าไม่ทำให้ใครเดือดร้อนก็ดูแลตัวเองกันไปครับ ถ้าแค่ไม่ถูกใจแต่ไม่ได้รับความเดือดร้อนจริงๆก็เห็นอกเห็นใจกันไปเถอะครับ

ออฟไลน์ kabutoro

บ้านเรามันก็ใช้เกินกว่าที่กฏหมายกำหนดมานานแล้วนี่นะ โดยเฉพาะไอ้บันไดหลังกระบะนั่นเคยเฉียดหัวผมตอนขี่มอเตอร์ไซ สุดท้ายผมก็เปลี่ยนไปขับรถยนต์แทนถึงแม้จะห่างจากที่ทำงานแค่6กิโล

ออฟไลน์ Sweetez

• Newbie
  • *
ตอนนี้ผมเข้าใจผิดมาตลอดว่ามีไว้แต่งซิ่ง แม็กลายเดียวกัน แปะสติ๊กเกอร์ font เดียวกัน โหลดเตี้ยๆ เปิดเพลงดังๆ

ออฟไลน์ apinui

กฎระเบียบของรถกระบะในการบรรทุกสิ่งของว่าไว้ดังนี้

• ความกว้าง ได้ไม่เกินส่วนกว้างของรถ
• ความยาวด้านหน้ายื่นไม่เกินหน้าหม้อรถ และด้านหลังยื่นพ้นตัวรถไม่เกิน 2 . 50 เมตร
• ความสูงโดยส่วนใหญ่แล้ว รถกระบะ หรือ รถบรรทุก จะมีความสูงจากพื้นได้ไม่เกิน 3.00 เมตร แต่ถ้ารถมีความกว้างกว่า 2.30 เมตร สามารถบรรทุกสูงจากพื้นทางได้ไม่เกิน 3.80 เมตร

ส่วนเหตุการที่คุณเล่ามา ของที่เกินตัวรถมา ถ้าไม่เกิน 2.5 เมตรตามกฎหมาย ถ้าเค้าเบรคกระทันหัน แล้วคุณเบรคไม่ทันไปชนเค้า คือคุณผิดนะครับ ...ไปว่าเค้ามักง่ายไม่ได้ ....

ขับรถขับรากัน ศึกษากฏหมายก่อนด่าคนอื่นก็ดีนะครับ ... บางคอมเม้นท์มีเหน็บแนมประเทศตัวเองด้วย ... น่าชื่นใจจริง...

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
กฏหมายมีอยู่แล้ว จะบังคับใช้แค่ไหนเท่านั้น
ถ้ารถคันนั้นได้กำไรเพิ่มขึ้นจากการทำผิดกฏหมาย 2,000 บาท ต่อเที่ยว แล้วเสียค่ากาแฟแค่ 300 บาทต่อเที่ยว ทำไมเค้าจะไม่ทำผิดกฏหมายละครับ

กฎระเบียบของรถกระบะในการบรรทุกสิ่งของว่าไว้ดังนี้

• ความกว้าง ได้ไม่เกินส่วนกว้างของรถ
• ความยาวด้านหน้ายื่นไม่เกินหน้าหม้อรถ และด้านหลังยื่นพ้นตัวรถไม่เกิน 2 . 50 เมตร
• ความสูงโดยส่วนใหญ่แล้ว รถกระบะ หรือ รถบรรทุก จะมีความสูงจากพื้นได้ไม่เกิน 3.00 เมตร แต่ถ้ารถมีความกว้างกว่า 2.30 เมตร สามารถบรรทุกสูงจากพื้นทางได้ไม่เกิน 3.80 เมตร

ส่วนเหตุการที่คุณเล่ามา ของที่เกินตัวรถมา ถ้าไม่เกิน 2.5 เมตรตามกฎหมาย ถ้าเค้าเบรคกระทันหัน แล้วคุณเบรคไม่ทันไปชนเค้า คือคุณผิดนะครับ ...ไปว่าเค้ามักง่ายไม่ได้ ....

ขับรถขับรากัน ศึกษากฏหมายก่อนด่าคนอื่นก็ดีนะครับ ... บางคอมเม้นท์มีเหน็บแนมประเทศตัวเองด้วย ... น่าชื่นใจจริง...
จู่ๆขับตามมาดีๆในความเร็ว40-50 โดยเว้นระยะพอสมควร ซึ่งคันหน้าเบรคกระทันหันเอา ใครจะไปเบรคให้หยุดทันครับ  แล้วไอ้ที่บรรทุกบนรถกระบะสูงไม่เกิน3เมตรนี่ผมไม่เห็นประเทศไหนเค้าทำกันหรอกนะครับ มันไม่แปลกเลยที่ประเทศเราได้ลำดับต้นๆของอุบัติเหตุทางท้องถนนของโลก กฎหมายบางมาตราอาจจะใช้ไม่ได้จริงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2019, 16:51:54 โดย deertesla »

ออฟไลน์ Pegasus7700

ต้องลอง pilot สักจุดหนึ่ง. แล้วขยายไปทำจุดที่เจอปัญหา
Fail fast แล้วหาจุดทีาควรทำ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออนไลน์ Devil13

จริงๆ กฏหมายกำหนดนะ
แต่ ปล่อยปะละเลยกันมากกว่า

คอกซิ่ง วิ่งขวา ก็วิ่งผ่านด่านกันทุกกัน วันละหลายพันคัน ทำอะไรกันอยู่ละ จับปรับกันจริงๆ ก็ไม่มีใครกล้าทำแล้ว

ออฟไลน์ lexus

แว้บแรกหลังอ่านหัวข้อเลยนะ

นึกว่าจะด่าพวกซื้อมาโหลดเตี้ย ควันดำ แต่งซิ่ง

เห็นบ่อยกว่าซื้อมาบรรทุกเกินlimitซะอีก

ออฟไลน์ V221

มันก็ไม่ถูกมานานแล้วครับ รถปิคอัพกลายร่างจากรถขนของเป็นรถใช้งานแบบรถเก๋ง รัฐเน้นเก็บภาษีอย่างเดียวแต่ไม่ได้คำนึงถึงความปลอดภัย การใช้งาน รวมทั้งปริมาณรถยนต์ก็มากเกินถนนจนแออัดไปหมดแล้ว
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ mick

คนไทยไม่ค่อยมีจิตสำนึกหรอกครับ เห็นแก่ตัว โกงได้ก็โกงทั้งนั้น ขูดรีด ริดรอนสิทธิกันจนเป็นนิสัย

ออฟไลน์ Barracuda

จริงๆ กฏหมายกำหนดนะ
แต่ ปล่อยปะละเลยกันมากกว่า

คอกซิ่ง วิ่งขวา ก็วิ่งผ่านด่านกันทุกกัน วันละหลายพันคัน ทำอะไรกันอยู่ละ จับปรับกันจริงๆ ก็ไม่มีใครกล้าทำแล้ว
ใช่เลยครับ บวกกับคนมันมักง่ายชอบเอาเปรียบคนอื่น

ออฟไลน์ Newhang

ราคารถใหญ่โหดมากนะ แถมการขับหกล้อก็ยังเป็นเป้า อย่างแถวบ้านผมขนส่งก็ออกมาปิดเลยตรวจควันดำให้รถติดอยู่ทุกวัน ถ้าเราซื้อหกล้อมาขนบันได มันจะมีความรู้สึกขี่ช้างจับตั๊กแตนมั๊ย
ไม่ใช่ว่าผมเข้าข้างคนผิดนะ แต่แค่บอกที่ไปที่มาว่าทำไมเค้าทำกันแบบนี้

ราคารถใหญ่โหดมากนะ แถมการขับหกล้อก็ยังเป็นเป้า อย่างแถวบ้านผมขนส่งก็ออกมาปิดเลยตรวจควันดำให้รถติดอยู่ทุกวัน ถ้าเราซื้อหกล้อมาขนบันได มันจะมีความรู้สึกขี่ช้างจับตั๊กแตนมั๊ย
ไม่ใช่ว่าผมเข้าข้างคนผิดนะ แต่แค่บอกที่ไปที่มาว่าทำไมเค้าทำกันแบบนี้
อย่างบันไดนี้ไม่ต้องถึงกับเป็นรถหกล้อแต่ก็ขอให้บรรทุกบันไดให้ปลอดภัย ล็อคให้แน่นหนาครับ ในตำแหน่งทีเลี่ยงจะทำให้คนที่มาชนท้ายอันเนื่องมาจากเบรคกระทันหันได้รับอันตรายจากบันไดหรือ ชิ้ส่วนที่ยาวแหลม แบบในภาพนี้ครับ ซึ่งไม่ต้องเป็นรถตู้ก็น่าจะทำได้ครับ

ออฟไลน์ bmmac

• Full Member
ปัญหาโลกแตกครับ
ควรไปที่สี่ล้อใหญ่แต่มันติดเวลา
ขนาดเลี่ยงจดที่อื่น ยังไม่ใช้กันเลย
หนักหน่อย เล่น หกล้อเล็กถอดล้อ
เหลือสี่ล้อ ไปจดที่อื่น เพื่อให้ สี่ล้อใหญ่อัพเกรดแบบ
เสียเงินไม่เยอะ

ออฟไลน์ the kit

จากรูปที่ จขกท. มาลงมันยังน้อยนิด
ตาม ตจว. มีมากมายกว่านี้เยอะ เช่น มาต่อคอกเพิ่มไม่ใช่แค่ด้านหลังนะ แต่ต่อเพิ่มทั้งคัน

คอกด้านหน้าผ่านหลังคาหัวเก๋งไปเสมอฝากระโปงหน้า
คอกกระบะหลังล้ำตัวรถออกมาอีก 2 เมตร
ด้านข้างกว้างออกมาจากแนวตัวถังรถอีกข้างละ 1 เมตร
สรุปโดยรวมขนาดใกล้เคียง "สิบล้อ"
ทั้งหมดนี้ทำเพื่อ "ขนฟาง" !!
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"